ชาวทัวริ่งที่ปั่นไปเพชรบุรี หัวหิน เขาใช้เส้นทางถนนหลักใช่รึเปล่าครับ?

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Re: ชาวทัวริ่งที่ปั่นไปเพชรบุรี หัวหิน เขาใช้เส้นทางถนนหลักใช่รึเปล่าครับ?

โพสต์ โดย Dhandranunda »

O'Pern เขียน:ภาพพร้อมคำเล่าในไดอารี่ชีวิตของผมเองอย่างละเอียดอยู่ในลิงค์ด้านล่างนี้ครับ

http://www.racing-club.net/board/index.php?topic=9580.0
แล้วผมจะรอดมั้ยเนี่ย? แต่สัมภาระคุณพี่ก็เยอะนะ ต้องแบกไปเพียบ ถ้าเป็นผมคงจะแค่ pannier 1 ใบพอ อาศัยนอนพักตามที่พัก(เสียตังค์) เอาแทน
แต่คุณ O'Pern ออกจากพระราม2 ก็เช้าตรู่ ไปถึงนั่นเอาค่ำเลย ผมก็กลัวแบบมืดค่ำเอากลางทางตรงที่ไม่มีชุมชน ไม่มีที่พักจริงๆ (โชคดีนะครับที่ตอนกางเต้นท์ ไม่มีใครแอบย่องมาเข็นเอาจย ไป)
ขวด

The Power Of Slow Ride
kun sert
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 065-3535459
team: อิสระ
Bike: ิBIANCHI

Re: ชาวทัวริ่งที่ปั่นไปเพชรบุรี หัวหิน เขาใช้เส้นทางถนนหลักใช่รึเปล่าครับ?

โพสต์ โดย kun sert »

choochat เขียน:อยากไปหัวหินเหมือนกันครับ..เริ่มต้นจากสระบุรีไปทางไหนครับที่ไม่ต้องเข้า กทม.
ค่อนข้างไกล น่าจะ 300 เศษ

ถ้าไม่อยากผ่าน กรุงเทพ จากสระบุรี ให้ใช้ถ. พหลโยธิน ถึงอยุธยา ให้เข้าเส้น วงแหวนตะวันตก วิ่งไปจนถึง อ. บางบัวทอง

แล้วเลี้ยวซ้ายเข้าถนน กาญจนภิเษก วิ่งยาวไปจนถึงถนน พระราม 2 วนขวาใต้ต่างระดับ ออกถนน พระราม 2 ระยะทางประมาณ130 กว่า

จากสะพานต่างระดับปั่นไปจนถึงหัวหิน ระยะทางประมาณ 170 โลเศษ ปั่นไป 10 โลเศษ ก็จะถึงมหาชัย

ทีนี้ก็ปั่นยาวไปตามที่บอกไว้ก่อนหน้านี้ จากแยกปั๊ม ป.ต.ท.คลองโคน ปั่นเข้าสายใน บางตะบูน- บ้านแหลม- หาดเจ้าสำราญ-ชะอำ-หัวหิน

ระยะทางจะใกล้ขึ้นอีก 10 โลเศษ

ปั่นจักรยานได้อะไร
มีสุขภาพแข็งแรง มีความสุข และ มีความอดทนมากขึ้น
มีสุขภาพจิตดี, มีสมาธิ, สมองปลอดโปร่ง
มีโลกทรรศที่กว้างไกลขึ้น
ได้มิตรภาพและสังคมที่กว้างขึ้น
ตื่นตัว, กระฉับกระเฉง, และชลอความชรา
กินได้, และนอนหลับสนิท
มีการช่วยเหลือซึ่งกันและกัน, มีน้ำใจนักกีฬา, เผื่อแผ่และแบ่งปัน
gubenz
สมาชิก
สมาชิก
Bike: "คุณมะกอก" Rit เขาใหญ่

โพสต์ โดย gubenz »

ลองดูเส้นนี้ครับ
https://www.google.co.th/maps/dir/%E0%B ... m0!1m0!3e0

ผมพึ่งไปลองมา ปั่นสบายๆเรื่อยๆครับ 5-10 กิโล ก็มีชุมชนให้แวะพักทานอาหาร แวะพักดื่มน้ำ เข้าห้องน้ำตามวัดวาอารามกันพอได้ ลมแรงบ้างบางช่วงครับ ถ้าวิ่งไปเลียบนาเกลือก็จะเจอลมเยอะหน่อย

จุดแวะน่าสนใจ
- บางตะบูน
- บางขุนไทร (แหล่งขึ้นหอยแครง วิธีชาวบ้าน)
- แหลมผักเบี้ย โครงการในพระราชดำริ
- หาดเจ้าฯ
- ปึกเตียน
- ชะอำ
- ปลายทางหัวหิน

ขอแนะนำไว้เผื่อเป็นประโยชน์ครับ ปั่นให้สนุก ปลอดภัย เก็บภาพสวยๆมาฝากกันด้วยนะครับ :D
ร ะ หว่ า ง ท า ง สำ คั ญ ก ว่ า ร ะ ย ะ ท า ง

O u r w a y i s m o r e i m p o r t a n t t h a n o u r d i s t a n c e
choochat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 090-1866138
team: nkbc
Bike: trek 6500 merida soma saga surly

โพสต์ โดย choochat »

kun sert เขียน:
choochat เขียน:อยากไปหัวหินเหมือนกันครับ..เริ่มต้นจากสระบุรีไปทางไหนครับที่ไม่ต้องเข้า กทม.
ค่อนข้างไกล น่าจะ 300 เศษ

ถ้าไม่อยากผ่าน กรุงเทพ จากสระบุรี ให้ใช้ถ. พหลโยธิน ถึงอยุธยา ให้เข้าเส้น วงแหวนตะวันตก วิ่งไปจนถึง อ. บางบัวทอง

แล้วเลี้ยวซ้ายเข้าถนน กาญจนภิเษก วิ่งยาวไปจนถึงถนน พระราม 2 วนขวาใต้ต่างระดับ ออกถนน พระราม 2 ระยะทางประมาณ130 กว่า

จากสะพานต่างระดับปั่นไปจนถึงหัวหิน ระยะทางประมาณ 170 โลเศษ ปั่นไป 10 โลเศษ ก็จะถึงมหาชัย

ทีนี้ก็ปั่นยาวไปตามที่บอกไว้ก่อนหน้านี้ จากแยกปั๊ม ป.ต.ท.คลองโคน ปั่นเข้าสายใน บางตะบูน- บ้านแหลม- หาดเจ้าสำราญ-ชะอำ-หัวหิน

ระยะทางจะใกล้ขึ้นอีก 10 โลเศษ

ขอบคุณมากครับ...สำหรับเป้าหมาย
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ กรณีถ้าเรานำจักรยานขึ้นรถไฟจากสถานีธนบุรีไปลงสถานีมหาชัย สามารถนำจักรยานขึ้นได้ทั้งคันรึเปล่าครับ
(คือผมเคยไปมหาชัยกับเพื่อน ขากลับก็นำจย ขึ้นที่สถานีมหาชัยมา 2 คัน แต่ไม่รู้ว่าเป็นบางขบวนหรือทุกขบวน วันนั้นเป็นวันสงกรานต์ด้วย)

ถ้าขึ้นได้ก็จะดีเพราะย่นระยะเวลา ระยะทางไปได้มาก
ขวด

gubenz
สมาชิก
สมาชิก
Bike: "คุณมะกอก" Rit เขาใหญ่

โพสต์ โดย gubenz »

Dhandranunda เขียน:ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ กรณีถ้าเรานำจักรยานขึ้นรถไฟจากสถานีธนบุรีไปลงสถานีมหาชัย สามารถนำจักรยานขึ้นได้ทั้งคันรึเปล่าครับ
(คือผมเคยไปมหาชัยกับเพื่อน ขากลับก็นำจย ขึ้นที่สถานีมหาชัยมา 2 คัน แต่ไม่รู้ว่าเป็นบางขบวนหรือทุกขบวน วันนั้นเป็นวันสงกรานต์ด้วย)

ถ้าขึ้นได้ก็จะดีเพราะย่นระยะเวลา ระยะทางไปได้มาก
โทรสอบถามที่ 1690 Call Center น่าจะได้ข้อมูลที่แน่นอนนะครับ แต่ล่าสุดรุ่นน้องที่รู้จัก ไปกัน 5 คน 5 คัน จากสถานีลาดกระบัง - สถานีปากพลี ปราจีนบุรี ยกจักรยานเข้าทางช่องหน้าต่างครับ :D
ร ะ หว่ า ง ท า ง สำ คั ญ ก ว่ า ร ะ ย ะ ท า ง

O u r w a y i s m o r e i m p o r t a n t t h a n o u r d i s t a n c e
ขาประจำ
ขาประจำ

โบกี้รถไฟท่องเที่ยวที่บรรทุกจักรยานได้ ไม่ทราบว่าเขาได้ทำทางขึ้นลงที่เหมาะสมกับการยกจักรยานรึเปล่านะ ทางขึ้นลงผู้โดยสารนี่ เวลาจะเอาจักรยานขึ้นมาลำบากมากเลยครับ
ขวด

yesternova
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0625641992
team: ปั่นยิกๆ
Bike: Garneau Steeple-X

Re: Re: ชาวทัวริ่งที่ปั่นไปเพชรบุรี หัวหิน เขาใช้เส้นทางถนนหลักใช่รึเปล่าครับ?

โพสต์ โดย yesternova »

Dhandranunda เขียน:โบกี้รถไฟท่องเที่ยวที่บรรทุกจักรยานได้ ไม่ทราบว่าเขาได้ทำทางขึ้นลงที่เหมาะสมกับการยกจักรยานรึเปล่านะ ทางขึ้นลงผู้โดยสารนี่ เวลาจะเอาจักรยานขึ้นมาลำบากมากเลยครับ
เหมือนจะยังไม่ได้ทำครับ สูงเท่าเอวเลยทีเดียว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”