ขอคำแนะนำครับ ในการเลือกใช้อุปกรณ์ประกอบรถจักรยานทัวร์ริ่ง

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
TC-unity
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8893368
team: กลุ่ม เพื่อนถีบ ( FRC : Friendship riding club )
Bike: Araya federal-T & Bridgestone roadman & Giant HL7000

ขอคำแนะนำครับ ในการเลือกใช้อุปกรณ์ประกอบรถจักรยานทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย TC-unity »

จากที่ตัดสินใจ จดประกอบรถสักคัน ตอนนี้ได้สั่งเฟรมทัวร์ริ่ง ไว้แล้ว เหลือแต่ชิ้นส่วนอื่นๆ เลยอยากจะขอคำแนะนำจากทุกๆท่านว่าเราควรจะให้ความสำคัญกับอุปกรณ์ตัวใหนมากสุด
เช่น ล้อ เฟือง จาน เกียร์ ระบบเบรค เน้นเอาที่คุ้มค่า คุ้มราคา ดูแลรักษาไม่ยาก เหตุผลที่ถามเพราะว่างบไม่มากนัก พอทีจะหาที่ดีได้หมดทุกอย่าง จำเป็นตัองเลือกเอาที่สำคัญๆ ก่อน
ถ้าจะเรียงลำดับและมีเหตุผลสนับสนุนด้วยก็ดีครับ
ขอบคุณครับ
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

Re: ขอคำแนะนำครับ ในการเลือกใช้อุปกรณ์ประกอบรถจักรยานทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย rainbow »

เอาตรงประเด็นคุ้มค่า คุ้มราคา ดูแลรักษา และอาจซ่อมบำรุงง่าย เบาราคา
แค่ประเด็นนี้ ขาเทพๆ ยังสรุปไม่ตรงกันเลย มองกันไปคนละทิศละทาง

อย่าคาดหวังว่าจะได้ข้อแนะนำที่ตายตัวจากหน้านี้ คนเราคิดไม่เหมือนกัน
จากประสบการณ์ที่ไม่เคยเหมือนกัน

สำหรับผม เน้นอุปกรณ์ราคากลางๆ หรือกลางๆค่อนข้างถูก
เช่น ระดับอะไหล่ประมาณ Alivio หรือ Acera อย่างสูงพอที่ Deore หรูแล้ว
จงหลีกเลี่ยงชุด XT และ XTR แค่นี้ก็มีอาการโยนระเบิดเข้ามาในวงการแล้ว
ค้านกันระงม เหตุผล PM มาถามละกัน

ชุดตะแกรง หรืออะไรอันใด DIY เอาได้ ทำเลย เพราะไม่เกี่ยวกับเทคโนโลยีสูง
มันยังไงๆก็ไม่เท่าเหมือนของแพงหรอก แต่ใกล้เคียง ในขณะที่จ่ายน้อยลงเป็นสิบเท่า
อย่างนี้ใช่ไหมที่ จขกท.เรียกว่าคุ้มค่า

ความคุ้มค่า จะว่าไป ต้องเอาให้ชัดว่าคุ้มค่าอะไร
เช่นคุ้มค่า ไปไหนมีแต่คนชมคนถาม คนอิจฉา ของดี ใจถึง
จ่ายไป มีแต่คนถามไม่หยุด นี่ทำให้คนใช้พึงพอใจ เรียกว่าคุ้มค่าได้เหมือนกัน
หรืออีกด้านตรงข้าม สวยหล่อ เก็บไปเลย เอาใช้งานล้วนๆ นี่ก็อย่างนึง

ถ้าชอบแนวอย่างหลัง ให้ไปที่ Face คลิกเข้าไปที่ Bikepacking จะไปเข้ากลุ่มเดินทางประหยัด
จะได้ความรู้อีกแง่มุมหนึ่งคนละกาแล็คซี่กับยี่ห้อของแพงๆ
อันนี้แล้วแต่เธอจะนิยาม เอาอะไรในโลกของการขี่ปั่น
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

Re: ขอคำแนะนำครับ ในการเลือกใช้อุปกรณ์ประกอบรถจักรยานทัวร์ริ่ง

ดุมตัวที่ใส่ทัวริ่ง ผมไม่เคยใช้ แต่ฟังมาว่า กันฝุ่นกันทรายกันน้ำ และประดามีเข้า
ก็น่าจะดี แต่ราคาแพงมากจนถึงแพงระยับ ให้ไปหาคำปรึกษาที่ Bok Bok Bike
เขาให้คำปรึกษากับคุณได้

ระบบเบรค 80 คน คุณจะได้รับ 80 ความเห็น
ผมเองเคยผ่านทางชันลงชัด ที่ต้องลากเบรคลงตลอดทาง ทิ้งเร็วไม่ได้มาแล้วระดับหนึ่ง
ในส่วนที่ผมทำ ผมสามารถนำรถเบรคผีเสื้อ ลงถึงที่ราบได้โดยยางไม่ระเบิดกับความร้อนได้
ไม่จำเป็นต้องดิสก์ ผมทำได้ ขณะที่คนอื่นกล่าวว่าเขาทำไม่ได้ อันนี้ก็อยู่ที่คุณจะเลือก

ไม่ว่ากระเป๋า Panniers ที่คุณหมายตาซื้อหาจะเป็น อ้อดเลี๊ยบ หรือวินชิตา
คุณต้องใส่ของแยกถุงพลาสติกเป็นหมวดๆอยู่เสมอ ไม่ปะปนกัน
มิเช่นนั้นเสื้อผ้าใหม่ที่ไว้ในกระเป๋าปะปนกับเสื้อเก่า จะกลายเป็นเก่าหมด
แปลกประหลาดว่าทำไมไม่กลายเป็นใหม่หมดขึ้นมาก็ไม่รู้
แอบใส่ฝรั่งดิบไปลูกนึงที่กินไม่หมด
เปิดกระเป๋ามาที กลิ่นของทั้งหมดกลายเป็นฝรั่งสุกไปได้อย่างไรก็ไม่รู้
นี่ไม่นับความชื้นที่อบอวล กลายเป็นว่า ความเป็น Water Proof นั้นคือ
การกันความชื้นออกไปด้วยนั่นเอง

ถ้าคุณจะต้องใส่ถุงพลาสติกแยกชนิดข้าวของก่อนใส่ไปละก็
เป็นเรื่องที่น่าคิดว้่ กระเป๋า Water Proof มีความจำเป็นกระนั้นยหรือ ก็แล้วแต่ จขกท.จะใคร่ครวญ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ

ที่ว่างบไม่มาก ผู้ให้คำปรึกษาหลับตาไม่เห็นว่าประมาณไหน
บางคนว่าต่ำกว่าหมื่นก็มากแล้ว
บางคนว่า ห้าหมื่นยังสามารถเติมได้อีก มันก็แล้วแต่

ถ้าต่ำกว่าหมื่น จะเอาอุปกรณ์ดีอย่างที่หมายตา คงต้องลดสเป็ค
ก็ยังน่าคิดอีกว่า ขณะที่เงินถึงระดับ 1 แสนบาท
เราควรจะหาทัวริ่งอย่างไร เอาให้หมดแสนเลยรึว่า
ทยอยเรียนรู้ไปพร้อมกับประสบการณ์ขี่ปั่น
ที่ความรู้ความชำนาญของเราจะเติบโตไปพร้อมกับประสบการณ์

พูดง่ายๆ ที่เราว่าดี หรือดีที่สุด วันนี้ ย่อมไม่ใช่ดีอีกแล้ว
ในวันที่เรามีประสบการณ์ใช้งาน หรือผ่านเดินทางไปอีกหมื่นโลข้างหน้า

การจ่ายไปเต็มแสน(ติ้ดต่างอะนะ) เท่ากับเป็นชิ้นอันหนึ่งของประสบการณ์
ที่เราจ่ายซื้อมาในราคาแพง

ทำไมชิ้นอะไหล่และตัวรถที่ทำให้เราได้ประสบการณ์เท่ากันนั้นไม่จำเป็นต้องจ่ายมากขนาดนั้นก็ได้
เรากำลังพูดถึง "คน" หรือ "คนขี่ปั่น" ที่การใช้เงินย่อมเป็นเครื่องบ่งบอกชนิดของตัวเอง
ต่อโลกภายนอกเสมอ เราเลือกได้แน่นอน

เชื่อผมเพียงครึ่งเดียวก็พอ
น้องโบ้ท
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT, TREK

โพสต์ โดย น้องโบ้ท »

ถามนิดครับคุณสายรุ้ง rainbow เห็นคุยทั้งเรื่องรถทัวริ่งและรถพับ นึกๆดูยังไม่เคยเห็นรูปรถของคุณสายรุ้งเลยสักรูป
ไม่ว่าตอนทำรถหรือประกอบรถ หรือตอนออกทัวร์ ผมไม่เคยเห็นสักคัน ผมไม่ได้จำผิดอะไรนะ เพียงแต่อยากเห็นรถ หรือบรรยายสรุปตอนออกทัวร์บ้างนะ
แบบว่าสนใจจะติดตามการเดินทางบ้างของผู้มีประสบการณ์ :o :o :o
รูปประจำตัวสมาชิก
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

โพสต์ โดย IDragon »

จะมาคุยในนี้ถ้าไม่เคยอวดรถแล้วคุยไม่ได้เหรอครับ?
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
น้องโบ้ท
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GIANT, TREK

โพสต์ โดย น้องโบ้ท »

โอ้ยยยย อย่าคิดอะไรกันมากซิครับ ผมเองก็ยังไม่ได้โชว์รถโชว์ตัวเลยเหมือนกัน แต่ผมไม่ใช่คนดังอะไร คงไม่มีใครสนใจ
ส่วนท่านอาวุโส ผมก็อยากรู้จักบ้าง ไม่ได้หรือครับ คิดมากกันจริงๆ เดี๋ยวนี้จะคุย จะถามอะไร หากไม่ถูกใจใครก็โดนสับกลับทันทีเลยหรือนี่
หรือเป็นเพราะว่าเราไม่เห็นหน้ากัน ไม่รู้จักกัน จะเขียนอะไรก็ง่ายไปหมด
Pajero
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TCC.
Bike: ANCHOR
ตำแหน่ง: นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Pajero »

:mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย Pajero เมื่อ 13 ส.ค. 2013, 09:21, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
แมวป่า Pajero
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0886056706
team: Old Friends Bike
Bike: GIANT Hard Line 7400 - TREK 6000

โพสต์ โดย fuubu »

ผมก็ทััวร์ริ่งมือใหม่ ไมล์สะสมสัก 1000 ต้น ๆ ได้ ไม่ได้เชี่ยวชาญอะไรส่วนตัวผมคิดว่า เลือกอะไหล่อย่างมีประโยชน์ ใช้เงินอย่างคุ้มค่า ใหม่เก่ามือหนึ่งมือสองไม่สำคัญ ถ้าเราเลือกแล้วมันเหมาะสมกับเรา ไม่ต้องมีหลักการทฤษฎีอะไรมากมายยางแตกก็เปลี่ยน ปั่นไม่ไหวก็จอด อันตรายก็ลงจูง แต่สำหรับผมสิ่งสำคัญคือรถมันเป็นของเรา ถ้าเราเลือกเขาอย่างมีเหตุผลรู้ที่ไปที่มาของอะไหล่แต่ละชิ้น เราจะรักเขาและภูมิใจในตัวรถ ผมพอใจแล้วครับ ด้วยความเคารพครับ
จักรยานคือยานพาหะ ที่ใช้แรงใจและกำลังคน
มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip
optimus prime
สมาชิก
สมาชิก
team: twin dragon
Bike: KHS T3,THORN nomad,SURLY lht,VELO ORANGE campeur,STRIDA

โพสต์ โดย optimus prime »

คุณน้องโบ้ท อย่าไปซีเรียส อะไรบนกระดาน เอาเป็นว่า ถ้าเรื่องราวใด ของท่านใดที่ได้เขียนมา เป็นประโยชน์ก็เอาไปใช้ ไม่เป็นประโยชน์ก้ผ่านไป คงไม่ต้องถึงขนาดว่าต้องเอาเรื่อง รูป, รถ , หรือ ประวัติต่าง ๆ ออกมาโชว์ถึงจะสร้างความเชื่อถือได้ อันนั้นผมว่าไม่จำเป็น คนถ้าอ่านหนังสือออก และเข้าใจในเนื้อความ นั่นก้น่าจะเพียงพอ ยกเว้นว่า กรณีที่อ่านแล้วไม่เข้าใจภาษา ถึงจำเป็นต้องเอา ภาพมาประกอบ เป็นต้น เพราะว่าบางท่าน อาจจะมีเรื่องราวที่มากมาย แต่ไม่อยากจะโชว์ ก็มีมาก พวกที่มีเรื่องราวแล้วอยากโชว์ก้มีไม่น้อย ซึ่งอันนี้ขึ้นอยู่เหตุผลส่วนบุคคล นะครับ
beware of false khowledge, it is more dangerous than ignorance.
แมวเซา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant xtc3 /LHT/Gios felleo/Maruishi Emperor/Dioss/Dahon IIIc-smoothhound-boardwalk/
ตำแหน่ง: พระรามเก้า29 ถนนพระรามเก้า บางกะปิ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย แมวเซา »

optimus prime เขียน:คุณน้องโบ้ท อย่าไปซีเรียส อะไรบนกระดาน เอาเป็นว่า ถ้าเรื่องราวใด ของท่านใดที่ได้เขียนมา เป็นประโยชน์ก็เอาไปใช้ ไม่เป็นประโยชน์ก้ผ่านไป คงไม่ต้องถึงขนาดว่าต้องเอาเรื่อง รูป, รถ , หรือ ประวัติต่าง ๆ ออกมาโชว์ถึงจะสร้างความเชื่อถือได้ อันนั้นผมว่าไม่จำเป็น คนถ้าอ่านหนังสือออก และเข้าใจในเนื้อความ นั่นก้น่าจะเพียงพอ ยกเว้นว่า กรณีที่อ่านแล้วไม่เข้าใจภาษา ถึงจำเป็นต้องเอา ภาพมาประกอบ เป็นต้น เพราะว่าบางท่าน อาจจะมีเรื่องราวที่มากมาย แต่ไม่อยากจะโชว์ ก็มีมาก พวกที่มีเรื่องราวแล้วอยากโชว์ก้มีไม่น้อย ซึ่งอันนี้ขึ้นอยู่เหตุผลส่วนบุคคล นะครับ
:D :D :D เห็นดีครับ. ว่าแต่ เจ้า "หนามพเนจร" ของท่านมันดีไหมใช้ดุมเหย่ียวเปล่าครับ ชอบจัง
มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง
แมวเซา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant xtc3 /LHT/Gios felleo/Maruishi Emperor/Dioss/Dahon IIIc-smoothhound-boardwalk/
ตำแหน่ง: พระรามเก้า29 ถนนพระรามเก้า บางกะปิ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย แมวเซา »

optimus prime เขียน:คุณน้องโบ้ท อย่าไปซีเรียส อะไรบนกระดาน เอาเป็นว่า ถ้าเรื่องราวใด ของท่านใดที่ได้เขียนมา เป็นประโยชน์ก็เอาไปใช้ ไม่เป็นประโยชน์ก้ผ่านไป คงไม่ต้องถึงขนาดว่าต้องเอาเรื่อง รูป, รถ , หรือ ประวัติต่าง ๆ ออกมาโชว์ถึงจะสร้างความเชื่อถือได้ อันนั้นผมว่าไม่จำเป็น คนถ้าอ่านหนังสือออก และเข้าใจในเนื้อความ นั่นก้น่าจะเพียงพอ ยกเว้นว่า กรณีที่อ่านแล้วไม่เข้าใจภาษา ถึงจำเป็นต้องเอา ภาพมาประกอบ เป็นต้น เพราะว่าบางท่าน อาจจะมีเรื่องราวที่มากมาย แต่ไม่อยากจะโชว์ ก็มีมาก พวกที่มีเรื่องราวแล้วอยากโชว์ก้มีไม่น้อย ซึ่งอันนี้ขึ้นอยู่เหตุผลส่วนบุคคล นะครับ
:D :D :D เห็นดีครับ. ว่าแต่ เจ้า "หนามพเนจร" ของท่านมันดีไหมใช้ดุมเหย่ียวเปล่าครับ ชอบจัง
มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

พี่ๆบางท่าน ปั่นทัวร์ริ่งมาก่อนที่จะมีบอร์ดทัวร์ริ่งเสียอีกครับ :mrgreen:

พี่R/B ถือว่าเป็น 1 ในไอดอล ของผมครับ
ผมชื่นชมตั้งแต่กระทู้ที่พี่เค๊าจะสืบทอดความตั้งใจ ของ 2 ชาวต่าวชาติที่มาเสียชีวิตในไทยครับ ^^
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
TC-unity
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กลุ่ม เพื่อนถีบ ( FRC : Friendship riding club )
Bike: Araya federal-T & Bridgestone roadman & Giant HL7000

rainbow เขียน:เอาตรงประเด็นคุ้มค่า คุ้มราคา ดูแลรักษา และอาจซ่อมบำรุงง่าย เบาราคา
แค่ประเด็นนี้ ขาเทพๆ ยังสรุปไม่ตรงกันเลย มองกันไปคนละทิศละทาง

อย่าคาดหวังว่าจะได้ข้อแนะนำที่ตายตัวจากหน้านี้ คนเราคิดไม่เหมือนกัน
จากประสบการณ์ที่ไม่เคยเหมือนกัน

สำหรับผม เน้นอุปกรณ์ราคากลางๆ หรือกลางๆค่อนข้างถูก
เช่น ระดับอะไหล่ประมาณ Alivio หรือ Acera อย่างสูงพอที่ Deore หรูแล้ว
จงหลีกเลี่ยงชุด XT และ XTR แค่นี้ก็มีอาการโยนระเบิดเข้ามาในวงการแล้ว
ค้านกันระงม เหตุผล PM มาถามละกัน

ชุดตะแกรง หรืออะไรอันใด DIY เอาได้ ทำเลย เพราะไม่เกี่ยวกับเทคโนโลยีสูง
มันยังไงๆก็ไม่เท่าเหมือนของแพงหรอก แต่ใกล้เคียง ในขณะที่จ่ายน้อยลงเป็นสิบเท่า
อย่างนี้ใช่ไหมที่ จขกท.เรียกว่าคุ้มค่า

ความคุ้มค่า จะว่าไป ต้องเอาให้ชัดว่าคุ้มค่าอะไร
เช่นคุ้มค่า ไปไหนมีแต่คนชมคนถาม คนอิจฉา ของดี ใจถึง
จ่ายไป มีแต่คนถามไม่หยุด นี่ทำให้คนใช้พึงพอใจ เรียกว่าคุ้มค่าได้เหมือนกัน
หรืออีกด้านตรงข้าม สวยหล่อ เก็บไปเลย เอาใช้งานล้วนๆ นี่ก็อย่างนึง

ถ้าชอบแนวอย่างหลัง ให้ไปที่ Face คลิกเข้าไปที่ Bikepacking จะไปเข้ากลุ่มเดินทางประหยัด
จะได้ความรู้อีกแง่มุมหนึ่งคนละกาแล็คซี่กับยี่ห้อของแพงๆ
อันนี้แล้วแต่เธอจะนิยาม เอาอะไรในโลกของการขี่ปั่น
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำและมุมคิดในการเลือกใช้อุปกรณ์ คำว่าคุ้มค่าในนิยามของผมคือ ความคุ้มต่อราคาที่ซื้อในด้านการใช้งาน ความคงทน การบำรุงรักษาง่าย เทียบกับราคาที่ต้องจ่ายไป บางอย่างถูกใช้พักเดียวพังก็ถือว่าไม่คุ้ม บางอย่างแพงแต่อายุการใช้งานยืนยาว ก็ถือว่าคุ้มครับ ส่วนเรื่องหน้าตา ความสวยงาม ก็ชอบใครชอบมันละครับ
TC-unity
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกท่าน ที่เข้ามาให้คำแนะนำ ออกความเห็น แสดงแนวคิด ครับผม :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”