เขากระโจม ราชบุรี จักรยานไปได้ไหม

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
seed2524
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้ทีมสังกัด
Bike: Mongoose Sycamore touring bike

Re: เขากระโจม ราชบุรี จักรยานไปได้ไหม

โพสต์ โดย seed2524 »

เขากระโจม ผมจะไปวันเาร์อาทิตนี้ครับ แต่ไม่ได้เอาจักรยานไปนะ อิอิ

นัดเพื่อนๆไปเดินป่าเขาแหลมครับ
ปั่นด้วยหัวใจ ท่องเที่ยวไทยไปด้วยกัน

Facebook Fanpage : @Touringbikeaccessories, @Up2You
Line ID: Km.thailand
farsai jaidee
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: เขากระโจม ราชบุรี จักรยานไปได้ไหม

โพสต์ โดย farsai jaidee »

ผมพึ่งไปขึ้นเมื่อวันที่ 2 พค 2557 นี้เอง เอารถ Chanllenger Competition เกียร์ 7 สปีด เกียร์ของ shimano stx rc กับล้อเดิม single wall ส่วนยางเป็นยาง touring ของ conti. Touring contact ครับ ขึ้นถึงฐานตชด. ชันได้ใจมากๆ ปั่น 70% เข็น 30% ผมจอดรถยนต์ไว้ที่ สภอ.สวนผึ้ง ตำรวจน่ารักมากชอบปั่นจักรยานเหมือนกัน แถมถ้าจะอาบน้ำให้ขึ้นไปอาบที่ชั้น 2 ของโรงพักได้เลย ผมออกจากโรงพัก 8.30 น ปั่นตรงขึ้นเขากระโจมถึงเวลา 12.15 น. ระยะทางขาไป 28 กม. ขากลับลงจากเขากระโจม ผมปั่นลงจากยอด ขอบอก..มันส์มาก รถกลิ้ง 2 รอบ แต่ผมกระโดดทันทั้ง 2 ครั้ง เนื่องจากรถผมเป็นเบรกผีเสื้อ มันจับไม่ค่อยอยู่เลยลงสมูท(ไม่รู้ว่าเป็นข้อดีหรือข้อเสีย 555)ถ้ากดเบรกมิด รถขวางครับมันชันมาก จากยอดถึงสามแยกปากทาง ใช้เวลาประมาณ 1 ชม. ครับ ขากลับปั่นไปทางอูหลงรีสอร์ท กลับสวนผึ้ง ระยะทางรวม 34 กม.แต่ถนนขากลับสวยมากๆ เหมือนขับอยู่ภาคเหนือ เวลาที่ปั่นอาจจะไม่เร็ว เพราะผมปั่นไป ถ่ายรูปไป พักไป มองท้องฟ้าไป สุขสุดๆ (ลืมบอก ผมปั่นไปคนเดียว)

สรุป เขากระโจม 7 เกียร์ยังขึ้นได้ เพราะเกียร์หมดก็มีอีก 2 ขาครับ
ยางทัวริ่งก็ขึ้นได้ แต่ถ้าชันมากฟรีทิ้งครับ
เบรกผีเสื้อก็ปั่นลงได้
ล้อ single wall ก็ไม่ระเบิด แต่แนะนำครับควรพักบ้าง เพราะล้อร้อนเชียว
เวลาปั่นลง หย่อนก้นไว้หลังเบาะเลยช่วยกดล้อหลังไม่ให้ฟรีรวมถึงถ้าพลาดจะได้กระโดดทันครับ
ปล. อยากลงรูปให้ดูแต่ลงไม่เป็น

ผมแนะนำอีกที่ ที่น่าไปครับ อุทยานแห่งชาติพุเตย อ.ด่านช้าง จ.สุพรรณบุรี ร่มเย็น สวยสงบ ระทึกดี เพราะผ่านจุดเครื่องบินตกมีคนตาย 223 ศพ ปั่นมาแล้วชอบมาก ว่าจะไปปั่นซ้อมอีก
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

สนั่น อันทเกตุ เขียน:น่าจะได้เอาซูคาริเบี้ยน
ไปลุยก่อนมั้งครับ พี่แดง :lol: :lol:
อ.สนั่นครับ ป้ายเตือน แต่แคริเบียนขึ้นได้ และหน้าด่านทางขึ้น ส่วนผม.. เข็น :)
ไฟล์แนบ
0 (2).jpg
0 (2).jpg (115.97 KiB) เข้าดูแล้ว 443 ครั้ง
0.jpg (66.69 KiB) เข้าดูแล้ว 443 ครั้ง
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ขอบคุณ ครับ
คาริเบี้ยน หายห่วงลุยได้ดีกว่าโฟร์วีลกระบะปีกนก
ที่นิยมกันอยู่ตอนนี้ เพราะคาริเบี้ยนช่วงล่างเป็นคานแข็ง
กระบะโฟร์วีลปีกนก ถ้าเอาไปลุยหนัก ๆ แบบรถคานแข็งเรียบร้อย
"ปีกหัก"หรือไม่ก็เพลาขับหน้า ขาด กระจาย ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

สนั่น อันทเกตุ เขียน:ขอบคุณ ครับ
คาริเบี้ยน หายห่วงลุยได้ดีกว่าโฟร์วีลกระบะปีกนก
ที่นิยมกันอยู่ตอนนี้ เพราะคาริเบี้ยนช่วงล่างเป็นคานแข็ง
กระบะโฟร์วีลปีกนก ถ้าเอาไปลุยหนัก ๆ แบบรถคานแข็งเรียบร้อย
"ปีกหัก"หรือไม่ก็เพลาขับหน้า ขาด กระจาย ครับ
ครับ ที่บอกอย่างนั้นเพราะเห็นคันนี้ขึ้นเฉยเลย (ขออนุญาตนำรูปเขามาลง)
ไฟล์แนบ
0 (2).jpg
0 (2).jpg (110.56 KiB) เข้าดูแล้ว 422 ครั้ง
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

คันนี้ รุ่นตู้ปลา
ทำช่วงล่างใหม่ ยกแหนบเทินเพลา
กระทะล้อผ่าเลื่อนออฟเซ็ต ยางมัดฯน่าจะ ๓๐ นิ้ว
ของผม รุ่นสปอร์ตตี้
หลังตัวนี้ ช่วงล่างยังไม่ได้ทำ
ออกทริปเบา ๆ ครั้งสองครั้งเน้นใช้งาน
เวลาใส่ปุ๋ยยาง วิ่งในร่องสวนอีกคนยืนกระบะหว่านฯได้เลย
รถเล็ก น.น.ไม่ถึงตัน ดินไม่เสีย ทุ่นแรงไปได้เยอะทีเดียว ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
kingkarn
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0924905087
Bike: bianchi camalonte

โพสต์ โดย kingkarn »

เคยไปนะคะ เห็นป้ายว่าเขากระโจม ทางไม่ได้แย่นะคะ ถ้าวิ่งตรงไปจากอ้อมกอดขุนเขา เป็นทางเรียบธรรมดานะคะ
ขับรถไปจุดสุด เห็นมีหมู่บ้านกะเหรี่ยงอยู่นะคะ
ขงเบ้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: PM
team: ตามตะวัน..Follow The Sun..
Bike: BMX HARO SHREDDER'97
ตำแหน่ง: กทม.

โพสต์ โดย ขงเบ้ง »

เอาเบี้ยนสแตนดาร์ดไป แค่ดูไลน์ให้แม่นครับ วัดใจตรงเนินสุดท้ายก่อนขึ้นฐาน
แต่ถ้าช่วงฝนตก และใช้ยางดอกธรรมดา ก็ไม่หมูนะครับ :lol: :lol:

เพื่อน ตจว.หาอะไหล่ชุดเกียร์ตัวไหนไม่ได้ PM มาคุยกัน ยินดีช่วยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”