มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@หออัครศิลปิน อ.คลองหลวง

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
tanzhess
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0810611600
team: Ride away
Bike: จระเข้ araya federal t สีแดง

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@ฉายเดี่ยว กาแฟในสวน

โพสต์ โดย tanzhess »

กระทู้พี่ นี่น่ารักดีครับ เม้น ตอบกันสองคน ห้าห้าห้า สนุกดีครับผม
ผู้บ่าว FED-T AV 17
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0886056706
team: Old Friends Bike
Bike: GIANT Hard Line 7400 - TREK 6000

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@ฉายเดี่ยว กาแฟในสวน

โพสต์ โดย fuubu »

tanzhess เขียน:กระทู้พี่ นี่น่ารักดีครับ เม้น ตอบกันสองคน ห้าห้าห้า สนุกดีครับผม
ขอบคุณครับที่ติดตาม แล้วจะหาเรื่องสนุก ๆ มาลงอีกนะครับ :ugeek:
จักรยานคือยานพาหะ ที่ใช้แรงใจและกำลังคน
มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip
โบ้เอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818414635
team: STADIUM BIKE
ติดต่อ:

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@ฉายเดี่ยว เมืองนนทบุรี

โพสต์ โดย โบ้เอง »

:P มีโอกาสได้เจอกันแน่ครับ :mrgreen: :mrgreen:
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GIANT Hard Line 7400 - TREK 6000

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@ฉายเดี่ยวเที่ยวเมืองนนท์

บทที่ ๑๓ ทริปสั้น ๆ ปั่นในเมืองไปสวนสมเด็จ
สวนสมเด็จเป็นชื่อเรียกกันสั้น ๆ (ชื่อเต็มอ่านเอาจากในภาพนะครับขี้เกียจพิมพ์ :D :D อิอิ) ที่สวนแห่งนี้ผมรู้จักมานานมากละตั้งแต่สมัยยังเรียนหนังสืออยู่ และได้มีเคยไปดูมาสองสามครั้งในสมัยนั้นไม่มีสภาพแบบที่เห็นนี่เลย ที่คงอยู่คือบึงน้ำกับศาลาที่ผมถ่ายภาพมาเมื่อสมัยก่อนจะมีแค่ศาลาไม่กี่หลังตามรอบ ๆ บึงให้ได้นั่งพักผ่อน มา ณ.ปัจจุบันสภาพดีขึ้นมาก ๆ มีเครื่องออกกำลังกายมีถนนสำหรับเดินวิ่งแถมยังแบ่งเป็นเลนส์ จกย.อีกด้วย บรรยากาศก็ร่มรื่นมีเก้าอี้ให้ได้นั้งพักผ่อนจากการออกกำลังหรือจะนั่งชมวิวทิวทัศน์หรือจะสุ่มส่องหญิงก็ตามสะดวก :? ผมปั่นวนรอบแรกเพื่อหาจุดถ่ายภาพเลยรู้ว่าระยะทางหนึ่งรอบของสวนสมเด็จคือ ๑,๗๕๐ เมตร ก็กำลังดีเหมาะที่จะเดินวิ่งมากกว่าปั่น จกย. แต่สำหรับเด็ก ๆ ก็พอใช้ได้นะครับ เช้าวันที่ผมไปมีพ่อแม่พี่น้องมาเดินวิ่งกันเยอะมากดูแล้วคึกคักมาก ผมว่าคนส่วนมากก็สนใจที่จะออกกำลังกายถ้ามีสถานที่ให้เขาได้ไปใช้บริการใกล้ ๆ บ้าน ผมใช้เวลาเดินเก็บภาพบรรยากาศอยู่สักเกือบชั่วโมงได้ ก็ปั่นออกมาจุดหมายต่อไปก็คือ สะพานนนทบุรี หรือที่ชาวบ้านเรียกว่าสะพานนวลฉวี :o ชื่อนี้เกิดจากคดีดังเมื่อหลายสิบปีก่อนเพื่อน ๆ คงพอทราบกันแล้วผมขอไม่พูดถึงละกัน เจตนาผมอยากไปมันมาจากช่วงหลังมานี้เวลาจะออกปั่นผมจะปั่นไปแถวรามอินทราตลอดเลยรู้สึกอยากไปเส้นทางใหม่ ๆ บ้างอีกอย่างผมชอบนั่งมองแม่น้ำครับ :P ไม่รู้สาเหตุเหมือนกันรู้แค่มันมีความสุขแค่นี้คงพอละ :) สำหรับเหตุผลที่จะปั่นไปยืนดูแม่น้ำเจ้าพระยา ดูเรือแล่นผ่าน ดูผักตบชวาไหลไปตามกระแสน้ำ ดูการเดินทางโดยใช้เรือโดยสาร แค่นี้ผมก็มีความสุข :roll: อ้อเหตุผลเพิ่มเติมช่วงนี้คือจะไปหาสถานที่ฝึกถ่ายภาพด้วย แต่ครั้งนี้โชคร้ายไปหน่อยกล้องดันแบตหมดเลยไม่ได้ภาพที่ต้องการเท่าไหร่ ขณะที่ผมยืนมองสายน้ำและจอดรถบนสะพานเจอลุงคนนึงแกมาตกปลาบนสะพาน ท่านเดินเข้ามาคุยทักทายเรื่อง จกย.แกสนใจรถผมแกบอกสวยดีถามราคา ถามมาคนเดียวเหรอ (ลุงถามกวนตีนหรือไง จกย.มันขี่ได้คนเดียวที่ซ้อนก็ไม่มีจะให้มากี่คนละ :lol: :lol: ) คุยกันแลกเปลี่ยนผมก็ถามว่ามีสถานที่ไหนน่าไปบ้าง อบอุ่นไปอีกแบบนึงครับคุยกันพักใหญ่เลยละครับ ถ้ารู้ว่าแกมีลูกสาวผมจะขอตามไปบ้านด้วยละ :mrgreen: จบบทสนทนากับลุงผมก็กลับลงสะพานไปตามทางที่ลุงแกแนะนำ แวะไปทางวัดช่องลมแล้วจะมีทางเลาะแม่น้ำไป แต่ไม่เจอทางที่ลุงแกว่า :cry: เรามันก็ไม่ใช่คนพื้นที่เสียด้วย ก็เลยไม่ได้ไปต่อวนออกมาทางเก่าท้องเริ่มร้องต้องหาอะไรใส่ท้องเสียหน่อย :| พร้อมกับแหงนมองท้องฟ้าเริ่มมีเมฆฝนก่อตัวละ แวะหาข้าวกินแล้วปั่นกลับดีฟ่าพกกล้องแสนรักมาด้วยเดี๋ยวงานงอกแน่ถ้าเปียกฝน เจอร้านข้าวจัดการเรียบร้อยก็ปั่นกลับบ้านเพราะมีภาระกิจที่ต้องไปทำต่ออีกครับ (^ v ^)

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ไม่ว่าจะเดินทางด้วยอะไร ยานพาหนะสุดหรูหรือจะต้องย้ำเท้าไป ถึงจุดหมายจะเร็วกว่าหรือช้ากว่า สิ่งสำคัญคุณได้เก็บเกี่ยวอะไรได้บ้าง ในเส้นทางที่คุณเดินทางผ่านมันมา

อรุณ สังข์รุ่งเรือง
ทริป สวนสมเด็จ ๑๗ สค. ๕๗
จักรยานคือยานพาหะ ที่ใช้แรงใจและกำลังคน
มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip
fuubu
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มิตรภาพเพื่อนเก่าบนหลังอาน Old Friends Bike Trip@ปั่นในเมืองไปสวนสมเด็จ

บทที่ ๑๔ หออัครศิลปิน อ.คลองหลวง
นานพอควรที่ไม่ได้ปั่นระยะยาว ๆ เลยปกติก็ 30-40 กม.วนรอบ ๆ ตามเส้นทางเดิม ๆ เหตุเนื่องจากฟ้าฝนช่วงนี้ละครับ วันนี้นึกอยากไปไกล ๆ นอกเส้นทางเดิมบ้าง เจ้สั่งมาป๋าก็จัดให้ 8-) ทีแรกมีความคิดว่าจะไปสวนรถไฟที่จตุจักร แต่พอออกจากบ้านกลับเลี้ยวมาทางรามอินทราเฉยเลย เกิดเปลี่ยนใจกระทันหันซะงั้น แต่ก็ดีเหมือนกันครับไม่ต้องปั่นผ่านเมืองเข้าไป ตามดมคาร์บอนไดอ๊อกไซด์ไปตลอดทาง :x :x พอเลี้ยวมาก็ยังนึกไม่ออกว่าจะไปไหนเพราะไม่ได้คิดไว้แต่แรก ปั่นไปก่อนละกันเดี๋ยวก็นึกออก อืม เออ อ่า :roll: ไปไหนดีวะกู เออนึกออกแล้ว สวนดอกบัว คลองหกธัญญะ ดีอยากไปมานานละ :idea: เริ่มวางเป้าเส้นทางแล้วก็ปั่นไปเรื่อย อยากปั่นยาว ๆ เลยแวะเก็บภาพไปหนึ่งช้อตแล้วปั่นยาวเลยไปเริ่มหิวแถว ๆ คลองห้าธัญญะแวะเติมน้ำมันหน่อยดีกว่าเลยกินข้าว ร้านแปะไฮ้ :) (https://www.facebook.com/PaeHi) รสชาติก็มาตราฐานที่ควรได้ดีครับ น้ำแข็งเย็น โค้กซ่า อาหารอร่อย กินไปก็นึกว่าเราอยู่ใกล้หลายจุดให้แวะถ่ายรูปได้นี่หว่า งั้นเราไปแวะที่หออัครศิลปินก่อนดีกว่าแล้วค่อยว่ากันต่อ :D ฉันท์เช้าเสร็จยะถาเรียบร้อยก็ออกเดินทางไปจุดหมายแรกที่ว่าไว้ เห็นไกล ๆ แวบแรกที่นึกได้คือคล้ายโบสถ์วันหลวงพ่อโสธรเลย ขาว สวย สงบ พอถึงหน้าประตูทางเข้าจอดคุยกับพี่เจ้าถิ่นก่อน รปภ.อะครับ เข้าได้มั้ยครับพี่ ผมถาม พี่แกว่าเชิญครับ แต่ไปได้แค่ตึกแดงนะ วันนี้วันหยุดเลยไปเป็นบ้านพักเจ้าหน้าที่เดี๋ยวเขาจะว่าเอา ครับขอบคุณครับ ผมรับคำกับแก :mrgreen: พอเข้าไปวนเก็บภาพได้เพียงภายนอกเพราะวันนี้เป็นวันหยุดเขา แต่ก็สวยดีครับแค่นอกอาคารก็มีมุมให้เล่นให้เก็บภาพเยอะแยะ ส่วนเพื่อน ๆ ที่อยากทราบว่าหออัครศิลปินมีความเป็นมายังไงก็ไปตามอ่านได้ที่เว็ปนี้นะครับ (http://guru.sanook.com/7409/หออัครศิลปิน) ผมใช้เวลาที่นี่พักใหญ่ ๆ ก็วนออกมาถามพี่ รปภ.คนเดิมถึงเส้นทางไปตึกลูกเต๋า เพราะผ่านมาแล้วป้ายบอกทางหายไปเฉย ๆ ผมไม่เคยมาครับ แกก็แนะนำเส้นทางดีครับสลับกับถามเรื่อง จักรยานของผม แกชอบครับเห็นมีกระปงกระเป๋าเลยสนใจ ธรรมดาครับ ไอ้หวานเย็น ผมมันหล่อฟุด ๆ อยู่แล้ว จบการสนทนาผมก็ยกมือไหว้ขอบคุณแกไป ผมคิดว่าคนไทยเราไหว้กันน้อยลงทั้งที่เป็นวัฒนธรรมประจำชาติเรา หลัง ๆ มานี่ผมจอดแวะคุยกับใครก่อนร่ำลาผมจะมือไหว้ขอบคุณทุกครั้ง ผมคิดเองว่ามันดี คนอื่นคิดยังไงผมไม่สน ;) จุดหมายต่อไปคือ องค์การพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์แห่งชาติ NATION SCIENCE MUSEUM ชื่อภาษาประกิตเขาว่างั้น ไอ้ที่เราเรียกตึกลูกเต๋าละครับ ที่นี่ก็น่าสนใจมาถึงก็นึกถึงหลาน ๆ ผมเลยอยากพาเขามาเที่ยวบ้างไว้คงมีโอกาสพามา ปั่นวนรอบ ๆ ดูผ่าน ๆ จอดเก็บภาพบ้าง เข้าห้องถ่ายน้ำมันเครื่อง ล้างหน้าล้างตา นั่งพักผ่อนใต้ร่มไม้เย็น ๆ มองดูนาฬิกาเดี๋ยวจะกลับไปทำภาระกิจสายเห็นทีต้องกลับบ้านเลย อ้าวเฮ้ยสวนดอกบัวกูยังไปไม่ถึงเลย :o :o to be continued (ถ้าไปแล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ :ugeek: )

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
เกือบโดนมันแดร็กไปซะแล้ว :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

สรุปทริป
สนุกดีครับกับการเดินทางเสียดายผมมีเวลาไม่มาก อย่างเก่งก็ต้องถึงบ้านไม่เกินเที่ยงเพราะต้องทำมาหากินต่อ ทำให้หลาย ๆ ที่ที่เราอยากไปต้องวางแผนมาดี ๆ แต่ก็ไม่เป็นไร ผมยังมีแรงจักรยานผมยังอยู่ ผมจะปั่นมันไปเรื่อย เก็บภาพเล่าเรื่องราวไปแบบนี้อีก สนุกดีครับกับความสุขที่เราลงมือลงแรงทำมันเอง ไม่ต้องรอให้ใครมาคืนความสุขให้เรา

อรุณ สังข์รุ่งเรือง :ugeek:
หออัครศิลปิน
๕ ตุลาคม ๒๕๕๗
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”