ขอความเห็นหน่อยครับผม Surly - Thorn - Rit

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

Re: ขอความเห็นหน่อยครับผม Surly - Thorn - Rit

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

ผมใช้แแค่ RIT ไม่เคยใช้รถยี่ห้ออื่นสำหรับรถทัวร์ริ่ง ขอแสดงความเห็นความรู้สึกส่วนตัวบ้าง ผิดใจใคร คงไม่ว่ากัน ไม่ได้เชลียร์ใครทั้งสิ้น
ใช้ RITตามที่หลายท่านบอกเหตุผลมาแล้ว ผมขอเพิ่มที่เจอกับตัวเอง
1. ความสูงผม พอๆ กับเจ้าของ ฤ ดังนั้น size รถ และ setting ต่างๆ ปล่อยให้มืออาชีพเขาจัด น่าจะพอดี
2. คนขาย ฤ เคยขาย Somaมาก่อน ขี่ทัวร์ริ่งมาเกือบยี่สิบปี อาชีพไกด์ทัวร์ริ่งด้วย แต่ อยากทำรถ องศา คุณภาพ ในนามคนไทยที่ไม่ยอมให้ อายชาวต่างประเทศ แก้ไขสิ่งที่ไม่ชอบ ออกแบบให้โรงานทำตามแบบ ฤ เป็นเรื่องที่น่าสนับสนุน
3. มี คอร์ส สอนให้ผมซึ่งไม่เคยขี่ทัวร์ริ่งมาก่อน เดินทางขึ้นเขา ๘ วัน โดยให้ยืมรถ ฟรี ฟรีนะครับ ว่าชอบมันหรือไม่ ก่อนตัดสินใจซื้อ
4. สอนการขี่ตั้งแต่วันแรก เช้า ยันค่ำ จนจบทริป มีรถ เซอร์วิส ตามประกบ
5. มีคอร์ส ปิด สำหรับสมาชิก ไปต่างประเทศ ปีละครั้ง และเป็นหัวลากคอร์สเปิด ปีละ หลายครั้ง มีคอร์สสอนสมาชิกการถ่ายรูป
6. ยินดีรับประกันสินค้า โทรปรึกษาเรื่องรถและอุปกรณ์ได้ทุกเรื่อง ของบางชิ้น ที่ร้านมีขาย แต่ไม่ขายให้ และบอกมาว่า ไม่เหมาะสม ไม่คุ้มหรือรอให้เก่งกว่านี้ก่อนค่อยซื้อ
7. เทียบของยี่ห้อ ชนิดเดียวกัน ราคาไม่ได้แพงกว่าที่อื่น อาจจะมีบ้างเล็กน้อย รับได้
8. มีของแถม เช่น ขวด Klean Kanteen 2 ขวดพร้อมจุก ดุมล้อหลัง Phillwood ไม่มี เอา ดุม XT ให้ยืมใช้ก่อนกว่าของจะมา
9. รุ่นที่ใช้ ชื่อไทย เขาใหญ่ (Kao Yai)และติดธงชาติไทยที่คาน ทำมาจากโรงงาน ผมภูมิใจที่เอาไปขี่ต่างประเทศ
10.ตนขายยอมประกอบรถให้ถึงดึก เพื่อให้เสร็จ ยอมให้นำรถกลับบ้านโดยยังไม่ต้องจ่ายตัง แปลกดี
แค่นี้สำหรับผม มากเกินพอ
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงสุวัฒน์ เมื่อ 19 ก.พ. 2014, 03:14, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
EOP
ขาประจำ
ขาประจำ
team: GURU Touring Association
Bike: BROMPTON - Made in England
ตำแหน่ง: ลาดพร้าว วังหิน

Re: ขอความเห็นหน่อยครับผม Surly - Thorn - Rit

โพสต์ โดย EOP »

ลุงสุวัฒน์ เขียน:ผมใช้แแค่ RIT ไม่เคยใช้รถยี่ห้ออื่นสำหรับรถทัวร์ริ่ง ขอแสดงความเห็นความรู้สึกส่วนตัวบ้าง ผิดใจใคร คงไม่ว่ากัน ไม่ได้เชลียร์ใครทั้งสิ้น
ใช้ RITตามที่หลายท่านบอกเหตุผลมาแล้ว ผมขอเพิ่มที่เจอกับตัวเอง
1. ความสูงผม พอๆ กับเจ้าของ ฤ ดังนั้น size รถ และ setting ต่างๆ ปล่อยให้มืออาชีพเขาจัด น่าจะพอดี
2. คนขาย ฤ เคยขาย Somaมาก่อน ขี่ทัวร์ริ่งมาเกือบยี่สิบปี อาชีพไกด์ทัวร์ริ่งด้วย แต่ อยากทำรถ องศา คุณภาพ ในนามคนไทยที่ไม่ยอมให้ อายชาวต่างประเทศ แก้ไขสิ่งที่ไม่ชอบ ออกแบบให้โรงานทำตามแบบ ฤ เป็นเรื่องที่น่าสนับสนุน
3. มี คอร์ส สอนให้ผมซึ่งไม่เคยขี่ทัวร์ริ่งมาก่อน เดินทางขึ้นเขา ๘ วัน โดยให้ยืมรถ ฟรี ฟรีนะครับ ว่าชอบมันหรือไม่ ก่อนตัดสินใจซื้อ
4. สอนการขี่ตั้งแต่วันแรก เช้า ยันค่ำ จนจบทริป มีรถ เซอร์วิส ตามประกบ
5. มีคอร์ส ปิด สำหรับสมาชิก ไปต่างประเทศ ปีละครั้ง และเป็นหัวลากคอร์สเปิด ปีละ หลายครั้ง มีคอร์สสอนสมาชิกการถ่ายรูป
6. ยินดีรับประกันสินค้า โทรปรึกษาเรื่องรถและอุปกรณ์ได้ทุกเรื่อง ของบางชิ้น ที่ร้านมีขาย แต่ไม่ขายให้ และบอกมาว่า ไม่เหมาะสม ไม่คุ้มหรือรอให้เก่งกว่านี้ก่อนค่อยซื้อ
7. เทียบของยี่ห้อ ชนิดเดียวกัน ราคาไม่ได้แพงกว่าที่อื่น อาจจะมีบ้างเล็กน้อย รับได้
8. มีของแถม เช่น ขวด Keen 2 ขวดพร้อมจุก ดุมล้อหลัง Phillwood ไม่มี เอา ดุม XT ให้ยืมใช้ก่อนกว่าของจะมา
9. รุ่นที่ใช้ ชื่อไทย เขาใหญ่ (Kao Yai)และติดธงชาติไทยที่คาน ทำมาจากโรงงาน ผมภูมิใจที่เอาไปขี่ต่างประเทศ
10.ตนขายยอมประกอบรถให้ถึงดึก เพื่อให้เสร็จ ยอมให้นำรถกลับบ้านโดยยังไม่ต้องจ่ายตัง แปลกดี
แค่นี้สำหรับผม มากเกินพอ
นี่ความคือความต่างที่ยี่ห้ออื่นไม่มี นั่นคือ เจ้าของแบรนด์ลงมาประกอบรถให้เองครับ :mrgreen:
ปั่นจริงใช้งานจริง..อะไหล่เดิมๆไม่เน้นของแต่ง
ja_nant
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Steel bike

โพสต์ โดย ja_nant »

ทุกความเห็นมีประโยชน์มากเลยครับ ส่วนตัวผมเอง คงพูดได้เพียงแค่มีความสุขในทุกๆครั้งที่ได้ขี่ทัวร์ริ่ง ใช้ LHT ครับ ผมรักมันมากกว่าเสือหมอบเสียอีก
พยอมดง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เพียงลำพัง
Bike: Wheeler 4900zx trail,Surly long haul trucker
ตำแหน่ง: เทศบาลเมืองหนองบัวลำภู

โพสต์ โดย พยอมดง »

Like
ใต้ฟ้าเดียวกัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817070618
team: Tak's spin clup
Bike: SCOTT scale 70

โพสต์ โดย ใต้ฟ้าเดียวกัน »

Kami@GT เขียน:มันเป็นคำถามที่กว้างมากและเพียงแต่มีคนน้อยคนที่ครอบครองรถ ทั้ง 3 ยี่ห้อครบทุกรุ่น ทั้ง Surly และ Thorn ต่างมีรถทัวริ่งล้อ 26 หลายรุ่น เพื่อจุดประสงค์ที่ต่างกัน รวมถึงต้องใช้งานมาระดับหนึ่งถึงจะรู้ข้อดีและข้อเสีย และต้องเทียบกันรุ่นต่อรุ่น ซึ่งหากไม่เคยใช้งานมาครบการตอบก็จะกลายเป็นมั่วข้อมูลมานั่งเทียนตอบ ผมว่าก่อนที่จะถามคำถามนี้ ลองถามตัวเองก่อนว่าต้องการอะไร ความเลอเลิศของวัสดุ รูปทรงการออกแบบหรือการตอบสนองการใช้งาน ไม่มีจักรยานคันไหนดีที่สุดในโลกต่อให้เป็นจักยานที่ดีที่สุดก็ต้องมีข้อเสียสักอย่าง และไม่มีจักรยานที่แย่ที่สุดอย่างน้อยมันต้องมีข้อดีซักอย่าง และไม่มีจักรยานคันไหนเหมาะกับทุกเส้นทาง แล้วจักรยานที่ดีที่สุดเป็นแบบไหนล่ะ สำหรับผมจักรยานที่ดีที่สุดคือจักรยานที่เหมาะสมกับเรา ความเหมาะสมก็มีหลายองค์ประกอบ อาทิ ขนาดของจักรยานรวมถึงมิติและองศาด้วย ลักษณะนิสัยการปั่นของเรา เส้นทางที่เราชอบปั่นโหดแค่ไหน บรรทุกหนักแค่ไหน การเซ็ตรถที่เหมาะสม สุดท้ายสำคัญที่สุดแถมไม่มีเหตุผลด้วยนั่นคือความชอบ จักรยานไม่ว่าจะเลอเลิศแค่ไหนถ้าไม่ชอบซะอย่างมันก็ไม่มีความหมาย
แต่หากจะให้ตอบก็คงตอบได้แบบกางสเปคเทียบเสปคก็ดูตารางของพี่ nithit1เลย แต่ทัวริ่งแค่เสปคมันก็ไม่ใช้ทั้งหมด ถ้าเรื่องเงินไม่เป็นปัญหาอยู่แล้วตัดไปเพราะบางคันถ้าจัดกันเต็ม ๆ เกินแสน บางคนไซส์เป็นเรื่องสำคัญไซส์ต้องพอดีตัว แต่สำหรับผมไม่สำคัญไซส์ใหญ่ไปนิดเล็กไปหน่อยก็พอปรับได้ พี่ซาเล้งแกก็ใช้ทัวริ่งที่ใหญ่กว่าตัวเองเพราะเรื่องอารมภ์ล้วน ๆ เกรดของวัสดุ Rit นั้นใช้วัสดุที่ดีที่สุดในกลุ่มคือ Tange Prestige รองลงมาคือ Thorn ซึ่งให้ Reynolds ทำท่อให้เกรดราว ๆ 520 แต่มีการรีดท่อหลายระดับตัวเลข 969 บนท่อของ Thorn นั้นบอกถึงความหนาของท่อนั่นเองคือ 0.9 - 0.6 - 0.9 ส่วน Surly นั้นใช้ 4130 นับเป็นโลหะเกรดพื้นฐานที่ใช้ทำจักรยานระดับทั่วไปนั่นเอง แต่เกรดของวัสดุก็ไม่ได้บ่งบอกว่าจักรยานยี่ห้อนั้นขี่ดีกว่ายี่ห้อนี้ ไม่อย่างนั้นทำไม Surly จึงมีคนใช้มากที่สุด ผมมีคนรู้จักที่ชอบความเป็นเลิศของวัสดุแต่สุดท้ายกลับประทับใจในฟิลลิ่งของ Surly LHT แล้วเลิกมองจักรยานที่ตัววัสดุอีกต่อไป รูปทรง ถ้าชอบท่อตรงทรงอนุรักษ์ก็ Surly ถ้าชอบขี่สบายท่อสโลบก็ Thorn กับ Rit การใช้งานทั้ง 3 คันใช้ปั่นรอบโลกได้อย่างสบาย ๆ แต่ Surly และ Rit นั้นมีออฟชั่นดิสก์มาให้เลือกใช้ด้วย จะว่าสำคัญก็สำคัญจะว่าไม่สำคัญก็ยังได้เพราะมีข้อดีข้อเสียคนละอย่างเอาคร่าว ๆ วีเบรคล้อคดก็ไปไม่ได้ขณะเดียวกันไบดิสก์คดก็จบเหมือนกัน ล้อคดอาจจะยังพอหาร้านดัดได้แต่ดิสคดก็ลำบากหาร้าน Rit นั้นมีทั้งวีทั้งดิสก์เลยติดทั้งคู่เลยก็ยังได้ 5 5 5 สำหรับผมตั้งแต่ปั่นมายังไม่มีทางไหนที่เบรควีเบรคเอาไม่อยู่เพราะผมไม่ค่อยเบรค 5 5 5 แต่ลงเขาลูกรังบางลูกก็อยากได้ดิสก์เหมือนกันเพราะปวดมือ กลัวล้อร้อน สุดท้ายก็อยู่ที่ความชอบอยู่ดี ส่วนแบบไหน ยี่ห้อไหน ดีที่สุดไม่มีใครฟันธงได้
ไม่มีใครกลัวที่จะฟันธงหลอกครับเพราะชาวทัวริ่งส่วนใหญ่ก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับบริษัทจักรยานอยู่แล้ว แต่หากบริษัทมาตอบเอง ก็ย่อมที่จะหลีกเลี่ยงที่จะพาดพิงยี่ห้ออื่นพูดเอาแค่คร่าว ๆ พอให้เห็นภาพ ถ้าตอบคำถามพวกนี้ได้คุณก็คงได้คำตอบ
.
เพราะท้ายที่สุดทัวริ่งนั้นวัดกันที่ใจครับไม่ใช่จักรยาน
ชอบความเห็นเป็นกลางของคุณ "Kami@GT"

เพราะท้ายที่สุดทัวริ่งนั้นวัดกันที่ใจครับไม่ใช่จักรยาน
ขันติ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ขันติ »

:P :P คิดดี ทำดี ก็ยอมได้ในสิ่งดีๆๆตรับ :P :P
tidnajohnny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4998395
team: อิสระ
Bike: kuma5300...... speeder t2.......louis garneau.....lklm......wildwest mudrock

โพสต์ โดย tidnajohnny »

ผมไปกับเจ้า cat ตัวนี้ไกลไกล้ ไกล ครับ รุ่นที่บอกไม่มีตั้งซื้อ อิอิอิ

รูปภาพ

รูปภาพ
ตี๋ ศรีสะเกษ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สายหื่น
Bike: ปั่นเล่น

โพสต์ โดย ตี๋ ศรีสะเกษ »

เอาที่เราชอบครับ
ไฟล์แนบ
nwzotp5cwNZIXAwa1JK-o.jpg (82.74 KiB) เข้าดูแล้ว 2028 ครั้ง
manop1661
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กำแพงเพชร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย manop1661 »

เข้ามาเก็บข้อมูล
คนดีสำคัญกว่าทุกสิ่ง
mitron
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895534422

โพสต์ โดย mitron »

Puk
กบกะลุง Bike Holiday
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812515665
team: strida club (thailand)
Bike: strida Mk2 , miyata Super Ridge Runner

โพสต์ โดย กบกะลุง Bike Holiday »

สำหรับผมจัด ฤ เป็นของขวัญปีใหม่ให้ตัวเองเรียบร้อยแล้วเหตุผลไม่มีเป็นความชอบส่วนตัวล้วนๆครับ
ไฟล์แนบ
20160109_101055-resized-800.jpg (263.23 KiB) เข้าดูแล้ว 1706 ครั้ง
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

ใช้มา 2 ยี่ห้อ
- Surly LHT บรรทุกดี ไม่ย้วย (หลายคนว่านั่นคือแข็ง) แต่ผมชอบนะ ฟิลลิ่งแบบทื่อๆ ที่ LHT มีอยู่ในตัว
หลายคนบอก 4130 มันกาก ผมเถียงติดข้างฝา เพราะว่าบางจังหวะเวลาของเฟรม 4130 คือสิ่งที่ผมรู้สึกชอบ
ทุกวันนี้ก็ยังคิดถึง และถ้ามีโอกาส ก็จะซื้อมันกลับเข้ามาอีกครั้ง

- THORN Sherpa บรรทุกดี ไม่ย้วย และยังพริ้วได้มากกว่า LHT ครับ เทียบกันผมว่าเฟรม Sherpa พุ่งกว่าครับ
หลายคนบอกมันเป็นเฟรมเทพระดับโลก แตะพื้นไม่ได้ ผมว่า คนนั้นกรอบความคิดสั้นมาก Sherpa เป็นเฟรมดี
ที่หลายคนสามารถมีไว้ปั่นได้ ดีตามราคา ตามความพอใจตามเงินที่จ่ายไปแน่ๆ ครับ ผมเองยืนยัน

ส่วน RIT ไม่เคยใช้งานครับ แค่ลองปั่น (ของคนอื่น) ช่วงสั้นๆ บรรทุก 2 ใบด้านหลัง หนักพอดู เบา นุ่มนวล
ถ้าคนชอบนุ่มนวล นี่ก็น่าจะเป็นสวรรค์ของท่านครับ แต่ถ้าชอบฟิลลิ่งแกร่งๆ พริ้ว ก็อาจจะไม่ตรงวัตถุประสงค์นักครับ
กบกะลุง Bike Holiday
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812515665
team: strida club (thailand)
Bike: strida Mk2 , miyata Super Ridge Runner

โพสต์ โดย กบกะลุง Bike Holiday »

nuugoz เขียน:ใช้มา 2 ยี่ห้อ
- Surly LHT บรรทุกดี ไม่ย้วย (หลายคนว่านั่นคือแข็ง) แต่ผมชอบนะ ฟิลลิ่งแบบทื่อๆ ที่ LHT มีอยู่ในตัว
หลายคนบอก 4130 มันกาก ผมเถียงติดข้างฝา เพราะว่าบางจังหวะเวลาของเฟรม 4130 คือสิ่งที่ผมรู้สึกชอบ
ทุกวันนี้ก็ยังคิดถึง และถ้ามีโอกาส ก็จะซื้อมันกลับเข้ามาอีกครั้ง

- THORN Sherpa บรรทุกดี ไม่ย้วย และยังพริ้วได้มากกว่า LHT ครับ เทียบกันผมว่าเฟรม Sherpa พุ่งกว่าครับ
หลายคนบอกมันเป็นเฟรมเทพระดับโลก แตะพื้นไม่ได้ ผมว่า คนนั้นกรอบความคิดสั้นมาก Sherpa เป็นเฟรมดี
ที่หลายคนสามารถมีไว้ปั่นได้ ดีตามราคา ตามความพอใจตามเงินที่จ่ายไปแน่ๆ ครับ ผมเองยืนยัน

ส่วน RIT ไม่เคยใช้งานครับ แค่ลองปั่น (ของคนอื่น) ช่วงสั้นๆ บรรทุก 2 ใบด้านหลัง หนักพอดู เบา นุ่มนวล
ถ้าคนชอบนุ่มนวล นี่ก็น่าจะเป็นสวรรค์ของท่านครับ แต่ถ้าชอบฟิลลิ่งแกร่งๆ พริ้ว ก็อาจจะไม่ตรงวัตถุประสงค์นักครับ
งั้นผมก็มาถูกทางละอายุเยอะแล้วขอนุ่มๆสบายตัวไว้ก่อนดีกว่าครับ
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

โพสต์ โดย IDragon »

ไม่เคยเป็นเจ้าของรถทัวร์ริ่งกะเขาหรอกนะครับ แต่อยากเล่า เพราะมีตัวนึงที่เคยได้ลองแล้วประทับใจผมมาก นั่นคือ Thorn Nomad มันทั้งนิ่ง แน่น นุ่ม ความรู้สึกเหมือนกับกำลังนั่งอยู่บนเรือที่แล่นไปบนผิวน้ำที่ราบเรียบราวแผ่นกระจกเลยทีเดียวเชียว(เว่อร์ไปมั้ย :mrgreen: ) นั่นคือตอนที่มันบรรทุกของอยู่ แต่เห็นเขาว่าตอนปั่นรถเปล่านี่คนละเรี่องเลยแต่ผมไม่เคยลอง แหะๆ :lol: :lol:
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
rachata
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเมืองหิน
Bike: จักรยานโครโมลี่

โพสต์ โดย rachata »

ใช้ ทั้ง SURLY LHT กับ Rit ชอบทั้งสอง ที่สำคัญไม่ย้วยเหมือนอลู ยังอยากลอง Thorn (เก็บเงินแป๊บ) เคยลองของพี่ซา ฯ Thorn Nomad นุ่ม แน่น นิ่ง ..(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”