รวมพลชาว ARAYA FEDERAL

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

รวมพลชาว ARAYA FEDERAL

โพสต์ โดย potae08 »

หลังจากที่ได้ araya federal มาซักพัก ก็เลยอยากได้ ข้อมูลต่างๆจากพี่ๆเพื่อนๆคับ เรื่องการใช้งาน การออกทริป การตกแต่งต่างๆ หรือโชว์รถ และพูดคุยเรื่องต่างๆของ araya federal ก็มาแรกเปลี่ยนในนี้ได้เลยนะคับ ขอบคุณคับ :mrgreen: :mrgreen:
sCRIPTPER
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0811411164

Re: รวมพลชาว ARAYA FEDERAL

โพสต์ โดย sCRIPTPER »

แม็ก ชลบุรี ศรีราชาครัช มารายงานตัว
asid
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: past: a-bike, araya federal, dahon roo, dahon jetstream rapid p8 present:cronus pd3.0, dahon speed falco
ติดต่อ:

โพสต์ โดย asid »

เฟิสท์ครับ
กระเป๋าจักรยานที่ไม่เหมือนใครลองเข้าไปดูและกด like ได้เลย
https://www.facebook.com/harmonbags
bignat64
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: araya federal-t

โพสต์ โดย bignat64 »

ผมก็เพิ่งได้มาสักพักแล้วเหมือนกันเป็นเฟเดอรอลทีนะครับยังไม่ได้แต่งอะไรเลยเหมือนกันอยู่ในช่วงเริ่มสะสมกำลังกายในการออกทริป มีแค่ไฟกับกระเป๋าใต้เบาะเอง อยากได้บาร์เอนแต่เพื่อนๆชอบทักว่าเป็นวินเทจจะสวยเหรอเลยยังนิ่งไว้ก่อน ตอนนี้ยังเดิมๆอยู่ครับ ตัวผมว่าในการจัดชุดเกียร์ของตัวทีค่อนข้างดีสำหรับออกทริปทางไกลมากกว่าตัวหมอบครับ อนาคตต้องเปลี่ยนเบาะสักตัว(เก็บตังค์ก่อน)อยากได้BROOK,มากครับถ้าไดแล้วจะมาลงให้ดูครับ ตอนนี้ชมแบบเดิมๆไปก่อน ปกติผมจะไปแถวชอคโกแลตวิวล์วันเสาร์3ทุ่มขึ้นไปถึงประมาณเที่ยงคืนครับเจอกันทัได้ครับ ชื่อ วัฒน์นะครับ[album][/album]
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีคับ ผมอยู่แถวรามคำแหงคับ เดี๋ยวจะถ่ายรูปน้อง FEDERAL มาให้ชมกันคับ ของผมก็เป็นแฮนตรงเหมือนกัน ตกแต่ไปบ้างแล้วเล็กน้อย ก็เป็นรถทัวริ่งคันแรกคันแรกที่มีเหมือนกันคับ :D :D
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ

ช่วงรอรูป :D :D

มาดูปัญหาแรกที่เกิดกับผมก่อนแล้วกันคับ จากที่ได้รถมาทางร้านที่ซื้อจัดการเซ็ทมาให้แค่ประมาณ30-40% ส่วนที่เหลือผมมาเซ็ทเองที่บ้าน เนื่องจากแอบหนี้ไปซื้อและต้องรีบไปธุระต่อ :lol: :lol:

ปัญหาที่เจอหลังจากที่เซ็ทรถเสร็จแล้ว เพื่อเป็นข้อมูลให้พี่ๆเพื่อนๆได้คับ เบรคคับเบรค :shock: เสียงดังมาก ครั้งแรกที่ได้ลองขี่หน้าบ้าน ตกใจกับเสียงเบรคมาก ดังสุดๆเลย ทั้งหน้าและหลัง เวลาเบรคแล้วอายเลย คนหันมาดูว่าเสียงอะไร รีบเข้าบ้านแทบไม่ทัน :( :(
โทรถามร้านจักรยานแถวบ้าน เค้าบอกว่า araya ตัวนี้เป็นแบบนี้ ต้องเปลี่ยนผ้าเบรค ก็โอเคว่าพรุ่งนี้จะไปซื้อผ้าเบรคเปลี่ยน แล้วก็มานั่งหาข้อมูลในW
สุดท้ายก็มาเจอปัญหาเดียวกับผมเลย ลองอ่านดู มีวิธีแก้ด้วย ลองทำเลยคับ แล้วก็ออกไปลอง สรุป เสียงหายเลย เงียบสนิท เป็นอันจบคับไม่ต้องเสียเงิน

วิธีมาจากกระทู้นี้คับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=642838 ขอขอบคุณคับ
ไฟล์แนบ
8-2-2555%25207-39-05.jpg (85.87 KiB) เข้าดูแล้ว 51072 ครั้ง
asid
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: past: a-bike, araya federal, dahon roo, dahon jetstream rapid p8 present:cronus pd3.0, dahon speed falco
ติดต่อ:

ใช่ครับ มีปัญหาเรื่องเสียงเบรคเหมือนกัน แต่ปั่นไปเรื่อยแล้วเหมือนเครื่องมันรันอินเสียงก็หายไปครับ ตอนแรกนี่อายมาก :oops:
แต่รถหล่อ ก็ถมๆกันไปครับ :P
กระเป๋าจักรยานที่ไม่เหมือนใครลองเข้าไปดูและกด like ได้เลย
https://www.facebook.com/harmonbags
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ

เอารูปน้อง FEDERAL มาให้ชมคับ ที่ทำเพิ่มไปก็มีแค่ชุดตะแกรง MASSLOAD 3ชิ้น
(ตอนแรกไม่ใช่ของยี่ห้อนี้ เป็นอีกยี่ห้อหนึง แต่ถอดออไปแล้ว ใส่ตะแกรงข้ายตะเกียบพอดีกับแกนปลดเลย ถอดแกนปลดไม่ได้ ตอนซื้อก็ถามแล้วนะว่าใส่รถตัวนี้ได้เปล่าติดอะไรหรือเปล่า คนขายบอกว่าใส่ได้ทุกรุ่น แต่ต้องดูดีนะ ไม่รับเปลี่ยนคืน ตกลงใสได้คับ แต่ถอดแกนปลดไม่ได้ :lol: :lol: เซ็งเลย )
ของ MASSLOAD ใส่ได้โอเคเลย ไม่ติดอะไรทั้งนั้น แถมถูกกว่าด้วย ต่อมาก็ขาตั้งกลางแบบขาเดียวคับ และก็แฮนด์ปีกผีเสื้อ เท่านี้ก่อน เดี๋ยวอย่างอื่นค่อยตามมา :lol: :lol:
ไฟล์แนบ
DSCN7610.JPG (84.73 KiB) เข้าดูแล้ว 51024 ครั้ง
DSCN7609.JPG (82.69 KiB) เข้าดูแล้ว 51024 ครั้ง
DSCN7608.JPG (89.28 KiB) เข้าดูแล้ว 51024 ครั้ง
DSCN7603.JPG (90.02 KiB) เข้าดูแล้ว 51024 ครั้ง
DSCN7600.JPG (90.61 KiB) เข้าดูแล้ว 51024 ครั้ง
meesang
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899944298
team: ไม่มี
Bike: araya

โพสต์ โดย meesang »

เอสครับ อยู่แถวราชพฤกษ์ จรัญ13
ลูกไก่
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089141xxxx
team: ว่างแล้วปั่น
Bike: มากมาย

โพสต์ โดย ลูกไก่ »

ดีเลยกำลังอยากได้ทัวริ่งอยู่เหมือนกัน จะได้มีเพื่อนขี่ พี่เห็นมันมี2ตัว เอาตัวไหนดีกว่ากัน ราคาไม่แพงดี
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ

ลูกไก่ เขียน:ดีเลยกำลังอยากได้ทัวริ่งอยู่เหมือนกัน จะได้มีเพื่อนขี่ พี่เห็นมันมี2ตัว เอาตัวไหนดีกว่ากัน ราคาไม่แพงดี

ในบ้านพี่ทีจอดไว้ก็ทัวริ่งได้นะผมว่า เสียดายจอดทิ้งไว้ตั้งหลายคัน ส่วนถ้าซื้อก็แล้วแต่ชอบคับ มันมีแฮนด์ตรงกับแฮนด์หมอบ เท่าที่เห็นๆตางกันที่ชุดขับกับขนาดล้อคับ ชอบแบบไหนก็จัดไป :D
sCRIPTPER
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0811411164

โพสต์ โดย sCRIPTPER »

อันนี้เป็นภาพที่ ถอดบังโคนกับตระแกรงท้ายออกครับ ส่วนตัวปั่นไซส์ 44 ครับ

รูปภาพ
asid
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อยากรู้ว่าชุดขับเคลื่อนสองตัวมันต่างกันเยอะมั้ยครับ ต่างกันยังไง มีรถแล้วแต่อยากหาความรู้เพิ่มเติมครับ
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ

เห็นที่ร้านบอกแตกต่างกันคับ ส่วนตัวก็ยังไม่เคยเทียบเหมือนกัน
นายอิ่มจัง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 4900
ตำแหน่ง: ตรัง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย นายอิ่มจัง »

ของผมอัปเป็น 9 Speed แล้ว เปลี่ยนเป็นตีนผี Deore เฟือง Deore 12-36 จานหน้า Alivio 44-34-22 ชีพเตอร์ Compe รองรับ 9-10 speed แต่ไม่มีแก๊ก ใส่ตะแกรงหน้าหลัง ขาตั้งคู่ เปลี่ยนเป็นเบาะหนัง ใส่ขากระติก กระติก สแตนเลส ใส่กันคอพับด้วย กระดิ่งวินเทจ บันไดคลีต

รูปภาพ

รถคันนี้ชุดขับที่ติดมา เฟืองหลังใหญ่สุด 30 จานหน้าเล็กสุด 28 ผมว่าน้อยไปหน่อย บรรทุกหนัก ขึ้นเขาสูงชันนี่แย่เลย...เลยต้องอัปหน่อย ดีขึ้นเยอะ แต่รถคันนี้ น้ำหนักเยอะมาก น้ำหนักรถทั้งคันของผมประมาณ 15-16 กิโล ขึ้นเขาเหนื่อย แต่ทางตรงนี่ไหล ครับ ความเร็วไม่ตกเลย...
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”