Velo Orange -เมื่อรสนิยมและการผจญภัยมาบรรจบกัน-

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

Re: Velo Orange -เมื่อรสนิยมและการผจญภัยมาบรรจบกัน-

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

nick_ra เขียน:ขออนุญาตเสนอความเห็นเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าเบรคผีเสื้อถ้าเซ็ทและใช้ผ้าเบรคคุณภาพดีหน่อยที่สำคัญคือถ้าท่านฝึกการใช้ให้เสมือนหรือใกล้เคียงกับการทำงานของเบรครถยนต์ประสิทธิภาพก็ไม่ได้ด้อยกว่าเบรคแบบอื่น ๆ หรอกครับ ลงเนินชัน ๆ ก็เอาอยู่ ผมใช้ทั้งสามแบบ ยืนยันว่าไม่แตกต่างกันมากมายครับ

bike holiday เขียน:ถ้ารถเปล่า คงควบคุมได้ แต่ถ้าโหลดหนักๆ ลงดอยแล้วจะรู้ครับ ผมใช้เบรคผีเสื้อผ้าเบรคคูลสตอป นำ้หนัก คน 70 น้ำหนักรถ และ สัมภาระ 60 กก. เซทเบรคอย่างดี
มีเสียวครับ เลยต้อง วีเบรค ผ้าคูลสตอป เบามือขึ้นมาก และบีบ ไม่ลึกเหมือนเบรคผีเสื้อ ลงเขาใหญ่แบบฟูลโหลด ความเร็วสูงสุดที่ 70 กม/ชม ลงน้ำหนาวทำความเร็ว 73 กม/ชม ถ้าเป็นเบรคผีเสื้อบีบกันสลิงยืด เมื่อยครับไฟลุกขอบแน่
พูดจากประสพการณ์ใช้จริงครับ
แฮ่ ไม่ได้เลือกข้างครับ แต่ชอบถกให้มันฟังดุเดือด ยังมีอีกกระทู้ light touring ด้วย VO pass hunter ผมก็ชอบไลท์ทัวริ่ง หรือไปโน่นเลย SAG ชอบเบรคผีเสือ ไม่ใช่เพราะดูย้อนยุค(ไม่ใช่วินเทจ) แต่ชอบเพราะใช้กับมือตบSTIได้สะดวกครับ เรื่องลงเขาfull load ผมไม่ค่อยสนุกครับ ชอบเข้าโค้งให้แรงและเร็วมากกว่า ถ้าจะต้องพึ่งV Brake ผมคงเลือกที่จะไปดิสค์ ซึ่งใช้กับมือตบSTIได้ดีครับ
bike holiday
สมาชิก
สมาชิก
Bike: THORN ELLsworth BROMPTON SURLY

Re: Velo Orange -เมื่อรสนิยมและการผจญภัยมาบรรจบกัน-

โพสต์ โดย bike holiday »

ของผมน่าจะคนละแนวกับคุณไม่เฒ่า เพราะผมไม่มี เสือหมอบ ไม่มีไรท์ทัวริ่งครับ ผมใช้มือหมุนไม่ได้ใช้มือตบ เฟรมผมมันไม่มีหูดีส
รถมันคนละประเภทครับ และ ผมพูดถึงประสิทธิภาพ ในการหยุดล้อ ระหว่าง วี กะ ผีเสื้อ และความ สวยงามของเบรคผีเสื้อครับ
และแนว ของ velo ก็ส่วนใหญ่จะเป็นวินเทจ ออกแนวสวยงาม มากกว่าจะเอามาลุย ส่วนดีสผมติดตั้งในเสือภูเขาเป็นดีสน้ำมัน xtr เพราะไว้ลุยในป่า
ผมชอบแนวลุยๆครับ กินง่ายนอนง่าย แต่รถและอุปกรณ์เลือกสรรครับ และคุณไม่เฒ่าเข้าโค้งแถวไหนบ้างครับ เผื่อผ่านไปจะได้ทักทาย ตามประสาคนชอบจักรยาน ผมอายุ 48 ครับ
ต้องเรียกคูณไม่เฒ่าว่าพี่ หรือน้องครับ ถ้าไม่รังเกียจ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: THORN ELLsworth BROMPTON SURLY

รถผมเป็นแบบนี้ครับผมเลยต้องใช้วีเบรค คนที่ยืนผมเองครับ พบเห็นทักทายนะครับ
ไฟล์แนบ
สมาชิก
สมาชิก

รบกวนคุณไม่เฒ่า ลงรูปรถ เพื่อเป็นแนวทางวันข้างหน้า หากจะประกอบบ้างครับ หากไม่ประสงเปิดเผยหน้าตา ขอลงรูปรถให้ชมก็ยังดีครับ หรือต้องตามไปดูกระทู้ไหนก็บอกได้ครับ
ยินดีครับ
สมาชิก
สมาชิก

ถ้าผมเห็นหน้าคุณไม่เฒ่าผมอาจจะรู้จักหรือร้องอ๋อก็ได้ครับ ผมก็อยู่ในแวดวงมา 10 กว่าปีแล้ว ส่วนใหญ่ก็จะถึงกันหมด
เสือภูเขา ก็ปั่นด้วยหลายกลุ่ม พออายุเยอะก็ลุยในป่าไม่ค่อยไหว รถฟูลซัสเลยจอดยางแบน หันมาทัวริ่งจริงก็ 3-4 ปี
ซื้ออะหลั่ย จนรู้จักเจ้าของหลายร้าน ส่วนใหญ่จะปั่นไม่ค่อยได้โพส เห็นเปิดบอร์ด ทัวริ่งเลยเข้ามาครับ
แก้ไขล่าสุดโดย bike holiday เมื่อ 25 ก.ย. 2014, 22:26, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Weeris B.
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818745813
team: ขี่ไว้คุย
Bike: Surly Troll, Thorn Nomad, Dr. hon Speed P8, VO Pass Hunter, OnOne 456

โพสต์ โดย Weeris B. »

:roll: :roll: :roll:

รูปภาพ
"หากเป็นหนึ่งเดียวกับจักรวาลของคุณไม่ได้... ก็เป็นหนึ่งเดียวกับจักรยานของคุณซะ... "

https://www.facebook.com/groups/535543496473418/
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

bike holiday เขียน:ของผมน่าจะคนละแนวกับคุณไม่เฒ่า ผมพูดถึงประสิทธิภาพ ในการหยุดล้อ ระหว่าง วี กะ ผีเสื้อ และความ สวยงามของเบรคผีเสื้อครับ
และแนว ของ velo ก็ส่วนใหญ่จะเป็นวินเทจ ออกแนวสวยงาม มากกว่าจะเอามาลุย ส่วนดีสผมติดตั้งในเสือภูเขาเป็นดีสน้ำมัน xtr เพราะไว้ลุยในป่า
ผมชอบแนวลุยๆครับ กินง่ายนอนง่าย แต่รถและอุปกรณ์เลือกสรรครับ และคุณไม่เฒ่าเข้าโค้งแถวไหนบ้างครับ เผื่อผ่านไปจะได้ทักทาย ตามประสาคนชอบจักรยาน ผมอายุ 48 ครับ
ต้องเรียกคูณไม่เฒ่าว่าพี่ หรือน้องครับ ถ้าไม่รังเกียจ
เกรงว่าผมคงสะกิดต่อมคุณ"bike holiday"เข้าแล้ว เมื่อก่อนผมเข้าโค้งแถวสนามโกคาร์ทครับ สนามพัทยาเซอร์กิตกับนครชัยศรีก็เคยไปบ้าง ส่วนลูกชายไปเข้าโค้งตามสนามที่คุณO'Pernเคยจัดครับ สำหรับการเข้าโค้งด้วยจักรยาน ก็ตามถนนหลวงทั่วไปครับ ผมสูงวัยกว่าเยอะ ไอ้ที่ว่า"ไม่เฒ่า" เพราะไม่ยอมแก่ครับ :mrgreen:
bike holiday เขียน:รถผมเป็นแบบนี้ครับผมเลยต้องใช้วีเบรค คนที่ยืนผมเองครับ พบเห็นทักทายนะครับ
bike holiday เขียน:รบกวนคุณไม่เฒ่า ลงรูปรถ เพื่อเป็นแนวทางวันข้างหน้า หากจะประกอบบ้างครับ หากไม่ประสงเปิดเผยหน้าตา ขอลงรูปรถให้ชมก็ยังดีครับ หรือต้องตามไปดูกระทู้ไหนก็บอกได้ครับ
ยินดีครับ
bike holiday เขียน:ถ้าผมเห็นหน้าคุณไม่เฒ่าผมอาจจะรู้จักหรือร้องอ๋อก็ได้ครับ ผมก็อยู่ในแวดวงมา 10 กว่าปีแล้ว ส่วนใหญ่ก็จะถึงกันหมด
เสือภูเขา ก็ปั่นด้วยหลายกลุ่ม หันมาทัวริ่งจริงก็ 3-4 ปี
ซื้ออะหลั่ย จนรู้จักเจ้าของหลายร้าน ส่วนใหญ่จะปั่นไม่ค่อยได้โพส เห็นเปิดบอร์ด ทัวริ่งเลยเข้ามาครับ
คิดว่าคงไม่ร้องอ๋อครับ ผมปั่นบนทางลาดยาง แต่คิดว่าปั่นกระทู้มากกว่า :lol: รถและอุปกรณ์ก็ไม่ใช่ชนิดเลือกสรร คงสรรหาที่ราคาถูกครับ แนวพอเพียง วําวคุณ"bike holiday"(ญาติกับ Doc Holiday?)โพสท์ถามถึง4คห. ที่ผมโพสท์ว่า"แต่ชอบถกให้มันฟังดุเดือด" ต้องไปสะกิดต่อมแน่ๆ :mrgreen: ผมไม่ค่อยชอบถ่ายรูป หรือถูกถ่ายครับ เวลาไปทัวร์ ก็ไม่พกกล้อง แต่พอมีรูปรถที่ใช้
ไฟล์แนบ
ไลท์ทัวริ่งครับ เน้นให้รถเบา เพื่อการตอบสนองที่สนุก
ไลท์ทัวริ่งครับ เน้นให้รถเบา เพื่อการตอบสนองที่สนุก
Volpe3.32.jpg (104.84 KiB) เข้าดูแล้ว 1442 ครั้ง
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

ชื่อกระทู้ คือ " Velo Orange -เมื่อรสนิยมและการผจญภัยมาบรรจบกัน- "
จขกท . ตั้งใจเปิดห้องไว้ ให้แฟนๆ พูดคุยประสาคนชอบ Velo Orange ครับ :mrgreen: :mrgreen:
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

Velo Orange camargue แต่งเรียบๆ น้อยชิ้น
แฮนด์ตรง ให้เธอควบคุมบังคับรถง่าย
ดุมปีกกว้าง ให้เธอสวยสไดล์วินเทจน์
ดุมแบริ่ง ให้เธอ ลื่นไหล ออกแรงปั่นแต่น้อย
วงล้อ rim ขอบสูง ให้เธอยัง วาวๆ แบบวินเทจน์
แต่ตอบสนองต่อการกดแป้นบันได จี๊ดจ้าด
ยางดอกใหญ่ เผื่อให้เธอ ได้ลุยขลุขละ นิดๆ ในยามปั่น เส้นทางใกล้ชิด ธรรมชาติ
เน้นเป็น ไลท์ทัวริ่งเบาๆ หวานๆ วันหยุด ให้เธอหวาน กระเป๋าแบบเลดี้ สีชมพูโอลด์โรส และกระบอกน้ำ ชมพูสด
คันนี้ของ ผบ. ที่บ้านครับ :mrgreen:

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 26 ก.ย. 2014, 14:02, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
kok_2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-735836x
team: Weekend BikeClub
Bike: Cromoly,SCOTT,Louis Garneau,Ritchey

โพสต์ โดย kok_2 »

555 โก๋ซาเก่งนิ ชวนผบ.มาปั่นได้ :mrgreen:

ปล.ระวังจะติดใจตามไปทุกทริปน่ะ
MY OWN WAY !
MY OWN LIFE !
THERE WAS ONLY WAY WHICH WAS MY WAY
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณพี่ไม่เฒ่า (อายุมากกว่า ) ที่ตอบข้อสงสัย และขอโทษ เจ้าของกระทู้
ที่ทำบรรยากาศไม่สุนทรีย์ ผมเปิดเผย ตรงไปตรงมา ไม่คาใจกัน ดีครับชอบ
จากรูป รถพี่ไม่เฒ่า ติดกระเป๋า 4 ใบ นี่ผมว่ามันไม่ ไรท์ ทัวร์ริ่งแล้วนะครับ ขากระติก อีก 2
แต่เอา ไรท์ ก็ ไรท์ :lol:
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816785480
team: -
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jojoserie »

bike holiday เขียน:ขอบคุณพี่ไม่เฒ่า (อายุมากกว่า ) ที่ตอบข้อสงสัย และขอโทษ เจ้าของกระทู้
ที่ทำบรรยากาศไม่สุนทรีย์ ผมเปิดเผย ตรงไปตรงมา ไม่คาใจกัน ดีครับชอบ
จากรูป รถพี่ไม่เฒ่า ติดกระเป๋า 4 ใบ นี่ผมว่ามันไม่ ไรท์ ทัวร์ริ่งแล้วนะครับ ขากระติก อีก 2
แต่เอา ไรท์ ก็ ไรท์ :lol:
คุณไม่เฒ่าท่านเป็นขาโหดครับ ใครตอบอะไรไม่ตรงใจ ท่านลากมาเคลียร์หมดแหละ

ผมเคยไปตอบคำถามใน Pantip โดนท่าน

เข้าไปวิจารณ์คอมเมนท์ผมอย่างมันส์ครับ

แนะว่าอย่าไปแหย่เรื่องไลท์ทัวริ่งครับ ท่านรักของท่าน :D

http://m.pantip.com/topic/32433503
Weeris B.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Surly Troll, Thorn Nomad, Dr. hon Speed P8, VO Pass Hunter, OnOne 456

เป็นการฉีกกฏรถจักรยานผู้หญิงอย่างสิ้นเชิง เฟรมดุแต่สัดส่วนกระฉับลงตัว แฮนด์ตรงได้อารมย์พองาม
หลักอานอ้อนแอ้นพอสวย ล้อเงินสดใส ยางดุพอดีคำ สุดท้ายขี่ดีอย่างไม่น่าเชื่อ :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ
"หากเป็นหนึ่งเดียวกับจักรวาลของคุณไม่ได้... ก็เป็นหนึ่งเดียวกับจักรยานของคุณซะ... "

https://www.facebook.com/groups/535543496473418/
Weeris B.
ขาประจำ
ขาประจำ

:lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

Weeris B.
ขาประจำ
ขาประจำ

คนกรุงเตป ครับ.. :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”