คุณต้องการ จักรยาน ทัวร์ริ่ง หรือ ต้องการ ปั่นแบบ ทัวร์ริ่ง (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816785480
team: -
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

Re: คุณต้องการ จักรยาน ทัวร์ริ่ง หรือ ต้องการ ปั่นแบบ ทัวร์ริ่ง (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

โพสต์ โดย jojoserie »

ผมต้องการจักรยานทัวริ่งไว้ปั่นทัวริ่งครับ

เพราะจักรยานชนิดอื่น ออกแบบมาให้ใช้ตามวัตถุประสงค์อื่น จึงไม่มีรถจักรยานชนิดไหนปั่นทางไกลแล้วสบายตัวเท่ารถทัวริ่งครับ

ปัญหาคือทัวริ่งมันแพงมากกว่ามั้ง? ไม่ใช่รถอื่นใช้งานได้ดีกว่าหรอก

ถ้าแบบนั้นก็เลือกรุ่นถูกๆ เช่น Araya ไม่ก็หาพวกทัวริ่งแท้ๆมือสองเอาดีกว่าครับ
alex_pat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT series 3

Re: คุณต้องการ จักรยาน ทัวร์ริ่ง หรือ ต้องการ ปั่นแบบ ทัวร์ริ่ง (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

โพสต์ โดย alex_pat »

ผมชอบความคิดเห็นของทุกท่านครับ มีประโยชน์มากครับ ความต้องการ ของแต่ละท่านก็หลากหลาย เหมาะสมกับแต่ละท่านแต่ละคนไป ตรงตามเจตนาของท่านเจ้าของกระทู้คือ ความคิดเห็นส่วนตัว ดังนั้น การที่มีความเห็นที่แตกต่างกัน ย่อมเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นได้อยู่เสมอ เพราะแต่ละท่านก็มีเหตุผลส่วนตัวอยู่ เราควรเคารพสิทธิในการแสดงความคิดเห็นต่างๆของทุกๆท่าน ไม่มีใครถูกที่สุด ไม่มีใครผิดที่สุด มีดี ก็ย่อมมีเสียได้ มีถูก ก็ต้องมีผิดได้ มันเป็นของคู่กัน ถ้าไม่มีของมาเปรียบเทียบ มันก็คงไม่รู้ว่าสิ่งนี้ดี สิ่งนี้ดีกว่า สิ่งนี้ดีที่สุด ทันสมัยที่สุด ไม่ตกยุค ตกเทรนด์ ท่านใดจะวิ่งตามกระแสโลกาภิวัฒน์ ไปเรื่อยๆ ท่านใดอยากหยุดอยู่กับของที่มีอยู่ แล้วใช้ให้คุ้มค่า ก็แล้วแต่ครับ ความชอบของใคร ก็ไม่ควรตำหนินะครับในความเห็นที่แตกต่าง ถ้าไม่เป็นสิ่งที่ผิดศีลธรรม ผิดกฎหมาย ก็ทำไปเถอะครับ แต่อย่าให้อุปกรณ์ มาอยู่เหนือความเป็นตัวตนของเราเอง ครับ เพราะ รถจักรยาน และ อุปกรณ์ มันวิ่งไม่ได้ถ้าไม่มีเราครับ และ จักรยาน จะไม่มีคุณค่า หรือ ประโยชน์อันใดเลยครับ ถ้าเราปั่นไม่ได้เพราะสุขภาพร่างกายไม่แข็งแรง หรือ อายุมากขึ้นหรือมีโรคต่างๆทำให้ไม่สามารถขี่จักรยานได้ครับ เวลาของแต่ละคน มีไม่เท่ากันครับ จักรยานเราใช้ได้แค่่ช่วงนึงของชีวิตเราเท่านั้นครับ ขอให้ทุกท่านมีความสุขในการปั่น สุขภาพแข็งแรง กับ จักรยานคันโปรด นะครับ
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

คุณ alex_pat
ตอบได้ โดนใจมาก ครับ
สำหรับผม ไม่ได้ยึดติดกับแบรนด์อะไร
อะไหล่-อุปกรณ์ สแตนดาร์ด มันก็พาผมไปได้ทุกที่
หลัง ๆ เลยรู้สึกเฉย ๆ ไม้ได้ยินดียินร้ายกับเกรดโลหะของเฟรม
หรือเกรดของอุปกรณ์ชุดขับเคลื่อน เพียงแค่หมั่นดูแลตรวจสอบ-ปรับตั้งให้ดี
ก็ออกท่องไปตามใจฝันได้ ตามที่ปราถนา ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
k.nop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0918109971
Bike: TREK 7500

โพสต์ โดย k.nop »

:) :) ผมว่ามันเป็นความพร้อม ความชอบส่วนตัวของแต่ละท่าน บางอย่างคนเราก็ชอบไม่เหมือนกัน จะเอาประสบการณ์ของเราเป็นทฤษฎีก็ดูกระไรอยู่ เรื่องแบบนี้ ต้องลองต้องใช้ต้องทดสอบ ต้องประสบเอง ครับ และที่ผมทำอยู่เสมอคือถ้าเลือกได้ก็ต้องใช้เครื่องมือให้ตรงกับงาน การปั่นจักรยานทัวริ่งของผมก็แบบสมัครเล่น ใช้อุปกรณ์แบบพื้นๆ ปั่นไปในที่ต่างๆของเมืองไทยนี่ละครับ ปีละสองสามครั้ง ครั้งละสามถึงสิบห้าวัน ไม่ได้คำนึงถึงว่าเป็นจักรยานแบบใด ขอแต่เพียงฟิตติ้งให้เหมาะกับตัวเรา จุดหมุนรื่นไหล เบรคดี ทดเฟืองดี บรรทุกหนักแล้วปั่นขึ้นเขาลงเขา ไม่ย้วยสะบัด เท่านี้ผมก็มีความสุขกับการปั่นแบบทัวริ่งแล้วครับ..... :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
phiya
สมาชิก
สมาชิก
team: no
Bike: giant,rit

โพสต์ โดย phiya »

พอใจในสิ่งที่มี พอใจในสิ่งที่หาได้ ไม่เดือดร้อนตนเองและผู้อยู่รอบตัว แล้วหยิบจักรยานคันโปรดไปปั่นให้มีความสุขครับ จักรยานแต่ละประเภทมีคุณสมบัติเฉพาะตัวช่วยให้เดินทางได้ง่ายขึ้นในแต่ละทริป แต่กำลังใจและกำลังกายที่จะไปปั่นจักรยานเป็นสิ่งหลักครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

Sethasit เขียน:
ไม่เฒ่าNominee เขียน:
bike holiday เขียน:สำหรับคนที่คิดว่าใจมาทางทัวร์ริ่งแล้ว ถ้าไม่มีปัญหาด้านงบประมาณมากนัก ควรเริ่มที่จักรยานยานทัวร์ริ่งแท้ๆ ครับ ไม่ควรเริ่มที่เสือภูเขาครับ เพราะคุณจบแน่ เพราะถ้าเริ่มที่เสือภูเขา วันข้างหน้าหนีไม่พ้นทัวร์ริ่งแท้ๆครับ เชื่อเถอะครับผมเห็นมาเยอะแล้วครับ ไม่ต้องมาเสียเงินซื้อคันที่สองครับ เพราะมันเป็นการลงทุนที่คุ้มค่า
จากประสบการณ์ส่วนตัว ไม่เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะจุดประสงค์หลักของผม คือการได้ปั่นจักรยานไปในสถานที่สวยๆ ค่อนข้างเร็วอย่างสนุกสนาน เพราะชอบเสือหมอบ ชอบนอนสบาย ห้องน้ำมีน้ำร้อนอาบ ลิ้มอาหารอร่อยๆพื้นเมือง ไม่ชอบปั่นรถหนักพะรุงพะรัง ผมจึงชอบทัวริ่งแบบSAG หรือ light touringครับ แต่ผมก็ชื่นชมผู้ที่เที่ยวแบบexpeditionอย่างคุณซาเล้งสีแดง หรือเสือเทาครับ

ถ้ามีเสือภูเขาทัวริ่งอยู่แล้ว ต้องการรถทัวริ่ง ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนทั้งคันครับ แค่ซื้อเฟรมRIT Soma Surly หรือแม้แต่เฟรมทัวร์ริ่ง Windspeed Longrider แล้วย้ายอุปกรณ์ ก็จะได้รถเฟรมทัวริ่งแล้ว
"นานาจิตตัง"ครับ
รูปภาพ
มีศิลป์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0880545643
team: thaibicycle
Bike: สเปย์เชียนไล 36

โพสต์ โดย มีศิลป์ »

สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน ผมก็ขี่เสือภูเขา บ้างครั้งก็เอาตระแกงหลังใสเข้าไป เพื่อวางกระเป๋าใสสัมภาระ
บางแสน-พัทยา ฉายเดี่ยวครับ
ไฟล์แนบ
a10.jpg (86.11 KiB) เข้าดูแล้ว 1339 ครั้ง
1.jpg (85.76 KiB) เข้าดูแล้ว 1339 ครั้ง
3.jpg (19.57 KiB) เข้าดูแล้ว 1339 ครั้ง
@ เหนือกาลเวลาที่บ้าคลั่ง คือความจริงที่ยิ่งใหญ่
เมื่อพายุร้ายผัดผ่านไป มวลดอกไม้ก็บานรับซับน้ำตา@
kittisuk1979
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0968745979
Bike: araya muddy fox

โพสต์ โดย kittisuk1979 »

:D
ปั่นเข้าไป ยังไง ก็สุขภาพ :D
line :wizards0005
atipacha
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815825211
team: rama5.1
Bike: TREK850
ติดต่อ:

โพสต์ โดย atipacha »

ผมคิดว่าการปั่นทัวริ่ง คือรถอะไรก็ได้นะ ขอให้ร่างกายพร้อม รถอาจจะเป็นองค์ประกอบหนึ่ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”