รบกวนแนะนำ "ตะแกรงหลังทัวริ่ง" หน่อยครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
NT124
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: MTB.
ตำแหน่ง: Bangkok Thailand

รบกวนแนะนำ "ตะแกรงหลังทัวริ่ง" หน่อยครับ

โพสต์ โดย NT124 »

รบกวนพี่ๆ เสือทัวริ่งช่วยแนะนำ ตะแกรงหลังทัวริ่งให้หน่อยครับ

เพราะที่ขายอยู่ในตลาด มีหลายยี่ห้อ เช่น Vincita , Topeak , Massload ฯลฯ

แล้วยังมีแบบเป็นอลูมิเนียม และโครโมลี่ อีกครับ

รบกวนพี่ๆ เสือทัวริ่งที่มีประสบการณ์การใช้งานจริง แนะนำว่าควรเลือก ยี่ห้อไหน

ในแง่ความทนทาน ความสวยงาม และประเภทวัสดุครับ

ขอบคุณครับผม
"การอวดกล้าเป็นสมบัติของคนขลาด การอวดฉลาดเป็นสมบัติของคนโง่"
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

Re: รบกวนแนะนำ "ตะแกรงหลังทัวริ่ง" หน่อยครับ

โพสต์ โดย Ryan_c »

ความเห็นส่วนตัว ก็เลือกตามลักษณะเฟรม / ขนาดล้อ ที่เราใช้ครับ

ถ้าขี่ Volpe ก็คงหาตะแกรงที่ทรงเพรียวๆหน่อย แนวเสือหมอบ จะได้ไม่ดูเทอะทะ

เรื่องยี่ห้อ มันก็จะบอกราคาด้วยครับ อย่าง Tubus, Dia Compe ก็ราคาสูงหน่อย แต่ก็สวยงาม และแข็งแรง ใช้กันทั่วโลก

Vincita แบรนด์คนไทย ก็ของดี ราคาย่อมเยาว์ ประหยัดไปได้

วัสดุ เหล็ก ก็ราคาถูก หนัก แต่สนิมจะมาง่ายหน่อย / อลูฯ ก็เบา แข็งแรง แต่กระด้างอยู่บ้าง ราคาถูก / โครโม รุ่น top top ก็ราคาสูงหน่อย ให้ตัวได้ดี ไม่ค่อยกระด้าง มีน้ำหนักพอสมควร

ลองไปร้านที่มีหลายๆแบบ แล้วลองเอามาเทียบกับรถดูครับ อันไหนดูแล้วชอบ สวยถูกใจ อันนั้นก็น่าเก็บไว้พิจารณาครับ
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
raiarj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-797 8949
Bike: รถเหล็ก สนิ่มสนิ่ม สีเดิมเดิม

Re: รบกวนแนะนำ "ตะแกรงหลังทัวริ่ง" หน่อยครับ

โพสต์ โดย raiarj »

ทริปไม่ยาวนัก 3-4 วัน ขนของหนักประมาณ 20 กิโลกรัมกว่าๆ แนะนำ Vincita ครับ ไม่แพง ไม่พัง ไปกลับไม่มีปัญหา ที่ผมใช้เป็นอลูนะครับ

ถ้าเป็นประเภท ข้ามประเทศ ข้ามทวีป หลายอาทิตย์ หลายเดือน ผมยังไม่เคยมีประสพการ ไม่ทราบครับ ต้องรอฟังจากท่านที่เคยไปจริงๆ

:)
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&t=615329
รูปภาพ

ตัวนี้ดีสมราคาครับ ผมมีอยู่ตัว แต่ตัดใจติดรถVolpeไม่ได้ เพราะผมชอบสไตล์light touring และ Blackburn EX1 Rear Rackเบากว่าครึ่งหนึ่งที่เดียวครับ ถ้าชอบสวยงามก็ต้องโครโมลี่ครับ ตัวนี้สวยไม่แพ้ใคร ตะแกรงบนกว้างครับ ไม่แคบเหมือนตะแกรงบางตัว ของBlackburn EX1 Rear Rackก็ไม่แคบครับ
แต่เคยเห็นมีคล้ายๆกันจากไต้หวัน ราคาไม่แพง มีใครพอทราบร้านที่ขายของจากใต้หวันที่ราคาไม่แพงก็กรุณาแนะนำครับ

รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ

เอารูปVolpeที่ติดตั้งตะแกรงทั้งหน้าและหลังของBlackburnมาให้พิจารณาครับ
รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ

มีอีกตัว ที่อยากแนะนำให้สอบถามดูครับ ถ้ามีนำเข้า ตัวแทนโปรไบ๊ค์น่าจะสั่งให้ได้ครับ รูปทรงมาตรฐาน ทำจากอลูมินั่ม=เบา ไม่ต้องห่งว่าตะแกรงทำจากอลูจะไม่ทนครับ ถ้าไม่บรรทุกเกินพิกัด ติดตั้งถูกต้อง และไม่ไปเส้นทางแบบexpedition ตะแกรงอลูของBlackburnก็ไปมาแล้วรอบโลก ของBontragerน่าจะแข็งแรงไม่แพ้กัน
http://www.bontrager.com/model/09591
รูปภาพ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=630788
NT124
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณน้าทุกท่านมากครับ

ตอนนี้สนใจ ตะแกรงที่เป็นเหล็กโครโมครับ คิดว่าน่าจะคุ้มค่าที่สุดในระยะยาวครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ แบบนี้ครับ
"การอวดกล้าเป็นสมบัติของคนขลาด การอวดฉลาดเป็นสมบัติของคนโง่"
นัน แม่ ขรี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0955921102
ตำแหน่ง: 141ม.1ถ.สมพรอุทิศ2ต.แม่ขรี อ.ตะโหมดจ.พัทลุง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย นัน แม่ ขรี »

ลองเข้าไปดูร้านนี้ครับตัวโคโมรี่ ของดีราคาถูกครับ ผมใช้อยู่http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=366512
NT124
ขาประจำ
ขาประจำ

นัน พัทลุง เขียน:ลองเข้าไปดูร้านนี้ครับตัวโคโมรี่ ของดีราคาถูกครับ ผมใช้อยู่http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=366512

ขอบคุณครับผม :D
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

แบบนี้ครับ ไม่เกินสองร้อย ที่ร้านจักรยาน เล่าบ้วนฮวด ตรงข้ามสมาคมชาวคลองเตย ตลาดท่าเรือคลองเตย ซอย 5 มีตะแกรงหน้าขายด้วยล่ะครับ
ไฟล์แนบ
dsc02833.jpg (39.12 KiB) เข้าดูแล้ว 2250 ครั้ง
NT124
ขาประจำ
ขาประจำ

Rush เขียน:แบบนี้ครับ ไม่เกินสองร้อย ที่ร้านจักรยาน เล่าบ้วนฮวด ตรงข้ามสมาคมชาวคลองเตย ตลาดท่าเรือคลองเตย ซอย 5 มีตะแกรงหน้าขายด้วยล่ะครับ
ขอบคุณมากครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”