Rohloff Internal Hub Gears

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่

Re: Rohloff Internal Hub Gears

โพสต์ โดย phornprasith » 17 มิ.ย. 2013, 18:21

:D :D

:D :D รูปภาพ

Re: Rohloff Internal Hub Gears

โพสต์ โดย Tonywee » 18 มิ.ย. 2013, 20:56

ขอเข้ามาศึกษาด้วยคนครับ
หนึ่งใจ สองขา จะพาเราไป ไกลแสนไกล

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ » 18 มิ.ย. 2013, 21:21

อยากได้
แต่จนปัญญาจะซื้อ ครับ :lol:
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"

โพสต์ โดย phornprasith » 18 มิ.ย. 2013, 23:37

สนั่น อันทเกตุ เขียน:อยากได้
แต่จนปัญญาจะซื้อ ครับ :lol:

Tonywee เขียน:ขอเข้ามาศึกษาด้วยคนครับ

:idea: สวัสดีครับ พี่สองท่านครับ
:idea: การศึกษาหาความรู้เป็นเรื่องที่ถูกต้องที่สุดครับ... :idea: :idea:
:idea: มีอะไรไม่เข้าใจตรงไหน ....เข้ามาถามได้ครับ...
:idea: มีผู้ที่มีความรู้และเข้าใจจริงๆ..จะอธิบายให้เข้าใจครับ.... :idea: :idea:

:idea: ไม่จำเป็นต้องซื้อครับ ....
:idea: ขอเพียงรู้และเข้าใจให้ถูกต้องอย่างแท้จริงก็พอครับ :idea: :idea: :idea:

:idea: :idea: :idea: :idea: :idea: :idea: :idea: :idea: :idea: :idea: :idea: :idea: :idea:

โพสต์ โดย optimus prime » 24 มิ.ย. 2013, 14:46

ถ้าพอจะมีปัญญาซื้อ :arrow: :arrow: ก้จัดหากันไปเถอะ ยอดนักรบต้องมีกระบี่ดี ๆ ติดตัวไว้นะ :D :D :D
beware of false khowledge, it is more dangerous than ignorance.

โพสต์ โดย phornprasith » 25 มิ.ย. 2013, 10:33

:D :D รุ่นนี้ปั่นมันมากครับ :idea: :idea:

:D :D ดูกันชัดๆครับ :idea: :idea:

โพสต์ โดย เหน่งหนักแน่น » 25 มิ.ย. 2013, 15:58

ว่าจะไม่ ว่าจะไม่...

เด๋วเจอกัน อ.โจ้ แจกหมอนใจ
.......つづく.......
โปรดติดตามตอนต่อไป

โพสต์ โดย สส » 25 มิ.ย. 2013, 20:33

ไม่น่ะ ไม่ อดไว้พี่เหน่ง
ปล่อยวางมันไป
ปล่อยวาง

หลวงพ่อบอก :D
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว viewtopic.php?f=27&t=293562
ไปกับเพื่อน viewtopic.php?f=56&t=355575&p=5083582

โพสต์ โดย dum2011 » 26 มิ.ย. 2013, 11:43

zrider1 เขียน:คุยมากันเยอะแล้ว สรุปก็คือ เอางี้ มีเงินพอก็ซื้อไปใช้เถอะ แต่ถ้ามีไม่พอ หรือมีพอ แต่ใจไม่ถึง ก็ใช้ชิมาโนตึนผีต่อไป สุดท้ายไม่ว่าจะใช้อันไหน มันก็พาเราไปเที่ยวได้เหมือนกันหมดแหล่ะ เพราะว่าในการไปเที่ยวแต่ละครั้งของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันอีก มันย่อมเป็นไปไม่ได้เลยที่จะมีสูตรสำเร็จไปในทางที่เหมือนกันได้ ดังนั้นจงอย่ามาใช้การเปรียบเทียบว่า อะไรดีกว่าอะไร เพราะทุกสรรพสิ่งในโลกที่เกิดมาย่อมมีดีในตัวของมันเอง ครับ มันเป็นไปไม่ได้เลยครับ ในการที่จะเอาเรื่องของอารมณ์มาวัดเป็นค่าของเงินหรือค่าทางเศรษฐศาสตร์ ไม่เช่นนั้น พระเครื่องสมเด็จก็คงไม่มีราคาเป็นหลักล้าน เพียงแค่ก้อนดินเท่านั้น ใครมีปัญหาอะไรอีกสิบสายแรกโทรมาได้เลยอีกแล้วนะครับท่าน 0898128408 ยินดีคุยทุกเรื่อง ยกเว้นเรื่องเงินและสาว ๆ 55555

:idea: ชอบคำตอบมากเลยครับ :idea: หลังหวยออกเจอกันแน่เจ้าอีกา 8-)

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 26 มิ.ย. 2013, 12:40

รูปภาพ
แปลงร่างเสร็จแล้ว คราวนี้จะขี่ให้หนำใจเลย :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ
แต่เกียร์ดุมมันดีกับเข่าที่ยังรักษาอยู่ตอนนี้จริงๆครับ ขี่เทียบกับอีกคันในเมืองแล้วรู้สึกได้จริงๆ :)

รูปภาพ
ฝนเฝินอะไร มันเรื่องปกติ ขึ้นสะพานก็ชิวๆ (แต่ขอเลนจักรยานได้จะดีใจมากๆ) :lol:

โพสต์ โดย dum2011 » 26 มิ.ย. 2013, 13:52

:( ในชีวิตหนึ่งขอลองสักครั้งก่อนที่จะไม่ได้ลอง :lol: :lol: 8-) 8-)

โพสต์ โดย เหน่งหนักแน่น » 26 มิ.ย. 2013, 15:04

สส เขียน:ไม่น่ะ ไม่ อดไว้พี่เหน่ง
ปล่อยวางมันไป
ปล่อยวาง

หลวงพ่อบอก :D

สาธุ...

เจ้าอาวาสบอก กิเลส ดับได้ด้วยการ...จัดไป :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
.......つづく.......
โปรดติดตามตอนต่อไป

โพสต์ โดย ป้อ แมคเคนน่า » 26 มิ.ย. 2013, 23:39

ดีกับเข่ายังไงเหรอครับพี่ :mrgreen:

อยากรู้จัง เผื่อไว้ใช้หาเหตุเล่นเกียร์ดุม :lol:

โพสต์ โดย มาดมะขาม » 27 มิ.ย. 2013, 08:49

ป้อ แมคเคนน่า เขียน:ดีกับเข่ายังไงเหรอครับพี่ :mrgreen:

อยากรู้จัง เผื่อไว้ใช้หาเหตุเล่นเกียร์ดุม :lol:

เพราะว่าเส้นเอ็นหัวเข่าผมอักเสบทั้งสองข้างมาเกือบปีแล้ว ก็รักษาจนไกล้หายดีละครับ การใช้จักรยานช่วงเจ็บทำให้ได้ความมั่นใจที่จะใช้เกียร์ดุมเพิ่มอีก :mrgreen:

ข้อดีเป็นยังไง คืออย่างที่เราทราบกันดีถึงสภาพการขี่จักรยานในเมืองนั้นมีเหตุให้ต้องปรับอัตราทด อาทิ การจอดที่สัญญาณไฟ มีอะไรตัดหน้า รถหยุดกระทันหัน เป็นต้น

สมัยที่เข่ายังดีผมก็เคยเจอกรณีที่ขี่เกียร์หนักจานหน้าใหญ่สุดมาบนถนนที่เหมือนจะโล่ง แล้วอยู่ดีๆมีมอเตอร์ไซค์ตัดหน้าเข้าซอยจนต้องหยุดและออกตัวใหม่ ทีนี้ตอนจานใหญ่สุดเกียร์หนักๆคงนึกออกนะครับว่าต้องใช้กำลังมากแค่ไหน

ถ้าขายังดีไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่เพราะลุกโยกหรือใช้กำลังอัดไปข้างหน้าได้ แต่มันไม่ใช่เลยกับเข่าที่เจ็บ ผมเหยียบหนักไม่ได้ ลุกโยกไม่ไหว จะจอดยกล้อหลังแล้วกดบันไดพร้อมเปลี่ยนเกียร์ก็ยังยากเลยครับ
(แล้วถ้าไปออกทัวร์เกิดเข่าเจ็บหนักแบบผมตอนขึ้นเขานี่ก็คงเกิดปัญหาคล้ายกันแน่)

พอเป็นเกียร์ดุมอยากหยุดเมื่อไหร่ก็ได้เพราะเปลี่ยนเกียร์ปรับอัตราทดตอนหยุดได้ สบายกับขากว่าเยอะเลยครับ :)

นอกจากนี้การขี่ในเมืองช่วงเข่าเจ็บผมก็เลือกใช้เฟรมแม่บ้านมาขี่ด้วยเป็นช่วงๆ เพราะมันช่วยให้ผมไม่ต้องเตะสูงเพื่อคล่อมจักรยานที่เสี่ยงให้เข่าเจ็บเพิ่มไปอีก(แต่อันนี้ไม่ต้องก็ได้ แล้วแต่อาการ ความถนัด และทางเลือกว่าหาจักรยานแบบนี้มาได้หรือเปล่า) :lol: