มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@หออัครศิลปิน อ.คลองหลวง

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818414635
team: STADIUM BIKE
ติดต่อ:

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@ฉายเดี่ยว กาแฟในสวน

โพสต์ โดย โบ้เอง »

มาอัพกระทู้กับงานเดิน วิ่ง ปั่นต้านโกง2013ครับ
แล้วเจอกันนะเพื่อนต้น กับทริปเบาที่อัมพวา
:mrgreen: :mrgreen:
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@ฉายเดี่ยว กาแฟในสวน

น้ำว้าไปยืดเส้นยืดสายหน่อบ :mrgreen: 8-)
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0886056706
team: Old Friends Bike
Bike: GIANT Hard Line 7400 - TREK 6000

โพสต์ โดย fuubu »

บทที่๑๐ ลุยเดี่ยวเที่ยวพัดยา
ทัพพระยา พัทยา Pattaya หลายคนรู้จักในมุมมองที่แตกต่างกันไป ผมก็รู้จักเมือง ๆ นี้ในแบบที่ไม่เหมือนอีกหลาย ๆ คน ที่เมือง ๆ นี้มีหลายอย่างที่ผูกพันธ์ และเริ่มต้น กับชีวิตของผมมาก ๆ ปู่ พ่อและน้อง ๆ รวมทั้งตัวผมเคยอยู่ที่นี่ ผมเคยมาเริ่มต้นทำงานกับ บ.นึงที่นี่เมื่อครั้งเรียนจบมาใหม่ ๆ เป็นที่ทำงานที่แรกในชีวิต ผมอาจไม่ได้ไปถ่ายสถานที่สวยงามหรือมีชื่อเสียงของพัทยา เพราะผมไปในที่ ๆ ผมคุ้นเคย ที่ ๆ ครอบครัวผมใช้ชีวิต เพื่อกลับมาดูสถานที่ซึ่งเราเคยผ่านชีวิตในช่วงนั้นมา มีหลายที่ ๆ ผมหาไม่เจอเพราะเมืองเปลี่ยนไปมาก เปลี่ยนจนผมจำอะไรไม่ได้เลย เสียดายกับอีกหลาย ๆ สถานที่ ที่ผมตั้งใจจะไปเก็บภาพเพื่อทบทวนถึงความคิดถึงเก่า ๆ หลายสิ่งเปลี่ยนไปเรายื้อยุดความเจริญของวัตถุ เศรษฐกิจ สังคม เอาไว้ไม่ได้ แต่สิ่งเหล่านั้นก็ไม่อาจทำลายความทรงจำที่ผมมีลงได้เช่นกัน บุคคลในภาพบางภาพเกี่ยวพันธ์กับชีวิตผม สถานที่บางที่เกี่ยวข้องกับครอบครัวผม ผมเก็บภาพเหล่านั้นมาฝากพวกเขาด้วย ผมกลับมาวันนี้เพื่อตามรอยครอบครัว และชีวิตบางส่วนที่ผมได้เริ่มต้นจากเมือง ๆ นี้ ก่อนที่ผมจะเดินทางชีวิตในก้าวต่อ ๆ ไป จากเมือง ๆ นี้ ผมมีหลายสิ่งที่ยังผูกพันธ์กับเมือง ๆ นี้ และวันนึงข้างหน้าผมจะกลับไปใหม่ไม่ว่าจะในฐานะนักท่องเที่ยว หรือกลับไปเพื่อพบเจอกับเรื่องราวที่ยังคงผูกติดกับตัวผมต่อไป พัทยา...แล้วเจอกันอีกนะ (ต้น) :ugeek:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย fuubu เมื่อ 02 ต.ค. 2014, 14:48, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
จักรยานคือยานพาหะ ที่ใช้แรงใจและกำลังคน
มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ทำให้นึกถึงหนังเรื่อง แฟนฉัน
ความทรงจำในอดีตมันมีกลิ่นไอเสมอ
เมื่อได้มาเยี่ยมเยียน สถานที่เดิมๆที่ช่วงหนึ่งเราเคยใช้ชีวิต

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ตามมาเป็นแฟนคลับ ครับ :lol: :lol: :lol:
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

สนั่น อันทเกตุ เขียน:ตามมาเป็นแฟนคลับ ครับ :lol: :lol: :lol:
ด้วยความยินดีครับพี่สนั่น ช่วยแนะนำด้วยนะครับ :mrgreen:
อดิเรก
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต้วมเตี้ยมทีม
Bike: s-works m5 KLEIN ORBEA JAVA mini trek520 cerve'lo s1 KHS F20 T-3 KHS T-20 KHS F100 challenger tandem

โพสต์ โดย อดิเรก »

:mrgreen: ขอติดตาม
ต้วมเตี้ยม เตาะแตะ เดี๋ยวแวะ เดี๋ยวหยุด
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GIANT Hard Line 7400 - TREK 6000

บทที่ ๑๑ ปั่นวันครู หยุดตามใจ ไปตามทาง
อัดอั้นมานานอยากออกไปปั่นมาก ๆ ตั้งแต่ปีใหม่ไม่ค่อยมีโอกาสเลยครับ ติดพี่น้องเพื่อนฝูงมาเยี่ยมเยียนสังสรรค์กัน พอดื่มก็ไม่มีเรี่ยวแรงที่จะปั่น วันนี้โอกาสเหมาะเนื่องจากสถานะการณ์ทางการเมืองทำให้ผมมีเวลาว่างบวกกับโรงเรียนปิดเนื่องในวันครูแห่งชาติ ช่วงบ่ายผมเลยไม่ต้องไปรับหลาน ๆ ผมจึงมีเวลาทั้งวัน ไปครับออกเลยทีแรกนึกไม่ออกว่าจะให้ชื่อทริปอะไรดี นึกชื่อแรกที่นึกได้คือจะเสียดสีการเมือง แต่ไม่เอาดีกว่าเกรงใจเสียงของเพื่อน ๆ ทีรักลุงกำนันเลยเปลี่ยนมาเป็น "ปั่นวันครู หยุดตามใจ ไปตามทาง" ดีกว่าไปให้คุณค่าชื่อทริปโดยไปกล่าวอ้างลุงกำนัน ออกจากบ้านสายนิดหน่อยครับตั้งใจขาไปจะไปจบที่ร้าน กาแฟในสวนแต่ก็จะแวะไปเรื่อยตามทางที่ผ่าน มีอะไรสถานที่ไหนอยากแวะ ๆ เลย ออกจากบ้านก็แวะวัดลานนาทางผ่านตรง ลำลูกกาคลอง 9 ผมเห็นป้ายวัดนี้ติดข้างถนนใหญ่สงสัยมานานละติดป้ายใหญ่โตนึกในใจว่าวัดต้องสวยงามแน่ ๆ เลยแวะไปให้หายข้องใจจะได้ไม่มีอะไรติดค้าง ก็สวยงามดีครับวัดไม่ได้ใหญ่ตามใจนึกไว้ แวะพักได้ไม่นานก็กลับออกมาทางเดิมท้องเริ่มร้องเลยจัดมื้อแรกซะหน่อย ข้าวหน้าเป็ดบวกเกาเหลาเป็ด เติมหน่อยไม่งั้นเดี๋ยวหมดปั่นคนเดียวด้วยไม่มีบัดดี้วูบไปจะลำบาก เต็มถังเสร็จก็ออกครับไปจบที่ร้านกาแฟในสวน เป็นครั้งแรกในชีวิตผมที่ผมตั้งใจถ่ายภาพ เมื่อก่อนคือตั้งเป็น Mode Auto ไว้ก็ไม่สนใจอะไรละอย่างมากก็ Zoom เข้าออกกดถ่ายแค่นั้นพอ แต่วันนี้ผมปรับค่าต่าง ๆ ที่มีในกล้องเพื่อดูผลลัพธ์ของภาพ แบบมั่ว ๆ ไปนะครับ เพราะเห็นน้อง ๆ ในกลุ่มถ่ายกันสวย ๆ เลยคิดอยากทำแบบเขาบ้าง โดยมีคุณครูคือ คุณครู Goo ผม Search หาอ่านเอาแล้วก็ไปลองผิด ๆ ถูก ๆ ชอบแบบไหนก็ถ่าย บางภาพกว่าจะได้ภาพที่เอามาให้เพื่อน ๆ ได้ดูถ่ายตั้ง 5-6 ครั้งก่อนจะเอาจริง อย่างที่ผมเคยบอกไว้ เส้นทางเดิม ๆ เหตุการณ์เก่า ๆ แต่เราเปลี่ยนมุมมอง เปลี่ยนแนวคิด เปลี่ยนความจำเจ ให้เป็นความท้าทาย เรื่องราวที่เกิดขึ้นก็จะตื่นเต้นแปลกใหม่ให้ได้เรียนรู้ และได้บทเรียนใหม่ ๆ สำหรับเราเสมอ ผมไม่แปลกใจเลยคนที่เป็นคุณครู ท่านสั่งสอนเด็ก ๆ ทุกวันไม่เบื่อรึไง ก็อย่างที่ผมบอกพวกท่านเหล่านั้นคงเปลี่ยนเรื่องราวของตนเองที่ต้องพบเจอกับเด็ก ๆ ในแต่ละวันเป็นเรื่องท้าทายที่จะต้องทำให้ประสบผลสำเร็จ แล้วความสำเร็จของพวกท่านยิ่งใหญ่มาก ๆ ไม่มีอะไรที่จะยิ่งใหญ่เท่ากับการสร้างคนให้เป็นคนที่ดีและมีคุณภาพ (ผมหมายถึงคุณครูที่ดี ที่มีจิตวิญญาณที่เป็นครูจริง ๆ ) ในวันที่ผมเป็นเด็กน้อยวัยเยาว์คิดแค่ครูคือคนที่สอนในห้อง ในโรงเรียน เติบใหญ่โตมาถึงได้รู้ว่าทุกสิ่งรอบตัวเราก็เป็นครูสอนเราได้ทั้งสิ้น ขึ้นอยู่ที่เราจดจำ เรียนรู้ ศึกษา กับเรื่องราวที่เกิดกับตัวเราได้มากน้อยแค่ไหน วันนี้วันครูครับ ผมมีเรื่องราวที่ผมจดจำกับคุณครูของผมมากมาย ผมไม่เคยได้กลับไปกราบเคารพขอบคุณพวกท่าน แต่วันนี้ถ้าท่านรับรู้ได้ผมอยากจะบอกว่า "คุณครูครับ ผมกราบขอบคุณ ทุกวิชา ทุกสิ่งที่ผมเล่าเรียน ผมอาจไม่เก่งดั่งวิชาที่คุณครูอบรมสั่งสอน ผมไม่ใช่คนดีที่ทำสิ่งยิ่งใหญ่ครับ แต่ผมเป็นคนธรรมดาครับ คนธรรมดาที่ไม่เคยทำให้สังคมและครอบครัวเดือดร้อน และรับผิดชอบสังคมในบางโอกาส ผลความดีที่ผมทำขอยกให้พวกท่านครับ"
แด่พ่อครูแม่ครู ที่ยิ่งใหญ่ ตลอดกาล ๑๖ มกราคม ๒๕๕๗ (วันครู)

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ขอบคุณทุกการติดตามครับ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย fuubu เมื่อ 02 ต.ค. 2014, 14:49, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
จักรยานคือยานพาหะ ที่ใช้แรงใจและกำลังคน
มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip
deawy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: FUJI GIOS
ตำแหน่ง: รัชโยทิน

โพสต์ โดย deawy »

เพิ่งเริ่มอ่านวันนี้ขอติดตามพี่ทั้ง 2 ด้วยคนครับ สนุกมากครับ
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ

deawy เขียน:เพิ่งเริ่มอ่านวันนี้ขอติดตามพี่ทั้ง 2 ด้วยคนครับ สนุกมากครับ
ขอบคุณครับที่ติดตาม :mrgreen:
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

Dream....ฝัน
ผมมีฝันที่อยากจะทำเกี่ยวกับการขี่จักรยานกับเพื่อนรักคนหนึ่ง ถึงแม้นทุกวันนี้ได้แค่คิดหรือเข้านอนแล้วก็ฝันเอา แต่คนอย่างผมมีความเชื่อในความเป็นเพื่อนเสมอมาไม่ว่าเราจะผ่านอะไรกันมา จนกว่าเช้าวันนึงผมจะตื่นขึ้นมาพร้อมได้ออกไปทำตามที่ผมและเพื่อนโบ้ฝันไว้.....ผมจะรอจนกว่าวันนั้นจะมาถึง :ugeek:
suttirote
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา Cr-Mo เก่า
ตำแหน่ง: ถ.อุทยาน พุทธมณฑล นครปฐม

โพสต์ โดย suttirote »

:D
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ

บทที่ ๑๒ เมืองนนท์
พอบอก จ.นนทบุรี ทีแรกก็ไม่รู้จะเล่าเรื่องอะไรดี ที่ไปก็เพราะเคยรับปากน้องที่เคยทำงานด้วยกันว่าจะปั่นไปหา ก็ต้องว่าไปตามนั้นแต่จะจบเรื่องแค่นี้ก็ดูจะกลายเป็นเรื่องสั้นหลังข่าวไป เลยนึกย้อนกลับถึงเรื่องราวของ จ.นนทบุรี ที่เกี่ยวกับตัวผม แล้วก็ร้องว่า อุต๊ะ เราก็มีเรื่องราวกับ จ. นี้เหมือนกันนี่ จะว่าไปแล้วผมก็ผูกพันธ์กับนนทบุรีแทบจะทุกช่วงวัยเลยทีเดียว เริ่มจากปู่ของผมก็เป็นคน จ.นนทบุรี ท่านเกิดที่ วัดไทรม้า สมัยผมเด็ก ๆ ปู่เคยพามาเที่ยวที่วัดไทรม้า แล้วขากลับพวกญาติ ๆ ของปู่ผมก็ถวายทุเรียนให้เอามาฝากที่บ้านผม (ปู่ผมบวชเป็นพระ) ผมก็ต้องหิ้วทุเรียนเอามาฝากที่บ้าน หิ้วไปหนามมันก็ทิ่มขานึกในใจผลไม้ห่าไรวะทิ่มกูอยู่ได้ตอนนั้นยังเด็กมาก ๆ นั้นก็เรื่องช่วงวัยเด็ก โตมาหน่อยถึงวัยศึกษาขณะที่เรียนช่างกลก็โดดเรียนมาดูหนังที่โรงหนัง นนท์บุรีรามา รู้กันดีว่าฉายหนังประเภทไหนคงไม่ต้องบอก ไม่แน่ใจตอนนี้ยังฉายอยู่หรือเปล่า พอดูหนังจบเพื่อนผมที่โดดเรียนไปด้วยกันมันก็ขึ้นเรือที่ท่าน้ำนนท์กลับบ้าน ส่วนผมต้องนั่งรถเมล์เรื่องจบแค่นั้นก็ดีสิครับ ถ้าไม่บังเอิญไปเจอช่างกลเจ้าถิ่นไล่ตีเอา หนีสิครับแม่ผมสอนเอาไว้ว่าอย่าไปรังแกใครเขาไม่งั้นงามไส้แน่ (เก่งมะ) พอเรียนจบผมก็ไปใช้ชีวิตอยู่ภาคตะวันออกเสียนานจนอยู่มาวันนึงก็กลับมาอยู่บ้านที่กรุงเทพ ใครจะไปรู้ชะตาชีวิตว่าวันนึงผมจะได้งานทำที่บริษัทแห่งหนึ่งซึ่งตั้งอยู่ที่จังหวัด นนทบุรี นี้อีกครั้ง วันนี้ที่ผมได้ปั่นไปท่าน้ำนนท์ก็เลยเหมือนกลับมาเยือนถิ่นเก่าที่เมื่อสี่ปีที่แล้วผมใช้เส้นทางที่ผมปั่น จกย.วันนี้ขับรถมาทำงานเกือบทุกวัน แต่วันนี้ยานพาหนะผมเปลี่ยนไป เดินทางช้าลงรายละเอียดเยอะขึ้นได้เห็นบางอย่างที่ผมยังคิดว่ามันอยู่ตรงนี้ตั้งแต่เมื่อไหร่ เพราะเมื่อก่อนไม่ทันสังเกตุได้ผ่านสถานที่ที่เราเคยใช้ชีวิตช่วงหนึ่งอยู่กับเขา เคยมาทำงานมากินมาดื่มและมีหลาย ๆ สิ่งเกิดขึ้น ช่วงเวลาอาจไม่ยาวนานมากแต่ทุกอย่่างก็ประทับใจเสมอเมื่อหวนคิดถึงมัน นนทบุรีจังหวัดริมแม่น้ำเจ้าพระยา เมื่อครั้งนึงผมได้ร่วมใช้ประสบการณ์ชีวิตกับเขาและเพื่อน ๆ อีกหลาย ๆ คน ผมปั่นผ่านร้านหลาย ๆ ร้านที่เคยมากินข้าวกลางวัน เย็น ๆ นัดกันมาดื่ม และอีกหลายที่ที่ทำให้เกิดความทรงจำดี ๆ ผมกลับมายังที่ที่เคยไปเพื่อย้ำเตือนตัวเองถึงสิ่งที่ผ่านไป เราเรียกร้องกลับมาไม่ได้อีกแล้ว แต่เราก็ยังแอบอมยิ้มได้เสมอถึงสิ่งที่เราผ่านมันมา ขอบคุณนนทบุรี ขอบคุณเพื่อน ๆ Burton ทุกคนครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ขอขอบคุณทุกการติดตามนะครับ อาจจะเว้นหายไปจากการมาอัพกระทู้ไปบ้างแต่ผมก็ยังรักที่จะปั่นอยู่เหมือนเดิม สัญญาว่าจากนี้จะพยายามมาเล่าเรื่องราวและนำภาพมาให้ได้ติดตามกันอีกนะครับ ขอบคุณครับ
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย fuubu เมื่อ 02 ต.ค. 2014, 14:51, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
แมว_แว่น
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Araya

โพสต์ โดย แมว_แว่น »

เขามาติดตามครับ ได้เวลาปั่นไปเชียงใหม่หรือยังครับ :mrgreen:
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ

แมว_แว่น เขียน:เขามาติดตามครับ ได้เวลาปั่นไปเชียงใหม่หรือยังครับ :mrgreen:
ขอบคุณที่เข้ามาติดตามครับ แผนเดิมที่วางไว้มันมีเหตุให้ต้องเลื่อนออกไป แต่เราทั้งคู่ก็มีนัดหมายคร่าว ๆ กันใหม่แล้ว เราทั้งคู่จะพยายามทำมันให้สำเร็จครับ :ugeek:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”