ท่านใดใช้ ARAYA Federal แล้วเจอเบรคหอนบ้างครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
somchaialk
สมาชิก
สมาชิก

Re: ท่านใดใช้ ARAYA Federal แล้วเจอเบรคหอนบ้างครับ

โพสต์ โดย somchaialk »

วันนี้เอาเจ้าอารยาไปปั่นยาวๆ มาเพื่อลอง
เบรคว่าจะหอนหรือไม่ หลังจากเมื่อคืน
ปรับตั้งใหม่ด้วยวิธี Toe-in
ที่หลายท่านแนะนำในบอร์ดนี้

ผลปรากฎว่า "ได้ผลดีมาก" เงียบเป็นปลิดทิ้งครับ

แต่ผมเจอปัญหาใหม่ (ไม่เกี่ยวกับเบรคครับ)

เวลาผมใช้เกียร์หนักสุด ใช้เฟ้องอันเล็กสุด
และใช้จานใหญ่ โซ่มันจะครูดกับตัวที่ครอบโซ่ที่จานหน้า
ทำให้มีเสียง (แต่ถ้าใช้เกียร์อื่นไม่เป็น)
ผมสังเกตว่า พอใช้เกียร์อื่นโซ่จะถูกขยับ
เข้าไปด้านใน ทำให้ไม่มีเสียงครูดครับ

ผมเห็นมีตัวยึดที่สามารถขันยึดสลิง
อยู่อีกด้าน ไม่แน่ใจว่าต้องปรับ
ที่ตัวนี้หรือเปล่า

ผมอธิบายและเรียกอุปกรณ์ไม่ค่อยถูก
ผมเอารูปให้ดูครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ไฟล์แนบ
photo (3).JPG
photo (3).JPG (98.64 KiB) เข้าดูแล้ว 508 ครั้ง
photo (4).JPG
photo (4).JPG (83.47 KiB) เข้าดูแล้ว 508 ครั้ง
photo (2).JPG
photo (2).JPG (86.55 KiB) เข้าดูแล้ว 508 ครั้ง
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ท่านใดใช้ ARAYA Federal แล้วเจอเบรคหอนบ้างครับ

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ปรับความตึง
สายจานหน้าให้ตึงขึ้นอีกนิด
อาจจะต้องคลายสกรูตัวนอกออกด้วยสักนิด ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
somchaialk
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย somchaialk »

สนั่น อันทเกตุ เขียน:ปรับความตึง
สายจานหน้าให้ตึงขึ้นอีกนิด
อาจจะต้องคลายสกรูตัวนอกออกด้วยสักนิด ครับ
ปรับความตึงของสายจานหน้าตรงไหนครับ
ใช้่น็อตตัวที่ผมชี้ในรูปหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
พลาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดแต่ขาจะพาไป
Bike: la,bf,af,amf6

โพสต์ โดย พลาย »

:D :D :D ปรับตั้งสับจานใหม่ โดยขันสกูร H และ L ครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
55ting55
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ARAYA Federal / Tern Link D8

โพสต์ โดย 55ting55 »

somchaialk เขียน:วันนี้เอาเจ้าอารยาไปปั่นยาวๆ มาเพื่อลอง
เบรคว่าจะหอนหรือไม่ หลังจากเมื่อคืน
ปรับตั้งใหม่ด้วยวิธี Toe-in
ที่หลายท่านแนะนำในบอร์ดนี้

ผลปรากฎว่า "ได้ผลดีมาก" เงียบเป็นปลิดทิ้งครับ

แต่ผมเจอปัญหาใหม่ (ไม่เกี่ยวกับเบรคครับ)

เวลาผมใช้เกียร์หนักสุด ใช้เฟ้องอันเล็กสุด
และใช้จานใหญ่ โซ่มันจะครูดกับตัวที่ครอบโซ่ที่จานหน้า
ทำให้มีเสียง (แต่ถ้าใช้เกียร์อื่นไม่เป็น)
ผมสังเกตว่า พอใช้เกียร์อื่นโซ่จะถูกขยับ
เข้าไปด้านใน ทำให้ไม่มีเสียงครูดครับ

ผมเห็นมีตัวยึดที่สามารถขันยึดสลิง
อยู่อีกด้าน ไม่แน่ใจว่าต้องปรับ
ที่ตัวนี้หรือเปล่า

ผมอธิบายและเรียกอุปกรณ์ไม่ค่อยถูก
ผมเอารูปให้ดูครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ปรับสกรู ตัว H ครับ
สกรูตัว L เป็นตัวกำหนดจุดในสุดที่สับจานจะวิ่งไปได้ ถ้าปรับไม่ดีโซ่จะตกไประหว่างเฟรมกับจากเล็ก สกรูตัว H เป็นตัวกำหนดจุดนอกสุดที่สับจานจะวิ่งไปได้ กรณีนี้คือต้องปรับ สกรูตัว H ตามเข็มนาฬิกาเพื่อลดระยะวิ่งออกด้านนอกของสับจานครับ
ท่านผู้ว่าครับ ผมอยากได้แบบนี้
aimmiez
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย aimmiez »

พึ่งไปถอยมาเมื่อวานคับ จากร้าน กม8 ... หอนดังสุดๆ จนต้องหยุดขี่ ฮ่าๆ ไว้ขี่กลางวันๆ ดีกว่า
anusorn1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: araya federal t

โพสต์ โดย anusorn1 »

ถอยใหม่เป็นเหมือนกัน ปรับระยะสูง ต่ำก็ไม่หาย
ลองสลับซ้าย ขวาใหม่ เงียบกริ๊ป
surapong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892232572
team: ทางดินแดง
Bike: นิยมของเก่าๆเหล็กหนิมแดง
ตำแหน่ง: MBK CENTER

โพสต์ โดย surapong »

;)
วางเมื่อไรได้เจอกันนะๆๆๆๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”