ทัวริ่ง กับเต็นท์สปริง - - - ไปกันได้นะ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
PISS-IT
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Surly LHT

ทัวริ่ง กับเต็นท์สปริง - - - ไปกันได้นะ

โพสต์ โดย PISS-IT »

สวัสดีครับ
เป็นโพสต์แรกที่เข้ามาตั้งในเว็บนี้

ขอนำเสนอเรื่อง การนำเต็นท์สปริง (หรือเต็นท์โยน) ไปกับจักรยานทัวริ่ง
ซึ่งไม่รู้ว่ามีคนเคยทำ หรือผม(บ้า)ทำเป็นคนแรกในโลกก็ไม่รู้ 555

คือ ปัญหาเรื่องเต็นท์ของผม ก็ไม่มีอะไรมากไปกว่า เป็นคนขี้เกียจกางเต็นท์มากๆๆๆๆ
ชอบแบบมักง่าย ใช้เต็นท์สปริง โยนโครม นอนได้เลย
ก็เลยเป็นปัญหาว่า เต็นท์สปริงนั้น พกพาไปกับจักรยานลำบาก เพราะมันใหญ่ราวกระด้ง
ถึงจะมีขนาดพอดี ๆ กับล้อ แต่จะติดทับล้อ ให้ดูเป็นวงกลมสวยงามหาได้ไม่
เพราะมันก็จะติดส้นเท้าเราเวลาปั่นนั่นแหละ

แต่ด้วยความดื้อรั้น อยากลองทำดู ก็เลยสำเร็จผลออกมาจนได้ ดังรูปที่ปรากฏ

ขั้นตอน วิธีการ ก็ไม่ยากอะไรหรอกครับ
- หาซื้อเต็นท์สปริงแบบนอนคนเดียว เส้นผ่าศูนย์กลางไม่เกิน 70 ซม. (เลือกที่เป็นเต็นท์มุ้งหน้าร้อน ไม่มีฟลายชีท เพราะถ้าแบบมีฟลายชีท จะหนักเกินไป)
- เหล็กเจาะรู 5 ตัว (ราคาชิ้นละประมาณ 10 บาท)
- เหล็กรางม่าน 2 ตัว (ซื้อที่โฮมโปร ชิ้นละ 80 บาท)
- ขากระติก
- เคเบิลไทร์ เส้นใหญ่ แบบปลดล็อกใช้ซ้ำได้ ใช้ 2-3 เส้น รัดเข้ากับตะแกรงให้มั่นคง

ส่วนตัวผมเอง มีของเหล่านี้อยุ่ในบ้านเกือบทุกอย่างแล้ว
ก็เลยไม่ได้ลงทุนอะไรมาก
ที่ซื้อเพิ่มเติม ก็มีเพียงเหล็กรางม่านสีดำ 2 ตัว 160 บาท
ตอนแรกก็ใช้เหล็กเจาะนั่นแหละ เป็นแกนนอน แต่ลองดูแล้ว เหล็กมันไม่แข็งแรง ทำให้เต็นท์โอนเอนไปมา เวลาปั่น
ก็เลยต้องไปหาเหล็กทำแกนนอน ที่แข็ง ๆ หน่อย

เป็นไงครับ
พอถูไถได้ไหม 555
ถ้าใครอยากลองทำ ลองเอาไปใช้ดู ก็ตามสะดวกนะครับ

อ้อ...ใส่กระเป๋าพ่วงข้างได้ตามปกตินะครับ
โดยเอาห้อยทับเต็นท์นั่นแหละ
เพียงแต่มันจะพอง ๆ ออกมาเล็กน้อย
และก้นมันจะลอย เพราะไม่มีอะไรเกี่ยว

ก็ต้องใช้ยางยืดรัดของ รัดพันให้เรียบร้อย
เพราะยังไงก็ต้องรัดเต็นท์อยู่ดี กันไม่ให้มันร่วง
ไฟล์แนบ
เบื้องหลัง
เบื้องหลัง
2014-05-16 15.45.35.jpg (100.55 KiB) เข้าดูแล้ว 3075 ครั้ง
เบื้องหน้า
เบื้องหน้า
2014-05-16 11.28.28.jpg (96.84 KiB) เข้าดูแล้ว 3075 ครั้ง
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

Re: ทัวริ่ง กับเต็นท์สปริง - - - ไปกันได้นะ

โพสต์ โดย Ryan_c »

งี้เจอลมแรงๆไม่ท้ายปัดเลยเหรอครับพี่ กลายร่างเป็นเรือใบ 5555 :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
milano3030
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0639917307

Re: ทัวริ่ง กับเต็นท์สปริง - - - ไปกันได้นะ

โพสต์ โดย milano3030 »

เจอลมแรงๆ หรือรถสิบล้อเบียดใกล้ๆ อันตรายมากครับ ผมเคยสะพายไว้ข้างหลังแล้วขี่จักรยาน เจอสิบล้อบวกลมแรง ปลิวเกือบตกร่องข้างทางครับ
Sanuwatp
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894044298
team: -
Bike: สองล้อ
ตำแหน่ง: Rayong

โพสต์ โดย Sanuwatp »

ถ้าวางด้านบนตะแกรงก็ไม่น่าจะติดจุดยืนนะครับ
แบบนี้กระเป๋าหลังอาจสีกับเต็นท์จนมีอะไรขาดสักอย่าง โดยเฉพาะทางไม่เรียบ

:D :D :D เป็นกำลังใจให้ครับมีไอเดียมาแบ่งปันกัน :D :D :D
ตรวจสอบพัสดุ: http://track.thailandpost.co.th/trackin ... fault.aspx
mr.cool
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089155xxxx
team: อิสระ
Bike: Performer Recumbent 3 Wheel
ตำแหน่ง: 16110

โพสต์ โดย mr.cool »

ดีครับ คืออีกหนึ่งมุมมอง ตามภาพเดินทางจริง อันตรายครับ (คิดเอง)

แล้วกระเป๋าแขวนข้างสำหรับใส่ของทัวร์ ?
"ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

เห็นด้วยครับ ดูไม่ค่อยปลอดภัย และไม่เข็งแรงเลย
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
e20xem
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-163-4828
team: 4-สายน้ำ
Bike: จักรยานเหล็ก
ตำแหน่ง: อ.มโนรมย์ จ.ชัยนาท

โพสต์ โดย e20xem »

เป็นไอเดียต้นแบบที่ดีครับ ผมก็เคยคิดจะใช้เต้นท์โยนแบบนี้เช่นกันและก็ประสบปัญหาการเรื่องการพกพา ทำให้ต้องหยุดคิดเหมือนกันครับ..ถ้าเราสามารถแก้ไขที่ขาสปริงเต้นท์ได้ มันน่าจะเป็นไปได้นะครับ ขอไปคิดเป็นการบ้านก่อนครับ
de win
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BerGaMonT Greyhound

โพสต์ โดย de win »

:? ทำไปได้ มองดูมันเทอะทะนะครับ
แต่ไอเดียบรรเจิด เป็นทางเลือกหนึ่ง
:D
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ชื่นชมในความคิด ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
loogpla3xxx
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815407733
team: ป.ปลา โดดเดี่ยวผู้น่ารัก
Bike: SURLY-CROOSSCHEK,SURLY LONG HAUL TRUCKER ,KHS F20 T3F, BROMPTON,TREK 1.2,bianchi impulso,BRUNO MINI VELO,VOODOO D-JOB,VOODOO HOODOO

โพสต์ โดย loogpla3xxx »

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=832340

ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกลับทางร้านนะครับ แบบนี้น่าจะปลอดภัยกว่านะครับ ใส่ในกระเป๋าได้เลย
kok_2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-735836x
team: Weekend BikeClub
Bike: Cromoly,SCOTT,Louis Garneau,Ritchey

โพสต์ โดย kok_2 »

มันไม่บ้า หรือแปลกที่ไม่ค่อยมีใครเขาทำกันให้เห็นหรอกครับ แต่มันก็เป็นไอเดียร์ ใหม่ๆที่คิดประดิษฐ์เอามานำเสนอ 8-) 8-) 8-)
ขอบคุณครับที่แชร์
MY OWN WAY !
MY OWN LIFE !
THERE WAS ONLY WAY WHICH WAS MY WAY
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

ผมชื่นชมคนชอบคิดชอบทำทุกท่านครับ

แถมเป็นรถของคุณเอง ใช้ไปคุณก็จะยิ่งพัฒนาปรับปรุงมันให้ดีขึ้นไปอีกเรื่อยๆ

ทรรศนะส่วนตัวนะ หากเป็นผมต้องแบกเต้นท์สปริงแบบที่คุณชอบไปด้วย ผมจะวางนอนมันบนตะแกรงและหาทางผูกมัดมันไว้ให้แน่น
fear is a mind killer
northanfield
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เจดีย์แม่ครัว-แม่แฝกใหม่
Bike: ฟูซัส Genova เก่าๆ & โครโม Mountain Cat แก่ๆ

โพสต์ โดย northanfield »

ผมชอบนะ แนวดี :D
Mr_iCard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819296060
team: ทัวร์กากๆ
ตำแหน่ง: 1004/411 คูณสุขวิวล นวมิทร157 กทม

โพสต์ โดย Mr_iCard »

ไอเดียดีครับ
ด้วยประสพการณ์ ปกติเต้นทสปริ่งมันนอนสู้เต้นทแบบกางไม่ค่อยได้น่ะครับกันฝนไม่ดีเอาซ่ะเลย แต่ปั่นมาเหนื่อยก็คงไม่อยากมาเสียเวลากาง สวนตัวผมนิยมผูกเปลนอนครับแต่คงต้องมีทำเลที่มีต้นไม่สองต้น ไม่ก็ใช้เสาของศาลาครับ เป็นทางเลือกครับเผื่อเพื่อนสมาชิกสนใจ
ไฟล์แนบ
..

ท่องเที่ยวด้วยใจไปด้วยสองล้อ
737
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: KMITL
Bike: Fisher, M1, Giant 760, Neo-Cot, Ground Control, GT, Pana Grand canyon, SoloistUltra,Miyata
ติดต่อ:

โพสต์ โดย 737 »

ขอบคุณที่มาแชร์ไอเดีย ไม่บ้าหรอกครับ พี่ในกลุ่มก็เคยคิดแต่ติดปัญหาหลายอย่าง แต่ยอมรับว่าสะดวกเวลากางและเก็บ แต่เหมาะกับการพักในอาคารที่มีหลังคา มากกว่ากางที่โล่งโดยเฉพาะหน้าฝน ยิ่งช่วงพายุเข้านี่ โอกาสปลิวสูงมาก น่าจะเหมาะกับหน้าร้อนมากกว่า ดังนั้นถ้าใช้ในหน้าฝน ตามสภาพแวดล้อมที่ว่า ควรเตรียมหาทางป้องกันไว้ด้วย แต่เสียงเต๊นท์แบบนี้กับลมแรงๆนี่อาจจะทำให้หลับตาไม่ลงสำหรับคนหลับยากก็ได้ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”