อนุบาลทัวร์ริ่ง ตอน บินไปกราบสมเด็จย่า - ปั่นกลับมากราบพ่อหลวง เริ่มต้นที่หน้า 7

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
T K2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: K2

อนุบาลทัวร์ริ่ง ตอน บินไปกราบสมเด็จย่า - ปั่นกลับมากราบพ่อหลวง เริ่มต้นที่หน้า 7

โพสต์ โดย T K2 »

ตอน เขื่อนวชิราลงกรณ – อุทยานแห่งชาติเขาแหลม (ป้อมปี่) – สังขละบุรี
- ติดตามอ่านกระทู้ทัวร์ริ่ง “สับถังซ่า กีตาร์ กางเต๊นท์ Full Load Touring” ของคุณซาเล้งสีแดง กับ “ทุกอย่างที่ผมเจอไม่ใช่เรื่องบังเอิญ แต่ฟ้าได้ลิขิตมาแล้ว” ของคุณภัทร (biohazard) อย่างสม่ำเสมอ รวมทั้งกระทู้ทัวร์ริ่งอื่นๆ
ความอยากออกไปปั่นจักรยานท่องเที่ยวที่ฝังแน่นอยู่ในใจ (ฝังลึกมากกกก) ก็ออกอาการกำเริบขึ้นเรื่อยๆ เห็นเส้นทางที่ท่านอื่นๆ เดินทางไปสปป. ลาว, ไปหลวงพระบาง ก็อยากไปบ้าง ได้แต่ฝันอยู่ในใจว่าสักวันหนึ่งจะมีโอกาสได้ไปสัมผัสบรรยากาศแบบนี้บ้าง แต่ไม่เคยกล้าลงมือทำจริงๆ สักครั้ง เพราะมีแต่ใจ แต่กำลังกายไม่เอื้ออำนวย (ทั้งอายุที่มาก และไม่ซ้อม)
- บรรดาเพื่อนๆ หรือน้องๆ ที่เคยขี่จักรยานด้วยกัน ส่วนใหญ่ก็มีภาระกิจ และเลิกลาการขี่จักรยานกันไปเกือบหมด มองซ้ายมองขวาคนที่จะจะชวนไปปั่นด้วยกันก็มีแต่น้าชาย (เกษียณแล้ว) คนเดียวเท่านั้นที่พอจะขี่จักรยานไปด้วยกันได้เพราะระดับขาน่าจะไม่ต่างกันมาก เคยลองคุยเรื่องการไปปั่นที่ สปป.ลาว น้าชายก็สนใจเช่นกัน
- และแล้ววันหนึ่งก็คิดได้ว่าถ้าอยากไปปั่นท่องเที่ยว คงต้องเริ่มต้นเรียนอนุบาลในเมืองไทยนี่แหละจึงจะถูกต้อง เพราะน่าจะสะดวกที่สุดทั้งเรื่องเส้นทาง อาหาร รวมทั้งการสื่อสารกับผู้คนในพื้นที่ จึงรวบรวมความกล้า ส่งข้อความไปขอคำแนะนำจากคุณซาเล้งสีแดง เรื่องการปั่นท่องเที่ยวเส้นทางไปสังขละบุรี ซึ่งคุณซาเล้งฯ ก็ให้คำแนะนำอย่างดียิ่ง ขอบคุณมากครับ
- แผนการณ์ปั่นท่องเที่ยวจึงเริ่มถูกกำหนด โดยเริ่มต้นที่เขื่อนวชิราลงกรณ (ในบรรดาเขื่อนฯ ทั้งหลายที่เคยไปนอน ชอบเขื่อนนี้ที่สุดเพราะไม่ต้องขับรถไปไกลถึงภาคเหนือ ก็สามารถสัมผัสหมอกยามเช้าได้เกือบทุกครั้งที่ได้ไปพัก)
ไปสังขละบุรี เช็คแผนที่แล้วระยะทางประมาณ 85 กิโลเมตร วัน-เวลาถูกกำหนดไว้ดังนี้
23 ตค. ขับรถยนต์ไปนอนค้างที่เขื่อนวชิราลงกรณ
24 ตค. ออกปั่นแต่เช้าไปค้างคืนที่สังขละ (แต่ดูเหมือนว่าระยะทางและความชัน จะโหดไปสำหรับมือใหม่วัยชรา)
25 ตค. ปั่นเที่ยวสังขละ ค้างอีกคืน 26 ตค. หารถกลับจากสังขละมาตลาดทองผาภูมิ ปั่นเข้าเขื่อนฯ ขับรถกลับบ้าน
แต่แล้วแผนก็จำเป็นต้องมีการเปลี่ยนแปลงเล็กน้อย เนื่องจากประเมินกำลังกายของตัวเองแล้วว่า วันเดียวน่าจะปั่นไปไม่ถึง อ.สังขละบุรี

กราฟความชันของเส้นทาง
รูปภาพ

จะค่อยๆทยอยลงภาพสรุปทริป ส่งการบ้านนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย T K2 เมื่อ 14 ธ.ค. 2016, 14:20, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
T K2
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: หนีงานไปปั่นขึ้นเขา (อนุบาลทัวร์ริ่ง)

แผนใหม่เปลี่ยนไป จากเดินทาง 2 คน กับน้าชาย เป็น 5 คน
ตัวผมเอง, น้าชาย, กอล์ฟ และลูกชายของน้ากับแฟน ที่จะเดินทางไปด้วยกันที่เขื่อนฯ แล้วก็จะขึ้นรถไปนอนที่สังขละบุรีในเช้าวันรุ่งขึ้น
ปั่น 3 คัน (แผนที่ส่งไปให้น้าชายดูเป็นแบบนี้ ของจริงเป็นอย่างไรต้องติดตามครับ)
23 ตค. 56
เช้าไปร่วมงานทอดกฐินของญาติ
บ่ายโมงออกเดินทางไปเขื่อนวชิราลงกรณ
มื้อเย็นที่เขื่อนฯ ค้างที่เขื่อน 1 คืน
(ระยะทางประมาณ 275 กม. เวลาประมาณ 4 ชั่วโมง)
24 ตค. 56
เช้าขับรถไปส่งน้องที่ตลาดทองผาภูมิ แวะซื้อเสบียง กลับเข้าเขื่อนฯ
ปั่นจักรยานจากเขื่อนฯ แวะทานอาหารกลางวันที่น้ำตกเกริงกระเวีย เดินทางต่อไปพักค้างคืนที่อุทยานแห่งชาติเขาแหลม (ป้อมปี่)
(ระยะทางประมาณ 50 กม. เวลาประมาณ 6 – 7 ชั่วโมง มีช่วงขึ้นลงเขาไม่ชันมากตลอด)
25 ตค. 56
ปั่นจักรยานจากอุทยานแห่งชาติเขาแหลม (ป้อมปี่) ไป อ.สังขละบุรี
(ระยะทางประมาณ 35 กม. เวลาประมาณ 4 – 5 ชม. มีช่วงขึ้นเขายาวต่อเนื่องประมาณ 4 กม. ที่เนินช้างร้อง)
ถ้าไปถึงเร็วและหาที่พักได้แล้วยังมีเวลาและแรงเหลือ อาจขี่ไปดูด่านเจดีย์สามองค์ ไป-กลับ อีกประมาณ 40 กม.
26 ตค. 56
นำจักรยานขึ้นรถประจำทางจาก อ.สังขละบุรี กลับ อ.ทองผาภูมิ
ปั่นจักรยานกลับเข้าเขื่อนฯ แพ็คของขึ้นรถยนต์ กลับ กทม.

แพ็ครถจักรยานขึ้นหลังคาเตรียมเดินทาง ตามเวลาที่วางไว้

แก้ไขล่าสุดโดย T K2 เมื่อ 29 ต.ค. 2013, 19:39, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

Re: หนีงานไปปั่นขึ้นเขา (อนุบาลทัวร์ริ่ง)

โพสต์ โดย Ryan_c »

มาลงชื่อติดตามครับ :D
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
T K2
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ :D
ตอนนี้เข้าเวปฝากภาพไม่ได้ครับ พรุ่งนี้จะทดลองใหม่
ไม่เคยโพสต์ภาพ โดยใช้ลิ้งค์ไปที่เวปฝากภาพเลยครับ
T K2
ขาประจำ
ขาประจำ

สรุปทริปคร่าวๆ ก่อนนะครับ เผื่อมีใครอยากไปเส้นทางนี้บ้าง จะได้ไม่ต้องลังเลใจ
เพราะ "ถ้าผมปั่นไปได้ ใครๆก็ไปได้ครับ"

ข้อมูล
คนปั่น 3 คน อายุห่างกันคนละ 13 ปี รวมกันได้ 165 ปี
รถที่ใช้ เสือภูเขาใส่ตะแกรง อลู 2 คัน โครโมไม่มีหูยึดตะแกรง 1 คัน
ระยะทาง วันแรก (เขื่อนฯ - ป้อมปี่) 53 กม. รวมเข้าไปในตลาดทองผาภูมิ
วันที่สอง (ป้อมปี่ - สังขละบุรี) จนถึงที่พัก 40 กม. (ไม่รวมปั่นเที่ยวตอนเย็น)
จุดสูงสุดในกราฟบอกไว้ 386 เมตร ปั่นจริง GPS Oregon 550 วัดได้ 400 เมตรเหนือระดับน้ำทะเลพอดี
ความเร็วสูงสุดขณะลงเขา (แตะเบรคไว้ตลอด ป้องกันความเร็วสะสม) วันแรก 52.8 กม./ชม. วันที่สอง 54.3 กม./ชมฺ (ทางชันกว่า แต่ถนนชำรุดมากกว่า)
ความเร็วเฉลี่ย 6.6 กม./ชม. :oops:
พลาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดแต่ขาจะพาไป
Bike: la,bf,af,amf6

โพสต์ โดย พลาย »

:D :D :D ขอตามไปด้วยคนครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

รอชมคร้าบบบบ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
T K2
ขาประจำ
ขาประจำ

พลาย เขียน::D :D :D ขอตามไปด้วยคนครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ขอบคุณครับ :) ดีครับไปกันหลายๆ คน ตอนผมหมดแรงจะได้ช่วยผมเข็นรถขึ้นภูเขา อิอิ
เหนียวครับ เขียน:รอชมคร้าบบบบ
ขอบคุณครับ :) รอนานหน่อยนะครับ คนแก่ไปช้าาาาาาาา :lol:
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

มีตะแกรงว่างมั๊ย? เกาะท้ายไปด้วยคนครับ ^^
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
kk 19
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-6661060
team: มะพร้าวเตี้ย
Bike: ยืมลูกปั่น
ตำแหน่ง: ฝั่งธนฯ

โพสต์ โดย kk 19 »

:mrgreen: อิอิอิอิ นุกดีครับ เดี๊ยวรอรูปแป๊ปนึ่ง ครับ :D
รับ Service โช๊คหน้า-หลัง MTB. ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ครับ 089-666-1060

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=371157
T K2
ขาประจำ
ขาประจำ

ลงภาพให้ดูก่อนนะครับ
หลังจากขับรถยนต์ไปส่งน้อง 2 คนกับน้าชาย ที่ตลาดทองผาภูมิเสร็จแล้ว
ก็ขับรถกลับมาฝากไว้ที่เขื่อนวชิราลงกรณ เพื่อเริ่มต้นการปั่น "อนุบาลทัวร์ริ่ง"

ก่อนเริ่มออกเดินทาง มีเจ้าหน้าที่ กฟผ. แวะมาทักทาย คุยกันเรื่องจักรยานนิดหน่อย
09.10 น. เริ่มต้นปั่นออกจากสโมสรเขื่อนฯ
รูปภาพ

ตอนออกจากเขื่อนฯ ไม่ได้แวะถ่ายภาพ เห็นป้ายนี้ก็เลยขอแวะสร้างภาพหน่อยนะครับ
รูปภาพ

กลัวไม่เชื่อว่าหลักกม.ที่นี่ใหญ่จริง
รูปภาพ

ด่านเจดีย์สามองค์ 91 กม.
รูปภาพ

ขอถ่ายกับเสือคู่ใจที่จะพาไปสังขละบุรีหน่อยนะครับ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย T K2 เมื่อ 30 ต.ค. 2013, 10:29, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
T K2
ขาประจำ
ขาประจำ

09.29 น. เราก็มาถึงจุดชมวิวตลาดทองผาภูมิ ที่น้าชายรออยู่
รูปภาพ

รูปภาพ

แม่น้ำทองผาภูมิ วันที่เราเดินทางไปน้ำยังไม่มาก แต่วันกลับน้ำขึ้นมาถึงริมเขื่อนปูนซิเมนต์
รูปภาพ

จุดชมวิวที่่ทองผาภูมินี้ ไม่แนะนำสำหรับนักปั่นขาอ่อนอย่างผมนะครับ
เพราะต้องปั่นไต่เนินชันขึ้นมาตั้งแต่เช้า พอได้เหนื่อย
แก้ไขล่าสุดโดย T K2 เมื่อ 30 ต.ค. 2013, 10:04, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
T K2
ขาประจำ
ขาประจำ

09.52 น. เราก็มาถึงวัดท่าขนุน แวะสักการะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เพื่อความเป็นสิริมงคล

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
T K2
ขาประจำ
ขาประจำ

ปั่นมาได้ประมาณ 25 นาที ก็จอดพักครั้งแรก
ถ่ายภาพย้อนลงไปจากเส้นทางที่ปั่นผ่านมานะครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

พักครั้งที่ 2 ตรงหลักกม. ที่ 15
รูปภาพ

เพราะป้ายนี้นี่เอง ถึงได้รู้ว่าทำไมถึงปั่นไม่ไปถึงไหนเลย 555
รูปภาพ

ทางข้างหน้าที่จะต้องไปต่อ ชีวิตขาขึ้นจริงๆ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย T K2 เมื่อ 01 พ.ย. 2013, 13:38, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
JaMajam
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-9123-4xxx
team: อกาลิโก
Bike: Giant HL7400 ; Royal BUGATTI; The Frog;Turbo24"
ตำแหน่ง: วัชรพล
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JaMajam »

คอเดียวกันครับ
ไม่มีคำแนะนำ ผมมือใหม่กว่า ได้แต่เล็ง ไม่มีโอกาสยิง
"หลงทางเสียเวลา หลงคุณซาฯเสียเหงื่อ"

(ขออภัยที่เอ่ยนาม คุณซาเล้งฯ...สั บ ถั ง ซ่ า..)
แก้ไขล่าสุดโดย JaMajam เมื่อ 30 ต.ค. 2013, 10:56, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
"จักรยาน ช่วยซับเหงื่อโลก"
รสนิยม ชอบ รถเก่ามันเก๋าดี
คำพูดสำคัญ แต่ การกระทำสำคัญกว่า
การเมือง ศาสนา และรสนิยม งดแสดงความคิดเห็น
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”