ช่วยแนะนำหน่อยครับ ระหว่าง Fuji Touring 2014 VS Bianchi Volpe

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
NT124
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: MTB.
ตำแหน่ง: Bangkok Thailand

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ระหว่าง Fuji Touring 2014 VS Bianchi Volpe

โพสต์ โดย NT124 »

ชอบสองตัวนี้ครับ ตัวไหนดีครับ ราคาใกล้เคียงกันครับ แต่ฟูจิอาจจะแพงกว่านิดหน่อย

การใช้งาน คือ ทัวร์ริ่งเดือนละครั้ง ปั่นไปทำงานอาทิตย์ละ 4 วัน

ใช้ในชีวิตประจำวัน สองตัวนี้เฟรมโครโมลี่เหมือนกัน Shifter ต่างกัน ฟูจิติดตระแกนงหลังมาแล้ว

เบียงคี่ ต้องติดเพิ่ม น้าๆ ว่าตัวไหนดีครับ ขอบคุณครับ
"การอวดกล้าเป็นสมบัติของคนขลาด การอวดฉลาดเป็นสมบัติของคนโง่"
c_kung
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ ระหว่าง Fuji Touring 2014 VS Bianchi Volpe

โพสต์ โดย c_kung »

เลือกตัวที่ชอบเลยครับ
Fuji เป็นทัวริ่งแท้
Volpe เป็นหมอบ CX

ถ้าเน้นปั่นทัวริ่ง Fuji ดูน่าสนกว่า
obby
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891605360
Bike: Mbk,Miyata,Panasonic

Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ ระหว่าง Fuji Touring 2014 VS Bianchi Volpe

โพสต์ โดย obby »

ถ้าเป็นผม ผมเลือก Fuji เพราะใช้กรุ๊ปภูเขา deore เกือบครบ
และไม่ชอบชิพเตอร์หมอบ Bianchi เป็นกรุ๊ปหมอบ และจานไม่เท่ :mrgreen:
จักรยานก็คือจักรยาน...............................
เสือชาวเกาะ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087 3862 777
Bike: Road:De Rosa cabon,trek /Mtb:garyfisher sugar 3,wheeller cabon /touring:Jamis cromoly
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เสือชาวเกาะ »

ชอบตัวไหนตัดสินใจเองเลยครับ ตะแกรงติดตั้งเพิ่มได้ โอทั้งสองครับ
How r u 2 day ?
prateppmc17
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0892057317
Bike: GIANT TCR
ตำแหน่ง: 1035/1 ต.มหาชัย อ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000

โพสต์ โดย prateppmc17 »

ถ้าอยากได้ทัวริ่งพันธ์แท้มาตั้งแต่เกิดเลือก fuji touring ครับ

ผมใช้อยู่ไม่ผิดหวังครับ....จะขี่เรื่อยๆแบบทัวริ่งหรือจะซัดแบบหมอบก็ยังไหว
prateppmc17
k.nop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0918109971
Bike: TREK 7500

โพสต์ โดย k.nop »

:P Volpe สวยดีนะ :P
prayuth_j
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย prayuth_j »

Fuji ถือเป็นทัวร์ริ่งแท้ เปลี่ยนเกียร์ที่ปลายแฮนด์ มีตะแกรงติดมาให้แล้ว แต่ถ้าออกทัวร์ริ่งจริงๆ ตะแกรงที่ให้ถือว่าแคบไปยังไงก็ต้องเปลี่ยนครับ
ส่วน Bianchi Volpe ถือเป็นแนววินเทจผสม Cyclocross (คหสต.) ระบบเกียร์การเปลี่ยนเกียร์เหมือนหมอบเลย เคยดูในเวปของฝรั่งเค้าบอกว่าถือเป็น Light Touring คือการแบกน้ำหนักอาจสู้รถทัวร์ริ่งจริงๆ ไม่ได้
ยางที่ได้เป็น 700*32 เหมือนกัน ราคา Volpe ถูกกว่านิดหน่อย
ทั้งสองรุ่นมีแค่สีเดียวให้เลือก ชอบสีไหน ต้องตามใจคนซื้อแล้วล่ะครับ
NT124
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณน้าทุกท่านมากครับผม สำหรับคำแนะนำครับ
วันนี้ไปดูตัวจริงมาทั้งสองตัวแล้วครับ มันเป็นอาการรักพี่เสียดายน้องครับ
ชอบฟูจิตรงที่เป็นทัวริ่งแท้ แต่ไม่เคยใช้ชิพเตอร์ปลายแฮนด์ เลยกังวลนิดๆ
ส่วน Volpe ชอบที่เฟรมและสีสัน ตอนนี้กำลังตัดสินใจอย่างหนักเลยครับ
เพราะราคาก็หลายตังค์อยู่ ราคา Volpe ถูกกว่า ฟูจิอยู่ 2,000 ส่วนต่างนี้
เอามาซื้อตะแกรงหลังติดราคา ก็พอๆกัน ส่วนชุดขับต่างกันยังไงด้านการใช้งาน
อันนี้ผมไม่ค่อยรู้ครับ ตอนนี้ผมกำลังชั่งใจอยู่ครับ ขอบคุณน้าทุกท่านครับ
"การอวดกล้าเป็นสมบัติของคนขลาด การอวดฉลาดเป็นสมบัติของคนโง่"
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

ต้องถามใจครับว่า ชอบทัวริ่งแนวไหน ลุยหนักๆ หรือลุยพอประมาณ มีฝรั่งตัวไม่เล็ก ใช้รองเท้าใหญ่พอสมควร ใช้Volpe ใช้กระเป๋าOrtlieb ท่องข้ามสหรัฐฯและหลายประเทศในยุโรปมาแล้ว กระเป๋าไม่ติดส้นเท้าครับ ผมใช้รุ่นเดียวกันปั่นซ้อมอยู่แถวเลียบมอเตอร์เวย์ กับถนนเขียว ก็ปั่นได้สนุกมากครับ ปราดเปรียวใช้ได้ เรียกความเร็วสูงสุด48กม./ชม.ได้ไม่ยาก ใส่ยาง28c และเปลี่ยนจานหน้าเป้นขนาด44-32-22 ได้มาจากสมาชิกthaimtbนี่แหละครับฟรีๆ แต่ผมว่าหาของถอดจากเสือภูเขาสภาพปิ้งๆได้ไม่ยาก และไม่แพงครับ ผมแต่งแบบlight touringครับ รถเปล่าปั่นสนุกมากกว่าฟูจิแน่นอนครับ เกียร์ตบใช้ดีนะครับ ผมเคยมีเสือภูเขาแปลงหมอบ ใช้มือตบไปมาแล้วรอบประเทศตอนบนกับคุณธานินทร์ และแม่สอด=>มุกดาหาร ชายแดนตราด=>กรุงเทพ ไม่มีปัญหาครับ ยิ่งของVolpeเฟืองหลัง10สปีด เฟืองเล็กเรียงชิด ปั่นกับเสือหมอบสนุกครับ อ้อ TCAตัวแทนบิแองคี่ มีทริปสนุกๆให้ซ้อมปั่นด้วยครับ
แต่ถ้าจะขนหนักลุยโหด ฟูจิคงได้เปรียบครับ
ไฟล์แนบ
คันนี้รถฝรั่ง
คันนี้รถฝรั่ง
Volpe loaded.jpg (83.8 KiB) เข้าดูแล้ว 3997 ครั้ง
คันนี้รถผมครับ
คันนี้รถผมครับ
volpe2.4.jpg (111.05 KiB) เข้าดูแล้ว 3997 ครั้ง
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ชิฟเตอร์ปลายแฮนด์
มันก็มีข้อดีอยู่หลายอย่าง
ผมใช้ฟูจิ ทัวริ่ง แต่คงไม่สามารถตอบแทนได้
จขกท.ลองหาข้อมูล ชั่งใจตัวเองดู ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
NT124
ขาประจำ
ขาประจำ

สรุปมาจบที่ Bianchi Volpe ครับผม ตอนนี้แฮปปี้มากครับ

ขอบคุณทุกท่านครับผม
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ยินดีด้วย กับรถใหม่
ออกปั่นท่องเที่ยวแล้วอย่าลืมนำภาพมาลงบ้างนะครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
ขาประจำ
ขาประจำ

thiphat124 เขียน:สรุปมาจบที่ Bianchi Volpe ครับผม ตอนนี้แฮปปี้มากครับ

ยินดีด้วยครับ รับรองไม่ผิดหวังแน่นอนครับ บันไดคลิปเลสที่ได้มากับรถ ใช้ได้ดีพอสมควรเลยครับ ทราบว่าปั่นเสือหมอบ Merida Scultura 904 ถ้าอยากทัวร์ ลองหาจานหน้า FSA Dyna Drive Mtn(จานเสือภูเขา)ขนาด44-32-22ครับ ความเร็วสูงสุด47+นี้ไม่ยากเกินไป แต่จานเล็ก22ฟันนี่จะช่วยเวลาขึ้นเขาได้เยอะ แต่ถ้าอยากเร็วแนะนำ Panaracer T-Serv PT ขนาด28cครับ หาแบบขอบสีฟ้า จะเข้ากับเฟรมรถ แถมมีกันหนามด้วย
ไฟล์แนบ
T.SERV PT.jpg
T.SERV PT.jpg (78.94 KiB) เข้าดูแล้ว 3792 ครั้ง
courreges
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถเหล็กท่อกลมเก่าๆ

โพสต์ โดย courreges »

ไม่เฒ่าNominee เขียน:
thiphat124 เขียน:สรุปมาจบที่ Bianchi Volpe ครับผม ตอนนี้แฮปปี้มากครับ

ยินดีด้วยครับ รับรองไม่ผิดหวังแน่นอนครับ บันไดคลิปเลสที่ได้มากับรถ ใช้ได้ดีพอสมควรเลยครับ ทราบว่าปั่นเสือหมอบ Merida Scultura 904 ถ้าอยากทัวร์ ลองหาจานหน้า FSA Dyna Drive Mtn(จานเสือภูเขา)ขนาด44-32-22ครับ ความเร็วสูงสุด47+นี้ไม่ยากเกินไป แต่จานเล็ก22ฟันนี่จะช่วยเวลาขึ้นเขาได้เยอะ แต่ถ้าอยากเร็วแนะนำ Panaracer T-Serv PT ขนาด28cครับ หาแบบขอบสีฟ้า จะเข้ากับเฟรมรถ แถมมีกันหนามด้วย
ยางราคาเท่าไหร่ครับ
จักรยานดีไม่ดี ไม่เกี่ยวกับยี่ห้อ
ขาประจำ
ขาประจำ

courreges เขียน:
ไม่เฒ่าNominee เขียน:

ยางราคาเท่าไหร่ครับ
฿1,200ครับ อีกยี่ห้อที่ฝรั่งรีวิวว่าดีมากๆก็Continental Grand Prix 4 Season Folding Road Tyresครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”