ระบบ เบรค รถ touring ใช้แบบไหนดี

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
dhana
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868527686
team: โอเลี้ยง อุดรธานี
Bike: Surly Troll / DHC / Spe SL3
ตำแหน่ง: udonthani

Re: ระบบ เบรค รถ touring ใช้แบบไหนดี

โพสต์ โดย dhana »

ลุงสุวัฒน์ เขียน:ผมใช้ทั้งสองระบบในล้อเดียว เพราะมือใหม่มากๆ
ผลจากการใช้งาน มีปัญหาอะไรบ้างมั้ยครับคุณลุง :lol:
บัญชี 401-0-41425-1 ธนาคารกรุงไทย ยุทธนาครับ
http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/

http://www.facebook.com/profile.php?id=100001059023790
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Re: ระบบ เบรค รถ touring ใช้แบบไหนดี

โพสต์ โดย Dhandranunda »

รถที่ผมซื้อมาแต่ยังไม่ได้ไปรับรถเลย เป็นเบรคผีเสื้อ เกิดมายังไม่เคยใช้ครับ แฮนด์หมอบ ก็คือเป็นไซโครคลอสน่ะ
ทีนี้ การจะถอดล้อออกกรณียางแตก ต้องเปลี่ยนยางใน การถอดล้อออกมาจากเบรคผีเสื้อต้องปลดอะไรก่อนมั้ยครับ พยายามหาในยูทูป แต่ยังไม่เจอการสาธิตการถอดใส่ล้อที่ใช้เบรคแบบนี้
ขวด

The Power Of Slow Ride
ประสาท พาศิริ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Thorn Sherpa MK3 (2012) / RIT (2014) / Cinelli Bootleg Hobo (2013)

โพสต์ โดย ประสาท พาศิริ »

:)
"Nothing compares to the simple pleasure of a bike ride." John F. Kennedy.
gogoget
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0858011111
Bike: merrida

โพสต์ โดย gogoget »

ใช้ดิสเบรค avid bb7 ลงเขามั่นใจมากครับ
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

Dhandranunda เขียน:รถที่ผมซื้อมาแต่ยังไม่ได้ไปรับรถเลย เป็นเบรคผีเสื้อ เกิดมายังไม่เคยใช้ครับ แฮนด์หมอบ ก็คือเป็นไซโครคลอสน่ะ
ทีนี้ การจะถอดล้อออกกรณียางแตก ต้องเปลี่ยนยางใน การถอดล้อออกมาจากเบรคผีเสื้อต้องปลดอะไรก่อนมั้ยครับ พยายามหาในยูทูป แต่ยังไม่เจอการสาธิตการถอดใส่ล้อที่ใช้เบรคแบบนี้
[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=ufuW0OGz8gk[/youtube]

https://www.youtube.com/watch?v=ufuW0OGz8gk
ดูจักรยานคันที่3 จะเป็นเบรคปีกผีเสื้อครับ หันหน้าเข้าหารถ สายลวดเบรคซ้ายมือ จะมีแป้นโลหะ(มักดูคล้ายตะกั่ว)อยู่เกือบถึงก้ามเบรค เอามือหนึ่งดันก้ามเบรค ในขณะที่อีกมือจับแป้นโลหะนี้ ดึงเข้าหาก้ามเบรค ตุ่มปลายสายเบรคจะเผยอจากจุดล็อคติดก้ามเบรค ใช้นิ้วดันตุ่มนี้ออก ก้ามเบรคจะอ้าให้ถออดล้อออกได้ครับ ถ้าสับสนจากคำอธิบายของผม ดูคลิป แล้วลงมือลองทำดูครับ :mrgreen:
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

dhana เขียน:
ลุงสุวัฒน์ เขียน:ผมใช้ทั้งสองระบบในล้อเดียว เพราะมือใหม่มากๆ
ผลจากการใช้งาน มีปัญหาอะไรบ้างมั้ยครับคุณลุง :lol:
ไม่เห็นหรือไม่ได้กลับเข้ามาอ่าน ต้องขอโทษที่ตอบช้า
จนถึงวันนี้ ใช้มาหลายงานที่ ทั้ง เหนือ กลาง ใต้ เชียงใหม่ แม่สะเรียง แม่ฮ่องสอน ดอยแม่สะลอง แจ้ซ้อนกลับทางป่าเมี้ยง ดอยภูคา เขาใหญ่ทางปากช่อง ฯลฯ
ไม่เคยมีปัญหา เพราะสลับการใช้ ถ้าใช้แบบก้ามปูนานมากๆ ล้อจะร้อนจัด เกรงยางจะระเบิดก่อน ก็จะมาใช้แบบจานซึ่งจับแน่นดีกว่าสลับกัน
ปัญหาที่พบ คือต้องทำความสะอาด วงล้อ เสมอสำหรับเบรกก้ามปู ส่วนเบรกจานนั้นระวังทราย โคลน ต้องรีบล้างและทำสะอาด
สรุปแล้ว ชอบที่ติดทั้งสองชนิดในคันเดียวกัน อุ่นใจเมื่อลงเขา เข้าป่า ครับ
ไฟล์แนบ
0.jpg (108.42 KiB) เข้าดูแล้ว 356 ครั้ง
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
Mr_iCard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819296060
team: ทัวร์กากๆ
ตำแหน่ง: 1004/411 คูณสุขวิวล นวมิทร157 กทม

โพสต์ โดย Mr_iCard »

ใช้ดีสเบรคครับ แต่มีใบดีสสำรองติดไปเสมอกันพลาด ลงห้วย น้ำดัง ปาย สบายมากครับไม่ต้องจอดพักไม่ต้องกลัวขอล้อร้อนครับแต่กลับจากทริปนี้ผ้าเบรคหายไปเยอะต้องหมุนปรับให้มันบีบเข้ามาสักพักคงต้องเปลี่นผ้าเบรคครับถ้าจะไปลุยอีก ออผมใช้ดีสเคเบิลครับรุ่นนิยม BB7
ไฟล์แนบ
image.jpg (275.93 KiB) เข้าดูแล้ว 354 ครั้ง
..

ท่องเที่ยวด้วยใจไปด้วยสองล้อ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”