"โบยบิน"... ออกบินเดี่ยว

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
boibin
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Rit K9 85 , Dahon P18
ติดต่อ:

"โบยบิน"... ออกบินเดี่ยว

โพสต์ โดย boibin »

เมื่อหกเดือนที่แล้ว ฉันมีโอกาสขึ้นไปที่ยอดภูเรือโดยรถยนต์ แต่ตอนลงจากยอดภูเรือมาถึงที่จอดรถ ในระยะทางประมาณ 1 กิโลเมตร ในตอนนั้น ฉันเดินลงมา จึงได้สัมผัสกับเส้นทางอย่างใกล้ชิดมากกว่าตอนขึ้นรถยนต์ มันทำให้ฉัน เกิดแรงบันดาลใจว่า ถ้าฉันมีโอกาสเมื่อไหร่ ฉันจะทดสอบตัวเองด้วยการปั่นจักรยานขึ้นไปบนยอดภูเรือให้จงได้ ทั้งๆที่ในตอนนั้น ฉันมีเพียงรถพับคันเล็กก็ตาม แต่เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ฉันก็ได้ทำตามความตั้งใจไว้จริงๆ แม้จะไม่มีใครๆติดตามไปด้วยก็ตาม

เริ่มต้นออกจากที่พัก รีสอร์ทที่อยู่ห่างจากปากทางขึ้น อช.ภูเรือประมาณ 2 กิโลเมตร ตั้งแต่ก่อนหกโมงเช้า เริ่มแรกขึ้นไป ก็ผิดทางซะแล้ว ดันไม่ได้เลี้ยวซ้ายแต่ตรงขึ้นไปกลายเป็นทางหินลูกรัง ไอ้ย่ะ! ที่เราเคยนั่งรถมา มันไม่ใช่ทางแบบนี้นี่นา กว่าจะลงเขาเส้นนั้นกลับมาขึ้นตามทางทีถูกต้อง (ต้องเลี้ยวซ้าย) เลยทำให้เสียกำลังไปพอควร และกว่าจะขึ้นมาถึงที่ทำการอุทยานนี้ได้ ก็เกือบๆแปดโมงแล้ว ก็เลยต้องเอาเสบียงที่พกพาไว้ออกมาจัดการเพื่อเติมพลังไว้ก่อน ดูระยะทางที่เหลืออีก 5 กิโลเมตร นี่เหมือนไม่ไกลเท่าไหร่ แต่ทำไมมันสูงชันยิ่งนัก

รูปภาพ

รูปภาพ

แต่ทางที่ปั่นหลงทางไปเล็กน้อย ก็ยังพอได้เก็บภาพไว้เป็นที่ระทึก เอ๊ย ระลึกอยู่บ้างนะคะ
แม้จะเป็นภาพจากมือถือ ก็พอรับรู้ได้ในรู้สึกนั้นค่ะ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย boibin เมื่อ 29 ธ.ค. 2014, 20:49, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง
~ หั ว ใ จ เ ส รี ติ ด ปี ก โ บ ย บิ น ~
bigdaddy
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: "โบยบิน"... ออกบินเดี่ยว

โพสต์ โดย bigdaddy »

สุดยอดครับ เออใจช่วยนะอีก 5 กิโลเอง
55pm
สมาชิก
สมาชิก
Bike: COLNAGO

โพสต์ โดย 55pm »

ถ้ายังไม่จบรีบมาต่อน่ะครับ.. .

กะลังเพลิน ^^
boibin
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ค่อยๆไต่ขึ้นมาแล้วค่ะ ด้วยความเร็วสูงสุดไม่เกิน 8 ฮ่าๆ แค่ได้ 4-5 นี่่ดีแล้วละคะ จุดพักไหนๆ ก็น่าจอดถ่ายรูปทั้งนั้นเลย อิอิ จะได้พักขาด้วย ทำเป็นต้องออนไลน์อัพเดตตลอด ความจริง เกือบไม่รอดค่ะ ยังไงก็ต้องไปต่อค่ะ อีกนิดนึงๆๆ แต่บางทีปั่นได้ทีละ 50-100 เมตร นี่ก็เกือบจะท้อเหมือนกันนะคะ พอจอดรถ ต้องก้มลงเช็คที่รถตลอด ว่าทำไม วันนี้รถฉันมันหนืดๆละเนี่ย เบรคติดหรือเปล่านะ หุหุ รถน่ะ โอเค แต่คนน่ะ จะโอเคไหมนะ
ไฟล์แนบ
จุดพักจุดแรก ทั้งๆที่เหมือนว่าเพิ่งจะปั่นขึ้นมา
จุดพักจุดแรก ทั้งๆที่เหมือนว่าเพิ่งจะปั่นขึ้นมา
ขึ้นภูเรือ3.jpg (111.25 KiB) เข้าดูแล้ว 6857 ครั้ง
จุดนี้ก็น่าพัก
จุดนี้ก็น่าพัก
ขึ้นภูเรือ4.jpg (92.36 KiB) เข้าดูแล้ว 6857 ครั้ง
~ หั ว ใ จ เ ส รี ติ ด ปี ก โ บ ย บิ น ~
boibin
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

bigdaddy เขียน:สุดยอดครับ เออใจช่วยนะอีก 5 กิโลเอง
ขอบคุณค่ะ :lol:
boibin
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

55pm เขียน:ถ้ายังไม่จบรีบมาต่อน่ะครับ.. .

กะลังเพลิน ^^

ขออภัยที่อัพช้า ตอนปั่นขึ้นช้ากว่านี้อีก ฮ่าๆ ไม่ขนาดนั้นค่ะ ตอนนี้ยังติดประเด็นเรื่องการอัพรูปค่ะ กำลังดำเนินการ หาวิธีที่ลงตัวอยู่ค่ะ ยอมที่จะเสียสละการออกไปปั่นในเย็นนี้ เพื่อจะได้อัพภาพให้ดูกัน อิอิ
boibin
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

พักนานแล้ว ออกปั่นต่อกันดีกว่าค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
boibin
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

และแล้วก็ใกล้มาถึงความจริง หรือว่าความฝันกันแน่ละเนี่ย อีกแค่ 1 กิโลเท่านั้น แต่พอมาถึงตรงนี้ รถสองแถวก็จะเรียกเราให้ขึ้นแล้ว ฉันก็เลยต้องบอกว่า คุยกับเจ้าหน้าที่ข้างล่างแล้วค่ะ เขาบอกว่าให้เอาจักรยานขึ้นได้ คนขับสองแถวก็เลยบอกว่า ถ้ามีแรงปั่นก็ปั่นข้นไปเลย หุหุ ก็ในเมื่อปั่นมาจนถึงจุดนนี้แล้ว จะเสียฟอร์มขึ้นรถสองแถวได้ไงเนี่ย ต้องเอา "โบยบิน" ขึ้นไปถ่ายรูปบนยอดภูเรือให้ได้ อย่างภาคภูมิใจสักหน่อย อิอิ แต่ตอนนี้ขอพักแปบๆค่ะ แบตโทรศัพท์ก็ใกล้จะหมด เดี๋ยวอดอัพเดตคอนถึงยอดภูเรือค่ะ สำหรับคน ก็เติมสปอนเซอร์ไว้ก่อนค่ะ กับเสบียงที่ีติดมาด้วยเล็กน้อย เพราะมาถึงตอนนี้ มาเที่ยงแล้วนี่นา แต่ว่าอากาศเย็นสบายดีจังเลยค่ะ

รูปภาพ
boibin
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

และแล้ว ฉันก็ทำได้สำเร็จ เย้ๆ ฉันปั่นขึ้นยอดภูเรือได้แล้ว (เพียงลำพัง) แม้ว่าจะใช้เวลานานสักหน่อยก็ตาม เอาเถอะน่า ถือว่าเป็นตีนใหม่หัดปั่นทัวร์ริ่ง(เดี่ยว) ก็แล้วกัน หุหุ คนเรานี่ก็ช่างหาเหตุผลมาให้เกิดความชอบธรรมในตัวเองให้ได้ซิท่า

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย boibin เมื่อ 24 พ.ย. 2013, 07:49, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
boibin
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เปิดเผยโฉมหน้านักปั่นสักหน่อยนะคะ อิอิ ให้นักท่องเที่ยว สว.คู่หนึ่ง ถ่ายไว้ให้ พอได้เป็นหลักฐานของครั้งหนึ่งในชีวิตค่ะ

รูปภาพ
prayuth_j
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย prayuth_j »

สุดยอดมากครับ
boibin
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

prayuth_j เขียน:สุดยอดมากครับ
แฮ่ๆ เรื่องราวยังไม่ได้จบลงแค่นี้ เมื่อหาญกล้าขึ้นบนยอดภูเรือได้แล้ว งั้นก็ต้องกล้าที่จะปั่นต่อเข้าเมืองเลย และเดินทางต่อไปอีก ทริปนี้เพิ่งแค่เริ่มต้นค่ะ
E21FGZ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0872357283
team: บึงทุ่งสร้าง-เสือพุงพลุ้ย-ปั่นกินลมขอนแก่น
Bike: -โครโมเก่าๆ - หมอบสับถัง เน่าๆ
ตำแหน่ง: จ. ขอนแก่น เด้อ

โพสต์ โดย E21FGZ »

สุด สุด ไปเลย ขอบอก :) :) :)
เมื่อฟ้าสาง ก้อ ต่างถิ่นอีกแล้ว
kak demo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0898745821
Bike: specailized

โพสต์ โดย kak demo »

:o สุดยอดครับ รูปก็สวย คนก็เก่ง ครับ
boibin
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ปั่นต่อที่ภูเรืออีกสักหน่อยค่ะ

"อุณหภูมิภายนอกที่ลดลง
มันคงไม่กระทบถึงภายใน
หากความเข้มแข็งยังคงไว้
ไปต่อไปด้วยใจเปี่ยมพลัง"

รูปภาพ

เผื่อมีใครอยากไปตามหารักที่ภูเรือค่ะ

รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”