ขอคำแนะนำครับ ในการเลือกใช้อุปกรณ์ประกอบรถจักรยานทัวร์ริ่ง

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
bigjar2012
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819871424
team: ครอบครัวตัวกลม
Bike: Bridgestone

Re: ขอคำแนะนำครับ ในการเลือกใช้อุปกรณ์ประกอบรถจักรยานทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย bigjar2012 »

ได้อ่านกระทู้ของพี่ rainbow มาเยอะเหมือนกัน เพราะชอบแนวคิด พอมาได้อ่านกระทู้ข้างบนรู้สึกได้เลยว่าจักรยานคืออะไร
แล้วจะให้อะไรกับเรา ขอบคุณครับสำหรับบทความดีๆที่เขียนมาให้อ่านกัน
poonkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: ใช้รถตามประเภทครับ

Re: ขอคำแนะนำครับ ในการเลือกใช้อุปกรณ์ประกอบรถจักรยานทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย poonkiat »

:D :D :D
ThaNanSak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869637278
team: No
Bike: Giant XTC 29er
ตำแหน่ง: 635 หมู่ 1 ถ. บ้านหน้าควนลัง-บ้านพรุ ต.ควนลัง อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90114

โพสต์ โดย ThaNanSak »

มาเก็บข้อมูล :mrgreen: :mrgreen:
เสือเอก 2 ทะเล
TPKN
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 029526593
Bike: Giant Escape R3

โพสต์ โดย TPKN »

rainbow เขียน:เอาตรงประเด็นคุ้มค่า คุ้มราคา ดูแลรักษา และอาจซ่อมบำรุงง่าย เบาราคา
แค่ประเด็นนี้ ขาเทพๆ ยังสรุปไม่ตรงกันเลย มองกันไปคนละทิศละทาง

อย่าคาดหวังว่าจะได้ข้อแนะนำที่ตายตัวจากหน้านี้ คนเราคิดไม่เหมือนกัน
จากประสบการณ์ที่ไม่เคยเหมือนกัน

สำหรับผม เน้นอุปกรณ์ราคากลางๆ หรือกลางๆค่อนข้างถูก
เช่น ระดับอะไหล่ประมาณ Alivio หรือ Acera อย่างสูงพอที่ Deore หรูแล้ว
จงหลีกเลี่ยงชุด XT และ XTR แค่นี้ก็มีอาการโยนระเบิดเข้ามาในวงการแล้ว
ค้านกันระงม เหตุผล PM มาถามละกัน

ชุดตะแกรง หรืออะไรอันใด DIY เอาได้ ทำเลย เพราะไม่เกี่ยวกับเทคโนโลยีสูง
มันยังไงๆก็ไม่เท่าเหมือนของแพงหรอก แต่ใกล้เคียง ในขณะที่จ่ายน้อยลงเป็นสิบเท่า
อย่างนี้ใช่ไหมที่ จขกท.เรียกว่าคุ้มค่า

ความคุ้มค่า จะว่าไป ต้องเอาให้ชัดว่าคุ้มค่าอะไร
เช่นคุ้มค่า ไปไหนมีแต่คนชมคนถาม คนอิจฉา ของดี ใจถึง
จ่ายไป มีแต่คนถามไม่หยุด นี่ทำให้คนใช้พึงพอใจ เรียกว่าคุ้มค่าได้เหมือนกัน
หรืออีกด้านตรงข้าม สวยหล่อ เก็บไปเลย เอาใช้งานล้วนๆ นี่ก็อย่างนึง

ถ้าชอบแนวอย่างหลัง ให้ไปที่ Face คลิกเข้าไปที่ Bikepacking จะไปเข้ากลุ่มเดินทางประหยัด
จะได้ความรู้อีกแง่มุมหนึ่งคนละกาแล็คซี่กับยี่ห้อของแพงๆ
อันนี้แล้วแต่เธอจะนิยาม เอาอะไรในโลกของการขี่ปั่น
ชัดเจนมากครับมองเห็นภาพเลย
TPKN
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 029526593
Bike: Giant Escape R3

โพสต์ โดย TPKN »

optimus prime เขียน:คุณน้องโบ้ท อย่าไปซีเรียส อะไรบนกระดาน เอาเป็นว่า ถ้าเรื่องราวใด ของท่านใดที่ได้เขียนมา เป็นประโยชน์ก็เอาไปใช้ ไม่เป็นประโยชน์ก้ผ่านไป คงไม่ต้องถึงขนาดว่าต้องเอาเรื่อง รูป, รถ , หรือ ประวัติต่าง ๆ ออกมาโชว์ถึงจะสร้างความเชื่อถือได้ อันนั้นผมว่าไม่จำเป็น คนถ้าอ่านหนังสือออก และเข้าใจในเนื้อความ นั่นก้น่าจะเพียงพอ ยกเว้นว่า กรณีที่อ่านแล้วไม่เข้าใจภาษา ถึงจำเป็นต้องเอา ภาพมาประกอบ เป็นต้น เพราะว่าบางท่าน อาจจะมีเรื่องราวที่มากมาย แต่ไม่อยากจะโชว์ ก็มีมาก พวกที่มีเรื่องราวแล้วอยากโชว์ก้มีไม่น้อย ซึ่งอันนี้ขึ้นอยู่เหตุผลส่วนบุคคล นะครับ
เห็นด้วยครับ
alex_pat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT series 3

โพสต์ โดย alex_pat »

ผมว่า ใครสนใจอย่างไร ก็ทำแบบนั้นก็ดีทุกอย่าง แหละครับ ขอให้ทุกคน พอใจ ในรถจักรยาน ที่เป็นพาหนะพาเราไปท่องเที่ยว ไปไหนมาไหน ได้ทุกที่ เสียก็ซ่อม เปลี่ยน ไม่เสียก็ใช้ไป ถูกแพง เป็นเรื่องโลกแตก ครับ โต้ตอบกันไปมา ก็ไม่มีจบครับ ถ้าโลกนี้มีคนที่ชอบเหมือนกันหมด คิดเหมือนกันหมด ของแพงคงขายไม่ได้ ของถูกก็คงขายไม่ทัน ทุกอย่าง เป็นเรื่องสมมุติ เป็นเรื่องมุมมอง ของแต่ละท่าน เป็นเรื่องที่ดีทั้งนั้นครับ ผมอ่านแล้วเข้าใจในเรื่องจักรยานทัวร์ริ่งได้ดีมากขึ้น ขอบคุณในทุกๆ คำตอบนะครับ ไม่ว่าอย่างไร ผมว่า ทุกท่านเป็นคนใจดี มีน้ำใจ มาตอบคำถาม เฉลยปัญหาที่เราทุกคนยังไม่รู้ให้ได้เข้าใจครับ ขอบคุณจากใจครับ เรารักจักรยานท่องเที่ยวเหมือนกันครับ สวัสดีปีใหม่ 2557 ครับ
suttirote
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา Cr-Mo เก่า
ตำแหน่ง: ถ.อุทยาน พุทธมณฑล นครปฐม

โพสต์ โดย suttirote »

:D
tidnajohnny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4998395
Bike: kuma5300...... speeder t2.......louis garneau.....lklm......wildwest mudrock

โพสต์ โดย tidnajohnny »

อ่านแล้วปวดหัวจัง จักรยานทัวริ่งกระป๋องผม 5000บาทจบ ปั่นไปได้ทุกทิศทั่วไทยครับผม
รูปภาพ
รูปภาพ
โดดเดี่ยวไม่เดียวดาย
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย โดดเดี่ยวไม่เดียวดาย »

ไม่อะไรมากเป็นการส่วนตัว

รถอะไรก็ได้

ขอให้ซ่อมเป็น...ในเวลาที่รถเสียกลางทาง

พกเครื่องมือซ่อม อุปกรณ์ที่จำเป็น

จากนั้นก็ทั่วทิศทั่วไทย

ไปทุกที่ ที่อยากจะไป

ค่ำไหนนอนนั่น (วัด , สภ. , ตู้ยาม ตร. เป็นหลัก)

1 ใจที่มุ่งมั่น

2 ขาที่บากบั่น

2 ล้อที่ฝ่าฟัน
ไฟล์แนบ
2014-09-06 14.31.34.jpg
2014-09-06 14.31.34.jpg (335.04 KiB) เข้าดูแล้ว 287 ครั้ง
จิต เมตตา นิพพาน สุข เกิด เป็นปกติ เป็นธรรมดา เป็นธรรมชาติ ปลง ปล่อย วาง สุดท้าย.....
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

tidnajohnny เขียน:อ่านแล้วปวดหัวจัง จักรยานทัวริ่งกระป๋องผม 5000บาทจบ ปั่นไปได้ทุกทิศทั่วไทยครับผม
รูปภาพ
รูปภาพ
เจ๋ง ครับ
โดดเดี่ยวไม่เดียวดาย เขียน:ไม่อะไรมากเป็นการส่วนตัว

รถอะไรก็ได้

ขอให้ซ่อมเป็น...ในเวลาที่รถเสียกลางทาง

พกเครื่องมือซ่อม อุปกรณ์ที่จำเป็น

จากนั้นก็ทั่วทิศทั่วไทย

ไปทุกที่ ที่อยากจะไป

ค่ำไหนนอนนั่น (วัด , สภ. , ตู้ยาม ตร. เป็นหลัก)

1 ใจที่มุ่งมั่น

2 ขาที่บากบั่น

2 ล้อที่ฝ่าฟัน
นี่ก็เจ๋ง ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
Sethasit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0867021812
team: ไม่มีครับผม
Bike: สแตนดาร์ด(เก่าๆ), เซอร์ลี่ ดิสส์ทรัคเกอร์
ตำแหน่ง: เทศบาล อ.เมือง จ.สระบุรี

โพสต์ โดย Sethasit »

fuubu เขียน:ผมก็ทััวร์ริ่งมือใหม่ ไมล์สะสมสัก 1000 ต้น ๆ ได้ ไม่ได้เชี่ยวชาญอะไรส่วนตัวผมคิดว่า เลือกอะไหล่อย่างมีประโยชน์ ใช้เงินอย่างคุ้มค่า ใหม่เก่ามือหนึ่งมือสองไม่สำคัญ ถ้าเราเลือกแล้วมันเหมาะสมกับเรา ไม่ต้องมีหลักการทฤษฎีอะไรมากมายยางแตกก็เปลี่ยน ปั่นไม่ไหวก็จอด อันตรายก็ลงจูง แต่สำหรับผมสิ่งสำคัญคือรถมันเป็นของเรา ถ้าเราเลือกเขาอย่างมีเหตุผลรู้ที่ไปที่มาของอะไหล่แต่ละชิ้น เราจะรักเขาและภูมิใจในตัวรถ ผมพอใจแล้วครับ ด้วยความเคารพครับ
เป็นความเห็นที่ตรงใจผมมากครับ.....ขอบคุณครับ :P
ฉันเกิดในแผ่นดินรัชกาลที่ ๙
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”