คุณต้องการ จักรยาน ทัวร์ริ่ง หรือ ต้องการ ปั่นแบบ ทัวร์ริ่ง (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
somsup
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานเมืองศรีภูมิ และ ขอปั่นด้วย
Bike: รถเหล็ก

คุณต้องการ จักรยาน ทัวร์ริ่ง หรือ ต้องการ ปั่นแบบ ทัวร์ริ่ง (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

โพสต์ โดย somsup »

(ขอออกตัวก่อนว่า เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ)
ก่อนตัดสินใจซื้อจักรยาน ทัวร์ริ่ง ท่านต้องถามตัวเองก่อนว่า
1. ปั่นไกลๆ ไหม
และ 2. แบบสัมภาระเยอะๆ (เสื้อผ้าหลายชุด เต้นท์ ถุงนอน ผ้าห่ม อาหารแห้ง ชุดปิกนิค ฯ)
ถ้า 1 กับ 2 คุณตอบ "ใช่" .. คุณก็เลือกจักรยานทัวร์ริ่ง เลยคับ เพราะมันถูกออกแบบมาให้รับน้ำหนักได้มากๆ ท่าปั่นสบาย เหมาะเดินทางไกล

แต่ถ้า 1. ใช่ และ 2. แบบสัมภาระเล็กน้อย
ถ้าเป็นเช่นนี้ ผมว่า จักรยานอะไรก็ได้ครับ

ทำไมผมถึงคิดเช่นนั้น
ผมเริ่มปั่นจักรยาน เสือภูเขา ล้อ 26x1.95 จากการชักชวนของเพื่อนที่รู้จักกัน
ปั่นบ้างหยุดบ้าง(ส่วนมาก) ได้ ปีกว่าๆ ... ไม่มีการพัฒนาใดทั้งสิ้น เพราะปั่นสัปดาห์ หรือ 2 สัปดาห์ครั้ง ครั้งละ 20-30 กิโล เท่านั้่นเอง
แต่ตอนนั้น ยังไม่รู้ตัวเองว่า ไม่ได้มีการพัฒนาการใดๆ คิดว่าเราปั่นช้า เป็นเพราะรถ .. เลยไปถอย เสือหมอบ มา 1 คัน (ราคา 25,000 บาท)
ปั่นเร็วขึ้นไหม .. ก็เร็วขึ้นครับ แต่ก็ยังไม่มีการพัฒนา สังเกตจากว่า ปั่นเพียง 25 กิโลเมตร ก็เหนื่อยหอบ ความเร็วที่ใช้ AV 27 โดยประมาณ

แต่ผม เริ่มสังเกตว่ามีการพัฒนา ตอนที่ได้ออกปั่นทุกวัน วันละ 30-40-50 กิโลเมตร แล้วแต่ว่า มีเวลาแค่ใหน .. ซึ่งตรงนี้เอง สังเกตได้เลยว่า ปั่นไป แล้วปั่นกลับ ร่างกายยังไม่เหนื่อยหอบ เหมือนเมื่อก่อน
จากนั้น ก็เริ่มพัฒนาความเร็วในการปั่น จากเดิมปั่นกันที่ ความเร็ว 25-30 .. ก็มาปั่นกันที่ 30-35 .. ช่วงแรกก็เหนื่อยหอบเหมือนปั่นใหม่ๆ แต่ผ่านไป 2 อาทิตย์ ร่างกายก็เริ่มปรับสภาพได้
จากนั้น ก็ชอบปั่นกันด้วยความเร็ว ซึ่งอาจจะไม่ได้เร็วมาก เพียง 40+- โดยประมาณ

ทุกครั้งที่มีรายการแข่งขัน รายการใจเกินร้อย ถ้าว่าง ผมก็จะไปร่วมงานด้วย ... สิ่งที่ผมเห็นเป็นประจำคือ อุบัติเหตุที่เกิดขึ้น ซึ่งทุกครั้งที่เห็นก็คือ รถคาร์บอนแตก คนหัวแตก แขนหัก ขาหัก หัวไหล่หลุด ฯ อาการหนักๆทั้งนั้น ...

(ออกนอกเรื่องมาไกลเลย)

จากนั้น ก็เลยบอกกับตัวเองว่า เราจะปั่นเร็วไปทำไม ... เราปั่นจักรยานเมื่อออกกำลังกาย เมื่อมิตรภาพ ได้พบเพื่อนใหม่ ได้ท่องเที่ยว ไม่ใช่เหรอ .. ผมจึงได้ตัดสินใจ เปลี่ยนรูปแบบการปั่นจักรยาน มาปั่นแบบสบายๆ ... แต่ก็มีบ้างบางครั้ง ปั่นแบบเร็วๆ ให้หัวใจได้สูบฉีด สนองกิเลสตัวเอง :lol: :lol:

ซึ่งเป็นที่มา ของการเริ่มมองหา จักรยานทัวร์ริ่ง
มีอยู่วันหนึ่ง ผมได้มีโอกาส ได้แลกเปลี่ยนทัศนคติ เรื่องจักรยานทัวร์ริ่ง กับพี่คนหนึ่ง เพราะผมกำลังสนใจจักรยานทัวร์ริ่ง และเล็งๆไว้หลายตัว เช่น Surly, Trek520, Fuji touring และ อื่นๆ อีกหลายตัว

พี่คนนี้ แกถามผมว่า ต้องการแบกสัมภาระแค่ใหน .. ผมตอบว่า ไม่ต้องการแบกสัมภาระอะไรมากมาย มีกระเป๋าใส่ขนน ใส่น้ำ เสื้อผ้า 1 ชุด ใส่เครื่องเล็กน้อยๆ แค่นั้นเอง เพราะเวลานอน ก็นอนรีสอร์ท (ประหยัด ปลอดภัย) อย่างมากก็ไปแค่ 1 คืน แล้วก็ปั่นกลับ สรุปน้ำหนักน่าเกิน 10 กิโลกรัม

คำตอบที่ได้จากพี่คนนี้ ทำให้ผมบรรลุ เลยคับ ... เขาบอกว่า น้อง(ตัวผม) ต้องการแค่รูปแบบการปั่นแบบทัวร์ริ่ง ซึ่งจักรยานอะไรก็ได้ ปั่นสไตล์ทัวร์ริ่งได้หมด ปั่นไปกินไป แวะถ่ายรูปตามแหล่งท่องเที่ยว ขนสัมภาระเล็กน้อย
เพราะ ทัวร์ริ่ง จริงๆ คุณต้องแบกสัมภาระเป็น 50 กว่ากิโล ทั้งเต้นท์ เครื่องทำอาหาร ผ้าห่ม ถุงนอน ฯลฯ

จักรยานทุกคัน ปั่น 100-200 กิโลเมตร ได้หมดครับ เพียงแต่ คุณฝึกฝนแค่ใหน ร่างกายคุณพร้อมแค่ใหน
ต่อให้คุณมีจักรยานทัวร์ริ่งแท้ๆ ราคาแพง ก็เดินทางไกลสู้กับรถพับ ไม่ได้ ถ้าคุณไม่ซ้อม ไม่ฝึกฝนเป็นประจำ

ตอนนี้ ผมมีจักรยาน อยู่ 4 คัน คือ เสือหมอบ เสือภูเขา เสือภูเขาทางเรียบ(สูตร2) และ รถมินิ 20" ทุกคัน ผมใช้เดินทางไกล 150-200 มาแล้วทุกคัน ... ที่ความเร็ว 25-30 .. แวะพักแวะเที่ยว ตลอดทาง เหนื่อยก็พัก ไม่จำเป็นต้องมีข้อบังคับกับตัวเองว่า ต้องให้ได้ 20 กิโล หรือ 1 ชั่วโมงถึงจะพัก .. เห็นอะไรน่าทาน ก็แวะ .. เห็นอะไรสวยๆ ก็แวะเก็บรูป .. ชีวิตท่านจะมีความสุขกับการปั่นจักรยานแบบท่องเที่ยวครับ

** อย่ายึดติด ว่าต้องทัวร์ริ่ง ถึงจะเดินทางไกลได้ .. แต่ ทัวร์ริ่ง ก็มีดีตรงที่ ท่าปั่น มันสบายกว่าจักรยานแบบอื่นๆ และ แบกน้ำหนักสัมภาระได้มากๆๆ แค่นั้นเอง **
<<< ขอปั่นด้วย..ไปใหนไปด้วย >>>
ปุเลงปุเลง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐๘๑-๔๐๓๔๓๙๓
Bike: Dahon Classic, Dahon Boardwalk, Masi Mini Velo, Gios Ampio, Surly LHT
ตำแหน่ง: บางขุนเทียน กทม.

Re: คุณต้องการ จักรยาน ทัวร์ริ่ง หรือ ต้องการ ปั่นแบบ ทัวร์ริ่ง (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

โพสต์ โดย ปุเลงปุเลง »

ถั่วต้มนะคร๊าบ!!! :D
แวะกินน้ำแข็งไส ชมดอกไม้ข้างทาง
a lone wolf
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: kona sutra

Re: คุณต้องการ จักรยาน ทัวร์ริ่ง หรือ ต้องการ ปั่นแบบ ทัวร์ริ่ง (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

โพสต์ โดย a lone wolf »

:D
ผมว่าท่านเจ้าของกระทู้หารถทัวริ่งแท้ๆเข้า fleet เป็นคันที่ห้าไว้ก็ดีนะครับ
เผื่อครับ...เผื่อว่าวันหนึ่งอยากเดินทางระยะไกลมากกว่าการค้างหนึ่งคืนไปหลายๆคืนน่ะครับ
วาบที่เกิดความคิดเช่นนั้นจะได้หยิบมันไปขี่เลย
ขอบคุณที่มาแชร์หลักคิดนะครับ ถูกต้องเลยครับ :)
tan.bd
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0835031212
team: ไร้สังกัด
Bike: MERIDA

โพสต์ โดย tan.bd »

ไม่รู้ทำไมอ่านแล้วรู้สึกดี นี่หละเราใช้จักรยานจริงๆ
การที่จะทำให้คนทุกคนรักเราชอบเราย่อมเป็นไปไม่ได้
แต่การที่จะทำให้คนที่รักเราชอบเราไม่เสียใจเป็นสิ่งที่ควรทำ
GT2008
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไม่โหด ความเร็วไม่เกิน 30
Bike: MTB, RB, FB

โพสต์ โดย GT2008 »

ขอกด Like อีกหนึ่งครับ :D
Kirov
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เหล็กดำ CrossCheck , อลูขาว ARAYA EX '95

โพสต์ โดย Kirov »

เราไปใช้ภาษาฝรั่งกัน .. สุดท้ายก็ต้องมานั่งตีความ .... :D

ขี่รถเที่ยว

รถขี่เที่ยว

:mrgreen:
zrider1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 026726511
team: no
Bike: no

โพสต์ โดย zrider1 »

like so much
ยินดีให้ลบ ถ้าเห็นว่า กระทู้ นี้ จะ ไร้ประโยชน์ ขอบคุณอย่างสูง ที่แบ่งปันพื้นที่นี้นะครับ
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818414635
team: STADIUM BIKE
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โบ้เอง »

ชอบครับ
แต่ถ้ามีรถทัวร์ริ่งแล้วไม่บรรทุกหนัก ก็ได้นี่ครับมันก็พาเราเที่ยวได้เหมือนกัน :mrgreen:
somsup
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานเมืองศรีภูมิ และ ขอปั่นด้วย
Bike: รถเหล็ก

โพสต์ โดย somsup »

ครับ .. จริงๆ ก็อยากได้ จักรยานทัวร์ริ่งแท้ๆ (แบบใหนที่ว่าแท้ๆ) เหมือนกัน ครับ
แต่ตอนนี้ ไม่มีที่จอดรถ (เก็บ) แล้วครับ :lol: :lol: :lol: และ ต้องขอเวลาสะสมค่าตัวรถ สักพัก หรือไม่ก็ต้องเอาคันที่ไม่ค่อยได้ใช้ มาจำหน่าย เพื่อเป็นทุน ครับ

ไม่ได้มีเจตนาว่า รถทัวร์ริ่ง ไม่ดีแต่อย่างไร เพียงแต่ อยากให้พี่น้องนักปั่น อยากยึดติดว่า ต้องเป็น ทัวร์ริ่ง ถึงจะไปไกลๆได้ แค่นั้นเองครับ
<<< ขอปั่นด้วย..ไปใหนไปด้วย >>>
nu101
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0858500061
team: แบ่งปันทีม rc 101
Bike: ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย nu101 »

ประสบการณ์ของท่าน ทำให้ผมได้เข้าใจในการปั่นมากขึ้น ขอบคุณครับ
nipon
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: นิมิตใหม่ 63
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nipon »

ถ้าไม่เข้ามาอ่าน ตายหยังเขียดแน่ โง่ไปอีกนาน
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818414635
team: STADIUM BIKE
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โบ้เอง »

Kirov เขียน:เราไปใช้ภาษาฝรั่งกัน .. สุดท้ายก็ต้องมานั่งตีความ .... :D

ขี่รถเที่ยว

รถขี่เที่ยว

:mrgreen:
กดLike ครับ
pokemon2010
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant , Rit , Merida , Dahon ,La

โพสต์ โดย pokemon2010 »

a lone wolf เขียน::D
ผมว่าท่านเจ้าของกระทู้หารถทัวริ่งแท้ๆเข้า fleet เป็นคันที่ห้าไว้ก็ดีนะครับ
เผื่อครับ...เผื่อว่าวันหนึ่งอยากเดินทางระยะไกลมากกว่าการค้างหนึ่งคืนไปหลายๆคืนน่ะครับ
วาบที่เกิดความคิดเช่นนั้นจะได้หยิบมันไปขี่เลย
ขอบคุณที่มาแชร์หลักคิดนะครับ ถูกต้องเลยครับ :)
++ 100 กด like
. รถเบาอยู่ที่เงิน รถเร็วอยู่ที่แรง รถแพงๆ ไม่ได้อยู่ที่เรา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”