เรื่องของเบาะสำหรับรถเสือภูเขาทัวร์ริ่ง

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
ningnong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0980970731
Bike: BS RADAC , CAAD9

Re: เรื่องของเบาะสำหรับรถเสือภูเขาทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย ningnong »

trongsak เขียน:
nummeter เขียน:
ejom เขียน:ราคาแพงนะครับ 4000.-บาทเลยใช่ไม๊ครับ เบาะบรุกเนี่ยครับ :o
ผมว่าหลายท่านขายรถเปลี่ยนรุ่น แต่เบาะBROOKยังเก็บไว้คู่บารมี 4000 ใช้กันเกินสิบปีเพราะมันเข้ารูปแล้วจะเป็นของใครของมันครับ
สวัสดีครับ.ต้องขอยกหัวข้อของคุณ"nummeter" มาอ้างอิง.
ขอเข้ามาแย่งครับ...อยู่ที่การใช้งานครับ..ถ้าใช้น้อย.ก็อยู่ได้เป็นสิบปีครับ..แต่อย่าลืมเบาะอื่น ๆ ก็อยู่ได้เช่นกัน..แต่ถ้าใช้งานจริง ๆ ปั่นทัวริ่ง.ไปครั้ง
ละเป็นเดือน.ปั่นวันละ 6-8 ชั่วโมง.เจอสัก 2-3 ทริปติดต่อกัน..บอกได้เลยไม่ทนทาน..อย่างของผมใช้แค่สิบเดือน.แอ่นเป็นนางรำ.แถมแตกที่หมุด
ก็ปรับแต่งมาเลื่อย..คิดว่าได้สักสองปีก็เก็งแล้ว..ยอมรับว่านั้งแล้วสบาย.ตั้งแต่เริ่มต้นจนจบวัน..ไม่เหมือนเบาะยาง..พอเย็น.หรือเกินร้อยกิโล.เริ่มรู้สึีก
ร้อนตูด. แต่.ดูแลรักษายาก..
"ที่พูดกันโดนน้ำไม่ได้". ผมถาม.เวลาเราปั่นนานๆ .(ทั่วริ่งปั่นกันเป็นวัน ๆ )..เงื่อไม่ออกมาเปียกกางเกงหรือ..โดยเฉพาะกางเกงจักรยานที่มีฟองน้ำ
แล้วกางเกงนะมันอยู่บนเบาะนะครับ...รองคิดดู.กางเกงเปียก..นั่งอยู่บนเบาะทั่งวัน.เบาะไม่เปียกหรือ...ผมว่าหนักกว่าเบาะตากฝน 2-3 ชม.เสียอีก

สรุป..ดีครับ.ถ้าใช้ทุกวัน.แต่ต้องใช้น้อย ๆ วันละ 1-2 ชม.

ลุงศักดิ์
หมายความว่าหากอยากยืดอายุ เวลาไม่ออกทริป ปั่นออกกำลังธรรมดา ให้ใช้เบาะธรรมดา แต่หากออกทริปยาวถึงเอา BROOK มาใช้ ไช่ไหมครับ
trongsak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant

Re: เรื่องของเบาะสำหรับรถเสือภูเขาทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย trongsak »

toys.2007 เขียน:ขอ บอกด้วยคนครับ ผมก็ใช Books มาตั้งแต่เริ่มออกทัวร์ เมื่อปี 53 ปีแรกปั่นค่อนข้างมาก มาถึงตอนนี้น่าจะหลายหมื่นกิโลแล้วละ สภาพก็ยังพอใช้ได้
รูปภาพ
เนี๊ยสภาพก็เป็นอย่างนี้อ่ะ
ก็ใช้ตามปกติ ดูแลก็ทาไขปลาวาฬ ทั้งข้างนอกข้างใน นานๆครั้ง เวลาเราปั่นแล้วมีเหงื่อเปียก ผมใช้วิธีเอาถุงก๊อบแกรบหุ้มแล้วจอดรถตากแดด ช่วงเวลาจอดพัก จะมีไอน้ำออกมาเกาะที่ถุง ถึงตอนนี้ผมยังไม่ได้ไขน๊อตเลยครับ ถ้าสภาพความชื้นของเบาะเหมาะสม จะขึ้นเงาครับ ถ้าหนังด้านแสดงว่าชื้นเกินไปครับ ควรเอาน้ำออกครับ ถ้าฝนตกก็ใช้ถุงหุ้มซะ (ก็ใบเดิมตั้งแต่ทริปแรกอ่ะครับลุงศักดิ์)
ดีครับอ.ต้อย.เข้ามาแสดงความคิดเห็น.ซึ่งของอาจารย์ยังใช้ได้เป็นปกติ..ผมมานั่งนึกดูว่าทำไม่เบาะผมจึงเป็นแบบนั้น..ก็พอสรุป(เอาเองนะครับ)ว่า.
1. เวลาเบาะเปียก.ผมไม่เคยได้ไล่ความชื่น.(ใช้ถุงปาสติกหุ้มเบาะตากแดด) เลย
2. ลักษณะการนั่ง.ผมนั่งค่อนมาทางด้านหน้า.(นน.ตัวจะลงตรงกลางเบาะ)..สืบเนื่องมาจากการจับแฮนด์.เวลาปั่นส่วนใหญ่ผมจะจับแฮนด์ด้านล่าง(แฮนด์หมอบ)
เมื่อยถึงจะเลื่อนมาจับด้านบน
3.ลักษณะการปั่น..ช่วงก่อน ๆ เดินทางค่อนข้างเร็วมาก..ถ้าอยู่กับกลุ่มก็จะเป็นหัวลาก..ยังจำได้ปั่นกับแป๊ะเม็งปีที่สอง.แก่เห็นเบาะผม(แอ่น)..แก่หัวเราะและยังแกล้งว่า
"ตูดไอ้ทรงศักดิ์นี้งอนดีจัง"..และหลังจากนั้นก็ปั่นกันมาตลอด.หลายทริป..ตอนหลัง.แก่พูดว่า "เฮยตอนนี้ตูดกูก็งอนเหมือนไอ้ทรงศักดิ์แล้วโวย้" (ขออภัยใช้ภาษาไม่สุำภาพ)
คือเบาะแก่ก็แอนเป็นนางรำเหมือนกัน..ถ้าใครปั่นตามเราจะเห็น.เวลาขึ้นเขาจะเร่งรอบขาช่วงปลายเนินหรือทางโค้งชัน.จะปั่นอัดขึ้นไป.แล้วค่อยไปผ่อนบนเนิน..
เดินทางประเภทออกทีหลังแต่ไปถึงก่อน..จากการปั่นแบบนี้.นน.แรกกระแทก.พร้อมทั้งเหงื่อที่ออกมาก..น่าจะทำให้เบาะยุบตัว..(ทำอย่างนี้ทุกวัน.เป็นเดือน ๆ..)
ก็นำเสนอ..เพื่อให้เืพื่อน ๆ สมาชิก.ที่ใช้เบาะ"บรูค".ได้รับรู้ในอีกแง่มุมหนึ่ง..ซึ่งเกิดขึ้นจริง ๆ ..กับการใช้เบาะ..ไม่ได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่น..
เบาะเสีย..เพราะคนใช้ ๆ ไม่ถูกต้อง..เพื่อน ๆ ก็จะได้ระมัดระวัง
ลุงศักดิ์
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

อ่านมาพอเข้าใจแล้วว่าทำไมเบาะลุงศักดิ์อายุสั้น
เพราะเหงื่อมากนี่เอง มากอย่างที่ลุงศักดิ์บอกว่า
มากจนลงไปเปียกอานหนัง ซึ่งมันก็คงครั้งแล้วครั้งเล่า

สำหรับคนอื่นและผม ไม่มีเหงื่อลงตรงนี้เลย
เหงื่อถ้าจะมีก็ออกด้านบน เบาะไม่ว่าจะปั่นโหดนานไกลขนาดไหน
ก็ไม่เคยมีเหงื่อแม้แต่น้อย ตรงนี้แตกต่างกันไปแต่ละคน
นี่เข้าใจแล้วว่า ทำไมอาการเบาะลุงศักดิ์จึงเป็นเช่นนั้น
แต่ไม่ได้หมายความว่าลุงศักดิ์ดูแลเบาะไม่ดี ไม่ใช่ครับ
มันสุดวิสัย เช่นนั้นเอง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
chainuntdata
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-941-เจ็ดห้าแปดหก
team: 346
Bike: MERIDA MATT80. GIANT (classic cromoly hard line 7200)
ตำแหน่ง: Thai foods Banglen Nakornpathom
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chainuntdata »

2 คันนี้....ไม่เคยใส่กางปั่นจักรยาน...ปั่นได้วันละ 12-13 ชม.
.......
ใส่กางเกงปั่นจักรยาน...แล้วมันเจ็บกว่าเดิม
ไฟล์แนบ
75507_491669617563473_1093505602_n (1).jpg
75507_491669617563473_1093505602_n (1).jpg (119.55 KiB) เข้าดูแล้ว 774 ครั้ง
พวกเราไม่ใช่นักแข่ง....แต่พวกเราชอบเดินทางท่องเที่ยวด้วยจักรยาน

ประวัติการเดินทาง --> http://chs.bloggang.com
เป็นเพื่อนสนิทกัน --> https://www.facebook.com/chainuntdata
watana1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-0060177
team: only
Bike: รถพับ

โพสต์ โดย watana1 »

:D
ตรวจสอบสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์
http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/
tong66bkk
สมาชิก
สมาชิก
team: not now or never
Bike: team

โพสต์ โดย tong66bkk »

brook ดีจริง ทุกรุ่นอย่างที่เขาว่ากัน ที่เป็นยางพาราผสมผ้าใบก็ดีนะครับ นั้งแล้วไม่คิดถึงเรื่องเบาะ ลืมไปเลยว่าเคยเจ็บก้น
แต่ตามที่เจ้าของกระทู้ถาม เรื่องว่ามันจะเขากะเสือภูเขาหรือเปล่า(อาจจะติดเรื่องมันดูVintageไปนิด) มันก็พอมีทางเลือกอื่นอยู่นะครับ ลองหาอ่านดูมีท่านผู้รู้เคยเขียนไว้ในนี้ แต่หลักในการหาเบาะที่นั้งแล้วสบายยี้ห้ออื่นๆ นอกจากBrook นั้นต้องอาศัยการวัดความกว้างกระดูกก้นกบของเราก่อนจะไปซื้อเบาะนะครับ
แบบสมัยใหม่ ที่ฝรังเขาReview ว่าดีและนั้งสบาย ก็มียี่ห้อและรุ่นตามภาพด้านล่างนี้ครับ
ไฟล์แนบ
saddles2.jpg (57.36 KiB) เข้าดูแล้ว 498 ครั้ง
PyrO323
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Luck Yope Touring Team
Bike: Trek 4300, ฤ สยาม ๘๗ Fujisan, Ishikawa Tange2, Dahon Route

โพสต์ โดย PyrO323 »

แม้จะเป็นเสือภูเขา แต่ถ้าเอามาใช้งานขี่ทัวร์ริ่งแบบจริงจัง

ขอแนะนำว่า Brooks เถอะครับ ครั้งเดียวจบ ไม่ต้องง้อกางเกงปั่น (หลัง break-in แล้ว)

คันเก่าของผมก็เสือภูเขา เอามาใช้ขี่เที่ยว จับ brooks ยัดไป ขี่ไกลๆ สบายก้นขึ้นแยะ

รูปภาพ
ปั่นไปให้ถึงจุดหมาย เอาชนะใจตัวเอง..
tidnajohnny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4998395
team: อิสระ
Bike: kuma5300...... speeder t2.......louis garneau.....lklm......wildwest mudrock

โพสต์ โดย tidnajohnny »

รูปภาพ
รูปภาพ รอยขาวๆหลังเบาะไม่ใช่สีลอกครับ เป็นเส้นผงฝุ่นเช็ดออกแล้ว

ยื่ห้อ gyes ของไต้หวัน ลองซื้อมาใช้ดู ว่ารอดหรือไม่รอดครับ หนาวนี้
bike holiday
สมาชิก
สมาชิก
Bike: THORN ELLsworth BROMPTON SURLY

โพสต์ โดย bike holiday »

คุณสมบัติพิเศษ ของเบาะบรู้ค คือความที่มันเป็นหนัง เมื่อปั่นไปสักพัก มันจะปรับตัว เข้ากับสรีระของผู้ขับขี่ ทำให้รู้สึกสบาย ส่วนเบาะที่ออกแบบมาใส่เสือภูเขา ส่วนใหญ่จะเรียวเล็ก เพื่อให้น้ำหนักเบาลุกนั่งได้รวดเร็ว คล่องตัว แต่มิได้ออกแบบมาให้นั่งนานๆเหมือนเบาะจักรยานทัวร์ริ่งที่ทรงจะกว้างๆ สำหรับทัวร์ริ่งแล้ว บรู้คได้รับการยอมรับอย่างกว้างขวางในคนทีใช้ว่าเป็นเบาะที่นั่งสบาย และนั่งปั่นได้นานๆ แต่ด้วยความเป็นหนัง จึงต้องมีวิธีดูแลรักษา มากกว่าวัสดุสังเคราะห์ นั่นเอง
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

tidnajohnny เขียน:รูปภาพ
รูปภาพ รอยขาวๆหลังเบาะไม่ใช่สีลอกครับ เป็นเส้นผงฝุ่นเช็ดออกแล้ว

ยื่ห้อ gyes ของไต้หวัน ลองซื้อมาใช้ดู ว่ารอดหรือไม่รอดครับ หนาวนี้
ราคาเท่าไหร่
ได้จากร้านไหน ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
sookchat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9831559
team: ฅนชานเมือง
Bike: Merinda MATT5 / L.K.L.M. Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sookchat »

ขอโชว์เบาะของผมหน่อย ผมเริ่มซื้อมาตอนเดือน มี.ค.2556ที่แล้ว ถึงวันนี้สภาพก็เป็นแบบที่เห็นนี้แหละ ผมปั่นทุกวัน ยิ่งวันหยุดก็ออกทัวริ่งร์ ผมใช้เสือภูเขาเอามาทำใช้ปั่นไปกลับทำงานทุกวัน วันหยุดก็ออกทริปประมาณระยะทางก็จะ2หมื่นกว่าโลแล้ว ที่เป็นแบบนี้เพราะว่าก้นผมจะมีเหงื่อผมไม่ใช้ปลอกหุ้ม แต่ใขปลาแรกๆทาทุกวัน พอมากระปุกใหม่ก็ทาบ้างไม่ทาบ้าง สภาพก็อย่างที่เห็นนีแหละ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
https://www.facebook.com/sookchat
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=39747
บังมัด ฅนชานเมือง(มีนบุรี) 130,000 ก.ม.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”