สอบถามเรื่องสเต็มคอแฮนด์ ใช้กันแบบไหนบ้างครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
YUIKMS
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0985867311
team: อิสระ
Bike: VINTAGE
ตำแหน่ง: หนุ่มแจ่นขอน

สอบถามเรื่องสเต็มคอแฮนด์ ใช้กันแบบไหนบ้างครับ

โพสต์ โดย YUIKMS »

อยากปรับสเต็ม คอแฮนด์ แบบสูงๆ ครับ จะได้ขี่สบายๆ ตอนนี้รถผมเป็นแบบจุ่มอยู่ ผมเห็นรถพี่ๆ หลายคน เป็นแบบยาวๆ ปรับได้

ช่วยแนะนำด้วยครับ รึถ้ามีในนี้ช่วย แนะนำลิ้งค์เพื่อเป็นแนวทางด้วยครับ ขอบคุณครับ

ทัวริ่ง แรงขา
VINTAGE คือชีวิต
fon09
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: PMค่ะ งานชุก ไม่สะดวกรับโทรฯ
Bike: ล้อเล็กล้อใหญ่แล้วแต่ลมฝน
ตำแหน่ง: ม.เกษตรฯ บางเขน

Re: สอบถามเรื่องสเต็มคอแฮนด์ ใช้กันแบบไหนบ้างครับ

โพสต์ โดย fon09 »

มารอฟังด้วยคนค่ะ
คอจุ่มเหมือนกัน ไม่ชอบก้ม ก็เลยพยายามดึงคอขึ้นมาสูงสุดเกินขีด MAX ก็พอไหว
แต่ไม่มั่นใจเรื่องความปลอดภัยเลย และยังหาวิธีอื่นไม่ได้ :cry:
รูปภาพ

ล่าสุดซื้อคอจุ่มปรับองศามา ดีใจมาก ไม่ต้องเกินขีด MAX แล้ว
แต่......
คอเรา 25.4 ไอ้ที่ซื้อมา 22.2
เฮ้ออออ... ไม่ดูตาม้าตาเรือเลย ซื้อผิดจนได้

ถ้าเจ้าของกระทู้ใช้คอ 22.2 ก็ลองแบบนี้ดูค่ะ อาจจะตอบโจทย์ได้ :mrgreen:

ขออนุญาตยืมรูปจากร้านที่ซื้อมานะคะ แต่ลบชื่อร้านออกเพราะกลัวผิดกฎค่ะ
ไฟล์แนบ
ihbQxG.jpg (80.2 KiB) เข้าดูแล้ว 7844 ครั้ง
ล้อเล็กๆ ปั่นดึกๆ หนีผีไม่ทัน... คุณผีขา...หนูกลัวววว.... >.<
YUIKMS
สมาชิก
สมาชิก

Re: สอบถามเรื่องสเต็มคอแฮนด์ ใช้กันแบบไหนบ้างครับ

ในรูปครับ คือต้องการแบบนี้ครับ แนะนำทีครับ

ขอบคุณครับ
ไฟล์แนบ
ขอยืมรูปเจ้าของรถด้วยครับ ขอบพระคุณครับ
ขอยืมรูปเจ้าของรถด้วยครับ ขอบพระคุณครับ
C360_2013-09-19-15-39-39-369.jpg (97.18 KiB) เข้าดูแล้ว 7827 ครั้ง
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

คอจุ่มที่ใช้กันมี 2 ขนาดครับ คือ 22.2 สำหรับจักรยานรุ่นเก่า และ 25.4 สำหรับจักรยานรุ่นใหม่หรือจักรยานแนว Touring บางคัน

ถ้าจักรยานหน้าตาไม่ Vintage มาก มี Adapter แปลงคอจุ่มให้สามารถใช้กับเสต็มแบบคอหนีบทั่วไปได้ (เสต็มธรรมดาไม่ Oversize) หน้าตาประมาณนี้ครับ

รูปภาพ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&t=654770

ตามร้านจักรยานบางร้านจะมีให้เลือก 2 - 3 แบบคือ

- Adapter สำหรับท่อคอขนาด 22.2 มม.

- Adapter สำหรับท่อคอขนาด 22.2 มม. พร้อมตัวแปลงให้ใช้กับ 25.4 มม. ได้ด้วย (บางรุ่นมีตัวแปลงสำหรับเสต็มแถมมาด้วยครับ)

- Adapter สำหรับท่อคอขนาด 25.4 มม.

ราคา Adapter ประมาณ 200 - 250 บาท ถ้าโชคดีเจอร้านที่มีสินค้าสต๊อคเก่าอาจจะได้ราคาตำ่กว่า 200 ครับ

เสต็มแบบคอหนีบมีตัวเลือกในท้องตลาดมากกว่าแบบคอจุ่มที่ขนาดจำกัดไม่กี่ขนาด ทำให้เมื่อใส่ Adapter เข้าไปแล้วเรามีทางเลือกมากขึ้นครับ

ถ้าใส่เสต็มแล้วไม่สูงพอยังมีทางเลือกใช้แฮนด์ยกต่ออีก 1 ก๊อกนะครับ :mrgreen:
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
fon09
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: PMค่ะ งานชุก ไม่สะดวกรับโทรฯ
Bike: ล้อเล็กล้อใหญ่แล้วแต่ลมฝน

เก็บข้อมูล :mrgreen:
ล้อเล็กๆ ปั่นดึกๆ หนีผีไม่ทัน... คุณผีขา...หนูกลัวววว.... >.<
YUIKMS
สมาชิก
สมาชิก

เสือ Spectrum เขียน:คอจุ่มที่ใช้กันมี 2 ขนาดครับ คือ 22.2 สำหรับจักรยานรุ่นเก่า และ 25.4 สำหรับจักรยานรุ่นใหม่หรือจักรยานแนว Touring บางคัน

ถ้าจักรยานหน้าตาไม่ Vintage มาก มี Adapter แปลงคอจุ่มให้สามารถใช้กับเสต็มแบบคอหนีบทั่วไปได้ (เสต็มธรรมดาไม่ Oversize) หน้าตาประมาณนี้ครับ

รูปภาพ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&t=654770

ตามร้านจักรยานบางร้านจะมีให้เลือก 2 - 3 แบบคือ

- Adapter สำหรับท่อคอขนาด 22.2 มม.

- Adapter สำหรับท่อคอขนาด 22.2 มม. พร้อมตัวแปลงให้ใช้กับ 25.4 มม. ได้ด้วย (บางรุ่นมีตัวแปลงสำหรับเสต็มแถมมาด้วยครับ)

- Adapter สำหรับท่อคอขนาด 25.4 มม.

ราคา Adapter ประมาณ 200 - 250 บาท ถ้าโชคดีเจอร้านที่มีสินค้าสต๊อคเก่าอาจจะได้ราคาตำ่กว่า 200 ครับ

เสต็มแบบคอหนีบมีตัวเลือกในท้องตลาดมากกว่าแบบคอจุ่มที่ขนาดจำกัดไม่กี่ขนาด ทำให้เมื่อใส่ Adapter เข้าไปแล้วเรามีทางเลือกมากขึ้นครับ

ถ้าใส่เสต็มแล้วไม่สูงพอยังมีทางเลือกใช้แฮนด์ยกต่ออีก 1 ก๊อกนะครับ :mrgreen:
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

โพสต์ โดย somyorcht »

ยาวๆต้องร้านนี้ ขอรับ :mrgreen: :mrgreen:

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=801234
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
พลาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดแต่ขาจะพาไป
Bike: la,bf,af,amf6

โพสต์ โดย พลาย »

:D :D :D ผมทำแบบนี้ครับยาวซะใจ ทำเองได้ไม่ยากครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=624015
fon09
ขาประจำ
ขาประจำ

ไม่ต้องก้ม ไม่ต้องเอื้อมแล้วค่ะ
นั่งปั่นสบาย ชมวิวไปเรื่อยๆ ไม่รีบ :mrgreen:

หลังจากที่ซื้อคอมาผิดขนาด (จริงๆต้องใช้ 25.4 แต่ที่ซื้อมาเป็น 22.2)
จำใจขายทิ้งไป แล้วหาคอขนาด 25.4 ใหม่
แต่ความที่อยากได้แบบปรับองศาให้สูงได้ เพื่อจะได้ไม่ต้องก้ม
และไม่อยากต้องเสียเงินซื้อเสต็ม หากใช้วิธีใส่อะแดปเตอร์แปลงเป็นคอหนีบ

ไอ้คอจุ่มแบบที่ว่านี่ ก็ดันหา 25.4 ไม่ได้เลย
เลยยอมแพ้ ซื้อ 22.2 แบบเดิมมาอีกครั้ง แล้วไปเจรจากับโรงกลึง
ข้อร้องให้เขาทำปลอกสวม อัดเข้าไปแน่นๆ ให้ได้ขนาด 25.4

ราคาหลักร้อย แล้วแต่ความคุ้นเคยกันกับช่าง
(แต่ฝนไม่คุ้นเคย เลยโดนไป 280.- :lol: )
ได้ผลออกมาแบบนี้ค่ะ :mrgreen:
ไฟล์แนบ
โรงกลึงปาดแต่งมาให้เรียบร้อย แต่เผื่อให้อ้วนไปหน่อย เลยจุ่มไม่ลง ก็ใช้ตะไบถูๆ แป๊ปเดียวก็ใช้งานได้ค่ะ
โรงกลึงปาดแต่งมาให้เรียบร้อย แต่เผื่อให้อ้วนไปหน่อย เลยจุ่มไม่ลง ก็ใช้ตะไบถูๆ แป๊ปเดียวก็ใช้งานได้ค่ะ
4.JPG (94.23 KiB) เข้าดูแล้ว 7357 ครั้ง
ความหนาของปลอก 3.2 มม. โรงกลึงอัดสวมมาให้เลย แน่นหนา แข็งแรง สั่งว่าเอาปลอกสูงขึ้นมาปิดขีด MAX พอดี ช่างทำให้แค่ใต้ขีด ก็โอเค(ขี้เกียจเสียเวลาแก้)
ความหนาของปลอก 3.2 มม. โรงกลึงอัดสวมมาให้เลย แน่นหนา แข็งแรง สั่งว่าเอาปลอกสูงขึ้นมาปิดขีด MAX พอดี ช่างทำให้แค่ใต้ขีด ก็โอเค(ขี้เกียจเสียเวลาแก้)
3.JPG (88.96 KiB) เข้าดูแล้ว 7357 ครั้ง
ลูกสามเหลี่ยม (เรียกว่าอะไรไม่รู้) จะใช้อันเดิม 22.2 หรือจะสลับเอา ของ 25.4 มาใส่ ก็ล็อคได้แน่นเหมือนกันค่ะ
ลูกสามเหลี่ยม (เรียกว่าอะไรไม่รู้) จะใช้อันเดิม 22.2 หรือจะสลับเอา ของ 25.4 มาใส่ ก็ล็อคได้แน่นเหมือนกันค่ะ
2.JPG (84.58 KiB) เข้าดูแล้ว 7357 ครั้ง
เทียบกัน ของเดิมสีดำ ขนาด 25.4 ของใหม่ ขนาด 22.2 ที่โรงกลึงสวมปลอกเป็นขนาด 25.4 แล้ว
เทียบกัน ของเดิมสีดำ ขนาด 25.4 ของใหม่ ขนาด 22.2 ที่โรงกลึงสวมปลอกเป็นขนาด 25.4 แล้ว
1.JPG (90.7 KiB) เข้าดูแล้ว 7357 ครั้ง
คอจุ่มปรับองศา ขนาด 22.2 ที่ซื้อมา
คอจุ่มปรับองศา ขนาด 22.2 ที่ซื้อมา
ihbQxG.jpg (72.22 KiB) เข้าดูแล้ว 7357 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย fon09 เมื่อ 04 ต.ค. 2013, 13:44, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
fon09
ขาประจำ
ขาประจำ

ใส่แล้วเป็นแบบนี้ค่ะ

แฮปปี้เลย :mrgreen:
ไฟล์แนบ
หลังเปลี่ยนคอเป็นกระเหรี่ยงคอยาว จุ่มลงไปในระยะปลอดภัยไม่เกินขีด MAX ก็ทำให้ยืดเบาะได้สูงขึ้น พอดีช่วงขา ไม่ต้องก้มและได้ของแถมคือไม่ต้องเอื้อมด้วย ปั่นชิวๆ ไม่เน้นความเร็วค่ะ^^
หลังเปลี่ยนคอเป็นกระเหรี่ยงคอยาว จุ่มลงไปในระยะปลอดภัยไม่เกินขีด MAX ก็ทำให้ยืดเบาะได้สูงขึ้น พอดีช่วงขา ไม่ต้องก้มและได้ของแถมคือไม่ต้องเอื้อมด้วย ปั่นชิวๆ ไม่เน้นความเร็วค่ะ^^
7.JPG (85.28 KiB) เข้าดูแล้ว 7356 ครั้ง
ก่อนเปลี่ยนคอ ด้วยความที่ไม่ชอบก้ม เลยต้องปรับเบาะให้ต่ำ ทำให้ไม่ได้ระยะยืดขา คอก็ดึงให้สูงเกินขีด MAX จนเหลือจุ่มแค่ปลายๆ อันตรายมาก
ก่อนเปลี่ยนคอ ด้วยความที่ไม่ชอบก้ม เลยต้องปรับเบาะให้ต่ำ ทำให้ไม่ได้ระยะยืดขา คอก็ดึงให้สูงเกินขีด MAX จนเหลือจุ่มแค่ปลายๆ อันตรายมาก
1186261_10151817600762622_1247047230_n.jpg (58.89 KiB) เข้าดูแล้ว 7356 ครั้ง
ประกอบร่าง^^
ประกอบร่าง^^
6.JPG (81.65 KiB) เข้าดูแล้ว 7356 ครั้ง
จุ่มลงไปให้พอดีขอบปลอกที่สวมมา ก็ดูเนียนดี และด้วยความที่โรงกลึงสวมอัดมาให้เลย ไม่มีช่องว่าระหว่าวคอกับปลอก จึงไม่มีอาการหลวมหรือขยับ ทำให้คอแน่นหนา แข็งแรงดี ไม่ต่างจากคอเดิม^^
จุ่มลงไปให้พอดีขอบปลอกที่สวมมา ก็ดูเนียนดี และด้วยความที่โรงกลึงสวมอัดมาให้เลย ไม่มีช่องว่าระหว่าวคอกับปลอก จึงไม่มีอาการหลวมหรือขยับ ทำให้คอแน่นหนา แข็งแรงดี ไม่ต่างจากคอเดิม^^
5.JPG (73.18 KiB) เข้าดูแล้ว 7356 ครั้ง
YUIKMS
สมาชิก
สมาชิก

สวยงามเลยทีเดียวลงตัวครับ ตบมือดังๆ กับกู๊ดไอเดีย :lol:
seed2524
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้ทีมสังกัด
Bike: Mongoose Sycamore touring bike

โพสต์ โดย seed2524 »

เจอปัญหานี้เหมือนกันครับ ท่าทางคงได้ใช้บริการ ช่างกลึงแถวบ้านเสียแล้ว อิอิ ขอบคุณความรู้จากท่านทั้งหลายด้วยนะครับ
ปั่นด้วยหัวใจ ท่องเที่ยวไทยไปด้วยกัน

Facebook Fanpage : @Touringbikeaccessories, @Up2You
Line ID: Km.thailand
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

มาดูข้อมูลด้วยคน :D
samajin
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813520486
team: Strida
Bike: Strida

โพสต์ โดย samajin »

fon09 เขียน:ไม่ต้องก้ม ไม่ต้องเอื้อมแล้วค่ะ
นั่งปั่นสบาย ชมวิวไปเรื่อยๆ ไม่รีบ :mrgreen:

หลังจากที่ซื้อคอมาผิดขนาด (จริงๆต้องใช้ 25.4 แต่ที่ซื้อมาเป็น 22.2)
จำใจขายทิ้งไป แล้วหาคอขนาด 25.4 ใหม่
แต่ความที่อยากได้แบบปรับองศาให้สูงได้ เพื่อจะได้ไม่ต้องก้ม
และไม่อยากต้องเสียเงินซื้อเสต็ม หากใช้วิธีใส่อะแดปเตอร์แปลงเป็นคอหนีบ

ไอ้คอจุ่มแบบที่ว่านี่ ก็ดันหา 25.4 ไม่ได้เลย
เลยยอมแพ้ ซื้อ 22.2 แบบเดิมมาอีกครั้ง แล้วไปเจรจากับโรงกลึง
ข้อร้องให้เขาทำปลอกสวม อัดเข้าไปแน่นๆ ให้ได้ขนาด 25.4

ราคาหลักร้อย แล้วแต่ความคุ้นเคยกันกับช่าง
(แต่ฝนไม่คุ้นเคย เลยโดนไป 280.- :lol: )
ได้ผลออกมาแบบนี้ค่ะ :mrgreen:

ขออภัยที่ไม่ได้ตอบกลับครับ เยี่ยมมากครับ แต่ตัวที่ขันน๊อต ต้องถอดหรือไม่ครับ ซึ่งจริงๆ ไม่ควรเอาออก เพราะเป็นตัวดันให้ยืดติดกัน เมื่อขันด้วยประแจหกเหลี่ยม ส่วนผมกะจะหาท่อ มาผ่าครอบสเตมปรับได้ เมื่อขันน๊อตจะได้ดันให้เสตมติดกับคอนะครับ ไว้ทำแล้วจะลงแจ้งครับ ขอบคุณครับ
fon09
ขาประจำ
ขาประจำ

ไม่ได้เอาออกค่ะ ต้องใส่กลับเข้าไปอย่างเดิม เพื่อเป็นตัวดันให้คอแน่นอยู่ในซางตะเกียบอย่างที่พี่ว่าถูกแล้วค่ะ
แต่ฝนพึ่งโรงกลึง ให้ทำท่ออลูสวมเข้ากับคอใหม่ 22.2 ให้ขนาดเท่าคอเดิม 25.4 แทนที่จะใช้ท่อแบบที่พี่จะทำ
เพื่อความแข็งแรงคงทนถาวรค่ะ :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”