หายางใส่ปั่นทัวร์ริ่ง...

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
maurizio
สมาชิก
สมาชิก
team: zteam
Bike: maurizio
ติดต่อ:

หายางใส่ปั่นทัวร์ริ่ง...

โพสต์ โดย maurizio »

สมาชิกใหม่ขอคำแนะนำหน่อยครับ..อยากซื้อยางจุ๊บเลสล้อ26มาใส่ปั่นทัวริ่งตัวไหนดีครับที่มีขายในตลาด..จะเซ็ทรถคันนี้แหละครับเป็นเสือทัวร์ริ่ง จอดไว้นานยางเสียหมดแล้วครับ
ไฟล์แนบ
55031-1.jpg (51.64 KiB) เข้าดูแล้ว 2025 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

Re: หายางใส่ปั่นทัวร์ริ่ง...

โพสต์ โดย สส »

เท่าที่ทราบโดยไม่มั่นใจนักนะครับ
ยาง ที่เขาออกแบบมาเป็นประเภทไหนก็ตาม ถ้าเราจะเอาไปใช้ในประเภทอื่น มันก็ได้ทั้งนั้น (เช่นยางเขาออกแบบมาเรสซิ่ง เราจะเอาไปทัวริ่ง หรือยางที่เขาออกแบบมาทัวริ่งแต่เราจะเอาไปเรสซิ่ง มันก็ได้ทั้งนั้น มันเรื่องของเรา)
แต่ถ้าพูดถึงยางที่เขาออกแบบมาเป็นทัวริ่งที่เป็นทิวป์เลสด้วยเนียะผมยังไม่เคยเห็นครับ ก็รอความรู้จากเพื่อนๆด้วยครับ อาจจะมี
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
ch_doi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เสือภูเขา LOUIS GARNEAU....Rit Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ch_doi »

สำคัญที่ว่าล้อต้องรองรับยางจุ๊บเลสด้วยนะครับ
ไม่งั้นก็ต้องใช้ยางใน เท่ากับว่าไม่ได้คุณค่าตามต้องการหรือเปล่าครับ...
นายเชิงดอยครับ
ขายังอ่อน แรงไม่ดี มีแต่ใจ ไปช้าๆ ไม่ไหวก็กลับครับ...
Fisherman41
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 6079161
team: Freelance
Bike: Ferrous/Metal Bikes
ตำแหน่ง: เกษตรศาสตร์ บางเขน กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย Fisherman41 »

ยางทัวริ่งหน้าแคบ tubeless ผมยังไม่เห็นยี่ห้อไหนทำออกมาขายนะครับ เล็กสุดที่เห็นก็ 1.95 นิ้ว สำหรับเสือภูเขาลุย :) วัตถุประสงค์คงยังไม่เหมาะกับทัวริ่งแบบเต็มๆ และในเสือหมอบกลับมีออกมาก่อนแล้ว

รถทัวริ่งยาง tubeless ก็เป็นอีกทางเลือกถ้าเดินทางใกล้ๆในประเทศ มีที่เซอร์วิสได้ถ้ามีปัญหาระหว่างเดินทาง

แต่ถ้าเดินทางรอนแรม ไกลๆทุรกันดาร ยางแฟบที สูบยางกันยังงัยครับ แรงดันสูบมือไม่ไหว สูบตั้งพื้นก็ยังไม่พอ ยางไม่ขึ้นขอบ ห่างเมือง ห่างร้านลำบากครับ สุดท้ายก็ต้องพึ่งยางใน ซึ่งถูกกว่า หาง่ายกว่าอยู่ดีครับ

แล้วก็ต้องเติมน้ำยาด้วยครับ ไม่งั้นก็รั่วซึมได้ตลอดเหมือนกัน.....

ถ้าปล่อยให้แฟบก็จะพบปัญหาเรื่องสูบยางด้วยมืออีกครับ.....

อนาคตอาจจะพัฒนาข้อด้อยตรงนี้ก็ได้ครับ ...รอดูอยู่เหมือนกัน ...
Bike EVERYDAY

The only EZ day was YESTERDAY!
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

รถสวยครับ Ti ซะด้วย
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
maurizio
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ...รถคันนี้เป็นล้อ มาวิกครอสเม็ก tubeless ผมเซ็ทรถคันนี้เมื่อปี 1999 แล้วใช้ซ้อมใช้แข่งอยู่ประมาณ6-7ปี แล้เลิกทิ้งมายาวเกือบ10ปี เห็นเพื่อนๆขี่ทัวริ่งกันก็เลยคิดสนุกว่าจะเอามาติดตะแกรงหน้าหลัง แล้วไปปั่นทัวริ่ง..

อ้อผมอยู่ภาคใต้ครับไม่รู้ในนี้ยังมีเพื่อนๆที่แข่งในตอนปี2000เหลืออยู่อีกบ้างมั้ย...นึกถึงตอนนั้นยังมันอยู่เลยครับ..555
maurizio
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณมากครับสรุป...ผมสั่ง veerubber speedster 26x1.75 ไปแล้วครับเดี่ยวจะลองดู..
ได้ผลประการใดจะมาแจ้งให้ทราบ

...โปรเจ็คต่อไปว่าจะเปลี่ยนเป็นใส่ตะเกียบครับ..มีใครแนะนำตัวไหนบ้างครับ
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

maurizio เขียน:..โปรเจ็คต่อไปว่าจะเปลี่ยนเป็นใส่ตะเกียบครับ..มีใครแนะนำตัวไหนบ้างครับ ..

รูปภาพ

แต่หากจะใส่กับตะเกียบเข้าไปแทน เพื่อจุดประสงค์ที่จะแปลงรถแข่ง mtb ให้เป็นทัวริ่งทางดำ ทางเรียบ
การเลือกตะเกียบ จำต้องใช้รุ่นที่ใส่แล้วมีมิติรถ องศารถ เท่าเดิม องศาไม่เปลี่ยน
และไม่เสียรูปทรง ที่ผู้ผลิตออกแบบเอาไว้เดิม
ตะเกียบ สำหรับ MTB น่าจะมีหลายรุ่น หลายยี่ห้อ หากหาในอีเบย์
แต่ที่มีในกรุงเทพที่ผมเคยเห็นก็มีพอเป็นตัวอย่างสักสามรุ่น สำหรับ Fork for mtb 26 " นะครับ

mosso MD for mtb (ใส่เบรคได้ทั้ง วีเบรค ดิสเบรคมีหลายรุ่นเลือกได้ )
รูปภาพ

salsa fork for mtb (มีหลาย model ใส่เบรคได้ทั้ง วีเบรค ดิสเบรค) ผมไปค้นข้อมูลมาจากแถวๆนี้ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 08&start=0

รูปภาพ

รูปภาพ

thorn fork for mtb (ตะเกียบค่ายหนาม มีผลิตแค่รุ่นเดียวที่รองรับเฟรมเสือภูเขา วีเบรค เท่านั้น 26" Thorn Mt Tura Mk2 Steel Fork - 80 / 100 mm Suspension Corrected - Matt Black )

รูปภาพ

รูปภาพ

แต่เดี๋ยวก่อน :lol: :lol: :lol:

ความเห็นส่วนตัว ไม่แนะนำให้เปลี่ยนตะเกียบ ครับ เฟรม MTB ถูกออกแบบมาให้ใช้โช๊คเป็นหลัก
ซึ่งในความเป็นจริง มันสวยกว่า และลงตัวกว่า ที่จะจับ mtb มาแปลงใส่ตะเกียบ (fork)
เว้นเสียแต่ว่า เจ้าเฟรมตัวนั้นถูกออกแบบแต่แรกให้เป็น mtb touring frame
เช่น mtb touring frame ของค่ายหนามรุ่น Ripio หรือเฟรมค่ายหงุดหงิดรุ่น Troll เป็นต้น
แบบนั้น สามารถใส่ได้ทั้ง โช๊ค และ ต๋าเกี๊ยป โดยมองดู ลงตัว ไม่เสียความรูปหล่อ

ส่วนม้าของ พี่เมาหลีซีอุย สวยมากเลยครับ ดูจากภาพ สมบูรณ์แล้ว
เฟรมแบบนี้ล้อหน้าเหมาะที่สุดแล้วที่จะใส่กับ shock absorber สวยลงตัวที่สุด
แค่หาตะแกรงหลังที่มีสีบรอนด์ เพื่อเข้ากับเฟรม Ti ก็ลงตัวแล้ว
ภาพล่าง อันนี้รถ maurizio ยี่ห้อเดียวกันกับของพี่เลย ออกทัวร์ด้วย MTB ก็ดูดีในสไตล์ลุยๆ นะครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ

ภาพจาก site : http://www.viaggiatorionline.com/images.asp?id=766
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 31 พ.ค. 2014, 09:35, แก้ไขแล้ว 5 ครั้ง
maurizio
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณมากๆครับ....พี่ซาเล้งสีแดง

ละเอียดมาก..จะเดินตามแนวทางที่พี่แนะนำครับ..

แต่ตอนนี้ขอฟื้นแรงก่อนเป็นอย่างแรก..หลังจากทิ้งไปหลายปี

ขอบคุณชื่อที่ตั้งให้ด้วยครับ...555
เอ หมวกฟาง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมหอยทาก ปั่นเล่นๆ อยู่แถวสมุทรสงคราม
Bike: DEAN

โพสต์ โดย เอ หมวกฟาง »

maurizio เขียน:...โปรเจ็คต่อไปว่าจะเปลี่ยนเป็นใส่ตะเกียบครับ..มีใครแนะนำตัวไหนบ้างครับ
...เฟรมตัวนี้องศาน่าจะใกล้เคียงกับเฟรมdeanที่ผมใช้อยู่ครับ ผมลองตะเกียบมาแล้ว4แบบ ได้แก่

1. ตะเกียบ salsa

รูปภาพ

2. ตะเกียบ tange

รูปภาพ

3. ตะเกียบ โนเนม ติดรถเก่าญี่ปุ่น

รูปภาพ

4. ตะเกียบ Surly LHT

รูปภาพ

...มีประสบการณ์มาแบ่งปันนิดหน่อยครับ :D :D

...ผมเริ่มที่ ตะเกียบsalsa เพราะว่ามันหาง่าย ใช้แล้วรู้สึกประทับใจในระดับหนึ่ง เดินทางไกลๆไม่มีปัญหา

แต่ก็เปลี่ยนมาใช้ตะเกียบtange เพราะความอยากลอง เห็นพี่ๆหลายท่านบอกว่ามันนุ่มกว่าsalsa

...พอเปลี่ยนมาใช้tange ก็รู้สึกได้ว่ามันนุ่มขึ้น คงเพราะรูปทรงตะเกียบที่มีความโค้งที่ปลาย แต่

ช่วงตะเกียบที่ยาวกว่า ทำเข้าโค้งได้ไม่ค่อยดี และถ้ายิ่งบรรทุกหนักๆ จะรู้สึกได้เลยว่ามันยวบไม่มั่นคง

...ผมเลยมองหาตะเกียบโค้ง ที่มีช่วงสั้นลง และมาได้ตะเกียบเก่าญี่ปุ่น ปั่นแล้วรู้สึกถูกใจมากๆ

แต่ติดที่ว่า ซางมันสั้นไปหน่อย จึงหาตะเกียบ surly LHT มาใช้แทน

...สรุป เฟรมเก่าเอาใจยากครับ เพราะองศาท่อคอที่ไม่เหมือนเฟรมปัจจุบัน จึงต้องหาตะเกียบสั้นๆมาใส่

แต่ถ้าวันไหนอยากลุย ผมก็ยังเก็บโช้คไว้นะครับ

รูปภาพ

...หวังว่าคงพอมีประโยชน์บ้าง ไม่มากก็น้อยนะครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”