ขอคำแนะนำด้วยครับเรื่องเฟืองหลัง 12-36 กับ จานหน้า 28-38-48

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
cycle2000
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอคำแนะนำด้วยครับเรื่องเฟืองหลัง 12-36 กับ จานหน้า 28-38-48

โพสต์ โดย cycle2000 »

ผมว่ามันขึ้นอยู่ที่กำลังขาของเรานะครับ ไม่มีสูตรตายตัว
เอาแบบที่ว่าปั่นหมดวันแล้วร่างกายไม่ทรมาน มีกำลังขาไว้ปั่นวันรุ่งขึ้นได้สบายๆเป็นดีครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
demolisher
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale, Trek, Gary Fisher

Re: ขอคำแนะนำด้วยครับเรื่องเฟืองหลัง 12-36 กับ จานหน้า 28-38-48

โพสต์ โดย demolisher »

prapatsuhot เขียน:ใช้ Merida Speeder T2 แต่งแบบ Touring ครับ เพิ่งไปเปลี่ยนเฟืองหลังมาครับ ตอนนี้ใช้ 12-36 (Deore) จานหน้าติดรถ 3ใบ 28-38-48 รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ว่าเหมาะสมสำหรับ แนวปั่น Touring ไหมครับ

ขอบคุณครับ :D

ปล.ใช้ ตีนผี กับ ชิฟเตอร์ XT ครับ

จากความคุ้นเคยกับเสือภูเขาและเสือหมอบที่พยายามเลี่ยง "เกียร์ต้องห้าม" บอกตรงๆ ว่าตอนผมใช้ทัวริ่งจานหน้า 48-38-28 กับเฟืองหลังภูเขา 8 speed แล้วไปแทบไม่เป็นเลยครับ ทั้งตอนมีและไม่มีสัมภาระนะที่เลือกอัตราทดยังไงโซ่ก็จะคอยเยื้องไม่เบ้ซ้ายสุดก็ขวาสุดตลอด...เสียวจะทำให้โซ่อายุสั้นจริงๆ

แต่ผมก็คอยใช้อย่างระมัดระวังตามควรแล้วพอมีจังหวะถึงเปลี่ยนครับ ของเก่าลูกปืนแตกกับทั้งชุดมันชำรุดพอดี ได้ของใหม่เป็น 44-32-22 ที่พอดีกับจริตมากกว่าซะทีแถมรุ่นไม่แพงนี่ก็แค่ไม่กี่ร้อยบาทเอง คืออยากบอกว่า พวกจานหน้า 48-38-28 หรือพวกทัวริ่งจานหมอบใหญ่เบิ้งหรือพวกทัวริ่ง 2 จานหน้าเนี่ย ยิ่งพวกเฟืองท้ายหมอบด้วย มันจะใช้ออกทางไกลสัมภาระเยอะหน่อยไหวจริงๆ เหรอฟระ ? :roll: :roll: :roll: :roll: :roll:
โยชูวา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0834169645
team: FREEDOM

โพสต์ โดย โยชูวา »

ปั่นแบบทัวร์ริ่ง สำหรับผมเฟืองหน้า 44 ยังรู้สึกว่าเยอะไปอยากได้ 42 ด้วยซ้ำไป เมื่อบรรทุกของหนัก จานหน้าใหญ่ 44 กับเฟืองหลังใบ 7 8 9 ซึ่งเป็นเฟืองใบเล็กตามลำดับ ก็ยังรู้สึกตึงขาหนักลากยาวไม่ไหว ซึ่งเป็นเฟืองที่ควรจะใช้โดยโซ่ไม่เบียง
แต่ถ้าหลบไปใช้เฟืองอื่นที่เบาลงก็จะเป็นเฟืองต้องห้าม หรือจะลดจานหน้าลงใบกลาง เฟืองหลังที่ใช้ได้ก็จะอยู่โชนกลางๆใบ 4 5 6 มันก็เบาไปปั่นจั่วลม จะเลื่อนไปเฟืองเล็กลงอีก โซ่ก็จะเบียงไปใช้เฟืองต้องห้ามอีก
กำลังจะลองหาจาน9 42ฟันมาใช้อยู่ ซึ่งก็หายากอยู่สักหน่อยไม่ค่อยมีขายกัน

จานหน้า 48 เฟืองหลังใบ 7 8 9 ใครมีพลังขาลากยาวๆได้อยากขอกราบเลย ขนาดเสือหมอบรถเบาๆ จานใหญ่กับเฟืองหลัง 7 8 9 ก็ยังยากเลยถ้าไม่ใช่ขาแรงจริงๆ
ส่วนใหญ่ที่ใช้จานใบใหญ่ๆกัน โอกาสที่จะได้ใช้ก็คือปั่นลงเขา หรือไม่ก็สำหรับฝรั่งตัวโตๆ คนพลังม้าแรงเยอะๆ
จักรยานขับเคลื่อนด้วยแรงขา มีเฟืองที่ให้อัตราทดที่สามารถให้รถไปได้เร็วๆ แต่ไม่มีแรงกดหมุนให้มันเคลื่อนไปก็ไร้ประโยชน์
ดูกำลังขาเรากับเฟืองและโซ่ไม่เบี่ยง แบบไหนเหมาะกับเรา แล้วเลือกสิ่งนั้น ซึ่งอาจไม่เหมือนใครก็ได้
แก้ไขล่าสุดโดย โยชูวา เมื่อ 21 ก.ค. 2014, 14:27, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
liwan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Alone
Bike: Bianchi Attivo/ Missile stout/Specialized Sirrus

โพสต์ โดย liwan »

เฟือง 9 สปีด 11-36 ฟันมีให้จับจองแล้วนะครับ

รูปภาพ

ผมสั่งไป 3 ชุด จะใช้คู่กับจาน 42/32/21 ครับ ทดมากๆอย่างที่ทั่นชอบ
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

รบกวนช่วยชี้เป้าแหล่งที่ซื้อด้วยครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”