ชาวทัวร์ริ่งนิยมใช้เต้นท์แบบใหนกันครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: JACK
team: Shinozawa Team
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

ชาวทัวร์ริ่งนิยมใช้เต้นท์แบบใหนกันครับ

โพสต์ โดย e21smn »

เดิมผมเคยใช้พวกเต้นท์นอนสองคนมีฟรายชีทแต่ใส่รถยนต์ไปเลยไม่ได้กังวลเรื่องขนาดและน้ำหนัก พอมาทัวร์ริ่งจักรยานก็นอนโรงแรมบ้าง เกสต์เฮ้าส์บ้าง คราวนี้คงถึงคราวต้องทัวร์รุ่งริ่งจริงๆแล้วคือพกเต้นท์ขนาดหนึ่งคนไปเองและไปกางนอนเอา เลยหาข้อมูลเพื่อจะจัดหามาประจำการสักหนึ่งหลังคุณสมบัติคือ พับแล้วเล็ก เบา กันน้ำฝนและน้ำค้างเพราะเคยใช้แบบไม่มีฟรายชีทแล้วมันเปียกตอนนอน (น้ำค้างลง)
หาไปหามาที่ดีๆก็แพงมากเกือบหมื่นเลยไปเจอ Karana Toruing XC และอีกค่ายหนึ่งคล้ายๆกันรุ่นเขาใหญ่ ราคาประมาณ 2500 บาทสำหรับ Karana ส่วนอีกอันเขาใหญ่ประมาณ 1800
เลยอยากทราบว่าชาวทัวร์ริ่งผู้หลงใหลการปั่นไปกางเต้นท์นอนใช้เต้นท์แบบใหนกันบ้างครับ และหากใช้สองรุ่นที่เอ่ยมารบกวนรีวิวพอเป็นแนวทางหน่อยครับ ปลายอาทิตย์นี้จะไปจัดหามาครอบครองสักหลัง
ไฟล์แนบ
image.jpg (33.43 KiB) เข้าดูแล้ว 5436 ครั้ง
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

Re: ชาวทัวร์ริ่งนิยมใช้เต้นท์แบบใหนกันครับ

โพสต์ โดย จั๊ว »

Karana Toruing XC น่าใช้จัง ชอบตรงที่กางบนพื้นปูนได้ไม่ต้องใช้สมอบก แต่ติดตรงที่น้ำหนัก2.13กก. ปล.กำลังมองหาอยู่เหมือนกัน
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

Re: ชาวทัวร์ริ่งนิยมใช้เต้นท์แบบใหนกันครับ

โพสต์ โดย ต้อง »

ผมซื้อที่ คาร์ฟูร ราคา 245 บาท ออกงานหลายงานแล้ว และตอนนี้ก็ยังไม่พังคร๊าบ..... :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ไฟล์แนบ
2011-12-23 17.27.29_resize.jpg
2011-12-23 17.27.29_resize.jpg (114 KiB) เข้าดูแล้ว 5376 ครั้ง
nalawate
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ARAYA Muddy Fox

โพสต์ โดย nalawate »

แบบของคุณ ต้องไม่มีฟลายชีท นี่ครับ แพงตรงฟลายชีทนี้ละ

มองหาซื้ออยุ่้เหมือนกัน ตอนนี้มี แต่แบบไม่มีฟลายชีท

ถ้ารุ่นล่างไม่ต้องใช้สมอ ผมก็มอง 2 ยี่ห้อนั้นนะครับ

แต่มีงบหน่อย ของ ค่าย RIT ของคุณธานินทร์ ก็น่าสนใจครับ 4500ราวๆนี้
ริมคลอง อัมพวา น่าอยู่ที่สุดแล้ว
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

แบบของคุณต้องผมก็เคยใช้ครับเป็นรุ่น NOVA มีฟรายชีทแต่ปัญหาคือพับใส่ถุงแล้วยาวประมาณ 40 ซม เพราะก้านไฟเบอร์เมื่อหักแล้วยาวเท่านั้นและมีน้ำหนักพอสมควร
คงต้องยอมรับ Karana ละครับหนักประมาณ 2.2 กก พอรับไหว แต่คงต้องไปดูของจริงก่อน
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
เอส-เมอร์ริด้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-818-9071
team: Bike Joy/ทีมล้างตา/ทีมอกาลิโก
Bike: MERIDA Karahari 510, rocky moutain,แหม่ม Brompton
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า »

เตรียมไปลุยไหนครับพี่แจ๊ค ที่ใช้อยู่สีเหลืองๆ พี่ซาฯ และหลายๆ คนใช้กัน เบา กันน้ำฝนได้ 100% ราคาแพงอยู่ครับ ผมก็อยากได้รุ่นนี้แหล่ะ
คติประจำใจ : ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ

เอส-เมอร์ริด้า เขียน:เตรียมไปลุยไหนครับพี่แจ๊ค ที่ใช้อยู่สีเหลืองๆ พี่ซาฯ และหลายๆ คนใช้กัน เบา กันน้ำฝนได้ 100% ราคาแพงอยู่ครับ ผมก็อยากได้รุ่นนี้แหล่ะ

จะเอาไปเจ็ดคตและเอาไปลาวกับคุณเอสตอนปลายปีนั่นแหละครับ ภูคูนใช่มั้ยโหดมากป่าว?????
saranyo
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: klein
ตำแหน่ง: นครราชสีมา

โพสต์ โดย saranyo »

เจ็ดคด เพิ่งปั่นไปนอนมาครับ ไปกันสามคน สามเต๊น คนละแบบ ทั้งคืนจะมีแมลงอะไรก็ไม่รู้ครับ ตัวมันเล็ก บินทะลุตาข่ายเข้ามากัดดูดเลือด เจ็บๆคันๆ นอนไม่หลับกันเลยทีเดียว เตรียมรับมือมันด้วยนะครับ
ปล.ผมกางเต๊นท์ นอนริมอ่างเลยครับ
ไฟล์แนบ
หลังสีส้มของเพื่อนผม เบาหน่อย เหมือน touring xc เลย
หลังสีส้มของเพื่อนผม เบาหน่อย เหมือน touring xc เลย
P8183968.JPG (105.7 KiB) เข้าดูแล้ว 5214 ครั้ง
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

อยากออกทัวร์เป็นกลุ่มบ้างจังครับ
ขอถามพี่ๆ ว่า ในตอนเช้าถ้าเต๊นท์ชื้น รึเปียก พี่ทำยังไงกับมันก่อนม้วนลงถุงบ้างอะครับ ?

เคยแค่เอาเต๊นท์ไปกาง แล้วก็ปั่นจักรยานรอบเกาะแค่นั้นเอง :D
รูปภาพ
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

เต้นท์เล็ก เบา นอนไม่ค่อยสบาย ยิ่งต้องแต่งตัวในเต้นท์ยิ่งไม่ถนัด
เต้นทใหญ่ ก็หนักขึ้นมาอีกหน่อย แต่เด่นตรงนอนสบาย กลิ้ง พลิกตัวได้ เก็บข้าวของได้ แต่งตัวได้ ใช้เป็นห้องน้ำส่วนตัวก็ยังได้ (ถ้าจะทำ)

ของดี สเปคสูง ราคาก็จะยิ่งแพง
ของถูก หรือรุ่นต่ำกว่า อาจด้อยแค่เรื่องน้ำหนัก หรือสเปคของผ้าที่กันน้ำได้น้อยกว่า แต่ราคาถูกกันกว่าถึงครึ่ง ถ้าไม่มีฝน ก็ไม่มีความหมายอะไร

กำลังจะบอกว่าทุกสิ่งอย่างมีทั้งเด่นและด้อยในตัวมันเอง อยู่ที่ว่าเรารับได้มากน้อยเพียงใด

หากเป็นมือใหม่ ก็ซื้อแบบราคากลางๆ อย่าเพิ่งไปเล่นรุ่นสูงมาก บางทีซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้ มันก็จะไม่คุ้มเอา
ถ้าเป็นมือเก่า ก็จัดตามใจได้เลย คุณรู้ความต้องการของตัวเองดีกว่าใคร
fear is a mind killer
Imo
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Imo »

ต้อง เขียน:ผมซื้อที่ คาร์ฟูร ราคา 245 บาท ออกงานหลายงานแล้ว และตอนนี้ก็ยังไม่พังคร๊าบ..... :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ผมเพิ่งได่มาโดยบังเอิญ ที่ตลาดปัฐวิกร น่าจะใช่ตัวเดียวกัน น้ำหนัก 1.25 กก ราคาป้าที่ขายให้ 200 บาท มันพิมพ์ว่า Free camp ไว้ด้านข้างใช่เปล่า ใช้แล้วเป็นไงกันน้ำค้างได้เปล่า ฝนด้วย จะได้เตรียมไฟล์ชีทถูก อีกอย่างมันไม่ได้ ซิลตะเข็บ กันน้ำซึม ด้วย
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

ติดผ้าชามัวร์ ซับน้ำแบบผ้าเช็ดรถซักผืนครับ สารพัดประโยชน์
ใช้ซับน้ำค้างบนฟลายชีส ได้ดีนักแล :mrgreen:
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
เอส-เมอร์ริด้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-818-9071
team: Bike Joy/ทีมล้างตา/ทีมอกาลิโก
Bike: MERIDA Karahari 510, rocky moutain,แหม่ม Brompton
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เอส-เมอร์ริด้า »

e21smn เขียน:
เอส-เมอร์ริด้า เขียน:เตรียมไปลุยไหนครับพี่แจ๊ค ที่ใช้อยู่สีเหลืองๆ พี่ซาฯ และหลายๆ คนใช้กัน เบา กันน้ำฝนได้ 100% ราคาแพงอยู่ครับ ผมก็อยากได้รุ่นนี้แหล่ะ

จะเอาไปเจ็ดคตและเอาไปลาวกับคุณเอสตอนปลายปีนั่นแหละครับ ภูคูนใช่มั้ยโหดมากป่าว?????
สวัสดีครับพี่แจ๊ค

ภูคูนไม่โหดมาก แต่ผมกำหนดโหดเองครับ ล้างตาภูคูนรวดเดียวจากหลวงพระบาง***แต่เส้นทางก่อนเข้าหลวงพระบางโหดกว่านะครับพี่ แต่ก็ไม่ยากเกินใจของเราใช่มั๊ยครับ
คติประจำใจ : ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

Grand Zebra อีกยี่ห้อ
ผมจำชื่อรุ่นไม่ได้ สมาชิกใช้กันเยอะ ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
kamasang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868888522
team: มหาสิน ทีม
Bike: trek ex9.8

โพสต์ โดย kamasang »

หาฃ้อมูลแล้ว..สำหรับผมได้ความว่า
1.karana..กางโดยไม่ต้องสมอบกได้ใว้กางในร่ม..
มีด้านในกางแล้วเหมือนมุ้ง..น่าร้อนหรือในร่มน่าจะดี
มีปลายชีท..หุ้มด้านนอกกันฝนและน้ำค้าง..นน.2.12กก.
พับแล้ว..45cm x 14cm..เลยสั่งอันนี้เมื่อวาน..ราคา1950.บาท
ร้านออนไลท์..xp touring
2.kitcamp..ชื่อประมาณนี้ครับ..คล้ายkarana..แต่ไม่แน่ใช้ว่ากางโดยไม่สมอบกได้ป่าว
นน.1.70.กก.ราคา..ประมาณ1600 บาท
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”