มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@หออัครศิลปิน อ.คลองหลวง

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0886056706
team: Old Friends Bike
Bike: GIANT Hard Line 7400 - TREK 6000

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@กาแฟบ้านต้นไม้คลอง15(แบบไม่ทัวร์ริ่ง)

โพสต์ โดย fuubu »

เพื่อนโบ้ เออมึงนี่ก็ตลกดีเหมือนกันนะ :lol: :lol: :ugeek: :ugeek:
จักรยานคือยานพาหะ ที่ใช้แรงใจและกำลังคน
มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818414635
team: STADIUM BIKE
ติดต่อ:

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@กาแฟบ้านต้นไม้คลอง15(แบบไม่ทัวร์ริ่ง)

โพสต์ โดย โบ้เอง »

ทริปบินเดียว เดี๋ยวมาลงรูปเต็มๆครับ :P :P
รูปภาพ
รูปภาพ
แขก มะขามหวาน
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ
Bike: GT avalanche 3.0
ตำแหน่ง: สัตหีบ

โพสต์ โดย แขก มะขามหวาน »

ดีจัง...เกิดแรงบันดาลใจไปชวนเพื่อนเก่ามาขี่จักรยานกันมั่งแล้ว! :D
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GIANT Hard Line 7400 - TREK 6000

แขก มะขามหวาน เขียน:ดีจัง...เกิดแรงบันดาลใจไปชวนเพื่อนเก่ามาขี่จักรยานกันมั่งแล้ว! :D
ยินดีครับที่ได้มีส่วนช่วยให้เกิด ขอให้มีความสุขนะครับ
จักรยานคือยานพาหะ ที่ใช้แรงใจและกำลังคน
มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ

บทที่ ๘ เข้าร่วมการปั่นเป็นทางการ

ไม่เจ๊อะกานนานคิดถึงจังเย้ยยยยยยย ยะฮู้ กลับมาอีกครั้งแล้วครับเพื่อนสนิท มิตรสหาย ทั้งหลายที่ติดตามกระทู้ของเราสองคน ว่าแต่เอ้จะมีกี่คนหว่า :?: :? :?: แต่ก็ช่างเรายังคงบันทึกเรื่องราวของเราสองคนต่อไปไม่ย่อท้อ ครั้งนี้เราสองคนหายไปเดือนกว่าเลยครับที่ไม่ได้ปั่นร่วมกัน โดนเว้นวรรคตัดสิทธิ์จากปั่น เอ้ย..ไม่ใช่ มีหลายเหตุการณ์เกิดขึ้นครับ ทั้งในเรื่องการงานและสุขภาพ คือผมมีอาการบาดเจ็บเล็กน้อยคืออยู่ ๆ ข้อศอกก็บวมปูดขึ้นมา เวลาเกร็งจับแฮนด์นาน ๆ มันจะปวดเล็กน้อยเลยไปพบแพทย์ แพทย์บอกปล่อยทิ้งไว้จะกลายเป็นก้อนเนื้อร้ายควรผ่าตัดเอาออก ผมได้ยินเช่นนั้นก็กระโดดเตะปากหมอไปสองที แม่งมั่วชิปหาย :evil: :evil: ผมแค่ไปดึงของหนักและคิดว่าเอ็นข้อศอกมันยืดทำให้อักเสบ เล่าอาการให้ฟังแล้วนะแม่งก็ยังพยายามยัดเยียดมะเร็งให้ ต้องการจะได้เงินอย่างเดียว แม่งเอ้ยหมอรู้งี้ไปหา เฮียตี๋ ช่างจักรยานคนดังของผมดีฟ่า เลยทำให้เราไม่ได้ออกทริปเลยผมก็หยุดปั่นไป อา.กว่า ๆ กว่าจะได้กลับมาปั่นก็พอดีมีงานปั่น จกย.ของทางร้าน Probike จัดขึ้นซึ่งเพื่อนโบ้ที่แสนดีของผมมันได้ไปปั่นงานนี้ประจำ เลยชักชวนแกมบังคับให้ผมไปปั่นด้วย เสียค่าสมัคร 600 บาท และค่าที่พักอีกต่างหาก มันบอกว่าไหน ๆ ก็มาทางนี้แล้วต้องลองมาปั่นแนวแบบนี้บ้าง (แม่งอะไรก็ดีหมดนะมัน ขอให้เพื่อนเสียตังเป็นใช้ได้ เบื่อแม่งจริง ๆ ผมคิดในใจแม่งไม่รู้หรอก :? :? ) ครับผมตอบตกลงทันทีเหมือนต้องมนต์สะกดของพระอภัยเวลาเป่าขลุ่ย (อ่านแล้วแก้ด้วยนะ...ปี่ :mrgreen: ) นัดหมายเวลาคือวันเสาร์ อาทิตย์ที่ 7-8 กันยายน สถานที่คือจังหวัดชัยนาท ได้กันครับเพื่อนขอเราก็ให้ตามนั้นเลย

รูปภาพ
ภาพขณะปั่นโดยช่างภาพมืออาชีพ

กำหนดการคร่าว ๆ คือ นำ จกย.เดินทางไปจะทางน้ำทางบก หรือทางอากาศก็แล้วแต่ ขอให้ไปถึงแล้วไปลงทะเบียนที่โรงแรมชัยนาทธานี (แต่ต้องจองล่วงหน้าก่อนนะครับ :mrgreen: ) เพื่อไปรับแผ่นหมายเลขติดรถและชิฟจับเวลามาติดที่ตะเกียบรถเวลาออกจากจุด Start มันจะมีตัวจับเวลาเรา แต่ต้องระวังอย่าให้หายเพราะมันจะกลายเป็น ชิฟหาย :o เออพูดถึงผมก็ลืมเก็บรูปมาฝาก (ลักษณะมันคล้าย Sensor ไมล์จับความเร็วละครับ) จนกว่าเราจะกลับมาเข้าเส้นอีกครั้งมันก็หยุดเวลารวมนับเป็นเวลาที่ใช้ปั่น เท่ห์ไม่หยอกหลังจากลงทะเบียนก็เข้าพักที่โรงแรมที่เขาจองไว้ให้ เพื่อเตรียมตัวปั่นในเช้าวันรุ่งขึ้น ทางผู้จัดเขาเตรียมเส้นทางไว้สองระยะครับคือ 50 กม. และ 100 กม. ไม่แยกรถแยกเพศร่วมกันได้หมด :shock: ผมลงระยะ 50 กม. เพราะผมใช้ไอ้ครามของผม ส่วนเพื่อนโบ้ลง 100 กม. มันใช้เจ้าซูปตาร์ของมัน

รูปภาพ
รูปภาพ
เพื่อนโบ้ชวนพี่ชายมาร่วมปั่นด้วยที่ระยะ 50 กม.
รูปภาพ
กลับมารวมตัวอีกแย้วววว

เสร็จสรรพลงทะเบียนเช็คอินห้องเรียบร้อย ดูแลรถติดเบอร์ ติดชิฟ ตรวจสอบแล้วชิฟแน่นหนาดีเพราะกลัวชิฟหาย :D เวลาออกไปปั่น ได้เวลาเย็นพอดีเอาออกไปซ้อมซะหน่อยดีกว่าจึงชวนเพื่อนโบ้ไปซ้อมครับ

รูปภาพ
ภาพการซ้อมของเรา :) :D :)

ไหลลื่นดีมากครับ ไม่มีหยุดเลย มีสะดุดบ้างบางช่วงที่น้ำแข็งขาด เห้ยมันซ้อมอะไรวะ :P อย่างว่าแหละครับผมนะมันขาทัวร์ริ่งไม่ใช่ Racing จะไปกลัวอะไรปั่นแค่สิบ จิบทีละป๋อง มันแนวผมมากกว่าแต่ก็ดื่มกันแค่เบา ๆ ครับสองคนกลมนึงเรียบร้อยกลับเข้าโรงแรมน้อย (แต่ถ้าวันนั้นผู้คุมเราสองคนไม่มาด้วยผมว่าแม่งมีต่อขวดสองแน่ ;) ) หลับสบายเลยครับคืนนั้นไม่ใช่อากาศดีนะเมาสิครับ ผมตื่นมาตีห้าเพราะได้ยินเสียงครางจากข้างห้อง เอ้ยไม่ใช่โทรศัพท์ตั้งปลุกเอาไว้ ลุกขึ้นมากายบริหารเพื่อเตรียมตัวออก เพราะเขานัดรวมตัวที่จุด Start 7 โมงตรง อาบน้ำ ล้างหน้าไก่ เรียบร้อยก็ออกมาทานอาหารเช้าเตรียมเชื้อเพลิงขณะปั่น คิดว่าคงไม่โหดมากมายอะไรนัก น่าจะเอาอยู่เพราะเมื่อคืนก็ซ้อมมาดีด้วยสบายยยยย :) :P เลยเดินเก็บภาพบรรยากาศภายในรีสอร์ทที่เราพักมาฝากเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ กันครับ ราคาและความสะอาดใช้ได้ครับใครผ่านไปแวะเวียนได้นะครับ (แผนที่ถาม ดร.กู ได้เลย :geek: )

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
บรรยากาศรอบ ๆ รีสอร์ท

สัก 6 โมงได้เพื่อน ๆ พี่ ๆ นักปั่นก็เริ่มออกมาทานอาหารเช้าที่ รีสอร์ท จัดเตรียมไว้ให้เพื่อเตรียมตัวไปที่จุด Start เราทั้งสองก็หาอะไรรองท้องนิดหน่อย ผมได้ข้าวต้มหนึ่งถ้วยบวกไข่ดาวไส้กรอกแฮมนิดหน่อย ส่วนของเพื่อนโบ้เล่นของสูง เอ้ยไม่ใช่เล่นของหนัก (ผมมันแฟน BIG ASS) ล่อไปหลายขนานยัดเข้าไปใหญ่เลย นึกขึ้นได้ว่าเมื่อคืนมันไม่ได้กินข้าวแดกแต่กับแกล้มมันคงโหย แถมต้องปั่นไกลกว่าผมอีกเลยยัดเข้าไปเยอะหน่อย ผมไม่กินไรมากกินเสร็จขอตัวมา ขี้ :oops: ถ่ายของเสียออกก่อนปั่นไม่งั้นปั่นไปตดไปไม่งามแน่ เกรงใจคันหลังที่จ้องจะดูดตูดเรา

รูปภาพ
รูปภาพ
เติมพลังกันหน่อยพวกเรา

เพื่อนโบ้แปลงกายเป็นยอดมนุษย์แหนมตุ้มเรียบร้อย ผมก็เบา ๆ เท่ห์ ๆ ตามธรรมชาติ แล้วก็เฮียพี่ชายเพื่อนโบ้ เมื่อพร้อมก็ปั่นไปจุดรวมตัวตามนัดหมายมาถึงก่อนเวลาเล็กน้อย หามุมเก็บภาพบรรยากาศกันหน่อยตามสไตล์เรา ๆ เพื่อเอามาเป็นที่ระลึกและฝากเพื่อน ๆ ด้วย

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
Save Our Cyclist

ได้เวลาใกล้เข้ามานักปั่นทั้งหลายก็เริ่มมารวมตัวกัน สีสรรการแต่งกายมากันเต็มครับ ใส่กันไม่มียั้งแทบจะเรียกได้ว่าจะแต่งมาประกวดกันหรือยังไงทั้ง รองเท้า เสื้อผ้า แว่นตา หมวก ผมยืนมองสังเกตุการณ์และแอบฟังถึงเรื่องที่เขาคุยกัน บางคนก็มาเป็นกลุ่ม ๆ เป็นทีม มีเสื้อใส่เหมือน ๆ กัน บางคนก็พาครอบครัวมาปั่นด้วยมีน้อง ๆ เป็นเด็กเล็ก ๆ สัก 10 ขวบนิด ๆ หรืออาจจะไม่ถึง บางกลุ่มก็มาจากจังหวัดไกล ๆ เช่น บุรีรัมย์ นครนายก ตาก อุบลฯ พอพูดถึงอุบลผมเห็นน้องผู้หญิงคนนึงพักอยู่ใกล้ ๆ ห้องที่ผมพัก น่ารักชิฟหายผมก็นึกว่าจะมาเป็นผู้ติดตามที่ไหนได้มาปั่นด้วย ลงระยะ 50 กม. แผนชั่วร้ายในใจผมเกิดขึ้นทันที ออก Start ก่อนเถิดมึง (ล้อเล่นครับ ;) ) ผมมีโอกาสตามตูดอยู่พักนึงเพื่อดมกลิ่น เอ้ยไม่ใช่จังหวะมันได้มาเจอกันขาแรงใช่ย่อยนะ พอดีเก็บภาพได้ที่จุดรวมตัวคนนี้เลยครับ

รูปภาพคนที่นั่งอยู่นะ กลัวเข้าใจผิด

ที่จุด Start ก็ไม่มีไรมากเหมือน ๆ งานมหกรรมทั่ว ๆ ไป ถ่ายรูปโม้เรื่องอุปกรณ์ โม้เรื่องทักษะ บางคนก็ติวเทคนิคให้กัน มึงจะเก่งไปไหนกันเนี่ย ผมแอบ ๆ ฟังแล้วก็กลุ้มคิดว่า จกย.จะปั่นทีนึงมันยากขนานนั้นเลยหรอ ที่จุดรวมตัวดีครับทาง Probike มีคนนำออกกายบริหารเพื่อยืดกล้ามเนี้อที่เราจะใช้ก่อนที่จะปล่อยเราออกไป โดยแบ่งให้พวก 100 กม.ออกก่อนส่วนใหญ่จะเป็นรถเสือหมอบ แล้วทิ้งระยะเวลาอีก 10 นาทีก็ปล่อย 50 กม.ออกใช้เส้นทางเดียวกันครับ แต่ของ 50 ไปถึง 25 กม.มีจุดพักแลัววนกลับ ส่วน 100 เลยไปอีกที่ 50 กม.แล้ววนกลับมีจุดพักสองจุด กลับมาเข้าเส้นที่จุด Start อีกครั้ง เส้นทางก็ไม่โหดอะไรเท่าไหร่ ส่วนใหญ่เป็นทางเรียบมีขึ้นสะพานบ้างสอง สาม สะพานผมก็ปั่น ๆ ตามเขาไปช่วงแรก ๆ ทางจะลัดเลาะผ่านทุ่งนา อากาศและบรรยากาศสวยงามมาก ๆ น่าอิจฉาคน ตจว. ที่มีเส้นทางอย่างนี้ไว้ปั่นจักรยานได้ทุกวัน รถน้อยอากาศดีอยากกลับไปอยู่ระยองจังเลย ผมไม่มีโอกาสหยิบกล้องมาถ่ายภาพเพราะรถปั่นตาม ๆ กันมาทิ้งระยะค่อนข้างใกล้เลยกลัวว่าจะเกิดอุบัติเหตุ จึงได้แต่ปั่นอย่างเดียวลองไปชมภาพบรรยากาศ ณ.จุด Start กันนะครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
จุดรวมตัวและปล่อย Start

พอออก Start ไปก็ปั่นลัดเลาะไปตามเส้นทางที่วางไว้ ผ่านทุ่งนา เลาะขอบริมภูเขา มีจุดฝึกทักษะบังคับรถให้หักหลบ ขี้วัว ขี้ควาย กันด้วย :o :shock: :o เป็นทางลัดผ่านทิวทัศน์และชุมชนชนบทที่สวยงาม แล้วก็มาขึ้นถนนใหญ่ที่จะเข้า กทม.อีกครั้งปั่นไปได้เกือบ 30 กม. ก็ถึงจุดแวะพักที่ปั้มน้ำมัน ปตท. แห่งหนึ่งทางผู้จัดก็มีน้ำและผลไม้ไว้บริการด้วย ผมก็ไม่เข้าใจคนไทยจริง ๆ ครับเครื่องดื่มมีมากมายเรียกได้ว่าเหลืออยู่แล้ว แต่ทุกคนที่ถึงก่อนก็จะรีบเข้าไปแย่งกันหยิบ แทรกเบียดตัวกันเข้าไปไม่รู้จะแย่งกันทำไม จุดที่พักนี้สภาพก็ไม่ต่างอะไรจากจุด Start มากนักถ่ายภาพบ้างบางกลุ่ม บางกลุ่มก็โม้เหมือนเดิม คุยกันใหญ่เร็วอย่างนั้นอย่างนี้ ตลอดทางที่ปั่นมาผมสังเกตุดูผู้สูงอายุเยอะนะครับดีทีเดียวผมว่า ไม่ใช่มีแต่เด็ก ๆ อบอุ่นดีครับปั่นกันเยอะดีทางทีมงานก็คอยปิดถนนกั้นให้เราปั่นผ่านไปโดยไม่ต้องกลัวรถอื่นจะมายุ่ง สะดวกดีระยะยาว ๆ ไม่มีรถมารบกวนแต่ต้องคอยระวังกันเอง แต่ก็ถือว่าปลอดภัยเพราะทุกคนเน้นเรื่องนี้มาก ไม่ได้มาเพื่อแข่งขันกันมาเพื่อพบปะกันมากกว่าเท่าที่สังเกตุดู

รูปภาพรูปภาพ
จุดแวะพักให้น้ำ ผมกะเฮียสบาย ๆ ครับ ส่วนเฮียบ่นนิดหน่อยตามไม่ทันมาถึงคันท้าย ๆ เลย

ดื่มน้ำพักผ่อนนิดหน่อยก็ปั่นวนกลับที่เดิม ขากลับกลุ่มเริ่มแตกเพราะกำลังเริ่มลดถอยลงตามระยะทาง มีทิ้งกันเป็นช่วง ๆ สามคันบ้าง สี่คันบ้าง แล้วแต่กำลังของแต่ละคน ผมกลับมาดูสถิติที่เขาลงไว้ให้กลุ่มผมที่เข้าเส้นตามหลังกลุ่มนำ ที่เข้ามาก่อนหน้าอยู่ประมาณ 4 นาทีกว่า ถ้าเป็นระยะทางก็น่าจะไม่ถึง 2 กม. ก็ดีครับไม่ได้เน้นอะไรสำหรับผมยังไม่มีประสบการณ์ด้วยสนุกมาก ๆ ครับ ครั้งหน้าจะไปที่สัตหีบซึ่งเป็นบ้านเกิดไอ้ครามมันคงไม่พลาด แล้วคอยติดตามนะครับ

สรุปทริป
กลับมาจากการสะสมระยะทางอีก 1 ทริป จังหวัด ช หางชี้ ชัยนาทครับ งานนี้ไปแบบเป็นทางการมาก ๆ มีการจัดการมีการเตรียมงาน ผมแค่ไปร่วมปั่นเป็นครั้งแรกกับ บ.นำเข้าจักรยานของไอ้ครามมัน มันพาผมไปพบพี่ ๆ น้อง ๆ ตระกูล TREK ของมัน นับว่าเป็นครั้งแรกที่ผมปั่น จกย. บนถนนโดยไม่ต้องเกรงกลัวว่าจะมียานพาหนะอื่น ๆ เข้ามาทำร้ายแต่ต้องระวัง จกย. กันเองในกลุ่ม เพราะไปกันเป็นพวง ๆ สนุกดีครับ ไล่บี้กันเป็นยก ๆ มีคนคอยคุมความเร็วให้ ในภาษา จกย.เราเรียกว่า "หัวลาก" ผมเองก็ยังไม่มีความชำนาญเท่าไหร่ รู้สึกว่าบางช่วงเรายังเพิ่มได้อีกแต่ต้อง ตาม ๆ กันไปหรือเปล่า เราก็ไม่รู้ธรรมเนียมเขา ขอบอกก่อนว่านี่ไม่ใช่การแข่งขันนะครับ เพียงแค่ บ.Probike เขาจัดขึ้นเพื่อพบปะลูกค้า ประมาณนั้น ผมมีรถยี่ห้อเดียวกันพอดีก็เลยได้มีโอกาสไปสัมผัส เยี่ยมเลยครับแม้จะตื่นเต้นไปหน่อย ขอบคุณเพื่อนเก่าเจ้าเดิมของผม เพื่อนโบ้ ที่เปิดประสบการณ์ใหม่ ๆ อีกหน้านึงของผม ถือว่าเป็นการเติมสิ่งใหม่ในชีวิตทำให้มีแรงชีวิตเพิ่มขึ้นที่จะก้าวไปเรียนรู้สิ่งอื่น ๆ อีกต่อไป สนุกครับแปลกใหม่ดีได้เรียนรู้ได้เห็นสิ่งใหม่ ๆ แล้วมีโอกาสจะไปอีกหนุกดีครับ

รูปภาพ
ขอบคุณทุกการติดตามนะครับ สิ่งเดียวที่อยากจะบอกคือ มาออกกำลังกายเพื่อสุขภาพของคุณ เพราะผมไม่มีให้นอกจากคุณต้องเริ่มเอง
ขอบคุณครับ ต้น กะ เพื่อนโบ้
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@เข้าร่วมการปั่นเป็นทางการ TREK PROBIKE CENTURY RIDE#36 จังหวัดชัยนาท

รูปภาพ
:P :PทริปTREK PROBIKE CENTURY RIDE#36 จังหวัดชัยนาท 7-8กันยายน2556
เหมือนที่เพื่อนต้นบอก ผมไม่ได้ซ้อมจักรยานเกือบเดือนได้มั้ง โชคดีที่เป็นทางเรียบใช้ทุนเดิมล้วนๆ
ออกจากจุดstartก็ขี่สบายๆชมวิวทุ่งนา ภูเขาหลังสวนนก วนกลับมาถนนใหญ่ทางเรียบตลอดสบายจริงๆ
ออกจากปั๊มน้ำมันจุดให้น้ำที่1 เริ่มมีเนินสูงอยู่ลูกนึง ลงมาก็เริ่มใช้ความเร็วสูงสัก42-45Km/Hr อาจเป็นเพราะลงเนินยาวๆมั้งถึงรู้สึก
สบายๆอยู่ เกาะอยู่กลุ่มหน้าเลยครับ
พักจุดให้น้ำที่2กลับตัวที่โรงพยาบาลตากฟ้า กลับมาก็คุมความเร็วมาเรื่อยๆ มีมาเริ่มเร่งความเร็วหลังจุดให้น้ำที่3 อบต.ตาคลี
พอระยะที่กิโลเมตรที่85 กลุ่มเริ่มแตก มีกลุ่มหน้าหนีออกไปสัก100-200เมตรน่าจะได้ผมอยู่กลุ่ม2 ไอ้ตะคริวเริ่มมาเกาะที่น่องขวา
ปั่นไปยืดไปสักพักมันค่อยหายไป มาทันกลุ่มหน้าตอนกิโลเกือบสุดท้าย เพราะกลุ่มหน้าเขารอที่จะเข้าเส้นพร้อมๆกัน
สรุปทริปนี้เอาตัวรอดได้ตามเคยครับ สนุกดีครับสำหรับนักปั่นเพื่อสุขภาพแนวทัวริ่งท่องเที่ยว ไม่ได้จริงจังจะไปเป็นนักแข่งกับเขา :mrgreen: :mrgreen:
ปล1:ถ้าเป็นเมื่อก่อนมาทริปTREKผมจะเข้านอนเร็วกลัวเช้าจะไม่มีแรงขี่ แต่เดี๋ยวนี้เย็นต้องมีดื่มเอาฮากันก่อนนอนเช้าตื่นมาก็ขี่เอาสนุกๆครับ
ปล2:รูปนี้มีใครเห็นผมไหมนี่ :?: :lol: :lol:
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@เข้าร่วมการปั่นเป็นทางการ TREK CENTURY#36 จังหวัดชัยนาท

ทริปปั่นเดียว ปีนขึ้นดอยปุย-สุเทพ พระตำหนักภูพิงคราชนิเวศน์
ผมได้มีโอกาสไปทำงานจังหวัดเชียงใหม่บ่อย เอาจักรยานขึ้นไปขี่ด้วยบ่อยๆกับพี่ซอยตันหรรษาที่ร้านพี่ตั้ม สปิ้นไบค์
แต่ช่วงหลังๆมาชอบแนวทัวร์ริ่งทำให้ได้ขี่แต่เจ้าน้ำว้า ปล่อยให้ซุปตาเหงาฝุ่นเกาะอยู่นาน มาเชียงใหม่ครั้งนี้
ผมเลยกะว่าจะพาซุปตามาปีนดอยให้หายเหงา เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน :P :P

จอดรถตีนดอยมาแวะถ่ายรูปหน้าสวนสัตว์เชียงใหม่ หน้าตายังสดใส :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ
รูปภาพ
เริ่มปั่นขึ้นตอนเช้าๆ พระเณรยังออกบิณฑบาตร ชาวเชียงใหม่เช้าๆมารอใส่บาตรกันหนาตาครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
ปีนขึ้นไปเรื่อยๆๆๆ อากาศที่เชียงใหม่ดีจริงๆ วิวก็สวย ทำไมมันมีความสุขอย่างนี้นะ(คิดในใจไปเรื่อยเปื่อย)
แต่พอมาถึงจุดชมวิว1 สภาพก็เป็นดังรูปครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ไปต่อครับแดดยังไม่ร้อนมาก ขึ้นไปเรื่อยๆ ยิ่งขึ้นสูงมีหมอกด้วย อากาศก็เย็นลง(ไม่มีโอกาสได้พบเจอที่กรุงเทพบ้านผมแน่นอน)
รูปภาพ
รูปภาพ
จุดชมวิว2 ก็ยังโอเคอยู่ เช้าเช้าหมอกเยอะสบายๆครับ
รูปภาพ
ใกล้จะถึงวัดแล้ว :P :P
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย โบ้เอง เมื่อ 28 ก.ย. 2013, 10:09, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@เข้าร่วมการปั่นเป็นทางการ TREK CENTURY#36 จังหวัดชัยนาท

แล้วเราก็มาถึงวัดพระธาตุดอยสุเทพครับ ธรรมดาผมมาถึงจุดนี้แล้วก็จะกลับลงไปแล้วหล่ะ
แต่วันนี้เป้าหมายจะไปให้ถึงพระตำหนักภูพิงคราชนิเวศน์ครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
เริ่มเหนื่อยแล้วนะ :arrow: :arrow:
รูปภาพ
นั่งพักสักแป๊ป ไปต่อครับ
รูปภาพ
หลังจากแวะพักที่วัดพระธาตุดอยสุเทพ ต่อจากนั้นทางยิ่งชันขึ้นอีก บางช่วง%ความชันถึง11-12%
น้ำหนักตัวก็เยอะ ชันก็ชัน เหนื่อยชิป... กูมาทำไมว่ะนี่ ระหว่างนั่งบดบันไดก็มีความคิดแว๊บเข้ามาว่า
อยากยอมแพ้กลับรถลงไปเลยไม่ไปต่อแล้ว
แต่มันก็เป็นช่วงที่เราเหนื่อย พอพักมันก็หายครับเหมือนชีวิตเรานั้นแหละต้องไม่ยอมแพ้อะไรง่ายๆ :!: :!:
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
และแล้วผมก็มาถึงแล้วครับ พระตำหนักภูพิงคราชนิเวศน์ใช้เวลาขึ้น2ชั่วโมงกว่า
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ถ่ายรูปเป็นที่ระทึก เอ้ย :lol: ระลึกหน่อยครั้งหนึ่งได้ขี่จักรยานขึ้นมาแล้ว
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
หน้าพระตำหนักจะเป็นตลาดขายของที่ระลึกของชาวดอย เดินเล่นดูของซักพักก็ถึงเวลาลงเป็นโบนัสที่อุตส่าห์มาถึงข้างบน
ผมใช้เวลาไม่ถึง30นาทีก็มาถึงที่ทำการอุทยานแห่งชาติดอยสุเทพ-ดอยปุย

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
จบทริปง่ายแบบนี้ แต่เหนื่อยดี โอกาสหน้าทริปหน้าจะเอารูปมาฝากกันอีกครับ
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@ปีนขึ้นดอยปุย-สุเทพ พระตำหนักภูพิงคราชนิเวศน์

เสื้อในรูปที่ถ่ายมาสวยดี ไม่ซื้อมาฝากเพื่อนบ้างเลยนะ :mrgreen: :ugeek:
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@ปีนขึ้นดอยปุย-สุเทพ พระตำหนักภูพิงคราชนิเวศน์

บทที่ ๙ ฉายเดี่ยว ร้านกาแฟบ้านสวน

คันหน้าก้อไม่มี...คันหลังก้อม่ายมี ไรวะ :lol: เหงา ๆ ครับทริปนี้ฉายเดี่ยวอย่างที่บอกแต่ก็มีความสุขทุกครั้งที่ได้ออกปั่น จกย ปัญหาตอนนี้คือเราว่างไม่ค่อยตรงกัน ติดภาระกิจหน้าที่การงานบ้าง ภาระกิจครอบครัวบ้าง อีน้องฝนบ้าง ยุ่งไปหมดเราก็แยก ๆ กันปั่นตามแต่โอกาส เพราะใจรักเลือกมาทางนี้แล้วนิ ทริปนี้ผมออกเดี่ยวครับคือมีเวลาว่างพอดีส่วนเพื่อนโบ้กำลังเห่อรถใหม่ออกทริปกับศรีภรรยา (มีโอกาสเพื่อนก็เอาทริปรถใหม่มาลงบ้างนะเพื่อนนะ พี่น้องที่ติดตามเขาจะได้รู้ไว้มึงเห็นเมียดีกว่าเพื่อน :mrgreen: ) เริ่มเรื่องเราดีกว่าไปหางานมานิดหน่อยละพอขำ ๆ เดี๋ยวเพื่อนโบ้โมโห ผมจะฮาไม่ออก :D ครับร้านกาแฟที่ว่านี้ผมเคยใช้เส้นทางผ่านตอนทริปไปนครนายกแต่เราไม่ได้แวะกัน ได้แต่มองจนเพื่อนโบ้มีโอกาสไปกับกลุ่มเสือหมอบ (ไอ้ จกย ไม่สนสังคมจะเร็วไปไหนของมัน :x ) แล้วได้แวะเลยเอาเรื่องราวมาฝากผม ผมก็เลยสนใจอยากไปให้เห็นกับตา ได้เดินกะตีน ได้นั่งกะตูด ได้กินกะปาก โบราณท่านสอนไว้ สิบปากว่าไม่เท่าเราลงมือทำ เอาครับมีเวลาว่าง ฝนไม่ตก ไปครับในเมื่อเพื่อนไม่ว่างก็ "ข้ามาคนเดียว" ก็ได้วะ
รูปภาพ
นี่เลยครับ ร้านกาแฟในสวน ภูมิใจนำเสนอ

ผมใช้เส้นทางจากบ้านลัดมาเข้าเส้นมาทางวัชรพล เลี้ยวเข้าแยกจตุโชติไปตัดออกเลียบมอเตอร์เวย์ แล้วก็ไปปั่นเส้นบึงคำพรอยจนไปสุดถนนนิมิตรใหม่ เลี้ยวซ้ายไปแยกถนนลำลูกกา เลี้ยวขวาเข้าถนนลำลูกกายาวครับไปยาว ๆ เลยปั่นไปเรื่อย ชมสิบล้อ ชมสองแถว ชมทุ่งนา ตามทางไปเรื่อยผมออกเช้าครับ อากาศดีครับแดดอ่อนมีลมหนาวนิด ๆ เพราะเพิ่งจะหมดฝนไปได้ไม่กี่วัน ทุ่งนาก็เขียวสดใสบรรยากาศหลังฤดูฝนมันสดชื่นอย่างนี้แหละครับ พี่น้องนักปั่นหลายคนเคยสัมผัสกันมาอยู่แล้ว (แล้วตรูจะเล่าทำไมวะ :roll: :roll: ) ไปเรื่อยจนถึงลำลูกกาคลอง 13 ครับไม่ต้องห่วงนะครับจะข้ามคลองแล้วเลี้ยวซ้ายริมคลอง หรือจะไม่ข้ามคลองแล้วเลี้ยวก่อนก็ได้ เพราะเลยร้านไปนิดหน่อยจะมีสะพานข้ามคลองให้วนกลับมาที่ร้านได้ แต่ตรงคลอง 13 ป้ายบอกคลองมันหายไปก็ต้องระวังเลยหน่อยละกัน
รูปภาพ
รูปภาพ
สะพานที่ใช้ข้ามกลับมาที่ร้าน เลยร้านมาไม่ไกลเลย

ครับมาถึงเป้าหมายของเราใช้เวลาเดินทางไม่นานมามาก แวะกินข้าวเช้าด้วยจากบ้านผมย่านสะพานใหม่ใช้เวลา 2 ชั่วโมงได้ ถึงร้านก็เก็บภาพ และบรรยากาศในร้านมาฝากพี่น้องเช่นเคย กรุณารับชมให้สวยงามด้วยจะได้ไม่ต้องมีปัญหากัน :mrgreen:
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
บรรยากาศร่มรื่นสมชื่อ กาแฟในสวน

มาถึงผมก็เขาไปเลือกเมนูมาดื่ม ได้รู้มาจากเพื่อนโบ้ว่าเจ้าของร้านชื่อ พี่จิ๋ม เขาไปพูดคุยทักทายกับแกอัธยาศัยดีมากครับ ต้อนรับทักทายดีครับแถมยังถามว่าหิวป่าวมีอาหารสั่งทานได้นิดหน่อยครับ เพราะผมรู้มาจากเพื่อนโบ้ว่าปกติแกไม่ได้ขายอาหารมีแต่เครื่องดื่มกับขนมทานเล่นนิดหน่อย
รูปภาพ
หน้า Counter ที่พี่จิ๋ม ผลิตเครื่องดื่มแสนอร่อย

มองดูแล้วสั่งไปแก้วแรกขอสดชื่นดับกระหายซะหน่อย พี่ พี่ สิงห์ ขวด เห้ยไม่ใช่โทษทีครับ :P มันต้องสตอเบอรี่สดปั่นอันนี้ใช่แน่ ระหว่างรอแกผลิตผมก็เดินสำรวจหามุมนั่งสมาธิ ภายในร้านผมไปวันธรรมดาเลยไม่ค่อยมีคนเท่าไหร่ เดินไปเดินมาเห็นมุมริมบ่อน้ำท่าจะสบายเอาวะเราว่าแล้วก็ทิ้งร่างพร้อมสตอเบอรี่ปั่นในมือ วางสัมภารกบนโต๊ะและเริ่มเดินหาเรื่องโต๊ะข้าง ๆ (เอาอีกแล้วไมชอบพิมพ์ผิดวะ :) ) จะบอกว่าออกเก็บภาพมุมต่าง ๆ อีกเล็กน้อยครับ รับชมให้สวยอีกเช่นเคยนะครับ 8-)
รูปภาพ
มุมริมบ่อน้ำ
รูปภาพ
สตอเบอรี่สดปั่น
รูปภาพ
รูปภาพ
บรรยากาศยอด เครื่องดื่มเยี่ยม
รูปภาพ
ในร้านมีมุมให้ทิ้ง Short Note สำหรับผู้มาเยือนด้วย

นั่งดื่มเก็บภาพ อัพเดทรูปลงโลกออนไลน์บ้าง เดินสำรวจไปเรื่อย ๆ ในร้านตั้งกล้องเก็บภาพคนเดี่ยวก็คิดถึงบัดดี้ของผม มันน่าจะมาด้วยกันเสียจริง ๆ แต่ก็สนุกไปอีกแบบ ทั้งร้านมีผมอยู่คนเดียวสบายเราเลย นั่งมันทุกโต๊ะทุกมุมที่อยากนั่งเก็บภาพมาฝาก เครื่องดื่มหมดลองอีกเมนูที่เห็น facebook ดีกว่า เลยเดินเข้าไปถามพี่จิ๋มว่ามันชื่ออะไรจำได้แต่รูป เดินเข้าไปสอบสวนแกได้ความว่า มันคือ "มอคค่าคาราเมลปั่นเพิ่มวิปครีม" แกเล่าให้ฟังว่าเมนูนี้ร้านกาแฟ starbuck ขายราคา 150 บาท แต่ร้านแกขาย 60 บาท คนไทยน้อขอให้โก้ให้หรูกูจะได้ไม่ตกเทรนกะเขาเป็นใช้ได้ :cry:
รูปภาพ
มอคค่าคาราเมลปั่นเพิ่มวิปครีม
รูปภาพ
อีกมุมในร้าน

ผมใช้เวลาพักผ่อนในร้านชั้วโมงเศษได้ พร้อมกับคิดถึงเส้นทางขากลับว่าจะแวะจุดใดบ้าง เพราะขามาเล็ง ๆ ไว้หลายที่เหมือนกันมาคนเดียวเลยไม่มีคู่คิดลุยเดี่ยวเลยเรา ไปมันเรื่อย ๆ ชอบใจก็แวะหิวก็จอดเลยกะว่างั้น มีแผนในใจจ่ายค่าเสียหายเสร็จร่ำลาพี่จิ๋มเรียบร้อยก็ออกเดินทางกลับ ผมเห็นวัดพืชอุดมตอนขามากะว่าจะแวะไปลงนรกซะหน่อย เอ้ยไม่ใช้ไหว้พระ :evil: :twisted: ไปก่อนหมายแรกหมายที่สองค่อยคิดอีกที ไปครับออกเดินทางตามท้องเรื่อง (เอ้าาาาา ระนาด เชิดดดด :lol:) ย้อนกลับเส้นทางเดิมไปไม่ไกลจากร้านก็มาถึงทางเข้าวัด พืชอุดม เห็นธงชาติบอกทางไปวัดใจรักชาติพุ่งพล่านขึ้นมาทันทีเลยต้องจอดเก็บภาพ
รูปภาพ
เอาหวานเย็น ลูกพ่อเอ็งก่อน
รูปภาพ
เอาซะหน่อย ชาติไทยจงเจริญ

ผมสังเกตุตัวเองหลายทริปละที่ผมกะเพื่อนโบ้ชอบเก็บภาพกับธงชาติ ลงสะพานนี้ไปก็ถึงวัดละครับเมื่อมาถึงก็ตาม มารยาทอะไรเอ่ย ทายซิ :?: :!: :?: :!:

รูปภาพ
รูปภาพ
นี่ไง คำตอบ

เข้าไปวนในวัด ไหว้พระ ทำบุญ เข้าไปในโบสถ์ ให้อาหารปลา เดินดูโดยรอบ เพราะผมจำได้ว่ายายเคยมาตอนผมเด็ก ๆ ตอนนั้นกลัวมากบาปบุญไม่รู้จักแต่โดนผู้ใหญ่หลอกให้กลัว ว่าท่าทำอย่างนี้จะเป็นอย่างนั้น ก็กลัวไปตามที่โดยหลอก มาวันนี้จำสภาพเดิมไม่ได้เลยแต่กลายเป็นความกลัวหายไป เหลือแต่ความเข้าใจในคุณความดีของคน เข้าใจในผลของการกระทำของคน ไม่ได้กลัวเรื่องบาปบุญสักเท่าไหร่ เพราะผมมันคนไกลวัดไกลวา สาธุ :D รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
หวานเย็น ให้อาหารปลาด้วยนะครับ

ไหว้พระหยอดตู้ทำบุญก็สำรวจภายในวัด ดูความเปลี่ยนแปลงและวิถีการทำบุญของชาวพุทธไปเจอโซนนึงที่จัดไว้เขาตั้งชื่อว่า "ลานวัฒนธรรม" มีของเก่า ๆ มาจัดวางอย่างระเกะระกะ แต่ก็พอแยก ๆ ออกได้น่าสนใจดีครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
จักรยานขายหมึกบด เดี๋ยวนี้ไม่เห็นละ กลายเป็นรถเครื่องไปหมด
รูปภาพ
ร้านกาแฟ ผมเกิดมาในยุคนี้เลยครับพ่อแม่ผมเปิดร้านประมาณ สภากาแฟ ที่เขาเรียกกันในซอยที่บ้าน เป็นบ้านไม่สองชั้นเวลาพ่อติดเตาควันไฟก็จะลอยขึ้นชั้นบนเป็นนาฬิกาปลุกผมอย่างดี ยังจำได้ไม่เคยลืม วนเวียนในวัดพอประมาณก็ต้องออกเดินทางต่อไปครับ เจอที่ไหนค่อยว่ากันใหม่
รูปภาพ
รูปภาพ
ร่ำลาพระเจ้าตาเสร็จ ก็ออกเดินทางต่อ

ออกจากวัดได้ก็มาเจอรถในฝันของวัยรุ่นหลาย ๆ คนคงอยากเป็นเจ้าของตะโกนทักทายกันข้ามฝากถนนเพราะผมจอดเก็บรูป ตามประสา biker ถึงแม้นเขาจะใช้เครื่องยนต์ เราใช้กำลังขา แต่อารมณ์คงไม่ต่างกันมากเท่าไหร่
รูปภาพ
เดินทางต่อไปตัดเข้าไปปั่นเส้นในดีกว่ารถน้อยดี เลยตัดเข้าเส้นลำไทรปั่นยาวไปเรื่อย ไม่มีสถานที่น่าสนใจเลยแวะกินกลางวันยิงยาวกลับบ้าน เลย มีความสุขกับทริปฉายเดี่ยวไปอีกแบบนึงครับ

สรุปทริป
เป็นอีกหนึ่งทริปที่ฉายเดี่ยวระหว่างเดินทางคิดถึงเพื่อนโบ้บัดดี้ของผมมาก แต่ทำไงได้เพื่อนว่างผมไม่ว่าง ผมว่างเพื่อนไม่ว่าง ทริปนี้ติดค้างตัวเองเอาไว้นานมากพอมีโอกาสก็มาติดฝนตก เลื่อนไปแบบต้องรอเวลาอย่างเดียว โชคดีวันนี้โอกาสเข้ามาออกเลยครับ ทนรอมาหลายครั้งละ สนุกดีครับแอบมีเหงา ๆ บ้างเจอเหตุการณ์เล่นมุขได้ก็หาบัดดี้ไม่ได้เลย ไม่รู้จะโยนมุขให้ใคร วันนี้เจ้าหวานเย็นไม่เกเรเลยดีจริง ๆ พอกลับมาปั่นมันก็เริ่มคุ้นเคยกันอีก ผมชอบมันนะได้น้ำหนักดี สนุกมากที่มันพาไปไม่ได้นั่งอานหนังนานเจ็บนิดหน่อยแต่พอคุ้นเคยก็หายเจ็บครับ ไม่ได้ออกซ้อมมานานกลับมาอีกทีอืด ๆ ไปบ้าง ต้องพยายามให้เข้าที่ไว้เพื่อรอทริปตามความฝันของเราทั้งสองกัน ขอบคุณเพื่อน ๆ ที่ติดตามครับ โอกาสหน้ารับรองจะหาที่สวย ๆ มาลงอีกครับ
รูปภาพ
ขอบคุณเพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกการติดตามนะครับ จากเราทั้งสองคน ต้น กะ เพื่อนโบ้
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@ฉายเดี่ยว กาแฟในสวน

่เจ๋งมากเพื่อนต้น ได้ไปตามเส้นทางที่เราปรารถนา การเดินทางท่องเที่ยวไปสถานที่ต่างๆ
ด้วยพาหนะคู่ใจ ชั่งมีความสุขจริงๆนะเพื่อน :mrgreen:
ไว้เจอกันใหม่ทริปหน้า
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@ฉายเดี่ยว กาแฟในสวน

:arrow: ตอนนี้กำลังบ้าเห่อคันนี้ ต้องขอโทษเพื่อนต้น ไว้เราไปกันสองคันสามคนแล้วกันนะ :mrgreen:
ออกทริปยาวๆ120กิโล ยังพอได้ครับ คนหลัง(พันยา)ชอบมากเวลาแซงคันอื่นมีหันไปยิ้มด้วย :lol: :lol:
เวลาขี่แล้วมีความสุขมากๆ "เจ้าแฝด"สมาชิกใหม่

รูปภาพ
รูปภาพ
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ

นี่มันก็เลยมาหลาย เภลา แล้วนะจัดสักหน่อยเป็นไงเล่าเพื่อนโบ้
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ที่ไหนดีหล่ะ เพื่อนต้น เสนอมาเลย :mrgreen:
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ

โบ้เอง เขียน:ที่ไหนดีหล่ะ เพื่อนต้น เสนอมาเลย :mrgreen:
อยุธยามะ หวานเย็นไม่เคยไป :mrgreen: ต่อให้ใช้รถสองเครื่องยนต์ด้วย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”