หนังพาไป : City of Ghosts (เกาะกง-กำปอด-ภูเขาโบโก-แกป)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

Re: หนังพาไป : City of Ghosts (เกาะกง-กำปอด-ภูเขาโบโก-แกป)

โพสต์ โดย สส »

คงไม่จบทริปที่ศาลานะครับ

:D
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
bluestranger
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: หนังพาไป : City of Ghosts (เกาะกง-กำปอด-ภูเขาโบโก-แกป)

โพสต์ โดย bluestranger »

เอ หมวกฟาง เขียน:...แต่ละภาพดูมีชีวิตชีวามากๆ เยี่ยมมากๆครับ :D :D :D
ขอบคุณสำหรับคำชมครับ :D
ขาประจำ
ขาประจำ

MTBmydream เขียน:สุดยอดครับ อยากมีโอกาสไปปั่นแบบนี้บ้างจัง
ขอบคุณครับ ขอใ้ห้พบโอกาสนั้นครับ :D
ขาประจำ
ขาประจำ

Natthapol9 เขียน:อ่านง่ายสนุกดีครับ ว่าแต่จบแล้วหรือครับ
ขอบคุณครับ ยังไม่จบครับ ขอโทษที่ช้า :D
ขาประจำ
ขาประจำ

mekong เขียน:สุดยอดครับ

ผมนั่งรถขึ้นเมื่อซัก 3 ปีก่อนยังรู้สึกว่าเปลี่ยวมากๆ ไกด์เขมรเองยังไม่เคยขึ้นมาก่อน

ปีนี้เปลี่ยนไปเยอะ แต่เห็นสภาพโรงแรมที่บูรณะแล้วรู้สึกว่าหมดความขลังไปเยอะเลย

ปล.ร้านอาหารตรงปากทางขึ้นอร่อยมากๆ ร้านขายของชำใกล้ๆกันก็พูดไทยคล่องมาก
ร้านของชำนี้ผมก็แวะครับ เจ้าของคุยว่าเคยทำงานที่ออสเตรเลียและนิวซีแลนด์ใช่มั้ยครับ แกคุยสนุกดีครับ :D
ขาประจำ
ขาประจำ

เกียรติ ขาอ่อน เขียน:รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
:mrgreen:
ขาประจำ
ขาประจำ

thumnoon เขียน:ไม่เห็นหน้าจริงๆ :D
เห็นแว๊บ ๆก็พอครับ คนอ่านเค้าชอบอะไรที่มันลึกลับ ๆ :D
ขาประจำ
ขาประจำ

หางแฮ้ม เขียน:รอชมต่อครับ :mrgreen:
ขอบคุณที่ติดตามครับ :D
ขาประจำ
ขาประจำ

สส เขียน:คงไม่จบทริปที่ศาลานะครับ

:D
ยังครับ ยัง ... ขอเวลาอีกนิดนึงครับ :D
ขาประจำ
ขาประจำ

KoKi เขียน:ขอเซฟเก็บไว้เป็นแรงบรรดาลใจ :)
ยินดีครับ :D
ขาประจำ
ขาประจำ

เอส-เมอร์ริด้า เขียน:อยากบอกว่าสุดยอดเลย ไม่เคยคิดว่าอยากจะไปปั่นในเขมรเลย แต่เห็นเส้นทางก็น่าปั่นเที่ยวจริงๆ
เหมือนกันเลยเสียดายของเก่าแก่ มาทำเสียหมด ความยิ่งใหญ่ของตัวตึก เมื่อทำแบบสมัยใหม่ ความสวยงามไม่เหลือเลย
ผมเห็นภาพเก่าๆ ที่นำมาลงแล้วได้เห็นก่อนหน้านั้นคงยากที่จะลืม เส้นทางดูปั่นง่ายถนนหนทางไม่ลำบากเหมือนที่ได้ยินมา
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวที่สนุกตื่นเต้นอย่างนี้อีกครั้งนะครับ
ขอบคุณที่ติดตามครับ ผมว่าเขมรน่าเที่ยวตรงที่เราไม่ค่อยรู้จักเขาดีนี่แหละครับ
มันน่าจะมีอะไรดี ๆ ซ่อนอยู่อีกเยอะนะ ... ผมว่า :D
ขาประจำ
ขาประจำ

18 พ.ย. 56

เช้านี้หมอกลงจัดที่สุดในโลก ... เอ่อ ในจักรวาลดีกว่า

เมื่อคืนผมมุดเข้าเต็นท์ตั้งแต่หัวค่ำ จึงไม่ทราบว่าในตอนดึก มีชายฉกรรจ์อีก 2 คน ขึ้นมาร่วมพักอาศัยบนศาลาด้วย

ขณะกำลังเก็บเต็นท์อยู่ มีเสียงทักดังมาจากมุมไกลของศาลา – เป็นภาษาเขมร
ผมจับความได้เฉพาะคำแรก “บอง ... บอง” ซึ่งแปลว่า “พี่ ๆ” ที่ตามมาอีกยาวเหยียด ไม่กระดิก
“Sorry, I’m from Thailand. ” ผมตอบกลับไป

สองหนุ่มเดินเข้ามาคุยด้วย พูดภาษาอังกฤษได้ดีทั้งคู่
ทั้งคู่เป็นนักศึกษามหาวิทยาลัย ปี 4 เอกภาษาอังกฤษ บิดมอเตอร์ไซค์ซ้อนกันมาจากจังหวัดตาแก้ว
คนหนึ่งชื่อ Chetra ลักษณะเป็นคนกระตือรือร้น มั่นใจ อีกคนชื่อ Kamera ท่าทางซื่อ ๆ นุ่มนวล

Chetra อวดรูปในสมาร์ทโฟนที่ถ่ายระหว่างเดินทางให้ผมดู เขาถ่ายรูปไว้เยอะทีเดียว มีแต่แอคชั่นแปลก ๆประสาวัยรุ่น
แล้วก็มีคลิปวิดีโอที่เขาถ่ายตัวเองพูดกับกล้อง ขณะขับมอเตอร์ไซค์ไปด้วย เขาว่าเป็นการบันทึกความทรงจำในแบบของเขา

เรารู้สึกถูกชะตาในกันและกันอย่างรวดเร็ว

พวกเขาชวนผมขึ้นไปชมวัดบนเนินด้วยกัน Chetra บอกว่าเมื่อคืนขึ้นมาถึงบนนี้ก็มืดแล้ว ยังไม่ได้ดูอะไรเลย
ผมขอเก็บของเสร็จก่อน แล้วจะตามไป
ไฟล์แนบ
aPB181975.jpg (58.64 KiB) เข้าดูแล้ว 712 ครั้ง
aPB181974.jpg (65.49 KiB) เข้าดูแล้ว 712 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

เก็บของเสร็จ ผมพบว่ารองเท้าที่ถอดไว้ข้างประตู นอกศาลา หายไป 1 ข้าง
ผมเดินหาอยู่นานก็ไม่เจอ
ฝีมือไอ้ด่างแน่ ๆ ... แจ่มแท้

ลืมเล่าไปว่า วันที่รีบขึ้นสองแถวออกจากสแรมเบิ้ล ผมก็ลืมมือถือไว้ที่เกสต์เฮาส์ ความที่มันเป็นมือถือถูก ๆ เลยไม่เสียดายอะไร
แต่มันทำให้ผมไม่มีนาฬิกาปลุกและเครื่องเล่น mp3 ใช้ตลอดทริปนี่สิ อันนี้สำคัญสำหรับผม

การทำของหายคงเป็นสไตล์ของผมจริง ๆ
ผมเคยทำกระเป๋าเงินตกหายในจีน
ที่เวียดนามยิ่งหนัก เต็นท์กับถุงนอนทั้งอันผมยังลืมได้
เรื่องขี้ลืม หรือขาดความระมัดระวังเนี่ย เป็นสิ่งที่ผมยังต้องปรับปรุง
ไฟล์แนบ
aPB181976.jpg (81.17 KiB) เข้าดูแล้ว 712 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

ตามไปสมทบกับเพื่อนใหม่ที่วัดริมหน้าผา Kamera ยื่นขนมปังปอนด์กับนมข้นหวานให้ผม
Chetra ล้วงกระเป๋าหยิบเบียร์ออกมา 1 กระป๋องยื่นให้
ผมรับมาแต่ขนมปัง ปฎิเสธเบียร์ไป บอกว่าผมไม่ดื่มตอนเช้า และในกระเป๋าผมเองก็มีเบียร์อยู่เหมือนกัน (ติดมาตั้งแต่เกาะกง)

เราได้หัวเราะด้วยกันเยอะทีเดียว ผมเองยังได้เรียนภาษากัมปูเจียที่อยากรู้จากทั้งสองคนด้วย เช่น ...

บอนตั๊บตั๊ด – ขอใช้ห้องน้ำ
คาเฝ่ กะดาล – กาแฟร้อน
จรูก -- หมู
ไตร – ปลา
ฉะแก – หมา
คยม จองเรียบ กาจีม๊วย โอนสไร โรรบ้อกเนี๊ยก – ผมอยากแต่งงานกับลูกสาวคุณ
คยม บั๊ตสไบ จรึง – ผมทำรองเท้าหาย
ฯลฯ

กระทั่งผมรู้สึกหนาวขา เลยเดินกลับลงมาเอากางเกงขายาวที่รถ พอกลับขึ้นไปอีกทีก็ไม่เจอสองคนนั้นแล้ว
เราพลัดหลงกันตรงนี้
เป็นความผิดของผมเองที่ไม่ได้บอกเขาก่อน พวกเขาอาจคิดว่าผมรีบลงเขาไปแล้ว เลยไปที่อื่นต่อ
ไฟล์แนบ
aPB181979.jpg (70.72 KiB) เข้าดูแล้ว 712 ครั้ง
aPB181977.jpg (49.22 KiB) เข้าดูแล้ว 712 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย bluestranger เมื่อ 23 ธ.ค. 2013, 16:44, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”