ความเร็วในการขี่ท่องเที่ยวไกลๆ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
Zi-am
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 911 เรียก อัศวินเจได
team: กองพัน ทหาร"โม้"ที่ 11 รักษาตัวเอง
Bike: Specialized Roubaix Comp SL2 อะไหล่เดิมๆก็หล่อสุดๆแล้ว&ทัวร์ริ่งสับถังๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

Re: ความเร็วในการขี่ท่องเที่ยวไกลๆ

โพสต์ โดย Zi-am »

rainbow เขียน:ส่วนใหญ่จะถาม "จะขี่จักรยานไปไหน" พอเราตอบ ร้องลั่น "โอ้โฮ"
คำถามต่อมา ทายไม่ผิด "นี่ปั่นมาจากไหน" พอเราตอบ ร้องลั่นกว่าเมื่อกี้อีก "โอ้โฮ"

ประจำครับ ขอบอก

มันเป็นเยี่ยงนั้นจริงๆขอรับ
:lol: :lol: :lol:
ขอ พลัง จงสถิตอยู่กับท่าน เหล่าสาวก อัศวิน เจได
sookchat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9831559
team: ฅนชานเมือง
Bike: Merinda MATT5 / L.K.L.M. Touring
ติดต่อ:

Re: ความเร็วในการขี่ท่องเที่ยวไกลๆ

โพสต์ โดย sookchat »

ผมปั่นคนเดียวกรุงเทพฯ-บ้านฉางระยอง ไปกลับก็อยู่ราวๆ20ก.ม./ช.ม. พักแต่ละครั้ง5-10นาทีพอ ไม่พักนาน เคยปั่นกับกลุ่มปั่นติดต่อกัน 5-6วันก็เฉลี่ยพอๆกัน เพราะผมเองก็อายุเริ่มมากแล้ว
https://www.facebook.com/sookchat
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=39747
บังมัด ฅนชานเมือง(มีนบุรี) 130,000 ก.ม.
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

โพสต์ โดย สส »

โดยทั่วไถ้าปั่นไกลๆ(ถ้าเป็นทางราบก็สักร้อยโลขึ้นไป)
หมอบ 30+/-
ภูเขา 25+/-
ทัวร์มีกระเป๋า 20+/-

ปั่นคนเดียวจะสบาย แค่ดูสภาพร่างกายตนเองให้ออกแล้วก็เร่งหรือลดความเร็วให้สอดคล้อง
ถ้าปั่นหลายคนจะต่างไป คนแรงกว่าก็ควรทนเซ็งรอเพื่อนหน่อย คนอ่อนกว่าก็ควรกัดฟันเร็วขึ้นนิด

ผมมีเสือภูเขาใหม่ๆ ปั่น 30 โลเฉลี่ยได้ 28 ภูมิใจมาก เอาไปโม้อยู่ตั้งนาน
ต่อมาเล่นเสือหมอบปั่น 40 กลับไม่ค่อยดีใจเท่า 28
ตอนนี้ไม่คอยสนใจความเร็วไม่ค่อยใช้ไมล์ (และไม่รู้มันไปอยู่ไหน :lol: )

ถ้าถามตอบตัวเองตอนนี้ว่าปั่นไปหาอะไร คำตอบไม่ใช่หาความเร็วเฉลี่ย ไม่ใช่หาระยะทางไกล รวมทั้งไม่ใช่หาจุดหมายด้วย
ฟ่ะ แล้วหาอะไร?
ลุงเรนฯ เคยตอบผมไว้นานแล้ว
(เลยยังงงมาเท่าทุกวันนี้ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: )
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

สส เขียน: ถ้าถามตอบตัวเองตอนนี้ว่าปั่นไปหาอะไร คำตอบไม่ใช่หาความเร็วเฉลี่ย ไม่ใช่หาระยะทางไกล รวมทั้งไม่ใช่หาจุดหมายด้วย
ฟ่ะ แล้วหาอะไร? ลุงเรนฯ เคยตอบผมไว้นานแล้ว (เลยยังงงมาเท่าทุกวันนี้ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: )
- ปั่นหาตู้แช่ไงครับ พี่เสือ ขมๆ เย็นๆ วุ้นๆ (ฮาวันละนิด) :lol:
- ความเร็วในการขี่ท่องเที่ยวไกลๆ ผมปั่นมีอยู่วันหนึ่ง เป็นทริปฟูลโหลดทางวิบากปั่นข้ามเขา ข้ามเมือง
การปั่นวันที่หกของการปั่น ขึ้นสามสุ่ม เมืองงาน เมืองคูน โพนสะหวัน ปั่นเช้าเจ็ดโมง มืดกลางทาง
ระหว่างทางที่พักไม่มี จุดที่มีเฮือนพักที่เมืองคูน ห้องพักก็เต็มหมด ต้องทำเป็นอึด ปั่นแบบง่วงๆ
กว่าจะถึงปลายทาง โพนสะหวัน จนตีสองพอดี มาหารระยะ 115 km หาร 18 ชั่วโมง
ได้ความเร็วแค่ AV= 6.388 เท่ากับวิ่งเยาะๆ เองครับ
บางทีความเร็วมันกำหนดไม่ได้ แต่การการต้องบริหารแรงที่มีอยู่จำกัดในตัวเรา เรากำหนดได้ง่ายกว่าความเร็ว
บางครั้งต้องยอมใจแข็ง ยอมปั่นช้ากว่าที่เคย และลืมเรื่องความเร็วออกไป
สิ่งที่ให้สำคัญกว่าความเร็ว คือการสามารถเข้าให้ถึงที่หมายปลายทาง ตามที่เราอยากปั่นไป โดยไม่ต้องล้มเลิกความตั้งใจ :mrgreen:

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 07 ก.พ. 2015, 13:10, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

โพสต์ โดย สส »

โอ้ย
ซาฯ เจ้านี่ซ่างเป็นตาขี่เดียจ เอ้ยจีเนียสอีหลีเนาะ
ขอบคุณหล้ายหลายเด้อ บัดนี่ข่อยสิเลิกงงแล้ว
คำตอบเจ้าซัดกว่าของลุงเรนฯคักแท้
:lol:
ต่อไปนี่จะได้ปั่นอย่างมีจุดหมายซะที :mrgreen:
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
doksompor
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย doksompor »

เห็นด้วยกับหลายๆท่านที่บอกว่า ค่า AV ไม่เกิน 20
เพราะผมเองบางครั้งก็จบที่ 16 บางครั้ง 19 ในระยะทาง 100-180km ครับ
ซึ่งตอนแรกเครียดมาก แต่พอมาคิดๆดู เราปั่นทัวร์ริ่งนะ ไม่ได้ไปแข่งกับใคร
ดิ
Teegsb
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ไฮบริด ขาว

โพสต์ โดย Teegsb »

ผมวันละ 60 กม เฉลี่ย 25 ปั่นมา 2 ปี ก็ได้แค่นี้เองคับ
choa02
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 064-134-3833​
team: ไม่มี
Bike: araya

โพสต์ โดย choa02 »

เข้ามาหาข้อมูลครับ
อายุมากมาหลายปีแล้ว เพิ่งปั่นได้ 3-4 เดือน
วันละ 20-30 โล วันหยุด 60 โลครับ ความเร็วเฉลี่ย ประมาณ 20 (นี่เร่งเต็มที่เท่าที่แรงจะมีเลยนะครับ)
ใช้รถทัวริ่ง กะสะสมแรงออกทริปบ้าง(นอกจากประโยชน์ด้านสุขภาพ)
ตะคริวยังไม่เกิด พอมีเรี่ยวแรงเหลือปั่นได้อีกสัก 10-15 โล
ก็อาศัยข้อมูลแบบฝึกจากพี่ๆน้องๆในเวปนี่แหละครับ
ขอบคุณมาก จากใจคนเฒ่า
:( :roll: :lol:
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

สส เขียน:)
ถ้าถามตอบตัวเองตอนนี้ว่าปั่นไปหาอะไร คำตอบไม่ใช่หาความเร็วเฉลี่ย ไม่ใช่หาระยะทางไกล รวมทั้งไม่ใช่หาจุดหมายด้วย
ฟ่ะ แล้วหาอะไร?
ลุงเรนฯ เคยตอบผมไว้นานแล้ว
(เลยยังงงมาเท่าทุกวันนี้ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: )
สำหรับผม ความเร็ว ระยะทาง จุดหมาย ไม่ใช่เรื่องสำคัญครับ
ผมชอบเรื่องราว บรรยากาศ การปั่น การท่องเที่ยว กับเพื่อนฝูง
เหนื่อยก็พัก มีปัญหาก็ร่วมกันแก้ ด่ากันบ้าง อำกันบ้าง ถึงแม้ไม่ถึงจุดหมาย
มันก็มีเรื่องเล่า ที่ไม่รู้จบ ของพวกเรา โดยที่คนอื่นๆที่ไม่ได้ไป นั่งฟังด้วยความอิจฉา
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
สายลมอิสระ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-7390105
team: เครือข่ายจักรยานหาดใหญ่
Bike: la

โพสต์ โดย สายลมอิสระ »

ของผมราวๆ 20 เป็นหลักคับ จะเพิ่มหรือลดความเร็วก็แล้วแต่ว่าสภาพเส้นทางกับของที่บรรทุกมาครับ
TC-unity
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8893368
team: กลุ่ม เพื่อนถีบ ( FRC : Friendship riding club )
Bike: Araya federal-T & Bridgestone roadman & Giant HL7000

โพสต์ โดย TC-unity »

เพิ่งปั่นยังไม่ถึงเดือนเลยครับ เข้ามาศึกษาดูข้อมูลต่าง ๆไปฝึกฝนความเร็วไม่เคยเกิน 20 เลย :D
olek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0828354795
team: อุดรทัวริงค์ไบค์
Bike: specialized; giant; rit
ติดต่อ:

โพสต์ โดย olek »

ผมอยู่ระหว่าง ๑๗ - ๒๒ ครับ ทางไม่มีเนินเลยนะครับ พึ่งรู้ว่าการไปคนเดียว เราสามารถหยุด/แวะ ได้ตามแต่ใจต้องการ ระยะทาง ๘๕ กม. เริ่มปั่น ๔ โมงเช้า ถึง ๕ โมงเย็น โชคดีครับวันนี้ไม่มีแสงแดดเลย ครึืมเมฆฝนตลอดทาง ปั่นจากเซกา วงกลมรอบภูลังกา จังหวัดบึงกาฬ ครับ
nop_master
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347
Bike: Evo SL3 Transistion Surly

โพสต์ โดย nop_master »

ประเด็นนี้เลย ผมเองทัวริ่งครั้งครั้งแรก ทดลองไปกลับกลุ่ม ราวสิบคน ผมขี่ตามอารมณ์นะ อยากเร็วก็เร็ว อยากช้าก็ช้า ตามอารมณ์ที่อยากทัวริ่ง
เจอคนนึง พูดพร่ำเพ้อเจ้อแต่เรื่องความเร็ว ของตัวเอง ผมได้ยินแล้วเลี่ยน
ล่าสุดผมลากมือใหม่ทัวริ่งอีกท่าน ที่เพิ่งรู้จักกันด้วย ไปเมืองกาญ -เขื่อนศรีนครินทร์ ขี่สี่วันเลย จากกรุงเทพ
ก็กะระยะทางกับเวลาความเร็วให้พอดีกัน ถึงจุดหมายตามเวลาที่ต้องการ เหนื่อยก็หยุด เมื่อยก็พัก ง่วงผมก็ชวนกันจอดนอน ก็ไปด้วยกันได้อย่างมีความสุข
แต่ถ้าขึ้นขี่ทัวริ่งแล้วคุยข่มถมทับ คนนู้นคนนี้ แบบประมาณ ยิงหนีกระจาย อย่างที่ผมเจอมา ผมบอกตรง สะอิดสะเอียน
ถ้าบอกอยากขี่ทัวริ่งอย่าเอาความเร็วไปคุยโวโตทับเพื่อนฝูง ถ้าจะคุยความเร็ว มาเจอกันกับผม บนรถถนนมันกว่า
รักจะขี่ทัวริ่งให้มีความสุข อย่าสนใจความเร็ว อยากให้อ่าน ซาเล้ง อย่างที่ผมอ่าน แล้วจะมีความสุขกับการปั่นทัวริ่งครับผม
optimus prime
สมาชิก
สมาชิก
team: twin dragon
Bike: KHS T3,THORN nomad,SURLY lht,VELO ORANGE campeur,STRIDA

โพสต์ โดย optimus prime »

สไตล์ใคร สไตล์มัน ครับ เอามาเป็นต้นแบบไม่ได้สักคน :P :P เอาเป็นว่า คุณต้องออกไปผจญด้วยตัวเอง เรียนรู้ และ แก้ไข ด้วยตนเอง นั่นแหล่ะ คือ ทัวริ่งที่แท้จริง :D :D
beware of false khowledge, it is more dangerous than ignorance.
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

nop_master เขียน:ประเด็นนี้เลย ผมเองทัวริ่งครั้งครั้งแรก ทดลองไปกลับกลุ่ม ราวสิบคน ผมขี่ตามอารมณ์นะ อยากเร็วก็เร็ว อยากช้าก็ช้า ตามอารมณ์ที่อยากทัวริ่ง
เจอคนนึง พูดพร่ำเพ้อเจ้อแต่เรื่องความเร็ว ของตัวเอง ผมได้ยินแล้วเลี่ยน
ล่าสุดผมลากมือใหม่ทัวริ่งอีกท่าน ที่เพิ่งรู้จักกันด้วย ไปเมืองกาญ -เขื่อนศรีนครินทร์ ขี่สี่วันเลย จากกรุงเทพ
ก็กะระยะทางกับเวลาความเร็วให้พอดีกัน ถึงจุดหมายตามเวลาที่ต้องการ เหนื่อยก็หยุด เมื่อยก็พัก ง่วงผมก็ชวนกันจอดนอน ก็ไปด้วยกันได้อย่างมีความสุข
แต่ถ้าขึ้นขี่ทัวริ่งแล้วคุยข่มถมทับ คนนู้นคนนี้ แบบประมาณ ยิงหนีกระจาย อย่างที่ผมเจอมา ผมบอกตรง สะอิดสะเอียน
ถ้าบอกอยากขี่ทัวริ่งอย่าเอาความเร็วไปคุยโวโตทับเพื่อนฝูง ถ้าจะคุยความเร็ว มาเจอกันกับผม บนรถถนนมันกว่า
รักจะขี่ทัวริ่งให้มีความสุข อย่าสนใจความเร็ว อยากให้อ่าน ซาเล้ง อย่างที่ผมอ่าน แล้วจะมีความสุขกับการปั่นทัวริ่งครับผม
แยกวง คือ คำตอบสุดท้าย
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”