ทุกอย่างที่ผมเจอ ไม่ใช่เรื่องบังเอิญ แต่ฟ้าได้ลิขิตมาแล้ว *ทริปสอยดอยอินทนนท์-แม่แจ่ม-ชัวร์ญ่า -ขุนวาง หน้า 25 **

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
biohazard
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KUKA ROBOT
Bike: surly troll

ทุกอย่างที่ผมเจอ ไม่ใช่เรื่องบังเอิญ แต่ฟ้าได้ลิขิตมาแล้ว *ทริปสอยดอยอินทนนท์-แม่แจ่ม-ชัวร์ญ่า -ขุนวาง หน้า 25 **

โพสต์ โดย biohazard »

ทุกอย่างที่ผมเจอ ไม่ใช่เรื่องบังเอิญ แต่ฟ้าได้ลิขิตมาแล้ว

ก่อนอื่น ต้องขอขอบคุณ คนต้นเรื่อง คนที่สร้างแรงบันดาลใจ นั่น ก็คือ อ้ายซาเล้งสีแดง นั่นเองครับ

รูปภาพ

เจอกันครั้งแรก ที่ร้านเฮียปิง พี่เขาก็แสดงความมีน้ำใจ โดยการเลี้ยงเบียร์ผมเลย นั่นเป็นลักษณะจำเพาะ ของอ้ายซา
นึกในใจ ใครหว่า หลังจากนั้นก็ได้มาเจอกระทู้อ้ายซาเล้งสีแดง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=158177
อ๋อ คนดังนี่เองที่ชวนเรากินเบียร์วันนั้น.
ต่อมาไม่นานก็ได้มีโอกาสไปปั่นทัวร์ กรุงเทพ-เขาใหญ่ กับอ้ายเขา
การไปครั้งนั้น เหมือนกับการไปปลดปล่อยความฝันของตัวเอง
ที่ถูกขังลืม มาเกือบครึ่งชีวิต หลังจากนั้น การเดินทางของผมจึงได้เริ่มขึ้น
มีทั้งไปคนเดียว ไปกับคู่หู รุ่นราวคราวพ่อ (พี่โชค) ที่ร่วมผจญภัยไปกับผมเกือบทุกทริป

มันเหมือนฟ้าลิขิตแล้ว ว่าเราต้องมาเจอกัน

มาร่วมเดินทางไปกับผมเลยครับ และหวังว่าเรื่องราวและการเดินทางของผมคงจะมีประโยชน์
ไม่มากก็น้อย สำหรับชาวทัวริ่ง ไม่ได้มีเจตนา โอ้อวดแต่อย่างใด
หากเพียงอยากให้เป็นข้อมูลสำหรับผู้เดินทางด้วยจักรยานและ
ตอบแทนสิ่งที่ผมได้รับมาจากพี่ๆทุกคนที่ช่วยกันเล่าเรื่องราวของตัวเอง ในบอร์ดทัวริ่งนี้ ก็เท่านั้นเองครับ
แก้ไขล่าสุดโดย biohazard เมื่อ 07 ก.ค. 2014, 20:42, แก้ไขแล้ว 7 ครั้ง
Is it possible that there are no coincidences ?
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ทุกอย่างที่ผมเจอ ไม่ใช่เรื่องบังเอิญ แต่ฟ้าได้ลิขิตมาแล้ว

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

มาปูเสื่อรอคนแรกเลยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย สนั่น อันทเกตุ เมื่อ 28 ก.ค. 2013, 16:39, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
biohazard
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ทุกอย่างที่ผมเจอ ไม่ใช่เรื่องบังเอิญ แต่ฟ้าได้ลิขิตมาแล้ว

กาญจนบุรี-ถ้ำกระแซ สะพานมรณะ สวนไทรโยค-ทองผาภฺมิ-สังขละบุรี (20-23/07/13)

ทริปนี้เกิดขึ้นอย่างฉุกระหุกมาก ไม่ได้วางแผนไว้ล่วงหน้า บังอิญมาดูปฏิทินวันหยุดตัวเอง
อ้าวเดือนนี้มีวันหยุด งั้นหาที่ไปดีกว่า โทรถามพี่ๆนั้นคนนี้ ว่างมั้ย บางคนบอกไม่แน่ใจ บางคนบอกไม่ว่าง
ไม่เป็นไร ไปคนเดียวก็ได้ครับ จริงก็อยากไปร่วมทริปกับไอดอล แต่ยังสะสางตัวเองไม่ได้
เลยโทรไปหาไอดอลเพื่อขอข้อมูลสำหรับการเดินทางไปในครั้งนี้
การเดินทางครั้งนี้มีพี่ต่อ ใจดี อาสาขับรถไปส่งผมที่เมืองกาญ เป็นความโชคดีตั้งแต่ออกจากบ้านเลย :D
แต่ฝนทำท่าเตรียมต้อนรับเราแล้วรึนั่น

20-07-13
รูปภาพ

พอถึงเมืองกาญ พี่ต่อจึงพาไปไหว้ หลวงปู่ยิ้ม ซึ้งเป็นพระเกจิชื่อดังของเมืองกาญ เพื่อเป็นศิริมงคลในการเดินทางครั้งนี้

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย biohazard เมื่อ 24 ส.ค. 2013, 19:50, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
Is it possible that there are no coincidences ?
biohazard
ขาประจำ
ขาประจำ

พอไหว้พระเสร็จพี่ต่อจึงขับรถไปส่งที่หน้า วค.กาญ (ขอใช้สรรพนามเก่านะครับ)
ตรงจุดนี้ ผมได้เติมน้ำและสะสมสะเบียง ก่อนออกเดินทาง
ญาติพี่ต่อบอกจะผัดกระเพราให้ เอาไปกินระหว่างทาง ผมขอน้อมรับด้วยใจ
แต่ผมคงขนไปไม่ได้แล้วครับ มาม่าผมเต็มกระเป๋าแล้วครับพี่ 5555

รูปภาพ

รูปภาพ
biohazard
ขาประจำ
ขาประจำ

หลังจากที่ล่ำลาพี่ต่อกับญาติแล้วผมจึงปั่นมุ่งหน้าตามถนน หมายเลข 323
วันนี้รถดูเยอะเป็นพิเศษ เนื่องจากวันหยุดยาว ทั้งรถยนต์ บิ๊กไบค์ ละลานตา
เต็มท้องถนนไปหมด นึกในใจวันนี้ไม่เหงาแล้วตรู

รูปภาพ

วันนี้ตามที่ วางแผนเอาไว้ ปั่นประมาณ 55 km. บวกลบไม่เกินนี้ แต่จุด สตาร์ทขยับออกมาจากตัวเมืองกาญ
ระยะทางยิ่งน้อยลงไปอีก สบาย สบาย ชิล ชิล ครับ พอปั่นมาไม่นานก็เจอ สามแยกซ้าย
จอดงงนิดนึง มองหาป้ายบอกเลขถนน 323 จึงไปต่อ ฝนก็เริ่มตกลงมาต้อนรับผม แบบ ปอยๆ
จึงหยิบเสื้อกันฝนมาใส่สักพัก ปั่นได้ไม่นาน ฝนก็หยุด
นึกในใจ ฝนเล่นตลกกับเรารึป่าวว่ะ แกล้งกันนี่หว่า รู้สึกร้อนอบบอ้าว เก็บเสื้อฝนดีกว่า ไปต่อ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย biohazard เมื่อ 28 ก.ค. 2013, 16:38, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
biohazard
ขาประจำ
ขาประจำ

สนั่น อันทเกตุ เขียน:มาปูเสื่อราคนแรกเลยครับ
ขอบคุณครับ พี่สนั่น ที่มาเยี่ยมชม ภาพไม่สวย สำนวนไม่ได้เรื่อง ก็ทนอ่านกันไปนะครับ :D :D
biohazard
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้จุดหมายของผม คือ ถ้ำกระแซ สะพานมรณะ ซึ่งแยกออกไปจาก ถนนหมายลข 323
ปั่นผ่านสามแยกมาได้ไม่นานฝนก็ตกลงมาอีก หยิบเสื้อฝนออกมาเป้นครั้งที่ 2 ตรงหน้าโรงงานสุรา

รูปภาพ

รูปภาพ

เลยมาสักหน่อย ก็เจอบ้านกาแฟ ดูคึกคักเป็นพิเศษ
แต่ผมคงได้แค่ถ่ายภาพไว้เป็นความทรงจำ เพราะว่ายังรู้สึกอิ่มอยู่เลยครับ
ดูเหมือนว่าฝนฟ้าเอาแน่เอานอนไม่ได้ เด๊ี๋ยวตกเดี๋ยวหยุด สังเกตุที่ถนน ตรงนี้จะแห้งครับ

รูปภาพ
biohazard
ขาประจำ
ขาประจำ

ดูเหมือนว่าตรงนี้ จะเป็นเนินแรกที่รอต้อนรับผม สำหรับทริปนี้

รูปภาพ

รูปภาพ

พอลงเนินมาก็จะเจอป้ายทางเข้าถ้ำกระแซ
ในที่สุดก็มาถึงปากทางเข้า สวนไทรโยคและถ้ำกระแซ ถนนหมายเลข 3012 ไปตัด ถนนหมายเลข 4032
และแล้วฝนก็โปรยปรายลงมาอีกครั้ง นึกในใจ ตกลงมาเลยครับ ผมเตรียมตัวมารับฝนอยู่แล้ว

ใกล้ถึงแล้วรึนี่ อีก 10 Km. ตามป้ายบอก แอบดีใจเล็กๆกับเป้าหมายวันนี้ ปั่นไปยิ้มไป
ร้องเพลงไป เหมือนคนใกล้บ้า ท่ามกลางสายฝน นี่แหละน้า ความสุขเล็กๆของผม :D

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย biohazard เมื่อ 28 ก.ค. 2013, 17:51, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอเก็บรอยล้อ ไว้ปั่นตาม ครับ
เอ ว่าแต่ว่า คงจะเป็นคนรุ่น"วิทยาลัยครู"
นะครับ ผมก็เช่น กัน......ฮา :lol: :lol: :lol:
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

พกกล้องคอมแพค
และขาตั้งเล็ก ๆ ด้วยเลย
จะได้ภาพตัวเอง-มุมกล้องที่ต้องการ ครับ

cycle2000
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cycle2000 »

ขอเข้ามาติดตามด้วยคนครับ
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

ติดตามและเอาใจช่วยครับ
TangTom
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fuji Stratos-R 2013 // Xds Mini Velo

โพสต์ โดย TangTom »

มาติดตามด้วยครับ :mrgreen:
อยากออกไปขี่จักรยานนนนนน ~~~~~~ //

เจอกันทักทายกันได้นะครับ
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

ป๊อบครอน พร้อม. รอชม
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
biohazard
ขาประจำ
ขาประจำ

เหนียวครับ เขียน:ป๊อบครอน พร้อม. รอชม
TangTom เขียน:มาติดตามด้วยครับ :mrgreen:
Pisit sirichote เขียน:ติดตามและเอาใจช่วยครับ
cycle2000 เขียน:ขอเข้ามาติดตามด้วยคนครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน ที่เข้ามาเยี่ยมชมนะครับ
สนั่น อันทเกตุ เขียน:พกกล้องคอมแพค
และขาตั้งเล็ก ๆ ด้วยเลย
จะได้ภาพตัวเอง-มุมกล้องที่ต้องการ ครับ
สนั่น อันทเกตุ เขียน:ขอเก็บรอยล้อ ไว้ปั่นตาม ครับ
เอ ว่าแต่ว่า คงจะเป็นคนรุ่น"วิทยาลัยครู"
นะครับ ผมก็เช่น กัน......ฮา :lol: :lol: :lol:
ผมไม่แน่ใจ เหมือนกันครับ ว่าเป็นคนยุคใหน เท่าที่จำความได้ ผมเกิดมาก็ได้ยิน พ่อกับแม่พูดถึง วิทยาลัยครู :D :D
มันคงเป้นคำที่ติดปากสำหรับคนยุคก่อน ส่วนในยุคผม เห็นเพื่อนๆเขาจะเรียก ว่า ราชภัฏ กันครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”