ทำแบบนี้มันคงไม่โชคดี (รอดตาย) ไปทุกครั้งนะครับ

พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
กฏการใช้บอร์ด
พูดคุย การปั่นจักรยานในเมือง ปั่นในชีวิตประจำวัน เสวนาการพัฒนาเส้นทางจักรยาน
รูปประจำตัวสมาชิก
TU_77
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The Lover Bike
Bike: CANYON Aeroad, COLNAGO CLX 3.0, COLNAGO Master, Alex Moulton, Brompton

ทำแบบนี้มันคงไม่โชคดี (รอดตาย) ไปทุกครั้งนะครับ

โพสต์ โดย TU_77 »

ขออภัยที่ตั้งหัวข้อกระทู้แรง
ต้องการจะได้มาอ่านกันน่ะครับ

เมื่อเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา หลังจากปั่นในสวนพุทธมณฑลเสร็จ ตอนขับรถกลับบ้านพบพฤติกรรมอันตรายของกลุ่มนักปั่น ๒ เหตุการณ์ครับ

๑. น้องๆวัยรุ่นปั่นเสือหมอบมา 4-5 คันบนเส้นพุทธมณฑลสายสี่มุ่งหน้าบรมราชชนนี ตอนแรกก็มาช่องซ้าย พอใกล้จะถึงสามแยกไฟแดงที่จะเลี้ยวเข้าถนนอักษะ คันนำกลุ่มทำสัญญาณเลี้ยวขวา!!! แล้วก็เปลี่ยนเลนในจังหวะสัญญาณไฟเขียวรถทางตรงที่จะไปบรมราชชนนี เพื่อจะไปรอสัญญาณไฟเลี้ยวขวาที่เลนขวาสุด ลองนึกภาพดูว่าน่ากลัวขนาดไหน คนที่ขับรถมาแถวนั้น (ผมด้วย) ส่ายหัวกันเป็นแถว

การข้ามถนนที่ถูกต้องควรจอดชิดซ้ายรอจังหวะไฟแดง รอให้รถหยุดที่ไฟแดงจริงๆก่อนแล้วจูงข้ามถนน หรือปั่นข้ามถนน ไม่ใช่นึกว่าตัวเองเป็นรถยนต์หรือมอเตอร์ไซค์

๒. ถัดมาจากเหตุการณ์ในข้อ ๑. ไม่นาน ผมกลับรถเพื่อจะมาทางหมู่บ้านอิมเมจ เจอกลุ่มจักรยานสิบกว่าคัน ออกมายืนห้ามรถกลางถนนพุทธมณฑลสาย 4 เพื่อให้จักรยานในกลุ่มจูงข้ามถนน!!!

พ่อคุณเอ๊ย นี่มันถนนแปดเลนนะครับ และเลยจากจุดที่พวกพี่ลงจูงไปไม่เกิน 200 เมตร ก็มีแยกไฟแดงให้พี่ข้ามถนนได้ มองเห็นได้

ปีที่ผ่านมามีนักปั่นเสียชีวิต บาดเจ็บ หลายเหตุการณ์ บนถนนอักษะ และพุทธมณฑลสาย 4 ผมไม่อยากให้เกิดความสูญเสียกับนักปั่นอีกแล้วในละแวกนี้ หรือที่ไหนก็ตาม
ใกล้จะถึง Car Free Day แล้ว ในขณะที่เราเรียกร้องให้คนทั่วไปให้ความสำคัญกับจักรยาน เราคนจักรยานเองควรจะรณรงค์ในเรื่อง Cycling Etiquette (กฎ กติกา มารยาท นักปั่น) อย่างเอาจริงเอาจังไปด้วย

ทุกครั้งที่ออกไปปั่น ให้ออกไปด้วยความรู้สึกรับผิดชอบ ไม่ใช่แค่ใช้ตีนปั่น
It's all about bike, journey and life.
อมยิ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-5096117
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพมหาวิทยาลัยบ้านสมเด็จเจ้าพระยา(SCC)
Bike: YT capra AL1 2015
ตำแหน่ง: โพธิ์สามต้น ฝั่งธนบุรี

Re: ทำแบบนี้มันคงไม่โชคดี (รอดตาย) ไปทุกครั้งนะครับ

โพสต์ โดย อมยิ้ม »

คนพวกนี้อีโก้สูงครับ ถ้าพวกตัวเจ็บไม่เจ็บ ไม่ตายไม่สำนึกครับ แถมมีบางพวกซ่าจนเจ็บสาหัสมาตั้งกระทู้ขอเงินบริจาคช่วยค่ารักษาพยาบาลก็เคยมีมาแล้ว ความจริงในการปั่นจักรยานจุดเริ่มต้นคือเพื่อสุขภาพของเราเอง การแข่งขันเป็นเรื่องรอง การขี่ในชีวิตประจำวันกับการขี่เพื่อการแข่งขันก็คนละเรื่อง คนละแบบ หลายคนเอานิสัยแบบนักแข่งมาใช้ในชีวิตประจำวัน อย่าลืมนะครับว่าการแข่งขันเขาปิดถนนมีการป้องกันอันตรายในระดับหนึ่งแต่การใช่งาน การออกกำลังในชีวิตประจำวัน รถยนต์ รถจักรยานยนต์ รถสิบล้อ เขาใช้ถนนร่วมกับเราจะให้เขาระวังเราฝ่ายเีดียวไม่ได้ เราต้องต้องระวังตัวเองไม่ให้ไปขวางทางเขาด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย อมยิ้ม เมื่อ 15 ก.ย. 2014, 15:30, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ปั่นตามใจ ไม่ไหวก็จูง
sak_ra_p
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือหมอบ

Re: ทำแบบนี้มันคงไม่โชคดี (รอดตาย) ไปทุกครั้งนะครับ

โพสต์ โดย sak_ra_p »

ใกล้จะถึง Car Free Day แล้ว ในขณะที่เราเรียกร้องให้คนทั่วไปให้ความสำคัญกับจักรยาน เราคนจักรยานเองควรจะรณรงค์ในเรื่อง Cycling Etiquette (กฎ กติกา มารยาท นักปั่น) อย่างเอาจริงเอาจังไปด้วย

ทุกครั้งที่ออกไปปั่น ให้ออกไปด้วยความรู้สึกรับผิดชอบ ไม่ใช่แค่ใช้ตีนปั่น
100+ เห็นด้วย
รถก็ไม่แพง แรงก็ไม่มี ขี่ไปด้วยใจรัก ระยะทางไม่เป็นอุปสรรค เป้าหมายหลัก "ออกกำลังกาย"
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

โพสต์ โดย Ryan_c »

เห็นด้วยครับ Cycling Etiquette สำคัญ อยากให้คนขับรถ "Share the Road" เรานักปั่น ก็ต้อง "Share the Road" กับเขาด้วย
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

คือว่านะครับ
ผมคิดวา คนทำแบบนี้ ส่วนใหญ่ ขับม.ไซด์มาก่อน แล้วก็ใช้สันดานเดียวกับตอนขับม.ไซด์ บนอานจักรยานครับ
ทำไมผมคิดอย่างนี้นะหรอ
ก็ถ้าเป็นคนขับม.ไซด์ หรือ รถใหญ่ไม่เป็น มันไม่กล้าทำหรอกครับ แค่ปั่นชิดเลนซ้ายก็กลัวตายจะตายโหงแล้ว ยอมปั่นแหยๆ งั่งๆ เหย่ๆ แบบกลัวตาย ยอมอายสายตาชาวบ้าน เพราะยอมรับว่าตัวเองไม่เก๋าครับ ไม่มีประสพการณ์ถนนใหญ่และความเร็วสูง
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
พิชิตต์ พิศาลสารกิจ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT

โพสต์ โดย พิชิตต์ พิศาลสารกิจ »

เห็นด้วยร้อยเปอร์เซนต์
P_VIT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 027223215
team: อิสระ
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย P_VIT »

sak_ra_p เขียน:ใกล้จะถึง Car Free Day แล้ว ในขณะที่เราเรียกร้องให้คนทั่วไปให้ความสำคัญกับจักรยาน เราคนจักรยานเองควรจะรณรงค์ในเรื่อง Cycling Etiquette (กฎ กติกา มารยาท นักปั่น) อย่างเอาจริงเอาจังไปด้วย

+1000+
somchit_prom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890597052
team: ไทรโยค
Bike: เสือภูเขา
ตำแหน่ง: ร.ร.บ้านวังใหญ่ ม.2 ต.ท่าเสา อ.ไทรโยค จ.กาญจนบุรี

โพสต์ โดย somchit_prom »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ อยากให้พวกเราเอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างแบบทุกท่านกล่าว มา
odad
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek 3900
ติดต่อ:

โพสต์ โดย odad »

"ทุกครั้งที่ออกไปปั่น ให้ออกไปด้วยความรู้สึกรับผิดชอบ ไม่ใช่แค่ใช้ตีนปั่น"
ชอบประโยคนี้มากๆครับ
kaibike2014
สมาชิก
สมาชิก
Bike: KHS TR101

โพสต์ โดย kaibike2014 »

เห็นด้วยเลยครับ ด้วยความรู้สึกรับผิดชอบ ไม่ใช่แค่ใช้ตีนปั่น
รถใหญ่จะได้เกรงใจ
sookchat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9831559
team: ฅนชานเมือง
Bike: Merinda MATT5 / L.K.L.M. Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sookchat »

เห็นด้วยครับ.....น่าจะใช้กระทู้นี้นำเหตุการณ์ที่เจอมาลง เพื่อที่จะได้เป็นการช่วยกันเตือนเพื่อนๆนักปั่นด้วยกัน เราไม่สร้างความเดือดร้อนให้เขา คงไม่มีใครมาทำให้เราเดือดร้อนแน่ ถ้าเขาทำก็ยิ้มให้กว้างๆ เขาก็จะอายไปเอง ถ้าไม่อายก็หน้าด้านแน่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
https://www.facebook.com/sookchat
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=39747
บังมัด ฅนชานเมือง(มีนบุรี) 130,000 ก.ม.
Coolednice
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Ridley Fenix, Merida Speeder T2

โพสต์ โดย Coolednice »

P_VIT เขียน:
sak_ra_p เขียน:ใกล้จะถึง Car Free Day แล้ว ในขณะที่เราเรียกร้องให้คนทั่วไปให้ความสำคัญกับจักรยาน เราคนจักรยานเองควรจะรณรงค์ในเรื่อง Cycling Etiquette (กฎ กติกา มารยาท นักปั่น) อย่างเอาจริงเอาจังไปด้วย

+1000+
ผมบวกให้อีก +1000 เลย ครับ..
leeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897694634
team: บางมด
Bike: LA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย leeo »

จักรยานไม่ใช่ส่วนเกินของถนน..แต่ก็ไม่ใช่เจ้าของถนน(ขับรถก็ต้องระวัง-ขี่จักรยานต้องระวังมากกว่า"เพราะไอ้พวกที่เห็นว่าจักรยานเป็นส่วนเกินของถนนมันเยอะ")
8-) 8-)
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ยังไม่ได้ทำ กับยังทำไม่เสร็จ
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GoPee »

อุบัติเหตุนี้ได้เกิดขึ้นแล้วครับ ดูจักรยานมีส่วนผิดด้วยครับ
http://www.cm108.com/bbb/index.php?act=ST&f=2&t=3348
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

ที่นี่เมืองไทยครับ รู้หลบรู้หลีก เช่น คนทั่วไปคิดว่าจักรยานชิดซ้ายตลอด ปลอดภัยชัวร์ ไม่เสมอไปครับ ผมต้องขี่่ไปทำงานทุกวันเส้นบรมราชชนนี ผมใช้เลนกลางซ้ายสุด
เพราะถ้าใช้เลนคู่ขนานซ้ายสุด คุณต้องเจอ รถเมล์ รถแทกซี่ รถเข้าซอย-ออกซอย รถเข้าปั๊มน้ำมัน รถกระป๋อง รถบขส.สายใต้ใหม่ มอเตอร์ไซค์วิน ที่จะปาดหน้าทุกขณะ
ขอบอกมือใหม่+มือเก๋า ว่าอย่ามองโลกสวยงามนักเลยครับ โดนเองแล้วจะรู้ สรุป หูไว ตาไว ตัดสินใจถูกต้อง เซฟชัวร์
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเมืองจักรยาน”