ปั่นแล้วปวดเข่า รบกวนแนะนำด้วยครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
BB Bike
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817533551
Bike: Raleigh BridgeStone Chevy Bianchi Cielo Masi Premiare PC3

ปั่นแล้วปวดเข่า รบกวนแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย BB Bike »

สวัสดีครับ มือใหม่ปั่นมาได้ เดือนกว่าแล้วครับ ใช้ Bianchi Cielo อยู่ size น่าจะ 16 แต่ที่ Body เขียน 41 cm ผมสูงแค่ 164 cm ตั้งเบาะสูงที่สุด เท่าที่เท้าเวลาจอดรถเฉยๆ เขย่งที่ปลายเท้าแล้ว

ปัญหาคือเวลาปั่นแล้ว เข่าไม่ตึง ทำให้เวลาปั่น รู้สึกปวดที่หัวเข่าเล็กน้อย ยิ่งตอน Sprint จะปวดที่เหนือเข่ามากพอสมควร จะแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ

ไม่สามารถ ยืดเบาะได้อีกแล้วนะครับ เพราะแค่นี้ปลายเท้าเวลายืนก็จะไม่ถึงอยู่แล้ว

ทีนี้ไปคุยกับช่างแถวบ้าน แนะนำให้เปลี่ยน size ยางให้เล็กลง จากเดิม 700 c x 32 ให้เหลือ 700 c x 28 จะทำให้ความสูงโดยรวมลดลง แล้วสามารถยกเบาะขึ้นได้อีกนิดนึง วิธีนี้พอไหวไหมครับ หรือมีวิธีอื่นแนะนำครับ

ปล 1.ตอนไปลองอยากได้ MTB size 15 ของ Bianchi Kuma มากกว่า เพราะลองแล้วรู้สึกพอดี แต่ดันไม่มี สีที่อยากได้ หรือจัดคันนี้มาแทน

2.หรือควรผ่องถ่ายคันนี้ ออกไปแล้วหาคันที่ size 15 มาแทนดีไหมครับ (เสียดาย เพิ่งปั่นไปได้แค่ 200-250 km เอง) ถ้าใช่จัดรุ่นไหนดีครับ งบ 20,000-25,000 บาท

ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย BB Bike เมื่อ 24 มิ.ย. 2013, 21:10, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ปั่น ปั่น ปั่น จะปั่นไปถึงไหน.........................
pp_poom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0971046003
team: ไร้สังกัด
Bike: จักรยานพังๆ
ตำแหน่ง: หลักสี่ กทม

Re: ปั่นแล้วปวดเข่า รบกวนแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย pp_poom »

ผมก็มือใหม่ แต่เคยอ่านๆว่า เวลาปั่นขาต้องเกือบตึง และเวลานั่งบนเบาะ ขาไม่สามรถแตะถึงพื้นได้ ต้องใช้ยืนบนบันไดแล้วจอดค่อยค่อมตัวรถ
ปล. ข้อมูลไม่แน่ใจ รอพวกกรูรู มาตอบดีกว่า
เลิกปั่นแล้วครับ
Akuma21
สมาชิก
สมาชิก
team: KakZa07
Bike: Merida Cross Way 100 (2014)
ติดต่อ:

Re: ปั่นแล้วปวดเข่า รบกวนแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย Akuma21 »

ลองวัด ด้วย การใช้ ส้นเท้า วางที่บันไดแล้วยืดตัวขึ้นครับ ถ้า ก้นยังลอยจาก อาน ก็ให้ ปรับ ขึ้น ครับ ไม่เกียว กับการ" เอาปลายเท้่าถึงพื้น" ครับ
แล้วเวลาหยุดรถให้ใช้การลงมาคล่อมท่อน นอน แทนครับ
พื้นฐาน ต้องเซต อาน ด้วยหลักการของ KOPS ครับ
BB Bike
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Raleigh BridgeStone Chevy Bianchi Cielo Masi Premiare PC3

ครับ ประเด็นคือ เป็นห่วงเวลาจอดน่ะครับ บางทีปั่นไปทำงานเจอรถติดรถจอด เราก็ต้องจอดด้วย
1.เคยจอดแบบ ก้นอยู่บนเบาะ ปลายเท้าเขย่งสุดๆ เกือบเป็นตะคริว หลายครั้ง
2.กรณี ยืนบนท่อนอน ตอนนี้ ถ้าจอดเฉยๆ แล้วยืนคร่อม ก็ตึงๆน้องชาย เล็กน้อย เกรงว่าถ้าจังหวะจอดแบบกระทันหันปุ้บปั้บ โดดลงมาคร่อม สงสัยนอนจุกตายอยู่ตรงนั้น

ตอนนี้ ก็เลยทนๆ เวลาปั่นครับ
ปั่น ปั่น ปั่น จะปั่นไปถึงไหน.........................
BB Bike
สมาชิก
สมาชิก

Akuma21 เขียน:ลองวัด ด้วย การใช้ ส้นเท้า วางที่บันไดแล้วยืดตัวขึ้นครับ ถ้า ก้นยังลอยจาก อาน ก็ให้ ปรับ ขึ้น ครับ ไม่เกียว กับการ" เอาปลายเท้่าถึงพื้น" ครับ
แล้วเวลาหยุดรถให้ใช้การลงมาคล่อมท่อน นอน แทนครับ
พื้นฐาน ต้องเซต อาน ด้วยหลักการของ KOPS ครับ
ขอขยายความอีกสักนิดเถอะครับ "ด้วยหลักการของ KOPS" ผมมือใหม่ ปั่นอย่างเดียว

ขอบคุณครับ
tanayodw
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: ทุ่งบางกะปิ

โพสต์ โดย tanayodw »

ผมก็เจ็บเข่าด้านหน้าครับ ใช้วิธีปรับอานสูงขึ้นทีละนิด จนอาการเจ็บเริ่มน้อยลง แต่ขาก็ไม่ถึงครับ จอดแล้วต้องลงคร่อมเอา น้องชายก็สบายดีหัวไม่โป๊กกับท่อบน ถ้าเลือก Size รถ ถูกต้องกับ Size คนขี่ ระยะห่างจากท่อบนถึงหว่างขาต้องเหลือนะ
SME น้อยๆ ของครอบครัว กด Like เบาๆ
http://www.facebook.com/SewingQuilt
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

-สำคัญมากหากใครอยากปั่นต่อเนื่องหลายๆวัน วันละหลายๆชั่วโมง โดยร่างกายไม่บาดเจ็บหรือกระทบต่อข้อกระดูก จากการปรับเซ็ตรถ(fitting) ไม่ถูกต้อง (เรืองปวดเมื่อยไม่เกี่ยวนะครับมันเป็นเรื่องปกติ) จะต้องเข้าใจในเรื่อง fitting ลองดูตัวอย่างครับ เป็นพื้นฐานการ fit road bike ใช้ได้ทั้ง race และ touring (แก้ปวดเข่า ปวดก้น ปวดหลัง) ภายใต้เงื่อนไขที่คุณต้อง เลือกเฟรมไซส์ถูกต้อง เรียบร้อยก่อน จากนั้นจึงจะทำการปรับ(fitting) :mrgreen:

1.ปรับความสูงหลักอาน
2.ปรับตำแหน่งเบาะ(.ปรับเลื่อนหน้า-หลัง)
3.ปรับหรือเลือกความยาวสเตม(stem)ที่ถูกต้อง

แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 24 มิ.ย. 2013, 19:15, แก้ไขแล้ว 9 ครั้ง
nititron
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือภูเขา CANNONDALE F1 Lefty

โพสต์ โดย nititron »

BB Bike เขียน:ครับ ประเด็นคือ เป็นห่วงเวลาจอดน่ะครับ บางทีปั่นไปทำงานเจอรถติดรถจอด เราก็ต้องจอดด้วย
1.เคยจอดแบบ ก้นอยู่บนเบาะ ปลายเท้าเขย่งสุดๆ เกือบเป็นตะคริว หลายครั้ง
2.กรณี ยืนบนท่อนอน ตอนนี้ ถ้าจอดเฉยๆ แล้วยืนคร่อม ก็ตึงๆน้องชาย เล็กน้อย เกรงว่าถ้าจังหวะจอดแบบกระทันหันปุ้บปั้บ โดดลงมาคร่อม สงสัยนอนจุกตายอยู่ตรงนั้น

ตอนนี้ ก็เลยทนๆ เวลาปั่นครับ
ตอบ
ข้อ 1 เวลาจอดต้องลงจากเบาะครับ คล่อมเอาครับ (ขาต้องไม่ถึงพื้นครับ ถ้าปรับเซ็ตถูกต้องขาต้องไม่ถึงพื้นครับ)
2 แสดงว่าไซด์อาจจะใหญ่ไปนิดครับ (ของผมก็ห่างนิดหน่อย เกือบๆเหมือนกัน อิอิ)

มือใหม่เช่นกันครับ รอท่านผู้รู้มาตอบอีกทีครับ
มีแค่ใจอย่างเดียว ก็ปั่นจักรยานได้อย่างมีความสุข
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

โพสต์ โดย สส »

ปวดแค่เข่าเองหรือครับ ดีแล้วครับ ปั่นไปเรื่อยๆ
ผมนี่ปวดทั้งตัวไม่รู้ตรงไหนมากกว่าตรงไหน :lol: :lol: :lol:
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
zumokung
สมาชิก
สมาชิก
Bike: 1999 Gary Fisher Tassajara

โพสต์ โดย zumokung »

เกิดจากท่าที่ไม่ถูดต้องเวลาขี่ส่วนหนึ่งครับ
เวลานั่งขี่จักรยานบนเบาะขาจะไม่สามารถเยียดถึงพื้นได้นะครับได้เต้มที่แต่ราวๆ ปลายเท้า
ถ้าไม่อย่างนั้นเวลาปั่นเข่าจะค่อนข้างงอตลอดเวลาทำให้เวลาส่งแรงเข่ารับภาระตลอดครับจึงเกิดอาการปวดเข่า
ควรปรับให้เข่าเกือบตรึงเมื่อเหยียดบันไดจนสุดแล้วครับ

แล้วเวลาติดไฟแดง ติดรถทางแคบ แซกซอกไม่ได้ ไม่ต้องกลัวว่าขาไม่ถึงครับเพราะพวกเราต้อง โดดลงมาคล่อมท่อหน้าอย่างเดียวครับ ระยะขาเวลายืนคล่อมท่อโดยประมาณก็ราวๆ 2 นิ้วครับ

อีกปัจจัยคงเป็นเรื่องไซค์รถที่อาจจะใหญ่เกินไปครับแต่อันนั้นน่าจะส่งผลดดยรวมกับร่างกายด้วยเช่นเมื่อยหลังเมื่อยแขน

และข้อสุดท้ายคือกล้ามเนื้อยังไม่แข็งแรงเท่าไรครับ เราปั่นจักรยานเริ่มเดือนแรกกล้ามเนื้อกำลังพัฒนา ถ้าทำอะไรฝืนๆมากไปก็เป้นภาระกล้ามเนื้อทำให้เกิดการปวดเมื่อยได้เหมือนกันครับ
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

ซาเล้งสีแดง เขียน:-สำคัญมากหากใครอยากปั่นต่อเนื่องหลายๆวัน วันละหลายๆชั่วโมง โดยร่างกายไม่บาดเจ็บหรือกระทบต่อข้อกระดูก จากการปรับเซ็ตรถ(fitting) ไม่ถูกต้อง (เรืองปวดเมื่อยไม่เกี่ยวนะครับมันเป็นเรื่องปกติ) จะต้องเข้าใจในเรื่อง fitting ลองดูตัวอย่างครับ เป็นพื้นฐานการ fit road bike ใช้ได้ทั้ง race และ touring (แก้ปวดเข่า ปวดก้น ปวดหลัง) ภายใต้เงื่นไขที่คุณต้องเลือกเฟรมไซส์ที่ถูกต้องเรียบร้อยก่อน จากนั้นจึงจะทำการปรับ(fitting) :mrgreen:

2.ปรับตำแหน่งเบาะ(.ปรับเลื่อนหน้า-หลัง)
3.ปรับหรือเลือกความยาวสเตม(stem)ที่ถูกต้อง

ตามพี่ซาครับ อ่านให้เข้าใจอีกรอบ จับประเด็นให้ถูกครับ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
C.Kasa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นป่วน
Bike: Alton Kombo Pro20, TREK 4300 ปี 2014

โพสต์ โดย C.Kasa »

เบาะเตี้ยไปจะปวดต้นขาด้านหน้า เบาะสูงไปจะปวดต้นขาด้านหลัง ต้องเซ็ตเบาะให้ถูกต้องก่อนค่ะ ถ้าเซ็ตถูกต้อง ยังไงขาก็ไม่ถึงพื้น
จักรยานเป็นอุปกรณ์ที่ใช้ท่องเที่ยวไปกับคนแปลกหน้าได้อย่างสนุกสนานที่สุด
Go fast go alone, Go far go along
OHMMI
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817350350
team: ชมรม นครชัยศรี
Bike: CROMORY

โพสต์ โดย OHMMI »

ปรับหลังอานขึ้นอีกครับจะได้ไม่ปวดหัวเข่า....ปรับแล้วนั่งบนเบาะขาจะไม่ถึงครับแต่ถ้าไม่ปรับยังไงก็ปวดอยู่ดีครับ พอจอดใช้วิธีลงมาคล่อมจักรยานปั่นไปซักพักจะชินแล้วกระโดลงมาคล่อมเองครับ....ถ้ากลัวไข่ระเบิดต้องเปลี่ยนไซร์จักรยานครับ ผมสู. 160 ก็ใช้บางคัน 15 15.5 16
ขาไม่แรง รอบไม่จัด เน้นอุปกรณ์
BB Bike
สมาชิก
สมาชิก

ซาเล้งสีแดง เขียน:-สำคัญมากหากใครอยากปั่นต่อเนื่องหลายๆวัน วันละหลายๆชั่วโมง โดยร่างกายไม่บาดเจ็บหรือกระทบต่อข้อกระดูก จากการปรับเซ็ตรถ(fitting) ไม่ถูกต้อง (เรืองปวดเมื่อยไม่เกี่ยวนะครับมันเป็นเรื่องปกติ) จะต้องเข้าใจในเรื่อง fitting ลองดูตัวอย่างครับ เป็นพื้นฐานการ fit road bike ใช้ได้ทั้ง race และ touring (แก้ปวดเข่า ปวดก้น ปวดหลัง) ภายใต้เงื่อนไขที่คุณต้อง เลือกเฟรมไซส์ถูกต้อง เรียบร้อยก่อน จากนั้นจึงจะทำการปรับ(fitting) :mrgreen:

ครับดูจากหลายๆ clip ก็พอจะเข้าใจอะไรมากขึ้น ถ้าอย่างไรจะลองปรับเบาะขึ้น-ลง และเดินหน้า-ถอยหลังอีกที

ขอบพระคุณทุกท่าน ทุกคำตอบที่มาช่วย comment นะครับ

ปล จะไปฝึกโดดลงคร่อมเวลาจอดก่อนครับ หวังจะถ้าจังหวะฉุกเฉิน กระโดดลงมาแล้ว ชีวิตจะอยู่รอดปลอดภัยดี 5555
BiKECrazY
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-9946032
team: Love ride bike
Bike: Emonda SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BiKECrazY »

รถผมก็ไม่สามารถนั่งบนเบาะเฉยๆได้ครับเวลาจอดต้องโดดมาคร่อมที่ท่อนั้ง คาดว่าส่วนใหญ่ก็คงเป็นแบบนี้เกือบทุกคันนะเพราะถ้าเรายังนั่งบนเบาะได้แสดงว่าขาเรายังงออยู่เวลาปั่นนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”