รบกวนขอข้อมูลการแต่ง mtb เป็นทัวริ่งครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
adoondej pettonglang
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: specialized,trek

รบกวนขอข้อมูลการแต่ง mtb เป็นทัวริ่งครับ

โพสต์ โดย adoondej pettonglang »

รบกวนพี่ๆที่ขี่ทัวริ่งด้วยครับ พอดีผมขี่ Specialized Hardrock 2013 ครับ อยากทราบว่าแต่งเป็นทัวริ่งมันจะเวิร์คมั้ย ต้องปรับแต่งอะไรบ้าง หรือจะขายแล้วซื้อจักรยานทัวริ่งเลย สนใจอยากขี่ทัวริ่งครับ :D
รูปภาพ
dan116
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 8373206
Bike: VO Orange-Pass Hunter
ตำแหน่ง: ทุ่งครุ กทม
ติดต่อ:

Re: รบกวนขอข้อมูลการแต่ง mtb เป็นทัวริ่งครับ

โพสต์ โดย dan116 »

ว่าจะปั่นทัวริ่งเหมือนกันครับ
มีไฮบริดอยู่คันนึง เอาไปใส่ร้านท้ายเข้า ติดกระเป๋าเข้าไป แล้วก็คงปั่นทัวริ่งได้แล้วละ
ถ้าพิสูจน์ตัวเองว่ารักชอบทางทัวริ่งทำได้จริง ค่อยมองหารถทัวริ่งทีหลัง ตอนนี้มีไรก็ลองดูก่อน :P :D
ไฟล์แนบ
bike 1001.jpg
bike 1001.jpg (115.13 KiB) เข้าดูแล้ว 5118 ครั้ง
rundim
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0858024714
team: None
Bike: Surly Troll , Giant Escape City , Dahon Route

Re: รบกวนขอข้อมูลการแต่ง mtb เป็นทัวริ่งครับ

โพสต์ โดย rundim »

-ติดตะแกรงหลัง
-เปลี่ยนยางทางเรียบ 26x1.5 หรือ 26 x 1.75

รถอะไรก็ใช้เดินทางได้ครับ ใจไปถึง รถก็ไปถึง

ขี่ไปซักพักถ้าชอบแนวนี้จริง ค่อย ถอยทัวริ่งๆ แท้ๆ :D
รูปประจำตัวสมาชิก
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

-ติดตระแกรงหลัง+กระเป๋าหลังซักคู่นึง ลองดูก่อนครับ
-ลองเซทรถแบบ Touring ดูครับ กล่าวคือ นั่งในท่าสบาย ไม่เน้นทำความเร็วแบบสปอร์ต
ฉะนั้นท่านั่งตัวจะค่อนข้างตรงหน่อย ไม่ก้มมากแบบMTB เน้นอยู่บนอานในระยะเวลานานๆครับ
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

โพสต์ โดย Ryan_c »

ลองดูแนวของพี่ วาฬบรูด้า ครับ เสือภูเขา ไม่ติดตะแกรงหลัง แต่ทัวร์แบบ...ลุยถึงใจเลยครับ :D
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=843829
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
gel
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: LA , MERIDA
ตำแหน่ง: ยะลา

โพสต์ โดย gel »

ลองดูตรับ :twisted:
ไฟล์แนบ
เมอริด้าวันฝนตก.jpg (54.01 KiB) เข้าดูแล้ว 4998 ครั้ง
เที่ยวครับเที่ยวด้วยจักรยานครับ ไปไหนก็ได้ถ้ามีแรงและความต้องการ อิอิ
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

ใส่ ตะแกรงหลัง เตรียมอุปกรณ์ ค้างคืน..
ที่เหลือ ใจล้วนๆ ครับ
ปั่นให้สนุก ครับ...
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
Boat_2
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Boat_2 »

ขออนุญาตถามนะครับ
ผมก็กำลังใช้เสือภูเขาเพื่อปั่นทัวร์ริ่ง
แต่ดูๆ แล้วคิดว่าควรจะมีขาตั้ง เพื่อนแนะนำให้ติดขาตั้งคู่ massload แต่พอดูแล้วที่รถผมไม่มีจุดยึดครับ
เลยคิดว่าอาจจะใช้ขาตั้งเดี่ยวข้างๆ แต่ไม่มั่นใจว่าจะรับน้ำหนักไหวไหมครับ และควรใช้ของยี่ห้ออะไรดีครับที่จะมั่นใจได้
My Bike is My Life.
ไพโรจน์ พลอยกระจ่าง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896676839
team: อิสระ
Bike: เสือภูเขา,เสือหมอบ

โพสต์ โดย ไพโรจน์ พลอยกระจ่าง »

gel เขียน:ลองดูตรับ :twisted:
เวลาปั่นกระเป๋าไม่โดนส้นรองเท้าเหรอครับ เคยทดลองแล้ว ปั่นไม่ได้ติดส้นรองเท้าครับ
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

โพสต์ โดย สส »

เห็นด้วยตามคำแนะนำฯครับ
เพิ่มนิดตรงอานครับ ปกติอานเสือภูเขาทั่วไปจะไม่เหมาะที่จะนั่งนานๆทั้งวัน มันมักจะเจ็บก้นครับ ถ้ามันเจ็บอาจต้องมองหาอานใหม่
ส่วนเรื่องส้นเท้าชนกระเป๋ากรณีใช้เสือภูเขาที่มีตะเกียบโซ่สั้นหน่อยนึ่ง(สั้นกว่าราวหนึ่งนิ้ว) ก็พยายามเซ็ตกระเป๋าเพื่อให้มันถอยหลังไปให้ได้มากที่สุด ไปก่อนครับ
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
adoondej pettonglang
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: specialized,trek

โพสต์ โดย adoondej pettonglang »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ :D
ARMY_RETURN
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya Federal/trek/merida

โพสต์ โดย ARMY_RETURN »

กำลังจะแปลงร่างเป็นทัวร์ริ่งมั่งครับ เพิ่งเริ่มทำไม่ใช่ช่างด้วยแต่อาศัยกระทู้ในเว็ปนี้ ต้องขอบคุณด้วยครับ ก็เผื่อเป็นแนวทางให้อีกต่อ รถอะไรก็เป็นทัวร์ริ่งได้ครับเพียงแต่ปรับให้ขี่สบาย (ตามคำแนะนำอีก)เพราะยังไม่เคยไปลอง กำลังเก็บรวบรวม ผมใช้ตะแกรงเหล็กรถจักรยานแม่บ้าน แล้วขายึดผมซื้อเหล็กรู มาตัด ตี ดัด นานมากเพราะไม่มีเครื่องมืออะไรมีแต่ฆ้อนและฆ้อน พ่นสี แข็งแรงครับ ทีสำคัญรักมันมากขึ้นอีกเพราะเราทำเอง :lol: :lol: adoondej pettonglang ทำเสร็จเอามาให้ชมกันบ้างนะครับ
ไฟล์แนบ
j
j
page1111.jpg (84.82 KiB) เข้าดูแล้ว 4794 ครั้ง
ปั่นไปเรื่อย
gel
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: LA , MERIDA
ตำแหน่ง: ยะลา

โพสต์ โดย gel »

ไพโรจน์ พลอยกระจ่าง เขียน:
gel เขียน:ลองดูตรับ :twisted:
เวลาปั่นกระเป๋าไม่โดนส้นรองเท้าเหรอครับ เคยทดลองแล้ว ปั่นไม่ได้ติดส้นรองเท้าครับ
รถผมไม่โดนส้นเท้าครับ ปั่นได้สบายมาก ออกทริปหลายครั้งแ ล้วครับ ทริปที่เกิน100กิโลก็สบายมาก
เที่ยวครับเที่ยวด้วยจักรยานครับ ไปไหนก็ได้ถ้ามีแรงและความต้องการ อิอิ
one2wheel
ขาประจำ
ขาประจำ
team: changply bike-Chiang mai
Bike: เปลี่ยนไปเรื่อยครับ
ตำแหน่ง: hangdong chiangmai

โพสต์ โดย one2wheel »

ปั่นได้ปั่นดีครับ แนะนำให้ติดตะเกียบโครโมแทนโช๊ค จะไหลคล้ายๆรถทัวริ่งแท้มากขึ้น 100-200km/day สบายๆ ไม่เมื่อย
ไฟล์แนบ
IMG_20131123_064857.jpg (84.59 KiB) เข้าดูแล้ว 4767 ครั้ง
ชีวิตต้องปั่น : ทำงาน เก็บเงิน ซื้อจักรยาน เที่ยวรอบโลก
BigSpin
สมาชิก
สมาชิก
team: เข้ากับทุกทีม
Bike: Surly Bianchi Kona Luis

โพสต์ โดย BigSpin »

น่าสนใจครับ ถึกดี
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”