มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@หออัครศิลปิน อ.คลองหลวง

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
Aey_mono
สมาชิก
สมาชิก
team: Sunday Bikes
Bike: Merida

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip

โพสต์ โดย Aey_mono »

wow เพิ่งมาเห็น ครับ ผมเคยปั่นกับคุณต้น 2-3ครั้งได้ เป็นคนมีน้ำใจมาก สู้ๆนะครับเป็นกำลังใจให้ทั้ง2 บุกเชียงใหม่
ปล.ผมก็ เด็ก St'john อิอิ
รูปประจำตัวสมาชิก
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0886056706
team: Old Friends Bike
Bike: GIANT Hard Line 7400 - TREK 6000

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip

โพสต์ โดย fuubu »

Aey_mono เขียน:wow เพิ่งมาเห็น ครับ ผมเคยปั่นกับคุณต้น 2-3ครั้งได้ เป็นคนมีน้ำใจมาก สู้ๆนะครับเป็นกำลังใจให้ทั้ง2 บุกเชียงใหม่
ปล.ผมก็ เด็ก St'john อิอิ
ขอบคุณครับ มาหากระทู้เจอได้อย่างไร แล้วเรียน St'John จริงอะดิไม่รู้เลย :o :o
จักรยานคือยานพาหะ ที่ใช้แรงใจและกำลังคน
มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

ยินดีด้วยนะครับ มีเพื่อนคู่หู ที่รู้ใจ ไปไหน ก็ไปกันครับ ^^

ผมก็มาจาก MTB ครับ ตอนนี้พยายามสลัดความคิดเดิมๆออก
อุปกรณ์เบาๆ เทพๆ ถอดออกหมดแล้ว
ทริปล่าสุด ไม่ใส่คลีทแล้ว ก็ยังไม่ค่อยชินครับ มีวืดบ้าง ไรบ้าง :lol:
แต่ชีวิตก็สบายขึ้นครับ ไม่ต้องใส่ชุดรัดติ้ว รัดแหนมตุ้มจิ๋ว :lol: :lol: :lol:
เน้นแข่งกับตัวเอง ไปเรื่อยๆ ให้ลมปะทะหน้า มีความสุขดีครับ ^^
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818414635
team: STADIUM BIKE
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โบ้เอง »

อยากรู้เช็คIPจิอิอิ เขียน:ยินดีด้วยนะครับ มีเพื่อนคู่หู ที่รู้ใจ ไปไหน ก็ไปกันครับ ^^

ผมก็มาจาก MTB ครับ ตอนนี้พยายามสลัดความคิดเดิมๆออก
อุปกรณ์เบาๆ เทพๆ ถอดออกหมดแล้ว
ทริปล่าสุด ไม่ใส่คลีทแล้ว ก็ยังไม่ค่อยชินครับ มีวืดบ้าง ไรบ้าง :lol:
แต่ชีวิตก็สบายขึ้นครับ ไม่ต้องใส่ชุดรัดติ้ว รัดแหนมตุ้มจิ๋ว :lol: :lol: :lol:
เน้นแข่งกับตัวเอง ไปเรื่อยๆ ให้ลมปะทะหน้า มีความสุขดีครับ ^^
สวัสดีครับ คุณอยากรู้เช็คIPจิอิอิ
เพื่อนที่รู้ใจมันหายาก ดีใจครับที่ชีวิตหนึ่งยังหาเพื่อนตายได้สักคน :mrgreen:
เรื่องการแต่งกายคิดเหมือนกันเลยคือแต่งตัวสบายๆ(ไม่ต้องเป็นอุตราแมนแล้ว)
แต่รองเท้าผมใช้ของKeenครับ(ไม่ใช้คลีทปั่นไม่เป็นแล้ว :roll: )
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

:idea: :idea: โหมดเครื่องครัว กาแฟในสวนรถไฟ
จากที่เราได้ทดสอบรถคู่บัดดี้"เจ้าน้ำว้ากับหวานเย็น"ด้วยระยะการเดินทาง100กว่าๆกิโล
เราก็มั่นใจว่า ไปไหนไปกันรถของเราสอบผ่านพร้อมแล้วที่จะพานายของมันท่องเที่ยวไปตามแต่นายจะพาไป
หลังจากนั้นผมก็ได้ชวนเพื่อนต้น มาทดสอบโหมดเครื่องครัวบ้าง :) โดยชวนไปต้มน้ำชงกาแฟ ทดสอบชุดสนามของเรากัน
ที่สวนวชิรเบญจทัศหรือสวนรถไฟนั้นเอง

รูปภาพ
รูปภาพรูปภาพ
รูปภาพรูปภาพ

ทริปนี้เรานัดเจอกันที่สวนรถไฟ มันคือจุดตรงกลางระหว่างบ้านผมและเพื่อนต้น
เหตุผลที่อยากมาที่สวนรถไฟ เพราะครั้งหนึ่งเราเคยมาฝึกงานที่ฝ่ายสื่อสารชั้น20 ตึกปตท.
ได้ยืนมอง ก็ทำให้ผมนึกถึงครั้งความหลังที่สมัยยังวัยรุ่น เกเรขี้เมาตามภาษาเด็กช่างทั่วไป
ทุกวันนี้พอเราโตขึ้น อดคิดไม่ได้ว่าช่วงเวลานั้นมันหัวเลี้ยวหัวต่อจริงๆ(รอดมาได้ก็บุญแล้ว) :twisted:

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย โบ้เอง เมื่อ 09 มิ.ย. 2013, 16:55, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip โหมดทดสอบเครื่องครัว

ไปถึงเราก็ขี่วนรอบหาทำเลไปเรื่อยๆก่อน
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

มาได้มุมริมสนามกอล์ฟเก่า เป็นหลุมที่เท่าไรก็ไม่รู้ครับ แต่มันเป็นลานสนามหญ้ากว้างๆ
ทำให้จินตนาการไปถึงทุ่งกว้างชายป่า เราจัดแจ้งเอาหม้อ เตาแก๊สมาทดสอบดูก่อนที่จะนำมาใช้ประจำการ
อนาคตมันคงได้ใช้งานยามเมื่อเราหาร้านค้าตามไหล่ทางไม่ได้ มันคงต้มมาม่าพาทำให้หายหิวได้

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผ่านไปด้วยดี :P :P
ทริปดื่มกาแฟน้ำขิงริมสวนรถไฟ บรรยากาศดีกับมิตรภาพบนหลังอานครับ

รูปภาพ

หลังจากที่เราดื่มด่ำกับบรรยากาศเป็นที่เรียบร้อบ ผมก็ขี่ไปส่งเพื่อนต้นเตรียมตัวไปทำงาน
เลยถือโอกาสไปสำรวจเส้นทางแถวสายไหม ออกรอบไปรามอินทรา กลับมานวมินทร์ พระราม9 กลับบ้านปทุมวัน
โดยสวัสดิภาพ ระหว่างทางกลับฝนตกหนัก ขี่ลุยฝนก็สนุกไปอีกแบบครับ :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
จบทริปทดสอบโหมดเครื่องครัวแต่เพียงเท่านี้ครับ 8-) 8-)
congto
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892653499
team: Super Highway Bangkok
Bike: รถเหล็ก แฮนด์เมดไทย Neo Vintage
ตำแหน่ง: 17/39 ม.3 ต.หอมเกร็ด อ.สามพราน จ.นครปฐม

โพสต์ โดย congto »

ชุดกาต้มน่ารักจังครับพี่ ..... ต้องหาสักชุดซะแย้ววววว :D
จะแก่หรือหนุ่ม..เมื่อจิตเลวทุกอย่างก็ไม่ดี....มันไม่ดีที่ตนตั้งแต่ต้นจนปลาย ตายก็ไม่ดี..(สุปุตฺโต ภิกขุ)
จิตเกิดดับทุกขณะตอน จิตสุขก็ดับและเกิดที่สุข จิตทุกข์ก็ดับและเกิดที่ทุกข์..... ปั่นไปด้วยจิตว่าง รู้ลมหายใจเข้าออกยาวสั้น มองทุกรูปนามด้วยจิตอันดี...

http://www.facebook.com/Baiboonbike
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GIANT Hard Line 7400 - TREK 6000

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip @ทดสอบโหมดเครื่องครัว

บทที่ 5 ปั่นจักรยานต้องมีกลุ่ม มีแก๊งค์ จริงหรือ :?

จากที่ได้แนะนำผู้อ่านไปว่าผมได้เริ่มปั่น จกย.คนเดียวตั้งแต่แรกเป็นเวลานานพอควร กว่าจะมาเจอ เพื่อนต้า และ เพื่อนบาน ส่วนเพื่อนโบ้นั้นได้แต่ให้คำปรึกษายังไม่เคยได้มาปั่นร่วมกันเลย เพราะบ้านของเราทั้งสองอยู่ไกลกันพอสมควร มีบ้างที่เจอชาว Biker ที่ปั่นสวนทางกันทักทายกันตามประสาคนชอบ จกย. จนเริ่มอยากจะมีเพื่อนเอาไว้ปั่นไปด้วยกัน เลยเริ่มหากลุ่มเพื่อนจาก ชุมชนนักปั่น ในเว็ป thaimtb นี่แหละครับเจอกลุ่มใกล้บ้านก็เข้าไปโพสแนะนำตัว ตอบกลับบ้างไม่ตอบบ้างก็ปน ๆ กันไป แต่ที่จับประเด็นได้จะเป็นประมาณนี้ครับ
"ยินดีที่รู้จักครับ ผมปั่นอยุ่กลุ่ม..... ส่วนมากผมจะปั่นกันวันอาทิตย์ เปิดทริปปั่นกัน ไม่ต่ำกว่าร้อยโล ถ้ามีโอกาศปั่นทางไกลได้โดยความเร็วสามารถยีนได้ที่ 35km/h ระยะทางไม่ตำกว่า 30-40km ก็มาร่วมแจมกับกลุ่ม.....ได้ครับ ยินดีต้อนรับครับ" (ผม copy มาจากที่เจ้าของกลุ่มโพสตอบผมมา)
ทำให้ผมรู้สึกว่าจะรีบไปไหนกัน ในเมื่อสองข้างทางมีสิ่งที่น่าสนใจมากมาย ทั้งวิถีชุมชน หรือแม้แต่ธรรมชาติ สิ่งงดงามหลายสิ่งหลายอย่าง ผมเลยมีความรู้สึกว่าทำไมต้องเอาตัวเลข สถิติ หรือ สมรรถนะของทั้งร่างกาย หรือยานพาหนะที่ใช้ เป็นตัวตั้ง เราน่าจะปั่นไปด้วยกัน เหนื่อยพัก หิวแวะ ยางรั่วช่วยกัน มากกว่า จนผมได้มาเจอกลุ่มหนึ่งทุกคนต่างแนะนำตัวว่าเป็นมือใหม่ อยากออกกำลังกายด้วยการปั่น จกย. นัดปั่นกันเช้าวันอาทิตย์ ผมติดตามกับกลุ่มนี้มาได้หลาย อา.แต่ยังไม่ได้มีโอกาสไปร่วมปั่นด้วย จนโอกาสมาถึง
รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ
จักรยานของชาวกลุ่ม วันนั้นผมเอา เจ้าเจได ไปเปิดตัว

เส้นทางที่พี่ ๆ ชาวกลุ่มได้พาไปจะเป็นเส้นทางในย่าน รามอินทรา หทัยราษฎร์ นิมิตรใหม่ หนองจอก เส้นทางสวยงามมาร่มรื่นรถน้อย มีชุมชนอิสลามอยู่เด็ก ๆ เวลาเขาเห็นขบวน จกย.เราผ่านไปเขาก็จะโบกมือทักทาย ผมก็ได้แต่ทักทายและปั่นตามเขาไป เก็บบรรยากาศบ้างเก็บภาพบ้าง ตามแต่ความเหมาะสม
รูปภาพวัดสุขใจ
รูปภาพเส้นทางที่ใช้ปั่น
รูปภาพมีบางครั้งที่เจอะเจอชาว Biker กลุ่มอื่นก็ทักทายกันไป

ผมปั่นอยู่กับกลุ่มนี้ก็บ่อยครั้งจนรู้จักมักคุ้นกันพอสมควร เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ เลยตั้งชื่อกลุ่มขึ้นมาพร้อมทั้งทำโลโก้ประจำกลุ่ม ได้ชื่อว่า Sunday Bikes หรือ ชวนปั่นวันอาทิตย์
รูปภาพ

บทสรุปส่วนตัวของผมสำหรับการปั่นเป็นกลุ่ม อาจแตกต่างหรือเหมือนบางท่านไปบ้างคือ การปั่นเป็นกลุ่มได้มิตรภาพ ได้สังคม ได้รู้จักสิ่งใหม่ ๆ ทั้งบุคคลและเส้นทางที่เพื่อนสมาชิกท่านอื่นแนะนำ ได้ฝึกการไปเป็นกลุ่ม ฝึกการให้สัญญาณบนท้องถนน และสิ่งดี ๆ อื่น ๆ อีกมากมาย จนวันนึงกลุ่มมันเริ่มใหญ่ขึ้น ผมเริ่มมีความรู้สึกถึงความไม่คล่องตัว เนื่องจากไปกันในแต่ละครั้งมีไม่ต่ำกว่า 15 คัน ขบวนยาวดูเกะกะถนน ถึงเราจะเป็น จกย. แต่ยานพาหนะชนิดอื่นเขาก็มีสิทธิ์บนถนนเหมือน ๆ เรา การจอด การหยุด การข้ามถนน ของกลุ่มเราบางทีมันก็ไปกรีดขวางถนน แบบไม่ได้ตั้งใจ ทำให้ผมมองว่ามันเราก็ไปล่วงล้ำถนนมากเกินไปนิดนึง ส่วนตัวผมเป้าหมายของการปั่น จกย. ของผมค่อนข้างชัดเจน คือ สุขภาพ ท่องเที่ยว เดินทาง และมิตรภาพ จนทุกวันนี้ผมยังมีความสงสัยอยู่ว่า จริงหรือ ปั่นจักรยาน ต้องมีกลุ่ม มีแก๊งค์

รูปภาพรูปภาพเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ชาว Sunday Bikes

ต้องขออภัยพี่น้องชาว Sunday Bikes ที่ยืมภาพมาลง ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ และต้องขออภัยผู้อ่านที่ไม่สามารถนำภาพมาลงได้มากกว่านี้เกรงว่ามีภาพผู้อื่นเขาอาจไม่ชอบใจก็เป็นได้ครับ เอาไว้ติดตาม ทริป ของผมกับเพื่อนโบ้ เจ้าน้ำว้า กะ หวานเย็น โอกาสหน้าดีกว่าครับ :)
จักรยานคือยานพาหะ ที่ใช้แรงใจและกำลังคน
มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip @บุกกองทัพอากาศ

ช่วงนี้ฝนตกเกือบทุกวันมีโอกาสฝนหยุด ต้องรีบคว้าเจ้าหวานเย็นออกเก็บภาพบ้าง พร้อมทั้งทดสอบเจ้าหวานเย็นที่เพิ่งไป Modify คอให้สูงขึ้นเพื่อให้สมรถนะในการขี่ดีขึ้นเลยไปบุก กองทัพอากาศเสียหน่อย เบา ๆ ยืดเส้นยืดสาย เจ้าน้ำว้าละ ไปไหนมาบ้าง ;) :) ;) :)

รูปภาพ
มาเป็นหัวลากให้กองทัพ
รูปภาพ
สักวันหวานเย็นจะติดปีกบ้างนะพ่อ
รูปภาพ
หวัดดีพี่แมลงปอ
รูปภาพ
ไม่ได้ออกบ้านมาหลายวัน วันนี้พ่อพามาวิ่งเล่น
รูปภาพ
พี่ตีนตะขาบ บายดีมั้ย
รูปภาพ
พ่อบอกนั่งพักข้างน้ำพุเย็นดี
รูปภาพ
มาออกกำลังกายกะหวานเย็นกันนะคร้าบบบบ
รูปภาพ
มีปลามั้ยน้าาาาาา
รูปภาพ
แอบหลบพี่แมลงปอกะพี่ตีนตะขาบ
รูปภาพ
รอดูเรือบินขึ้นนานจังเลย
รูปภาพ
อาน Vincita เริ่มนุ่มละ สบายตูดจัง
รูปภาพ
สักวันหวานเย็นอยากบินได้
รูปภาพหวานเย็น กะ พ่อ สักรูปนึง 8-) ;) :P

ปั่นไป 40+ Km. ผลทดสอบการยกคอขึ้นสูง เจ้าหวานเย็นนั่งสบายขึ้นมาก ๆ ระยะทางยาว ๆ น่าจะช่วยในการปั่นได้เยอะ ตอนนี้มีนัดหมายกะเจ้าน้ำว้า รอเวลาและฟ้าฝนเป็นใจ เราจะออกผจญภัยกันอีกครั้ง โปรดติดตามนะครับ :D :D
tigerchit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-4400440
team: ชมรมวิ่งสนามศุภชลาศัย, พระราม9, StadiumBike
Bike: 1หมอบ กับ 1ภูเขา
ตำแหน่ง: 63 ซ.สุนทรพิมล ถ.จารุเมือง แขวงรองเมือง เขตปทุมวัน กทม. 10330
ติดต่อ:

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip @ทดสอบโหมดเครื่องครัว

โพสต์ โดย tigerchit »

แวะมาทักทายครับ อยากได้ Touring สักคันเหมือนกัน ค่อยๆมองหาเนื้อคู่ไปเรื่อยๆ ไม่รีบครับ :D
liwan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Alone
Bike: Bianchi Attivo/ Missile stout/Specialized Sirrus

โพสต์ โดย liwan »

แฮนด์หำเป็ด ซะด้วย 555
โหมดเครื่องครัว ควรมีแผ่นบังลมด้วยครับ
ผมเคยเจอเคสแบบลมแรงมาก ต้องนั่งบัง
ลม ไม่งั้นไม่ได้กิน...
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ผมเรียกแฮนด์"หำเปิด"5555
แผ่นบังลม จำเป็นจริง ๆ ครับ
ผมว่าจะซื้อแต่ไม่ได้ซื้อสักที
โดยเฉพาะเวลาทำอาหารการกิน
ผมต้องแสวงเครื่อง ใช้กระเป๋ามาตั้งบังลม
อ้อ ถ้าชอบกาแฟ ซื้อหม้อต้มกาแฟสดไปเลย
ใช้กาแฟผงอะราบริก้า หอมกรุ่นเลยครับ ผมใช้อยู่5555
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านครับทั้งเยี่ยมชมและให้คำแนะนำ จะนำไปพัฒนาในทริปต่อ ๆ ไปครับ :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”