เรื่องของเบาะสำหรับรถเสือภูเขาทัวร์ริ่ง

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
Clare Dakkini
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: เรื่องของเบาะสำหรับรถเสือภูเขาทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย Clare Dakkini »

B17 สำหรับผู้ชาย
B17s , B66sสำหรับสาวๆ ค่ะ

เสียตังทีเดียวแล้วจบ ไม่ต้องมาลองซื้อเบาะหลายๆ อันซ้ำซ้อน :D ;)
ชอบปั่นทัวร์ริ่ง โอเครป่ะ ~!!!!
รูปประจำตัวสมาชิก
pokemon2010
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant , Rit , Merida , Dahon ,La

Re: เรื่องของเบาะสำหรับรถเสือภูเขาทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย pokemon2010 »

มาดมะขาม เขียน:Brook B17 ใช้ไปหมื่นกม.แล้วก็ยังสบายตูดครับ ถ้าพ้นรันอินแล้วขี่แค่ 30-40 กม.กางเกงจักรยานไม่จำเป็นเลยครับ

ตอนนี้กำลังทดลอง Brook B17 Flyer(มีสปริง)อีกอัน แต่ยังไม่พ้นรันอินเลยยังบอกอะไรไม่ได้ครับ :mrgreen:
ผมเองใช้ Brooks ทั้ง 2 คัน ไม่เจ็บตูดตั้งแต่วันแรกที่ใช้ กางเกงจักรยานแทบไม่จำเป็น Work จริงๆๆๆ
. รถเบาอยู่ที่เงิน รถเร็วอยู่ที่แรง รถแพงๆ ไม่ได้อยู่ที่เรา
thekop67
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ ปั่นไปเรื่อย
Bike: Trex 8500, RIT

โพสต์ โดย thekop67 »

737 เขียน:ใช้ของฟิสิกค์ แต่รุ่นนึง ไม่เห็นในท้องตลาด ตัวเบาะจะยาวกว่าทั่วไปเล็กน้อย กว้าง 135 มม. แต่หนากว่าเบาะทั่วไป ไม่นุ่มแต่แน่น ข้อเด่น เปลี่ยนตำแหน่งการนั่งตามลักษณะทางได้ดีมาก ไม่ชา เจอฝนตกเปียก ใช้ผ้าแห้งเช็ด อยู่เลย
พอจะบอกรุ่นคร่าว ๆ ได้หรือไม่ครับ

ต้องขอบคุณทุกคำแนะนำ แต่ว่า เบาะ Brook ที่ว่ามันจะเข้ากับรถเสือภูเขาเหรอครับ
ป่อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0864454209
Bike: trek 4300

โพสต์ โดย ป่อง »

ผมเอา trek 4300 มาทำ touring จนเบาะขาด จะซื้อใหม่เพื่อนแนะนำ Brook B17 เอามาใช้แล้วผมว่าไม่มีความแตกต่างเลย เปลี่ยนมาประมาณ 2 พันโลแล้ว ผมใส่กางเกงขาสั้นธรรมดา ไม่มีฟองน้ำ สงสัยประสาทรับความรู้สึกทางก้นผมมันบกพร่องเลยไม่รับรู้ความแตกต่าง ว่าจะเอาเบาะเก่าที่ขาดไปหุ้มหนังเทียม แล้วเอากลับมาใช้สำรองอีกใบ
ประสาท พาศิริ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Thorn Sherpa MK3 (2012) / RIT (2014) / Cinelli Bootleg Hobo (2013)

โพสต์ โดย ประสาท พาศิริ »

ไม่มีท่านใดใช้ Gilles Berthoud บ้างเลยหรือครับ
เห็นเขาโฆษณาว่า ไม่กลัวน้ำ
:D
"Nothing compares to the simple pleasure of a bike ride." John F. Kennedy.
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

พอโฆษณาว่าไม่กลัวน้ำ ผมเริ่มไม่เชื่อเลย
ทั้งๆที่ภาพลักษณ์ ดีมาตลอดในสายตา
เป็นไปได้ไง....

สู้อยู่เฉยๆดีกว่า ตัวผลิตภัณฑ์ก็ดีอยู่แล้ว
มาเสียตรงเพ้อเจ้อเว่อร์เกิน

ท้าพิสูจน์ไหม ไม่ต้องฝนเทหรอก
แค่ใส่กระสอบเปียก ทิ้งไว้คืนหนึ่ง
เช้ามาขี่กันแค่ 30โล
เดี๋ยวรู้เรื่อง

ผมไม่เชื่ออยู่แล้ว
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
thaiman20112011
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-069-0803 (ตี๋ อนศ.64)
Bike: SOMA , DAHON
ตำแหน่ง: กระทรวงสาธารณสุข
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaiman20112011 »

ผมใช้ตัวนี้ครับ
กทม.---> เชียงใหม่
Selle Royal Respiro Gel Relaxed Saddle

http://www.jensonusa.com/Selle-Royal-Re ... xed-Saddle
ประสาท พาศิริ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Thorn Sherpa MK3 (2012) / RIT (2014) / Cinelli Bootleg Hobo (2013)

โพสต์ โดย ประสาท พาศิริ »

:D :lol: :D
"Nothing compares to the simple pleasure of a bike ride." John F. Kennedy.
manastis
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08x-70x-xxxx
team: อิสระ
Bike: MTB Cromo Single Speed
ตำแหน่ง: ฺBangna BKK

โพสต์ โดย manastis »

ผมจบที่ Brook B17 Flyer ที่มีสปริง
ใช้มาเป็นพันโล ใช้ทุกวันกับรถที่ขี่ไปทำงาน
ข้อเสียอย่างเดียวคือ ต้องพกถุงพลาสติกไปทุกครั้ง
ตอนหน้าฝนคอยคลุมเบาะเวลาฝนตก
แต่ก็ไม่เป็นไรมาก เคยทิ้งไว้ตอนฝนตกหนักๆ
แต่กลับมาถอดผึ่งลม ใช้ไข(ซื้อจากร้านรองเท้าเทวิน กระปุกละ 95บาทเอง)
ทาจนทั่วก็กลับมาเหมือนเดิม
อยากให้เงาก็เอากีวีที่ขัดรองเท้า ร.ด แต่สีขาว มาขัดเแบบวนน้ำ
ขัดแล้วเงายังกะกระจก แต่พอนั่งไปก็หายเงา :D
อะไหล่จักรยานที่ซื้อมาใช้งาน มีตัวนี้ที่คุ้มตังค์สุด.
ejom
สมาชิก
สมาชิก
team: Solo bike
Bike: Giant Iguana Disc,Gios Aerolite
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ejom »

ราคาแพงนะครับ 4000.-บาทเลยใช่ไม๊ครับ เบาะบรุกเนี่ยครับ :o
nummeter
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1632-4243
Bike: TREK

โพสต์ โดย nummeter »

ejom เขียน:ราคาแพงนะครับ 4000.-บาทเลยใช่ไม๊ครับ เบาะบรุกเนี่ยครับ :o
ผมว่าหลายท่านขายรถเปลี่ยนรุ่น แต่เบาะBROOKยังเก็บไว้คู่บารมี 4000 ใช้กันเกินสิบปีเพราะมันเข้ารูปแล้วจะเป็นของใครของมันครับ
XcRider
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: สองล้อเก่าๆ แต่่ราคาแพงๆนะ

โพสต์ โดย XcRider »

เบาะ Brooks ราคาประมาณ สี่พัน
ใช้งานจริงจังตลอดได้ไม่เกิน สี่ ปีก็ย้วยหมดแล้ว แพงเหมือนกันเน๊อะ :!: :?:

น้ำหนักเบาะครึ่งโล แต่ก็ดี ใส่กางเกงธรรมดา ไม่ใส่กางเกงใน ชิวๆสบายๆดี
Love me Love my Bike:
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

XcRider เขียน:เบาะ Brooks ราคาประมาณ สี่พัน
ใช้งานจริงจังตลอดได้ไม่เกิน สี่ ปีก็ย้วยหมดแล้ว แพงเหมือนกันเน๊อะ :!: :?:

น้ำหนักเบาะครึ่งโล แต่ก็ดี ใส่กางเกงธรรมดา ไม่ใส่กางเกงใน ชิวๆสบายๆดี
แล้วใครนะที่บอกว่า Life-Time warrantee
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
trongsak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant

โพสต์ โดย trongsak »

nummeter เขียน:
ejom เขียน:ราคาแพงนะครับ 4000.-บาทเลยใช่ไม๊ครับ เบาะบรุกเนี่ยครับ :o
ผมว่าหลายท่านขายรถเปลี่ยนรุ่น แต่เบาะBROOKยังเก็บไว้คู่บารมี 4000 ใช้กันเกินสิบปีเพราะมันเข้ารูปแล้วจะเป็นของใครของมันครับ
สวัสดีครับ.ต้องขอยกหัวข้อของคุณ"nummeter" มาอ้างอิง.
ขอเข้ามาแย่งครับ...อยู่ที่การใช้งานครับ..ถ้าใช้น้อย.ก็อยู่ได้เป็นสิบปีครับ..แต่อย่าลืมเบาะอื่น ๆ ก็อยู่ได้เช่นกัน..แต่ถ้าใช้งานจริง ๆ ปั่นทัวริ่ง.ไปครั้ง
ละเป็นเดือน.ปั่นวันละ 6-8 ชั่วโมง.เจอสัก 2-3 ทริปติดต่อกัน..บอกได้เลยไม่ทนทาน..อย่างของผมใช้แค่สิบเดือน.แอ่นเป็นนางรำ.แถมแตกที่หมุด
ก็ปรับแต่งมาเลื่อย..คิดว่าได้สักสองปีก็เก็งแล้ว..ยอมรับว่านั้งแล้วสบาย.ตั้งแต่เริ่มต้นจนจบวัน..ไม่เหมือนเบาะยาง..พอเย็น.หรือเกินร้อยกิโล.เริ่มรู้สึีก
ร้อนตูด. แต่.ดูแลรักษายาก..
"ที่พูดกันโดนน้ำไม่ได้". ผมถาม.เวลาเราปั่นนานๆ .(ทั่วริ่งปั่นกันเป็นวัน ๆ )..เงื่อไม่ออกมาเปียกกางเกงหรือ..โดยเฉพาะกางเกงจักรยานที่มีฟองน้ำ
แล้วกางเกงนะมันอยู่บนเบาะนะครับ...รองคิดดู.กางเกงเปียก..นั่งอยู่บนเบาะทั่งวัน.เบาะไม่เปียกหรือ...ผมว่าหนักกว่าเบาะตากฝน 2-3 ชม.เสียอีก

สรุป..ดีครับ.ถ้าใช้ทุกวัน.แต่ต้องใช้น้อย ๆ วันละ 1-2 ชม.

ลุงศักดิ์
toys.2007
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815705784
team: ชมรมแรงน้อย
Bike: bridgestone wildwest,Panasonic mountain cat

โพสต์ โดย toys.2007 »

ขอ บอกด้วยคนครับ ผมก็ใช Books มาตั้งแต่เริ่มออกทัวร์ เมื่อปี 53 ปีแรกปั่นค่อนข้างมาก มาถึงตอนนี้น่าจะหลายหมื่นกิโลแล้วละ สภาพก็ยังพอใช้ได้
รูปภาพ
เนี๊ยสภาพก็เป็นอย่างนี้อ่ะ
ก็ใช้ตามปกติ ดูแลก็ทาไขปลาวาฬ ทั้งข้างนอกข้างใน นานๆครั้ง เวลาเราปั่นแล้วมีเหงื่อเปียก ผมใช้วิธีเอาถุงก๊อบแกรบหุ้มแล้วจอดรถตากแดด ช่วงเวลาจอดพัก จะมีไอน้ำออกมาเกาะที่ถุง ถึงตอนนี้ผมยังไม่ได้ไขน๊อตเลยครับ ถ้าสภาพความชื้นของเบาะเหมาะสม จะขึ้นเงาครับ ถ้าหนังด้านแสดงว่าชื้นเกินไปครับ ควรเอาน้ำออกครับ ถ้าฝนตกก็ใช้ถุงหุ้มซะ (ก็ใบเดิมตั้งแต่ทริปแรกอ่ะครับลุงศักดิ์)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”