I RIDE BICYCLE : Thorn Sherpa 530L - Internal Gear Hub with Trickstuff Exzentriker

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

Re: My SURLY Long Haul Trucker : เริ่มต้นด้วย Frame + อะไหล่เสือภูเขาเก่าๆ

โพสต์ โดย nuugoz »

รูปภาพ

รูปภาพ

90% แล้วครับ เหลืออะไหล่อีกชิ้น ก้ามเบรค ยังไม่แน่ใจว่าจะใช้ของเก่า
หรือจะเบิกใหม่ดี เกียร์จูนกันเอง เปิดตำรากลางทุ่งเหมือนเดิม ขอบคุณผู้ที่เคยเขียนตำราไว้ด้วยฮะ
มีประโยชน์จริงๆ

:D
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: My SURLY Long Haul Trucker : เริ่มต้นด้วย Frame + อะไหล่เสือภูเขาเก่าๆ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

อะไหล่ชิ้นสุดท้ายได้มาละครับ ก้ามเบรค Deore ในราคาเด็กประถม
ใส่อุปกรณ์จำเป็นต่างๆ เข้ากับแฮนด์เรียบร้อย ออกมาประมาณนี้ครับ
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

เสร็จโปรเจค Surly ล้มคันเก่าใส่เฟรมใหม่ละครับ
หมดงบไม่ 20,000 กลางๆ เหลือปรับนิดๆ หน่อยๆ ในเรื่องซี่ลวด ดุมล้อ กับจูนเกียร์ (ตั้งกันไม่เป็น)
นอกนั้นลองปั่นแล้ว นุ่มดีครับ ไหลหรือเปล่าไม่รู้ ต้องขอเวลาลองก่อน ปรกติปั่นปีละครั้งอยู่แล้ว 55

ขอบคุณที่ติดตามอ่าน และขอบคุณ Link ความรู้เรื่องจักรยาน
ที่เป็นประโยชน์จาก ThaiMTB ในทุกๆ เรื่อง ขอบคุณครับ

;) ;)
golike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Titanium & Cro-mo steel alloy.

โพสต์ โดย golike »

หล่อพร้อมลุยครับ. :D
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

สรุปอะหลั่ยเก่า เหลือแค่ล้อ ใช่มั๊ย? อิอิ
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ

มีล้อ ยาง กับ ชิพเตอร์ และตีนผี ที่ได้เอามาใช้ครับ
ส่วนหลักอาน ก้ามเบรค แฮนด์ เก็บไว้เป็นอะไหล่
ที่เหลือ จานหน้า สับจาน เฟรม อันนี้บริจาคไปแล้วฮะ

อะไหล่เพิ่มเติมส่วนใหญ่ มือสอง ราคาถูกเกินครึ่งของเบิกใหม่
บางส่วนก็หักคอรุ่นพี่มาใช้ ค่อยยังชั่วหน่อยครับ
:lol:
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย freez »

ไอดอลผมเลยนะเนีย ขอบคุณมากเลยครับสำหรับแนวทางในการประกอบรถ
ในราคาประหยัด :D
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับพี่ - รถผมปั่นได้ละ วิ่งลื่นพอทนอยู่ เฟรมไหลนุ่มมาก (อันนี้รุ่นพี่หลายคนที่ปั่นยี่ห้ออื่นบอกมา)
รูปภาพ

อะไหล่เสือเก่าทั้งคัน 4,000 บาท เอามาลองประกอบเข้าดูกับรถ
ก็ใช้งานได้บางส่วนครับ (เพราะมันเก่าม๊ากกกก)
เหลือทิ้ง หรือ รื้อทิ้ง ก็ไม่ได้เสียดายครับ

อีกหลายชิ้นหาซื้อมือสองเอาในเว็บ ซึ่งราคาถูกกว่าของเบิกใหม่หลายโขอยู่
แต่ของแบบนี้ต้องเฝ้าครับ หลายท่านคงเป็นเหมือนผมแน่ๆ และได้ของดีด้วย
บางชิ้นก็รับบริจาคมาจากเพื่อนฝูง และพี่ๆ ครับ (5555)

ที่เหลือก็รอแต่ของแต่ง ตามกิเลสส่วนตัวครับ ซึ่งมีแน่นอนอยู่แล้ว
รวมเบ็ดเสร็จแล้ว ซื้อของเก่า + ซื้อของมือสอง หรือ + ซื้อของใหม่มาใส่รถ
ไม่เกิน 30,000 ครับ รับประกัน

ก็ได้ Surly แล้ว 1 คัน มาใช้งานอย่างสบายกระเป๋า ไม่เจ็บมาก
ถ้าไม่อยากจบที่ Complete Bike หรือ Custom Bike
อะไหล่มือหนึ่งครับ - ถ้าเป็นแบบนั้น งบบานไปถึง 40,000 ปลาย รับรองตังค์ในกระเป๋าไหลไม่แพ้เฟรมแน่ครับ

:D
แก้ไขล่าสุดโดย nuugoz เมื่อ 14 พ.ย. 2013, 13:56, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GoPee »

อย่างหล่อเลยครับ งบไม่บานด้วย

เห็นแล้วอยากมีทัวร์ริ่งสักคัน แต่คงเอารถธรรมดามาทำดูครับ
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant FastRoad 1, Giant Anyroad 1, Surly LHT, Trek 7220, Dahon BW

โพสต์ โดย earthjumper »

กระทู้เข้ากลางหัวใจผมเลยครับ ไปดูๆ Surly มาวันนี้เอง พอรู้ว่าใช้อะไหล่เสือภูเขาได้ก็ใจเต้นตึ๊กตั๊กเลย เพราะเซฟเงินได้เยอะอยู่ แต่ในกรณีผมคิดหนักเพราะเสือภูเขาตัวเก่าเป็นเสือชั้นยอด ที่ควรสะสมเพราะเป็น Gary Fisher Bigsur สภาพดีมาก เฟรม made in USA ล้อ Aymmetric, โช๊ค Rock Shox Judy XC ก็จะเสียเปล่าถ้าขายต่อไปกับเฟรมไม่ได้ แต่ผมก็ไม่ค่อยได้ขี่แล้วเพราะองศามันก้มไปหน่อย
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ

earthjumper เขียน:กระทู้เข้ากลางหัวใจผมเลยครับ ไปดูๆ Surly มาวันนี้เอง พอรู้ว่าใช้อะไหล่เสือภูเขาได้ก็ใจเต้นตึ๊กตั๊กเลย เพราะเซฟเงินได้เยอะอยู่ แต่ในกรณีผมคิดหนักเพราะเสือภูเขาตัวเก่าเป็นเสือชั้นยอด ที่ควรสะสมเพราะเป็น Gary Fisher Bigsur สภาพดีมาก เฟรม made in USA ล้อ Aymmetric, โช๊ค Rock Shox Judy XC ก็จะเสียเปล่าถ้าขายต่อไปกับเฟรมไม่ได้ แต่ผมก็ไม่ค่อยได้ขี่แล้วเพราะองศามันก้มไปหน่อย
ต้องลองขี่ครับพี่ สำหรับ Surly LHT ว่ามันเป็นอย่างไร
เฟรม Gary Fisher Bigsur ถอดเก็บไว้เป็นของประดับบ้านได้นี่ครับ (เริ่มยุ)
อะไหล่ต่างๆ ก็เอามาประกอบเข้ากับเฟรม Surly คันใหม่ วันไหนเบื่อแล้วก็ย้ายกลับ

:lol:
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

คุณ nuugoz ช่วยสรุปในเรื่องอารมณ์ของการปั่นให้ฟังหน่อยซิครับว่าเป็นยังไง :D
ส่วนตัวผมเคยลองมาหลายอย่างแล้ว/รถพับ/เสือภูเขา/หมอบ แต่ยังไม่เคยลองทัวรริ่งแท้ๆเลยครับ :mrgreen:
เช่น ออกตัวอืดไหม ไหลจริงไหม เวลาเจอลมแรงๆเป็นยังไง
ขอบคุณมากครับ :D
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ

เรียกผมว่า โก้ ก็ได้ครับ
เพื่อนผมที่ใช้ MTB ทั้ง MISSILE, LAPIERRE, MARIN, RICHEY
ลองปั่น LHT แล้ว บอกว่า นุ่ม และไหล ครับ เตรียมย้ายค่ายกันหมด 555

ผมซื้อก็เพราะรุ่นพี่อีกคนขี่ DISC TRUCKER แนะนำมา
ว่า SURLY นั้นไหลไปเรื่อยๆ ครับ แต่ผมชอบวีเบรคมากกว่า ก็เลยเลือก LHT ครับ
แต่พี่ต้องลองครับ ถึงจะรู้สึกจริงๆ
:)
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

nuugoz เขียน:เรียกผมว่า โก้ ก็ได้ครับ
เพื่อนผมที่ใช้ MTB ทั้ง MISSILE, LAPIERRE, MARIN, RICHEY
ลองปั่น LHT แล้ว บอกว่า นุ่ม และไหล ครับ เตรียมย้ายค่ายกันหมด 555

ผมซื้อก็เพราะรุ่นพี่อีกคนขี่ DISC TRUCKER แนะนำมา
ว่า SURLY นั้นไหลไปเรื่อยๆ ครับ แต่ผมชอบวีเบรคมากกว่า ก็เลยเลือก LHT ครับ
แต่พี่ต้องลองครับ ถึงจะรู้สึกจริงๆ
โอ็ยยๆพูดแบบนี้กิเลสยิ่งพุ่งไปกันใหญ่เลย 555 :mrgreen:
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ

freez เขียน:
nuugoz เขียน:เรียกผมว่า โก้ ก็ได้ครับ

โอ็ยยๆพูดแบบนี้กิเลสยิ่งพุ่งไปกันใหญ่เลย 555 :mrgreen:
ประเด็นของผมคือ อยากได้ Frame Touring และงบต้องไม่บานไปชน Complete Bike ครับ (สมมติราคากลาง 45,000)
เลยเลือก Surly เพราะมีตัวอย่างจากคนคุ้นเคยกัน คอยแนะนำว่า ดี และไม่ดี ยังไง และราคาเฟรมก็กำลังดีครับ
เลยลองคิดคร่าวๆ ราคาโดยประมาณได้ตามนี้
- เฟรม Surly 14,000-17,500 B.
- MTB มือสอง 5,000-12,000 B.

ได้ Touring 1 คันแล้วครับ ส่วนงบปลีกย่อยอื่นๆ เรื่องของอะไหล่เล็กๆ น้อยๆ ก็คงมีอีกนิดหน่อย
แต่ตัวแปรอยู่ที่ MTB ที่เราหามาครับ ว่าราคาไม่ถึง 5,000 หรือ เกิน 10,000 บาทไปเท่าไหร่
ยิ่งราคาถูก อะไหล่อาจจะต้องหาซื้อกันใหม่ ยิ่งแพง อาจจะคุมงบยาก แต่ได้อะไหล่ดีมาเลย อันนี้ต้องเลือกกลางๆ ครับ

รูปภาพ

ล้อกิเลสอีกชิ้น ที่ผมได้มือสองมา ราคาไม่ถึง 5,000
บวกแล้วทั้งคันที่ทำไป ก็ 30,000 +- นิดๆ ครับ เหลืออีก 15,000 เอาไว้จัดเต็มอย่างอื่นได้อีก
ทางบ้าน ok แฮปปี้ ราคานี้ไม่บ่น อิอิ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”