ขอคำแนะนำหน่อยครับ......อยากทราบว่าขอบล้อ 36 H ที่เลือก จะใส่ยาง 2.0 ได้ไม๊ครับ ?

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
The_Cyclist
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ......อยากทราบว่าขอบล้อ 36 H ที่เลือก จะใส่ยาง 2.0 ได้ไม๊ครับ ?

โพสต์ โดย The_Cyclist »

ไม่ใช่เทพ ไม่ใช่โปร แต่ที่เคยเห็น เคยเจอมากับกรณีของพรรคพวกที่ปั่นกันน่ะครับ ยางยี่ห้อ Continental รุ่น Tour Ride กับขอบล้อยี่ห้อ Alexrims รุ่น XC lite กับ AEC18/19 เวลาใส่ยางแล้วยางนอกจะไม่ขึ้นขอบ แม้ว่าจะอัดลมจนเกินสเปคยางแล้วก็ตาม มีการใช้ทั้งน้ำสบู่ , น้ำมันพืช ,เนย มาทาที่ขอบยาง สูบลมไป นวดยางไป ก็ยังไม่ขึ้นขอบ :o :o :o ทำยังไงยางก็ไม่ขึ้นขอบล้อ !!! เป็นผลทำให้ยางเบี้ยว เวลาปั่นจะออกอาการแกว่ง ๆ เด้ง ๆ

กรณีที่ว่ามานี้ เท่าที่เคยได้ยินได้ฟังมาจากคนที่ประสบปัญหานี้ก็ 3 รายครับ ล่าสุดนี่ก็ที่ร้านหัวหินไบค์ เจ้าของร้านไม่แน่ใจว่าเป็นหัวหน้าชมรมจักรยานหัวหินด้วยหรือเปล่า มีนักจักรยานปั่นผ่านมาที่หัวหินแวะไปที่ร้านให้ช่วยดูเรื่องยางไม่ขึ้นขอบล้อ ยางรุ่น Tour ride เพิ่งจะซื้อมาอาทิตย์เดียวเพื่อออกทริป ทำยังไงก็ไม่ขึ้นขอบตั้งแต่ตอนใส่ใหม่ ๆ ใช้ความพยายามอยู่นานก็ทำไม่สำเร็จ จนต้องเปลี่ยนยางใหม่เป็น pana รุ่น pasela ใส่เสร็จสูบลม ยางขึ้นขอบล้อได้สบาย ๆ ไม่มีปัญหาเลย ส่วนยางเดิม Tour ride เอาไปใส่่กับขอบล้อยี่ห้ออื่น สูบลมเข้าตามสเปคก็ขึ้นขอบได้เป็นปกติ :?: :?: :?:

ถ้าต้องการพิสูจน์เรื่องนี้ไม่ยากน่ะครับ ยางรุ่นที่ว่ามานี่ก็มีคนใช้กันเยอะ รวมถึงขอบล้อยี่ห้อที่ว่ามานี้ด้วย นัดเพื่อน ๆ มาปั่น มาเจอกัน แล้วลองสลับยางใส่กับขอบล้อคู่ที่มีปัญหานี้ดูครับ จะได้รู้ว่าเป็นจริงตามนี้หรือเปล่า

ปล. ตามตรงแล้วที่ร้าน RIT นี่ก็มีของครบ ๆ น่ะครับ ทั้งยาง ทั้งขอบล้อ ลองเอามาใส่กันดูก่อนก็น่าจะได้น่ะ จะได้ตอบคำถามลูกค้า หรือผู้ที่ข้องใจได้เต็มปาก เต็มคำว่ามีปัญหาจริงหรือไม่ ลองเสร็จถ่ายเป็นคลิปแปะไว้ให้เห็น ๆ กันไปเลยครับ จะได้ไม่ต้องค้างคาใจกัน
Rit by Tanin
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ......อยากทราบว่าขอบล้อ 36 H ที่เลือก จะใส่ยาง 2.0 ได้ไม๊ครับ ?

โพสต์ โดย Rit by Tanin »

ปัญหาอยู่ที่ว่าผู้ตั้งคำถามๆว่าใส่ได้ไหม
แต่ผู้ตอบก่อนหน้าไปตอบว่าใช้ขอบล้อ Alex XCT19 แล้วใส่ยาง Top Contact เมื่อใช้ไปแล้วยางในรั่วนะครับ

จากที่มีผู้รู้บางท่านคุยมากับผม ปัญหาแบบที่ว่า น่าจะเกิดจากการใส่ยางไม่ถูกต้อง
หรือเวลาที่ใส่อาจจะทำให้ยางในเข้าไม่เรียบร้อยแล้วทำให้เมื่อสูบลมหรือปั่นยางในรั่วได้ครับ

ประสบการณ์ผมขี่จักรยานมากว่า 19 ปี เกินกว่าแสนกิโลเมตร
ไม่เคยรู้เรื่องที่ว่าๆ ใช้ยางแบบนี้กับขอบล้อจะทำให้ยางในรั่วได้
(หมายถึงทางการใช้งานนะครับ เทคนิคหรือปัญหาการใส่ไม่เกี่ยวกัน)
แล้วบอกว่ายางทัวริ่งไปใส่กับขอบล้อเสือภูเขาไม่ได้

ผมถามผู้รู้เพิ่มอีกนิดก็ได้ช่วยตอบที
แล้วยางทัวริ่งที่ว่ารุ่นเดียวกัน Top Contact
ขนาด 700 X 28 ไปใส่ขอบล้อเสือหมอบ Mavic Open Pro ได้เปล่าครับ
ได้ไม่ได้อย่างไรขอเหตุผลด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้า

ส่วนที่คุณ The_Cyclist บอกให้ผมทดสอบขอบ XC lite กับยาง Tour Ride
ทั้งสองที่ร้านผมไม่มีขายครับ ทั้งขอบและยาง
Rit จักรยานทัวริ่งไว้ปั่นเที่ยวทางไกล Rit
พูดคุยกับ Rit Bicycle Touring Club ใน ThaiMTB
ติดตามพูดคุยทาง Facebook.com/RitBicycle
การโอนเงิน: ธานินทร์ ฤตวิรุฬห์ ธ.ไทยพาณิชย์ 364 2345 034
ใต้ฟ้าเดียวกัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817070618
team: Tak's spin clup
Bike: SCOTT scale 70

โพสต์ โดย ใต้ฟ้าเดียวกัน »

juppy เขียน:ผมขอตั้งข้อสังเกตุ ขอบล้อที่ยกตัวอย่างมา ( mavic XM 317 , rigida andra 30 , Alexrims Adventure)
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ถ้าดูในขอบล้อ จะเห็นว่าเค้าออกแบบให้ด้านในขอบล้อ มีผนังกั้น แบ่งเป็น3ห้อง ส่วนล้อ xc lite, xct เป็นห้องเดียว
แบบนี้หรือเป่าที่เป็นส่วนที่ทำให้รับแรงดันยางtouring ที่กระทำกับขอบล้อได้มากกว่า แบบด้านในเป็นห้องเดียว
ซึ่งน่าจะออกแบบให้ใช้กับยาง mtb ที่แรงดันต่ำกว่า และมีผลเรื่องน้ำหนักทำให้เบากว่าการซอยกั้นห้อง
เวลาเอาไปใส่กับยางtouring เมื่อต้องเบรคนานๆ ขอบล้อร้อน เจอยางดันสูง ขอบมันก็บานออก จะปริ จะแตก ยางจะปลิ้น
แล้วแต่ระยะเวลาและสภาพขอบล้อ
ขออนุญาตครับ...ถ้าตามข้อสังเกตุ"คุณ juppy" ข้างบนถูกต้องผมยังสงสัยต่ออีกว่า....

ทำไมขอบล้อรุ่นMavic XM317 ขอบล้อสำหรับ V Brake 36 รู
ออกแบบให้ด้านในขอบล้อ มีผนังกั้น แบ่งเป็น3ห้อง

รูปภาพ

แต่Mavic XM719ขอบล้อสำหรับ V Brake 36 รู (ซึ่งน่าจะเป็นรุ่นสูง
กว่าMavic XM317 )จึงกลับออก
แบบด้านในเป็นห้องเดียว อีกครับ

รูปภาพ

ปล.ขออนุญาตยืมรูปร้าน Bok Bok Bike มาประกอบน๊ะครับ หารูปไม่เก่งจริง ๆ ขอบคุณครับ

ผมว่าแบบนี้...เหตุผลตามข้อสังเกต "คุณ juppy" นี้ ไม่น่าจะถูกต้องทั้งหมดครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ซาเล้งสีแดง เขียน:
ใต้ฟ้าเดียวกัน เขียน:รูปภาพ

ที่ขอบล้อเขียนไว้ ETREO 559 x 1.9 ครับ

จะใส่กับยาง ขนาด 26 x 2.0 ได้ไม๊ครับ ?

รูปภาพ

ขอบคุณครับ
กลุ่มผมมีประสพการณ์ตรง ครับ พี่ ใต้ฟ้าเดียวกัน
ล้อ Alexrims XCT 19 ในรูปที่พี่ถามมา มันเป็นวงล้อที่ใส่กับยางครอส ยางสำหรับเสือภูเขา
ใส่ได้ยางใหญ่สุดถึง 26x2.3 เน้นว่า ต้องเป็นยางของเสือภูเขา MTB ซึ่งความดันยางไม่สูง

แต่หากพี่นำมาใส่กับยางทัวริ่งบรรทุกหนักแบบในรูป ยางเยอรมัน ความดันสูง
ไม่ว่าจะเป็นยางเยอรมันตระกูล contiinental top contact ( 26x1.9 26x2.0 )
หรือยางเยอรมันตระกูล schwalbe marathon extreme (26x2.0 26x2.1 26x2.25)
หากเอาไปใส่ขอบล้อ XC ใส่ได้ แต่ไม่กระชับ
ปั่นชิวๆได้ ไม่มีปัญหาใดใด

แต่หากนำไปออกทริปบรรทุกหนัก ทางลงเขาหนักๆ เบรคหนัก จะมีปัญหา " ยางรั่วจากข้างใน "
เพราะบ่าขอบยางจะไม่แมทช์ ใส่ไม่สนิทกับขอบ rim
ส่งผลให้ ยางนอกขยับ ปั่นนานๆ บรรทุกหนัก ยางในจะร้อน
และรั่ว จากด้านใน แม้นไม่มีอะไรแทง เพราะเหตุจาก การขยับ เสียดสีภายในของ ยางนอก ยางใน และขอบล้อ

ทริปนี้ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... tart=13485
กามี่เพื่อนผม ปะยาง 6 ครั้ง จากการที่ผมหวังดี เอายางทัวร์เทพ ให้เพื่อนใช้ โดย ขอบล้อเดิมของ กามี่ เป็นวงล้อขอบสูงเหมือนของพี่
ขอบสำหรับ XC rims มันจะไม่รองรับยางทัวริ่ง ความดันสูง อย่าง รุ่น contiinental top contact ครับ หากไปฝืนใส่ยางในจะรั่วแบบงงๆ

ขอบล้อ 26 " ของ XC ( cross countryสังเกตุ ระหัส XC ที่ผู้ผลิตพิมพ์ไว้บนขอบล้อ ) ให้ใช้กับยาง XC หรือ MTB
ขอบล้อ 26 " ของ Touring ( เช่น ขอบล้อ mavic XM 317 , rigida andra 30 , Alexrims Adventure) ใช้กับยาง MTB ก็ได้ ใช้กับยางทัวริ่งหนักความดันสูงก็ได้
ให้ข้อมูลตรงแล้วนะครับ เพื่อเป็นการแชร์ กับเพื่อนท่านอื่นๆ ด้วย แต่หากอยากลองดูก็ไม่ว่ากันครับ
:mrgreen:
อ่านยังไงก็งง แต่ที่ต้องตอบบ้างเพราะกลัวว่าท่านอื่นจะเข้าใจผิด
ผมขอออกตัวก่อนว่าไม่ใช่นักปั่นเสือภูเขา แต่เข้าใจว่า XC กับ XM มันใช้งานกับประเภทของรถและหรือถนนของเสือภูเขาต่างกัน
และขอบทั้งสอง ไม่ว่าจะ XC หรือ XM ต่างก็ของเสือภูเขาทั้งนั้น
และหากดูให้ดี XM 317 และ Alex Adventure ต่างก็มีขอบล้อกว้างเพียง 17 มม.
ยิ่งไม่เหมาะ หากต้องใช้งานหนัก และทั้งสองรุ่นที่ว่า ตรงรอยต่อยังไม่ได้เชื่อมต่อเป็นเนื้อเดียวกันด้วยซ้ำไป
ความแข็งแรงของ Alex XCT19 ยังแข็งแรงกว่ามากๆ ราคาก็ยังสูงกว่าเป็นเท่าตัว

จะว่าไป XCT19 กับ Mavic XM719 เรียกว่า Alex ทำสำเนามาก็ไม่ผิดครับ
ขนาดและทุกอย่างแทบจะเหมือนกัน เพียงแต่ทำไต้หวัน ส่วน Mavic ทำฝรั่งเศส
ระบบการผลิตก็เหมือนกัน คือมีการเชื่อมต่อเป็นเนื้อเดียวกัน
ผมคิดแค่เพียงว่า วัสดุอาจจะคนละเกรดกัน แต่ก็ไม่แน่อาจจะเหมือนกัน
เพราะทำแบบสองชั้นและมีห้องในท่อห้องเดียว ไม่เหมือนรุ่นที่ถูกจะมีสามห้อง
ราคาของ Mavic จึงสูงกว่า
Rit จักรยานทัวริ่งไว้ปั่นเที่ยวทางไกล Rit
พูดคุยกับ Rit Bicycle Touring Club ใน ThaiMTB
ติดตามพูดคุยทาง Facebook.com/RitBicycle
การโอนเงิน: ธานินทร์ ฤตวิรุฬห์ ธ.ไทยพาณิชย์ 364 2345 034
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รูปภาพ
ขออ้างถึงอีกหนึ่งรูปจากกระทู้ที่อ้างถึงมานะครับ
เพราะเป็นการให้ข้อมูลไม่ครบทำให้คนอื่นเข้าใจผิดได้
เนื่องจากขอบ XCT19 ที่สั่งผลิตและนำเข้ามาไทยมีเฉพาะสีเงิน

สีดำเหมือนในภาพก็ไม่น่าจะใช่ แต่ใช้ในการอ้างว่าใช้กับยาง Top Contact ไม่ได้
ใช้แล้วมีปัญหาทำให้ยางในรั่ว

คือที่ผมต้องตอบเพราะยังมีคนไม่เข้าใจสอบถามเข้ามานะครับ
ผู้รู้ยังไงช่วยตอบด้วยนะครับ ว่าสิ่งที่บอกกล่าวไปถูกต้องประการใด
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ไม่ใช่โปร
เลยไม่กล้าแสดงความเห็น ครับ :o :lol: :lol:
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

รอฟังสมาชิก
ที่มีความรู้เขามาให้ความเห็น ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
trongsak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant

โพสต์ โดย trongsak »

The_Cyclist เขียน:ไม่ใช่เทพ ไม่ใช่โปร แต่ที่เคยเห็น เคยเจอมากับกรณีของพรรคพวกที่ปั่นกันน่ะครับ ยางยี่ห้อ Continental รุ่น Tour Ride กับขอบล้อยี่ห้อ Alexrims รุ่น XC lite กับ AEC18/19 เวลาใส่ยางแล้วยางนอกจะไม่ขึ้นขอบ แม้ว่าจะอัดลมจนเกินสเปคยางแล้วก็ตาม มีการใช้ทั้งน้ำสบู่ , น้ำมันพืช ,เนย มาทาที่ขอบยาง สูบลมไป นวดยางไป ก็ยังไม่ขึ้นขอบ :o :o :o ทำยังไงยางก็ไม่ขึ้นขอบล้อ !!! เป็นผลทำให้ยางเบี้ยว เวลาปั่นจะออกอาการแกว่ง ๆ เด้ง ๆ

กรณีที่ว่ามานี้ เท่าที่เคยได้ยินได้ฟังมาจากคนที่ประสบปัญหานี้ก็ 3 รายครับ ล่าสุดนี่ก็ที่ร้านหัวหินไบค์ เจ้าของร้านไม่แน่ใจว่าเป็นหัวหน้าชมรมจักรยานหัวหินด้วยหรือเปล่า มีนักจักรยานปั่นผ่านมาที่หัวหินแวะไปที่ร้านให้ช่วยดูเรื่องยางไม่ขึ้นขอบล้อ ยางรุ่น Tour ride เพิ่งจะซื้อมาอาทิตย์เดียวเพื่อออกทริป ทำยังไงก็ไม่ขึ้นขอบตั้งแต่ตอนใส่ใหม่ ๆ ใช้ความพยายามอยู่นานก็ทำไม่สำเร็จ จนต้องเปลี่ยนยางใหม่เป็น pana รุ่น pasela ใส่เสร็จสูบลม ยางขึ้นขอบล้อได้สบาย ๆ ไม่มีปัญหาเลย ส่วนยางเดิม Tour ride เอาไปใส่่กับขอบล้อยี่ห้ออื่น สูบลมเข้าตามสเปคก็ขึ้นขอบได้เป็นปกติ :?: :?: :?:

ถ้าต้องการพิสูจน์เรื่องนี้ไม่ยากน่ะครับ ยางรุ่นที่ว่ามานี่ก็มีคนใช้กันเยอะ รวมถึงขอบล้อยี่ห้อที่ว่ามานี้ด้วย นัดเพื่อน ๆ มาปั่น มาเจอกัน แล้วลองสลับยางใส่กับขอบล้อคู่ที่มีปัญหานี้ดูครับ จะได้รู้ว่าเป็นจริงตามนี้หรือเปล่า

ปล. ตามตรงแล้วที่ร้าน RIT นี่ก็มีของครบ ๆ น่ะครับ ทั้งยาง ทั้งขอบล้อ ลองเอามาใส่กันดูก่อนก็น่าจะได้น่ะ จะได้ตอบคำถามลูกค้า หรือผู้ที่ข้องใจได้เต็มปาก เต็มคำว่ามีปัญหาจริงหรือไม่ ลองเสร็จถ่ายเป็นคลิปแปะไว้ให้เห็น ๆ กันไปเลยครับ จะได้ไม่ต้องค้างคาใจกัน
สวัสดีครับคุณ "the _cyclist"
ผมก็ไม่ทราบว่าคุณเป็นใคร. แต่ข้อมูลที่เล่ามานั้นไม่ค่อยจะถูกต้องนะครับ. ผมกล้าพูดอย่างนี้เพราะผมอยู่ในเหตุการณ์นั้นครับ. ขอย้อนนะครับ. รถและยางที่คุณพูดถึงเป็นของ"ผู้พันเอี้ยงครับ".เหตุเกิดทีี่่
สามร้อยยอด.ไม่ทราบไปฟังมาจากใคร."เรื่องลมยางและยางนี้ละครับ"ตอนเย็นได้ปล่อยลมรถออก.ตอนเช้าสูบเข้าไปใหม่ ปรากฏว่า"ยางไม่ขึ้นขอบ" ปั่นมากับผม ๆ ปั่นตามหลังเห็นชัดเจน. ยางล้อขึ้น ๆ
ลง ๆ เลยแวะร้านยางรถยนต์.ตอนแรกกะจะใช้แรงลมอัด.เพื่อให้ยางเด่งขึ้น. แต่ไม่ได้ผล. เจ้าของร้านใจดีช่วยมาแก้ไขให้.ทำหลาย ๆ วิธีรวมถึงทาครีม.ก็ยังไม่ได้ผล .ตัดสินใจปั่นเข้าประจอบฯ..ใช้ครับ
ไปที่ร้านของประธานชมรมจักรยานประจวบฯ.. บอกน้องให้เปลี่ยนยางให้ใหม่. (เพราะรู้แล้วว่ายางคู่นี้ไม่ขึ้นขอบทั้งหน้า-หลัง.).กลัวไปรั่วกลางทางเปลี่ยนหรือปะ.ใส่กลับเดี๋ยวยางก็จะไม่ขึ้นขอบอีก.
-แต่ทางร้านมีน้ำใจมาก..ช่างที่ทำก็มีอายุรุ่นราวคราวเดียวกัน.แถมเป็นคนใจเย็นเอามาก ๆ..ขอทดลองปรับแต่งดู.(เราก็อยากรู้ว่ายางไม่ขึ้นขอบเข้ามีวิธีปรับแต่งต่างอะไรกับเรา).ทำอยู่ 2 ชม.ไม่ได้ผล
-เปลี่ยนยางใหม่ ด้วยความหวังดีเอายาง continental รุ่น tour ride (ให้ราคาเท่ากับพานา).จะมาใส่ให้. ผู้พันและผมบอกไม่เอามันขึ้นขอบยาก.เดี๋ยวไปรั่วกลางทาง.สูปแรงดันไม่พอจะลำบาก.
-ทางร้านไม่เชื่อขอรองอีก. ปรากฏว่า.ขอบalexrims xc กับยางใหม่ continental ใส่แล้วไม่ขึ้นขอบ.ทดลองทั้งหน้า-หลัง.ใช่เวลาใส่เข้าปรับแต่งเป็นชั่วโมง.ก็ไม่ลง.เปลี่ยนเอาพานาเรเซอร์.มาใส่
ไม่ต้องทำอะไรเลย.สูบลมขึ้นขอบเฉย.
ลุงศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ช่วยดูหน่อยครับ
ขอบล้อมันต่างกันตรงไหน
ผมหมายถึงส่วนที่ยางนอกไปเกาะนะครับ

.
รูปภาพ
.
รูปภาพ
.
รูปภาพ
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

:roll: :roll:
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
เกือกแตะ
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย เกือกแตะ »

ขออนุญาตนะครับ จากที่อ่านความคิดเห็นต้นๆกระทู้น่าจะเกิดความเข้าใจผิดครับ

รหัส xc เป็นเพียงรหัสการตลาด มันบอกเราไม่ได้หรอกครับว่าลักษณะของขอบล้อเป็นอย่างไร ล้อไหนก็แปะรหัสนี้ได้ครับ

ถ้ายางในร้อน ปัญหาที่จะเกิดคือยางระเบิดครับ ไม่ได้รั่วจากข้างในในลักษณะที่ขอบล้อกัดยางในที่นำมาปะได้

การรั่วแบบปะแล้วปะอีกน่าจะเกิดจากการปะยางไม่สมบูรณ์ เมื่อสูบความดันสูงทำให้ลมซึมออกได้ พอซึมจนยางอ่อนก็จะเกิดอาการขอบล้อกัดยางในได้เมื่อยางกระแทกแรงๆ ขอบยางนอกให้ตัวเปิดใหัยางในปลิ้นจนโดนขอบล้อหนีบได้ ยางรั่วก็จะแบนครับ

โดยเฉพาะถ้า ล้อขอบสูง โอกาสเกิดขึ้นได้ เหตุผลไม่ใช่เพราะล้อขอบสูงครับ แต่อาจเป็นเพราะผนังขอบล้อและร่องขอบล้อด้านในลึกจนยางขึ้นขอบไม่ดีเท่าที่ควร แต่ก็มีวิธีแก้ไขครับ

ส่วน Alexrims XTC19 ผนังขอบล้อหรือร่องขอบล้อด้านในลึกต่างจากรุ่นอื่นหรือไม่ พิจารณาจากรูปกันเองได้ครับ

ลองทำความเข้าใจกับบทความที่แนบมาครับ เค้าอธิบายไว้หมดอย่างละเอียด บอกวิธีการขึ้นขอบยางสำหรับล้อขอบลึกโดยเฉพาะ ผมลงรูปให้ดูเป็นตัวอย่างครับ

http://janheine.wordpress.com/2012/05/2 ... eep-wells/

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
Bike: X-FREE by KHS
ตำแหน่ง: สวนใหญ่ นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย naigod »

Know how :D :D
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006
juppy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย juppy »

ออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่ได้มีประสบการณ์ทัวร์รื่งอันใดจะมาหาเหตุผลว่าขอบล้ออันนั้นอันนี้สำหรับทัวร์ริ่งได้ ผมเพียงตั้งสมมุติฐาน ของขอบล้อที่ยกตัวอย่างมา ตามที่เห็น
ส่วนการเปรียบเทียบ xm317 กับ xm719 ซีรี่เดียวกัน 719 ซีรี๋สูงกว่า แพงกว่า ย่อมดีกว่า? เพราะในเว็บบอก เชื่อมไร้รอยต่อ เบากว่า อะไหล่จักรยาน แข็งแรงเท่ากัน ไม่มีรอยต่อ เบากว่า ย่อมแพงกว่าแน่นอน แต่ เวลาใช้งาน ระยะยาวเราไม่รู้ แบกของหนัก ลงเขายาวต่อเนื่อง ขี่กัน9000-10000 โล ถึงตอนนั้นไม่รู้
เอาแค่แรงดัน mavic แนะนำไว้ในเว็บ ให้ใช้แรงดันไม่เกินตามนี้
tire size max. pressure
1” 25 mm 7.7 bar / 113 psi
1.2” 30 mm 7 bar / 103 psi
1.5” 38 mm 6 bar / 88 psi
1.75” 45 mm 5.2 bar / 76 psi
1.85” 47 mm 4.8 bar / 71 psi
1.9” 48 mm 4.7 bar / 69 psi
1.95” 50 mm 4.5 bar / 66 psi
2” 51 mm 4.3 bar / 63 psi
2.1” 53 mm 4 bar / 59 psi
2.2” 56 mm 3.7 bar / 55 psi
2.3” 58 mm 3.3 bar / 49 psi
เท่าที่ดูแล้วทุกวันนี้ผมใช้กันเกือบ max ของผู้ผลิตนะเนี้ย :lol:

ลองเซริส xm719 เจอ http://travellingtwo.com/13732 เข้าไปอ่านแล้วสมมุติฐานผมอาจจะถูกก็ได้ :D
เพราะสดท้ายต้องเปลี่ยนไปใช้ขอบ SunRingle Rhyno Lite ซึ่งกั้น 3ห้อง เพื่อแก้ปัญหา
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

จริงๆขอบล้อในแต่ละขนาดก็จะบอกถึงลักษณะหรือเป้าหมายการใช้งานอย่างหนึ่ง

ประเภทที่ปั่นสบาย MTB ทั่วไปก็จะอยู่ที่ 17 หรือ 19 mm.
ส่วนประเภทที่ลุยหรือกระโดน ก็จะกว้างกว่า 20 mm.ขึ้นไป

เรื่องแรงดันลด จริงๆก็ขึ้นกับยางนอก ทั้งขนาดของมัน รุ่นและหรือวัสดุในแต่ละรุ่น
ดูได้เลยครับ ยางเล็กแรงดันจะสูง ยางอ้วนใหญ่แรงดันจะน้อยกว่า
ส่วนจะต่างกันเท่าไรในขนาดพอกัน ก็ขึ้นกับรุ่นหรือยี่ห้อของยางนั้นๆ
เพราะคนออกแบบหรือผลิต เขามีเป้าหมายให้เราใช้งาน
และคุณภาพราคาก็ต่างกันไปด้วย ขึ้นอยู่กับวัสดุ

สำหรับผมที่ฝรั่งเขียนว่าขอบล้อแตกนั้น
ผมไม่เชื่อในข้อมูลการแนะนำ 100% ครับ
อ่านครับ รับทราบข้อมูลไว้ครับ เพราะส่วนใหญ่คนที่ทำผิด
จะไม่บอกสิ่งที่ทำให้ผิดเพราะอะไรเต็มๆ บอกแค่ปลายเหตุ

ส่วนหนึ่งที่ทำให้ขอบล้อแตกได้แบบนั้น ต้องกลับไปถามช่างที่ขึ้นล้อด้วย
ว่าแรงดึงซี่ลวดเขาทำไว้มากเกินไปหรือไม่ ผมเองไม่เก่งเรื่องการขึ้นล้อ
แต่ศึกษาและพูดคุยกับช่างที่เขาเก่ง และจากที่ตัวเองเดินทางได้พบเจอ

ง่ายๆว่าหากซี่ลวดหย่อน โอกาสซี่จะขาดก็จะง่าย
ส่วนหากซี่ลวดแข็งเกิน ขอบล้อจะพังได้ง่ายอีกเช่นกัน

ผมเองใช้ขอบ Mavic มาเกิน 14,000 กม. ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น
ใช้ซี่ DT ปรกติ ซี่ก็ไม่เคยขาด ผมผ่านเส้นทางทั้งแบบธรรมดาบนถนน
และหรือผ่านถนนที่ว่าโหดเส้นหนึ่งของโลก ก็ไม่มีปัญหาอะไร
ลงเขายาวในแต่ละวัน ยางเบรคหมดไม่เหลือ สำหรับการเดินทางไกล
การเตรียมอะไหล่สำรองก็เป็นสิ่งสำคัญ ต้องรู้ข้อมูลก่อนการเดินทาง
.
รูปภาพ
.
รูปภาพ
.
ขงเบ้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: PM
team: ตามตะวัน..Follow The Sun..
Bike: BMX HARO SHREDDER'97
ตำแหน่ง: กทม.

โพสต์ โดย ขงเบ้ง »

ขอบคุณข้อมูลจากทุกภาคส่วน :D :D

เพื่อน ตจว.หาอะไหล่ชุดเกียร์ตัวไหนไม่ได้ PM มาคุยกัน ยินดีช่วยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”