BoardWalk ลายธงชาติ อยากหาชุดขับทำทัวร์ริ่งแนะนำทีครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
varisign
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

BoardWalk ลายธงชาติ อยากหาชุดขับทำทัวร์ริ่งแนะนำทีครับ

โพสต์ โดย varisign »

ไปได้ BoardWalk ลายธงชาติ เก่าๆมาคันนึง
คิดว่าจะไม่แต่งอะไรมากเอาแค่เดินทางไปเขาใหญ่จบทริป
อยากเริ่มต้นจาก ยางและชุดขับ พยายามจะหามือสองสะสมไปเรื่อยๆ
งบน้อยครับ รบกวนแนะนำแบบทางเลือกประหยัดให้ขึ้นเขาได้แบบสบายๆทีครับ
ว่าต้องเลือกใช้ จานหน้าขนาดเท่าไหร่ แบบ 2ใบ
และเฟืองหลังเท่าไหร่ หรือใช้เฟืองเดิม 7สปีด

ส่วนตัวเพิ่งหัดขับไม่ใช่สายแข็งเป็นสายกินลมชมวิวครับ
จะได้ค่อยๆเริ่มหาของมือสองและค่อยๆเริ่มฝึกกำลังขา กะจะไปหนาวนี้ครับ คิดว่าน่าจะทัน

ขอบคุณมากๆครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

ถ้าเป็นดุมเกลียวติดรถมา ก็ให้เปลี่ยนสับเกียร์เป็น Shimano ส่วนโซ่กับเฟือง แล้วแต่สภาพครับ ว่าจะเปลี่ยนดีไหม
ตะแกรงแบบนี้ ไม่เกินสองร้อยครับ
ไฟล์แนบ
120878.jpg (46.25 KiB) เข้าดูแล้ว 1179 ครั้ง
dsc02833.jpg (39.12 KiB) เข้าดูแล้ว 1179 ครั้ง
varisign
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: BoardWalk ลายธงชาติ อยากหาชุดขับทำทัวร์ริ่งแนะนำทีครับ

โพสต์ โดย varisign »

ตอนนี้ไปได้ล้อ 451 มาแล้วครับ แต่ไม่รู้จะใส่ยังไง ดุมคนละขนาดมีใครเคบถ่างใส่บ้างมั๊ยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
Bike: X-FREE by KHS
ตำแหน่ง: สวนใหญ่ นนทบุรี
ติดต่อ:

Re: BoardWalk ลายธงชาติ อยากหาชุดขับทำทัวร์ริ่งแนะนำทีครับ

โพสต์ โดย naigod »

ทำทัวริ่ง เน้นขึ้นเขาใหญ่ ให้หาจานหน้าหมอบสองใบ ขนาดฟันประมาณ 39T 52T เพื่อใช้ปั่นขึ้นเขาและทางราบ วิธีเปลี่ยนเกี่ยร์ จอดรถแล้วใช้วิธีเปลี่ยนเกียร์ด้วยมือ และเปลี่ยนกะโหลกให้สั้นลงสัมพันกับจานหน้าสองใบเพื่อให้ระยะโซ่จะได้แนวไม่เยื้องมาก ส่วนเฟืองหลังใช้เฟืองเกลียวของซันเรค แปดชั้น เปลี่ยนชิบเตอร์ใช้แบบแปดสปีด เปลี่ยนตีนผีเป็นแปดสปีด อันนี้โมเดลแรก
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”