รบกวนสอบถามข้อมูลปั่นจักรยานในลาวครับ เกี่ยวกับใบผ่านแดน

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
swinger
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ิิBroken ass Team
Bike: MOSSO 679

รบกวนสอบถามข้อมูลปั่นจักรยานในลาวครับ เกี่ยวกับใบผ่านแดน

โพสต์ โดย swinger »

ไปกัน10คัน ใช้ใบผ่านแดนเข้าเวียงจันทร์แล้วตั้งใจปั่นไปตามถนนสาย13ไปพักแถวอ่างเก็บน้ำ
ระยะทางประมาณ80 ก.ม. นอน1คืน แล้วปั่นวนกลับถนนสาย10 เข้าเวียงจันทร์
อยากทราบว่าใบผ่านแดนสามารถใช้ออกนอกเวียงจันทร์ ตามที่กำหนดได้หรือไม่ครับ
เข้าใจว่าอยู่ได้3วัน2คืน แต่ไม่แน่ใจเรื่องออกนอกตัวเมืองเวียงจันทร์ได้ไกลแค่ไหน
ถ้าไม่ได้โดนปรับแพงไหมครับ....ขอบคุณครับ
(เรื่องทำพาสปอร์ตในกลุ่มยังไม่สะดวกไปทำครับติดงาน 10คันว่างไปทำแค่คนเดียวคิวยาวมากกกกก) :D
winit@smk.mtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894916431
Bike: Trek 6000, Salsa Vaya, Specialized Hardrock
ติดต่อ:

Re: รบกวนสอบถามข้อมูลปั่นจักรยานในลาวครับ เกี่ยวกับใบผ่านแดน

โพสต์ โดย winit@smk.mtb »

เท่าที่ทราบใบผ่านแดนทางการลาวอนุญาตให้เดินทางได้ภายในเขตกำแพงนครเวียงจัน่เท่านั้นครับ ทางสาย 13 เหนือก็ไปได้ถึงเมืองนาทรายทอง..เคยมีคนไทยใช้ใบผ่านแดนจะไปเล่นคาสิโนแถวเขื่อนน้ำงึมถูกตำรวจตั้งด่านตรวจพาสปอร์ต พอรู้ว่ามีแค่ใบผ่านแดนเลยถูกปรับไหมคนละประมาณ 1000 บาท แถมโดนไล่กลับอีกต่างหาก..ข้อมูลนี้ได้จากโชเฟ่อร์รถตู้ที่เคยใช้บริการครับ
swinger
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รบกวนสอบถามข้อมูลปั่นจักรยานในลาวครับ เกี่ยวกับใบผ่านแดน

ขอบคุณครับ....1000เลยเหรอ :D
Witit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818511926
Bike: Gary Fisher / TrinX / Araya Touring

โพสต์ โดย Witit »

ใบผ่านทางใช้ได้แค่เขตกำแพงนครเท่านั้นครับ
ใช้สองล้อไม่ง้อน้ำมัน ปั่นเรื่อยเรื่อย เหนื่อยก็พัก
............Banchang Rayong...........
swinger
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ...แล้วมีน้าท่านใดมีประสบการณ์ตรงเกี่ยวกับค่าปรับไม่ครับ
PJ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-712 4552
team: Bike Cabin
Bike: LKLM
ตำแหน่ง: ขอนแก่น

โพสต์ โดย PJ »

บัตรผ่านแดนอยู่ได้สามวันเฉพาะในเขตเวียงจันท์
ถ้าออกนอกเวียงจันท์แนะนำว่าต้องมีพาสปอรต์

ค่าปรับเคยแต่โดนตอนขับรถไป..กับนั่งมอไซค์ลูกค้าที่ลาวก็ยังโดน
คุยกะจนท.ในลาวคุยยากมากไม่ยอมท่าเดียวแถมเรียกหนักตามใจชอบ
ผ่านด่านนึงไปเจออีกด่านก็ต้องจ่ายใหม่อีก ไปกลับน่าโดนหลายด่าน

ไปสิบคันเป็นขบวนไม่แน่ใจว่าต้องแจ้งขออนุญาติก่อนรึเปล่าตรวจสอบดูก่อนก็ดีอันนี้ไม่แน่ใจ

ปั่นให้สนุกครับ
ปั่นจักรยานกินลม พายเรือชมวิว
Day Hasa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Fat Bike Rayong ,Touring & Adventure
Bike: TREK Pure, ,MINIMAX 20", F2 16", Surly Pugley ขาว, ดำ-แดง Fat Boy Speciallized

โพสต์ โดย Day Hasa »

ค่าปรับแพงครับเอาพร้อมๆ แล้วค่อยไปดีกว่า ครับ ผมจะขึ้นลาวเหนือ วันที่ 1 พฤษภาคม นี้ครับ ใช้ passport สะดวกสุด เข้าออกทางไหนก็ได้ ถ้าจับแล้ว ยัดยากด้วยทหารลาว คือจะเอาเยอะมากถ้าเราผิด..จะให้ไปสถานีตำรวจอย่างเดียว ไม่ใช่ตำรวจไทย 100 200 ก็พอไหว อิอิ ขออภัยหากใครเป้นตำรวจ ตำรวจดีก็มีครับ แต่หายากมากก เพราะเพื่อนเป็นตำรวจเยอะครับ...
http://www.thaimtb.com/forum/download/f ... id=3283851

นายเดชา นันทจันทร์ W/S
บริษัท สตาร์ปิโตรเลี่ยมรีไฟน์นิ่งมหาชน จำกัด
เลขที่ 1 ถนน I-3B นิคมอุตสาหกรรม มาบตาพุด ระยอง
อ. เมือง จ. ระยอง
21150

http://track.thailandpost.co.th/trackin ... fault.aspx
swinger
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ.... โหดกว่าบ้านเราอีก ด้านต่อด้าน :o
swinger
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมเริ่มไม่อยากไปแล้วนะเนี้ย ลูกยังเล็ก :D :D :D อีก9คันเอาไงก็ไม่รู้
ผมคิดว่าเทศกาลเจอด่านแน่ :D
ขอยาแก้ทริปหน่อยครับ
Day Hasa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Fat Bike Rayong ,Touring & Adventure
Bike: TREK Pure, ,MINIMAX 20", F2 16", Surly Pugley ขาว, ดำ-แดง Fat Boy Speciallized

โพสต์ โดย Day Hasa »

swinger เขียน:ขอบคุณครับ.... โหดกว่าบ้านเราอีก ด้านต่อด้าน :o
พี่ไปทำPassport ที่ไหนครับ
http://www.thaimtb.com/forum/download/f ... id=3283851

นายเดชา นันทจันทร์ W/S
บริษัท สตาร์ปิโตรเลี่ยมรีไฟน์นิ่งมหาชน จำกัด
เลขที่ 1 ถนน I-3B นิคมอุตสาหกรรม มาบตาพุด ระยอง
อ. เมือง จ. ระยอง
21150

http://track.thailandpost.co.th/trackin ... fault.aspx
swinger
ขาประจำ
ขาประจำ

เพื่อนไปทำที่โลตัสปิ่นเกล้าไปรอคิวประมาณตี5 ได้มา600กว่าคิว
ให้เพื่อนที่ออฟฟิตบ้านใกล้ไปต่อคิวตัวเพื่อนตามไป7โมงบ่ายเสร็จ
กลับไปทำงานต่อ พวกผมส่วนใหญ่ไม่สะดวกครับ
sierra
สมาชิก
สมาชิก
team: sierra
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย sierra »

อยากสอบถามครับ คือผมมีพาสปอตอยู่แล้ว ส่วนกรณีจักรยานเราที่เราจะเอาข้ามไปฝั่่งลาวเราต้องทำไงบ้างครับ และข้ามไปแล้วเราต้องปฏิบัติตัวอย่างไรในการปั่นจักรยานที่ลาวครับ รอบกวนพี่ๆหน่อยครับ คืออยากไปจริงๆ พอดีมาทำงานที่ขอนแก่นมีเวลาว่างเยอะครับ
PJ
ขาประจำ
ขาประจำ

sierra เขียน:อยากสอบถามครับ คือผมมีพาสปอตอยู่แล้ว ส่วนกรณีจักรยานเราที่เราจะเอาข้ามไปฝั่่งลาวเราต้องทำไงบ้างครับ และข้ามไปแล้วเราต้องปฏิบัติตัวอย่างไรในการปั่นจักรยานที่ลาวครับ รอบกวนพี่ๆหน่อยครับ คืออยากไปจริงๆ พอดีมาทำงานที่ขอนแก่นมีเวลาว่างเยอะครับ
จักรยานเอาเข้าไปได้เลยไม่ต้องทำไรเพิ่มเติม ข้ามไปแล้วก็ขี่ทั่วไปตามปกติระวังแค่ในลาวขับขี่ฝั่งขวาเลี้ยวขวาผ่านตลอดเลี้ยวซ้ายรอสัญญาฯไฟ

ปล.อยู่ขอนแก่นไปเมื่อไหร่บอกนะเผื่อไปด้วย :D
sierra
สมาชิก
สมาชิก
team: sierra
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย sierra »

PJ เขียน:
sierra เขียน:อยากสอบถามครับ คือผมมีพาสปอตอยู่แล้ว ส่วนกรณีจักรยานเราที่เราจะเอาข้ามไปฝั่่งลาวเราต้องทำไงบ้างครับ และข้ามไปแล้วเราต้องปฏิบัติตัวอย่างไรในการปั่นจักรยานที่ลาวครับ รอบกวนพี่ๆหน่อยครับ คืออยากไปจริงๆ พอดีมาทำงานที่ขอนแก่นมีเวลาว่างเยอะครับ
จักรยานเอาเข้าไปได้เลยไม่ต้องทำไรเพิ่มเติม ข้ามไปแล้วก็ขี่ทั่วไปตามปกติระวังแค่ในลาวขับขี่ฝั่งขวาเลี้ยวขวาผ่านตลอดเลี้ยวซ้ายรอสัญญาฯไฟ

ปล.อยู่ขอนแก่นไปเมื่อไหร่บอกนะเผื่อไปด้วย :D
ผมว่าจะไปวันที่ 14-17 กรกฎานี้เลยครับ ว่าจะรองไปดูก่อนค่อยมาวางแผนเดินทางไกลๆยาวๆอีกครั้ง ผมชื่อรบนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ สนใจไปด้้วยกันไหมครับ
PJ
ขาประจำ
ขาประจำ

ลืมไป..ไม่สะดวกไปข้ามวันครับขอให้สนุกครับผม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”