ทำแบบนี้มันคงไม่โชคดี (รอดตาย) ไปทุกครั้งนะครับ

พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
กฏการใช้บอร์ด
พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

Re: ทำแบบนี้มันคงไม่โชคดี (รอดตาย) ไปทุกครั้งนะครับ

โพสต์ โดย GoPee »

ผู้ขับรถส่วนใหญ่ไม่รู้ว่า ชนกันแบบนี้ใครผิดใครถูก ( การขับขี่อย่างปลอดภัย7 )

[youtube]watch?v=JjdtvqH3sVA&feature=youtube_gdata_playerp[/youtube]
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
yakjang
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ทำแบบนี้มันคงไม่โชคดี (รอดตาย) ไปทุกครั้งนะครับ

โพสต์ โดย yakjang »

ส่วนตัวผมหลีกเลี่ยงการขี่เลี้ยวขวา หรือกลับรถถนนใหญ่นะครับ พูดตรงๆกลัวครับ

แต่... ผมว่าหลายคนไม่รู้กฏจราจรเลย

- รถจักรยานต้องวิ่งซ้าย ชิดขอบทางก็จริง แต่เมื่อเลี้ยวขวาหรือกลับรถมีสิทธิชิดขวาเลี้ยวได้เหมือนรถทุกประเภท
- กฏหมายให้สิทธิรถเลี้ยวขวาก่อนเสมอ ถ้ารถยนต์เลี้ยวซ้าย จักรยานเลี้ยวขวามาบรรจบทางกัน รถยนต์ต้องหยุดรอจักรยานนะครับ
ถ้าเฉียวชนกัน รถยนต์ก็เป็นฝ่ายผิด เพราะเขาถือว่ารถเลี้ยวซ้ายมีโอกาสหยุดรอโดยที่ตัวเองปลอดภัยได้มากกว่า
ถ้าทั้งคู่สลับตำแหน่งกัน จักรยานเลี้ยวซ้าย รถยนต์เลี้ยวขวา รถยนต์ก็เป็นฝ่ายถูก ไม่เกี่ยวกับเรื่องรถเล็กรถใหญ่
- จักรยานจะเป็นฝ่ายผิดในกรณีเลี้ยวขวาหรือกลับรถ มี 2 กรณีคือ
** เมื่อตัดเข้าเลนขวาแล้วโดนชนท้ายหรือชนกลาง ถือว่าเข้าเลนมาโดยที่รถทางหลักไม่ยอม
** เมื่อกลับรถแล้วโดนรถทางตรงอีกฝั่งชน อันนี้แน่นอนไม่ต้องอธิบาย
แต่ในกรณี จอดรอเลี้ยวขวาอยู่เฉยๆแล้วโดนชนท้าย รถที่มาชนท้ายผิดนะครับ

*********** อันนี้สำคัญสุด ถ้าขี่จักรยานข้ามถนนหรือแม้แต่ทางม้าลาย แม้แต่ตอนรถติดไฟแดงแล้วโดนชน !!! จักรยานผิด !!!! นะครับ
เพราะถือว่าขับรถตัดหน้า ตัดการจราจร อย่าคิดว่าทำแบบนี้ปลอดภัย ต้องลงจูงเดินไปเท่านั้น

ชิดขวาเพื่อเลี้ยวขวากลับรถ เป็นสิทธิอันชอบธรรมของรถทุกประเภท บางทีต้องปรับทัศนคติกันหรือเปล่าครับ
มันเหมือนการแต่งตัวชุดสาวออฟฟิสแล้วโดนข่มขืน คนไทยมักจะโทษว่าก็เพราะผู้หญิงนุ่งสั้น แต่งตัวโป๊
แต่ไม่เคยสนใจดูแลชาติบ้านเมืองให้มันปลอดภัย ให้ตำรวจทำงาน ดูแลลูกหลาน ระแวดระวังภัยในชุมชน

กฏหมายห้ามรถทุกประเภทขับเกิน 80km/h อยู่แล้ว ตามแยกก็มีเครื่องหมายกำจัดความเร็ว 30, 40, 50
ถ้าขับตามนี้อุบัติเหตุไม่เกิดล่ะครับ ที่เกิดๆอยู่เพราะขับกันเร็วเป็นปกติจนชิน ประเทศอื่นเขาไม่ขับเร็วกันแบบนี้ในเขตเมือง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเมืองจักรยาน”