ขอคำแนะนำเรื่องการหาน้ำดื่มฟรีระหว่างเดินทางครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816785480
team: -
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

ขอคำแนะนำเรื่องการหาน้ำดื่มฟรีระหว่างเดินทางครับ

โพสต์ โดย jojoserie »

กำลังจะออกเดินทางในประเทศครับ

อยากขอความรู้เรื่องการหาน้ำดื่มฟรีระหว่างทางครับ
จะได้เป็นการลดค่าใช้จ่ายเท่าที่ทำได้
เท่าที่ทราบตอนนี้คือ
1. หน่วยบริการประชาชน
2. ตำรวจทางหลวง
3. สถานีอนามัย
4. ขอน้ำจากชาวบ้าน
5. แหล่งน้ำธรรมชาติเช่น ลำธาร
Kob3884
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0830190309

Re: ขอคำแนะนำเรื่องการหาน้ำดื่มฟรีระหว่างเดินทางครับ

โพสต์ โดย Kob3884 »

อยากรู้ด้วยเหมือนกันครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

Re: ขอคำแนะนำเรื่องการหาน้ำดื่มฟรีระหว่างเดินทางครับ

โพสต์ โดย สส »

อีกแหล่งที่มีให้บ่อยๆ คือที่ที่เราใช้บริการครับ ไม่ว่าจะเป็นบริการที่พัก บริการที่กิน บริการที่อะไรก็ตามที่เราใช้บริการ แค่ขอน้ำแถม น่ะ
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
Dynamic66
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ECT , KiumHuayKK
Bike: BMC SLR02
ตำแหน่ง: Khon Kaen. Thailand.

โพสต์ โดย Dynamic66 »

ตามสถานที่ราชการ แบบโรงพยาบาล สถานีอนามัย ฯลฯ มักจะมีตู้กดน้ำดื่ม น่าจะได้นะครับ

น้ำตามแหล่งธรรมชาติพวกลำธาร ยุคสมัยนี้คงไม่เหมาะจะเอามาดื่ม
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

ลำธาร ระวังเรื่องแบคทีเรีย นะครับ
Sanuwatp
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894044298
team: -
Bike: สองล้อ
ตำแหน่ง: Rayong

โพสต์ โดย Sanuwatp »

จะผิดไหม
ผมว่าแบบประหยัดสุดโดยไม่ฟรีก็ตู้หยอดเหรียญ 1 บาท/ลิตร
-มีอยู่ทั่วไปตามต่างจังหวัด ถ้าไม่บ้านนอกมากก็มีเยอะแล้วนะครับ ตามร้านขายของชำต่างๆ
-ค่อนข้างสะอาด
-ไม่ต้องทิ้งรถไปไกล

ถ้าท้องเสียขึ้นมาจบเลยครับ หมดแรงปั่นอาจต้องเสียค่าเหมารถกลับบ้าน
:D :D
ตรวจสอบพัสดุ: http://track.thailandpost.co.th/trackin ... fault.aspx
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

ตู้น้ำกดอีกเสียงครับ ถ้าผ่านตัวเมือง :mrgreen:
1-1.5 ลิตร/บาท
นอกนั้นก็ตาม สถานที่ราชการครับ

แต่ผมว่าน้ำดื่มไม่ซีเรียสเท่าปวดท้องหนักนะครับ :lol:
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
scotchbrite
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trinx FM260, JAVA CL16s
ตำแหน่ง: Bangkok
ติดต่อ:

โพสต์ โดย scotchbrite »

จากหนังเรื่อง JackAss เขาเอาพลาสติกมาพันตัว แล้วด้านล่างทำช่องให้น้ำไหลออก วิธีนี้เราจะเก็บเหงื่อเราทั้งหมดกลับมาใช้งานใหม่ได้เรื่อย ๆ
แม้แต่ในนิยายวิทยาศาสตร์อย่าง DUNE ก็ยังมีชุดที่ใช้หลักการเหมือน ๆ กัน....

แต่ผมไม่อยากจะคิดตามเลย หากมีใครจะทำ

ปรกติผมยอมซื้อน้ำขวดขุ่น ขวดละ 5 บาทครับ นอกจากดื่มแล้ว ยังเอามาชุบผ้าขนหนูเช็ดตัว ราดหัว เย็นชื่นใจอีก

ไม่ก็เอาแก้ว เดินเข้า 7-11 แอบเนียนกดน้ำแข็งมาเต็ม ๆ ก็น่าจะพอได้
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

พูดกันตรงๆนะ ของฟรีๆ น่ะ ไม่มีในโลก ซึ่งเราต้องแลกมา ด้วยอะไรสักอย่าง
อย่างที่ฝรั่งบอกว่า You have to pay the price (ขอโทษ ที่ใช้ภาษาอังกฤษ)
น้ำขวดถูกๆ ก็ยังไม่สะอาดเลย แต่น้ำเป็นสิ่งที่เราต้องเอาเข้าร่างกาย เวลาเอาออกมาเป็นเหงื่อ หรือ ปัสสาวะ แต่เชื้อโรคมันอยู่ในร่างกายแล้ว
ถ้ามีโอกาส ผมดื่มน้ำต้ม หรือต้มน้ำดื่ม หรือดื่มน้ำร้อน ถ้าเป็นน้ำเย็น ไม่ใส่น้ำแข็ง และผมใช้หลอดกรองน้ำครับ มีขายหลายยี่ห้อหลายแบบ หลายขนาด ผมติดเป้ไว้เสมอหนึ่งอัน แม้แต่ยาเม็ดฆ่าเชื้อในน้ำ ก็เตรียมไว้เสมอเมื่อได้น้ำฟรี ก็จะใส่ทิ้งไว้ก่อนดื่มสักพัก
เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับเรื่องมีหรือจนครับ แต่พูดถึงเรื่อความปลอดภัย สุขภาพ อนามัย เมื่อเดินทางต่างที่ ต่างถิ่น ท้องเสียละเสร็จเลย
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
nalawate
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ARAYA Muddy Fox

โพสต์ โดย nalawate »

ตามต่างจังหวัด ต่อให้เป็นวัดเดี๋ยวนี้ก็ซื้อน้ำหรือมีคนทำบุญมาให้ครับไปขอแบ่งก็ได้แต่ ถ้าไม่มากไปนักเราหาเองดีกว่า คงต้องพกเครื่องกรองน้ำมือถือหรือแบบแขวนถุงที่พวกแค้มปิ้งใช้น่ะครับ การขอแบ่งน้ำบางทีเราก็ต้องดูครับ บางหมุ่บ้านเค้าก็แล้งเหมือนกัน บางที่ทั้งหมุ่บ้านมีบ่อเดียว ต้องไปแย่งต่อคิวแบกตั้งแต่ ตี5ตอนเช้าๆ เป็นหน้าฝนคงไม่ค่อยมีปัญหา เราเองก็ต้องดูสถานะการณ์เหมือนกันครับ คนต่างจังหวัดไม่มีปัญหาเรื่องการให้หรอกครับ แต่ถ้าเค้าลำบากอยุ่ ทั้งๆที่เราหาได้ ผมว่าเราก็ควรจะคิดถึงเขาบ้าง
ริมคลอง อัมพวา น่าอยู่ที่สุดแล้ว
puipakkred
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย puipakkred »

ผมใช้กระติกAQUAMIRAตัวนี้มีใส้กรองด้วย แต่ยังไม่กล้าลองกับน้ำในลำธารแบบในyoutobe

[youtube]http://youtu.be/pt6SiNX1MbY[/youtube]
เข็นทุกเนิน เดินทุกดอย
puipakkred
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย puipakkred »

เข็นทุกเนิน เดินทุกดอย
laxton
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KHS st cromo

โพสต์ โดย laxton »

ขอที่ ป้อมตำรวจ ได้เลย มีน้ำบริการประชาชนครับ ฟรี
คนรู
สมาชิก
สมาชิก
team: อุโมงค์
Bike: wheeler
ติดต่อ:

โพสต์ โดย คนรู »

โอ้โฮแม้แต่นำ้ยังประหยัด 5 บาท 7 บาทกลัวทำไม รถเป็นหมื่นยังซื้อได้ ตอนเย็นจะทำยังไงอดข้าวซิ ประหยัดดี
thesap
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 24 HR.
team: ปั่นๆยามว่าง
Bike: Coastline ,BS

โพสต์ โดย thesap »

ประหยัดสุดๆจริงๆ เตรียมไปจากบ้านน่าจะดีครับ
เดินทางตามรอยเท้าพ่อแบบพอเพียง
http://www.mx7.com/v2/index_flash.php
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”