>>> ผู้นำทางที่แสนดี...GPS <<<

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
foresthang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-7687291
team: เพียง๒ล้อกับ๑ใจก็ไปได้
Bike: Surly LHT
ติดต่อ:

Re: >>> ผู้นำทางที่แสนดี...GPS <<<

โพสต์ โดย foresthang »

Mahingsa เขียน:
foresthang เขียน:ขอบคุณคุณ mono ครับที่เอาประสบการณ์การใช้ GPS มาแบ่งปัน
ส่วนของผมเครื่องโบราณมันไม่ยอมพังสักที เอาแผนที่มาใส่เปลี่ยนไม่ได้
ใช้ได้แต่แผนที่ที่บริษัทใส่มาให้เท่านั้น (GAMINMAP60C )
เรียนพี่ foresthang เครื่องในตระกูล MAP60 นี้ถือว่าเป็น one of the best ของ Garmin เลยนะครับ ดังมากๆ แม้แต่สมัยนี้พวกที่เล่น GPS ยังตามหากันอยู่เลย ถ้าจำไม่ผิดรุ่นนี้สามารถใส่แผนที่เพิ่มเติมได้นะครับ ลองศึกษาเรื่องของ FILE gmapbmap.img ที่อยู่ในเครื่องนะครับ ผมจำได้คร่าวๆว่าเครื่องสามารถอ่าน File ชื่ออื่นๆอีกเช่นกัน (ต้องลองหาข้อมูลดูนะครับ)

gmapbmap.img จะเป็น Basemap ที่ติดมาในเครื่องนะครับ File ตัวนี้จะมาพร้อม FILE ระหัสปลด Lock แผนที่ของเครื่องนะครับ ถ้าจะลองทำอะไร ก็ให้ BackUp เอาไว้ก่อนนะครับ
เปลี่ยนแผนที่ให้ map60c ของผมนี่แหล่ะครับที่ผมไปไม่ถูก ผมเคยได้ยินมาว่าสามารถดาวโหลดแผนที่ open street map (osm) ของประเทศที่เราต้องการมาเปลี่ยนได้ แต่ผมไปไม่ถูกเอาเสียเลย รบกวนแนะนำด้วยครับ คุณ Mahingsa
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Hybrid GIOS CELE
ตำแหน่ง: Vientiane

Re: >>> ผู้นำทางที่แสนดี...GPS <<<

โพสต์ โดย Mahingsa »

ครับ สวัสดีทุกๆท่านครับ

ใครที่มี GPSใช้แล้วผมอยากจะให้หัดเรียนรู้เรื่องของการอ่านแผนที่กระดาษไปด้วยนะครับ จะค้นพบหลายๆเรื่องที่เกี่ยวกับ แผนที่ และ ภูมิศาตร์ไปด้วย พอนำมาใช้ร่วมกับ GPS แล้ว เราจะได้ใช้ประโยชน์จาก GPS ได้มากขึ้นอีกอย่างอุปกรณ์พวกนี่ราคาก็ไม่ใช่ว่าจะถูกนัก เมื่อมีแล้วควรจะศึกษาให้ใช้ประโยชน์ได้มากที่สุดครับ

ผู้ที่ใช้ GPS นำทางตกม้าตายมานักต่อนักแล้วครับ เพราะความที่เชื่อใจในอุปกรณ์ตัวนี้ บางครั้งบางที่ออกทริปต่างถิ่น (ต่างประเทศ) เอา GPS ไปอย่างเดียว เจ้า GPS พาอ้อม (หรือตัดขึ้นเขา :mrgreen: ) หรือ เจอทางตัน ก็จะไปกันไม่เป็นเลยทีเดียว ผมอยากจะแนะนำให้ศึกษาเส้นทางที่เราจะไปก่อนนะครับ พร้อมทั้งหาแผนที่กระดาษติดไว้ด้วยก็ดีครับเวลาเจอเหตุการณ์อย่างที่ผมบอกก็จะสามารถแก้ไขปัญหาได้ อีกอย่างสิ่งที่สนุกของการปั่นจักรยานเที่ยวแบบนี้ก็คือคุยกับคนพื้นที่อะครับ มีปากอยู่แล้วถามเค้าเลยครับ รับรองไม่หลงแถมเราอาจจะได้เพื่อนอีกด้วย

โดยปรกติ GPS รุ่น เก่าๆ หรือว่า รุ่นพื้นฐานในปัจจุบันจะบอก Position ของเราบนโลกใบนี้ อย่างเดียวเท่านั้นครับ ซึ่งต่อมาก็มีการพัฒนาเกิดขึ้นมากมาย การพัฒนา Technology นี้โดยหลัก ก็จะเป็นการพัฒนาอยู่สองส่วน คือ ส่วนของ Hardware น่าจะเรียกว่าเป็นการพัฒนาในส่วนของตัวเครื่องไม่ว่าจะเป็นเรื่องของภาครับสัญญาณ การคำนวนหา Position หรือแม้แต่การ Display ข้อมูลครับ ส่วนการพัฒนาอีกด้านก็จะเป็นการพัฒนาในเรื่องของแผนที่ ในที่นี่จะรวมไปถึงส่วนที่เกี่ยวกับการคำนวนข้อมูลต่างๆในแผนที่(software)ด้วยเช่นกันครับ ซึ่งการพัฒนาในช่วงหลังๆนี้จะเน้นในส่วนนี้ซะมากว่าครับ ซึ่งเราจะเห็นว่าเครื่องรุ่นใหม่ๆส่วนใหญ่จะมี Navigator Function มาด้วยเลย (เครื่องไหนไม่มีละก็ เชยตายเลย :D) ซึ่งการพัฒนาในส่วนนี้ก็ทำให้อุปกรณ์ handheld อย่างอื่นได้รับอนิสงฆ์ไปด้วย คือถ้าอยู่ใน platform เดียวกันก็สามารถจับใส่ไปได้เลย

ก่อนที่จะเข้าสู่ detail มากกว่านี้ ต้องตกลงกันก่อนนะครับ ผมจะพยายามอธิบายในภาษาของ USER จะพยายามหลีกเลี่ยงศัพท์ Technical ต่างๆ (แค่นี้ก็มึนตึบพอแล้ว)และจะพยายามอธิบายในมุมของ User เช่นกัน เอาให้ใช้ประโยชน์กันได้สูงสุด แต่ไม่ถึงกับ Modify firmware ของเครื่องนะครับ ผมจะพยายามแชร์ประสพการณ์(อันน้อยนิด) เกี่ยวกัยการใช้ GPS ตอนออกทริปจักรยานควบคู่ไปด้วยเลย

ผมเชื่อว่ามี GURU เกี่ยวกับ GPS หลายท่านเข้ามาอ่านที่กระทู้นี้ หากมีอะไรจะเพิ่มเติม หรือว่าการอธิบายของผมไม่ถูกต้อง ขอความกรุณาช่วย comment เพิ่มเติมด้วยก็แล้วกันนะครับ ช่วยๆกันครับ
Don’t want to make a good time but prefer to get a great time.
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

foresthang เขียน:
เปลี่ยนแผนที่ให้ map60c ของผมนี่แหล่ะครับที่ผมไปไม่ถูก ผมเคยได้ยินมาว่าสามารถดาวโหลดแผนที่ open street map (osm) ของประเทศที่เราต้องการมาเปลี่ยนได้ แต่ผมไปไม่ถูกเอาเสียเลย รบกวนแนะนำด้วยครับ คุณ Mahingsa
ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติมนะครับคุณ foresthang
ปรกติพี่ใช้ program อะไร ใน PC คุย(ต่อ)กับ MAP60C ครับ ขอ List รายชื่อ Program เหล่านี้ให้ผมด้วย แล้วก็ถนัดโปรแกรมไหน (ใช้บ่อยๆ) เดี๋ยวจะได้หาข้อมูลมาให้ครับ ผมจำได้ว่าเครืองรุ่นนี้จะแถม แผ่น Mapsource มาให้ด้วย (ยังอยู่ไหมครับ)

ถ้าผมจำไม่ผิด Map60C เป็นเครื่องที่มีรูปแบบการอ่าน File แบบเก่า จะมี File แผนที่ติดมากับเครื่องจากโรงงานเลย ไอ้ที่เรียกว่า BaseMap อะครับ file แผนที่ตัวนี้ ดูได้ แต่นำทางไม่ได้ครับ แล้วที่สำคัญ ไม่ได้ Update มาหลายปีแล้วครับ คนใช้แผนที่ตัวนี้หลงมานักต่อนักแล้ว อ้แผนที่ตัวนี้จะแบงเป็น Zone ตามตลาดที่วางขายนะครับ คือซื้อที่ไหนก็จะได้ Zone นั้นมาอะครับ ถ้าจำไม่ผิดจะมี Zone ของ North America (เครื่องจากอเมริกา จะมีแผนที่ตัวนี้ติดมา) Zone EUROPE และ Zone Asia (ประเทศสยามจะอยู่ Zone นี้ครับ)

แผนที่อีกตัวหนึ่งที่อยู่ในเครื่อง MAP60 ก็จะเป็นแผนที่ที่เรา Load ไว้ในเครื่องอะครับ ชื่อ File ที่เราเห็นใน PC จะชื่อ gmapsupp.img
ไอ้ File ตัวนี้จะเป็น file แผนที่ๆเครื่อง GPS ใช้งานนะครับ สมัยก่อนจะอ่าน File ตัวนี้ใน PC ยุ่งยากน่าดู สมัยนี้ Garmin ได้ออก โปรแกรมชื่อ BaseCamp มาให้ใช้ฟรีๆแล้วครับ (ไปโหลดมาใช้ได้เลย) ไอ้ BaseCamp ตัวนี้สามารถอ่าน ไฟล์ตัวนี้ได้ครับ เครื่องรุ่นใหม่ๆที่ใช้ Port USB พอเสียบเครื่องปั๊บ PC จะเห็น GPS เป็น DiskDrive อีกตัวหนึ่ง แล้ว BaseCamp ก็จะ Load แผนที่นี้ให้เลยครับ

กลับมาที่ MAP60C ของพี่อีกทีนะครับ ไอ้แผนที่ตัวนี้มีติดเครื่องพี่อยู่หรือเปล่าครับ ถ้ามีเป็นแผนที่ของที่ไหน....เวอร์ชั่นอะไร
ไอ้ที่ถามเป็นเพราะว่าต้องหา BackUp ไว้ก่อนอะครับ เดี๋ยวเราไป Load แผนที่อันอื่นมาใช้แล้วเกิดเบื่อขึ้นมา จะได้มา Load กลับไปไงครับ ผมคิดว่ามันน่าจะอยู่ในแผ่น memory ทีติดกับเครื่องอะครับ ไงๆรบกวน confirm ให้ด้วยครับ

ส่วน OSM เป็นกลุ่มนักเดินทางที่ใช้ GPS แล้วมา แชร์ข้อมูลกัน เท่าที่เคยใช้มา บางพื้นที่ข้อมูลละเอียดใช้ได้เลยครับ แต่บางพื้นที่ก็ไม่ต่างกับ basemap ส่วน file แผนที่ของประเทศเพื่อนบ้าน ไม่ว่าจะเป็น ลาว เขมร เวียดนาม และมาเลเซีย ตอนนี้ล้วนแล้วแต่ มีเวอร์ชั่นที่ละเอียดกว่ามากครับ (ของฟรีนะครับ...ไม่ต้องซื้อ) ข้อที่คนนิยมใช้ OSM อีกข้อก็คือ เราสามารถ เลือกแผนที่ๆจะใช้งานเป็น Block ได้ครับ เพื่อที่จะได้ปะหยัด Memory ในตัวเครื่อง (จริงๆแล้วต้องบอกว่า เพื่อที่จะใช้กับเครื่องทีมี Memory น้อยๆได้มากกว่า)ครับ

สุดท้ายสำหรับตอนนี้นะครับ MAP60C ของพี่มัน add external memoryได้ การ Load แผนที่เพิ่มน่าจะเล่นไม่ยากครับ เดี๋ยวลองหาดูก่อนว่า MAP60C สามารถอ่าน Memory Card ได้สูงสุดเท่าไหร่...เสร็จแล้วเรามาว่ากันถึงเรื่องแผนที่ๆพี่อยากจะใช้นะครับ

ไงๆขอข้อมูลที่ถามไปด้วยนะครับ..ช่วงวันสองวันนี้ผมจะยุ่งมากๆ จะพยายามหาเวลามาเล่าให้ฟังอีกนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Mahingsa เมื่อ 25 ก.ย. 2013, 18:56, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Don’t want to make a good time but prefer to get a great time.
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

mono เขียน:สวัสดีท่าน...Mahingsa......
การใช้GPSของกามิน....ใช้กับจักรยานตอนปั่นครับ......
ผมใช้..กามิน etrex30...ผมซื้อแผนที่ประเทศลาวมาใส่......เราจะทดสอบอย่างไรว่ามันทำงานได้ตามปรกติ......

หรือว่าต้องเข้าพื้นที่ของประเทศนั้นๆๆแล้วจึงจะสามารถใช้ได้

และ...ขอเบอร์โทรไว้ด้วยเผื่อมีปัญหาจะได้สอบถามโดยตรงได้......บางครั้งไม่ได้เข้ามาอยู่หน้าคอม....

ขอบคุณที่กรุณาช่วยตอบปัญหา.....เผื่อเพื่อนทุกๆท่านที่เจอปัญหาเหมือนกัน...........
ท่าน mono ครับ
ไม่ทราบว่าท่าน mono ซื้อแผนที่สปป.ลาวจากไหนมาแล้วเวอร์ชั่นอะไรครับ
ในกรณีที่ install แผนที่บน GPS แล้ว ให้ไปที่หน้าแผนที่ กดปุ่ม Menu แล้วเลือกแผนที่อันนั้น (ให้ activate ก่อนนะครับ) เสร็จแล้ว กด find เลือก เมือง หลวงพระบาง Luang Phabang firmware บางเวอร์ชั่นจะขึ้น error แต่ก็มีบางเวอร์ชั่นจะคำนวนระยะทางให้ได้เลย ถ้ามันคำนวนให้ได้...ก็น่าจะ Okay นะครับ

วิธีที่ง่ายกว่านั้นก็คือ ลองใช้กับ โปรแกรม BaseCamp ดูนะครับ เข้าไปที่แผนที่ สปป.ลาวหลังจาก connect Etrex 30 (ที่ลงแผนที่แล้วนะครับ) ลองสร้าง Route ดูนะครับ จากเวียงจันทน์ใช้เส้น 13 เหนือ ไปคลิ้กที่วังเวียง เสร็จแล้วก็วิ่ง 13 เหนืออีกเช่นกัน คลิ็กที่ หลวงพระบาง แผนที่ที่ route able จะสร้างเส้นทางรวมทั้งคำนวนระยะทางให้ด้วยครับ

วันนี้เพิ่งจะเห็นรูปใน Post เก่าของพี่ครับ วันก่อนรูปไม่ขึ้นครับ
น่าจะมีอยู่2-3 สาเหตุที่ทำให้ Etrex30 ช้าในการคำนวนวันนั้นนะครับ
1.เครื่องใช้เวลาในการอ่านแผนที่นานเกินไป
ผมว่าแผนที่ๆพี่ใช้ ติดตั้งอยู่บน memory card ใช่ไหมครับ (แถมมากับเครื่อง) ลองย้าย file ไปบนเครื่องดูนะครับ แต่ก่อนย้าย ให้ Back Up Folder GARMIN ทั้งยวง ไว้ก่อนนะครับ แล้วค่อยก๊อป แล้วลองใช้ดูนะครับ น่าจะเร็วขึ้นมาหน่อย
2.เลือกความละเอียดของแผนที่ มากเกินไป..:P อะครับ
เครื่องใช้ Processing time นานเกินไปอะครับ เลยเอ๋อๆเป็นบางช่วงครับ Etrex 30 ในกลุ่มผมบางท่านต้อง Modify แผนที่ครับ โดยเฉพาะแผนที่ประเทศไทยของ ESRI ซึ่งค่อนข้างจะละเอียดมาก (แต่ Size ก็จะใหญ่ด้วย) เครื่องจะใช้เวลานานเกินไปในการอ่าน และบางทีก็จะใช้เวลา Display นานเช่นกันครับ
การแก้ปัญหาโดยไม่ต้อง Modify Map นะครับ
- ด้วยการ zoom out ในขณะใช้งาน เอาให้รู้ว่าต้องเลี้วซ้ายหรือเลี้ยวขวาก็พอครับ คงไม่ต้องให่เห็นว่าเลี้ยวขวาแล้วมี 7-11 หลอกนะครับ :mrgreen:
- set Up ความละเอียดของแผนที่ใน GPS อันนี้ใหน้อยลงครับ ให้ไปที่หน้าแผนที่เสร็จแล้วกด menu เลือก set up map ครับ ส่วนปรับเป็นอะไรก็ลองทดลองดูนะครับ
3.รับสัญญานไม่ดีตอนช่วงนั้น
อันนี้ลองเปิดสัญญานของ GLONASS satellites ดูนะครับ เครื่องจะเปิดรับสัญญานของดาวเทียมอีกชุดหนึ่งด้วย (ของรัสเซีย) ซึ่งเครื่องจะสามารถใช้สํญญานจากดาวเทียมได้ไม่เกิน 24 ดวงนะครับ อันนี้พอจะช่วยในเรื่องของการรับสัญญานได้บ้าง ข้อเสียคือมันจะกินแบตเพิ่มอะครับ ผมจะใช้เมื่อตอนอยู่ในเมือง วิ่งเข้าวิ่งออกในร่มครับ

Etrex30 ถูกออกแบบมาให้ใช้ on the trail ครับ ซึ่งส่วนใหญ่แล้ว....จะเหมาะสำหรับการเดิน(ป่า)ครับ (ใช้กับจักรยานก็ได้) ข้อดีคือแบตอึดเมื่อเปรียบเทียบกับรุ่นอื่นๆนะครับ แล้วก็ขนาดเล็กกำลังดีครับ ส่วน Function ก็ให้มาครบๆ
thaiparagliding
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084 088 1624
team: Peetalae
Bike: Lynskey MT650, Giant Anthem X, Dahon MU N360, Dahon Curve 16" (Nexus 7)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaiparagliding »

การอัพเดทแผนที่ garmin 60csx (ลงใน micro SD card)

1. กำหนด folder ที่จะเก็บแผนที่ ว่า garmin
2. copy ไฟล่แผนที่ .IMG ลงไว้ใน folder garmin
3. rename ไฟล่แผนที่ เป็น gmapsupp.img
4. ใส่ micro SD card ลงในเครื่อง
5. เปิดเครื่อง ใช้งานได้เลยครับ

ป.ล. ของผมทำใส่แผ่นแยกกันไว้ ไปประเทศไหนก็เปลี่ยนเอาประเทศนั้นใส่ สะดวกดีครับ..
ถ้าชอบตะกายดอย หาตัวที่มี topo (มีเส้น คอนทัวร์ บอกระดับความสูงในแผนที่) มาใช้ก็ดีครับ

คลังแผนที่ http://www.noeman.org/gsm/garmin-maps/
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

โอว...ผู้ใช้งาน MAP60 ตัวจริงมาแล้วครับ ตอบคำถามได้หมดเลย
ขอบคุณครับคุณ thaiparagliding ครับ
trongsak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant

โพสต์ โดย trongsak »

สวัสดีครับ พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ และทุก ๆ คน.
-ถ้าอยู่บ้านก็เข้ามาติดตามดูอยู่ตลอดครับ ตอนนี้มีคุณMahingsa เข้ามาช่วยตอบปัญหาการใช้ gps ของเพื่อน ๆ อยู่ขอบคุณ
มากเลยครับ..
-ผมใช้ oregon 550 .อยู่ครับ มีลูกเล่น.และอะไร ๆ.เยาะมาก.เคยทดลองอ่าน.ทดลองเล่น.ก็พอทำได้.แต่เมื่อไม่ได้ใช้ประจำ
ลืมหมดครับ..ตอนนี้ผมใช้แค่นำทางจริง ๆ.และก็ใช้ในป่า.ในทางหลวงชนบท.ในเมืองไม่ใช้เพราะไม่ค่อยจะได้ปั่น..
-ยืนยันครับ gps มันดีมาก.แต่ต้องตั้งค่า.ใส่รายละเอียด.ให้ถูกนะครับ.แล้วก็ปั่นตามมันไปเลยครับ.ไม่มีผิดพลาดครับ..ที่ผิดพลาด
คือตั้งค่าไม่ถูก.แล้วก็ไม่เชื่อมัน.พอไม่เชื่อ.มันก็จะปรับเส้นทางให้ใหม่.แต่เมื่อเจอทางที่จะกลับไปเส้นเก่าที่มันว่างเส้นทางไว้.มันก็จะ
ให้วนกลับไปหา.ตรงนี้ละครับ
.ที่ว่า"Gps พาอ้อม".จริง ๆ แล้วมันผิดที่ตัวเราเองครับ.
-อีกอย่าง.เวลาจะให้นำทาง.ในที่ห่างไกล.ทางหลวงชนบท.หมู่บ้าน.ทางลัด.ให้ไปตั้งเอาตรงนั้น..อย่าตั้งๆ.แต่ในเมือง.เพราะมันจะพา
ไปตามทางหลัก(ส่วนใหญ่ทางหลักจะเป็นทางตรงใกล้ที่สุด)..มันใกล้กว่ากันครับ. แล้วก็ตั้งระยะทางสั้น.ๆ หมู่บ้านต่อหมู่บ้าน.หรือระยะทาง
5-10 กิโลเมตร.พอครับ.แล้วค่อยตั้งใหม่.ทำบ่อย ๆ เดี๋ยวชำนาญครับ.ตอนนี้ผมตั้งหาเส้นทางไม่เกินหนึ่งนาที..จะโดยการปักหมุด หรือ
ค้นหา. อย่างที่คุณMahingsa บอกไว้ถูกต้องครับ คือต้องมีแผ่นที่่กระดาษติดไปด้วยครับ..เราวางแผ่นเดินทางดูแผ่นทีตั้งแต่อยู่ที่บ้าน
พอเดินทางจริง.ก็ไปตามเส้นทางที่เราวางไว้.ตรงไหนตัดผ่าน.ตรงไหนเพิ่ม.ก็ว่ากันไปเป็นวัน ๆ เจอปั่นหา.กางแผ่นที่.เปิด gps (มันจะ
บอกจุดที่เราอยู่).หาเส้นทางใหม่.หมดปัญหาครับ. ผมใช้อยู่แค่นี้จริง ๆ..เพราะจุดประสงค์ของผมที่ซื้อก็เพื่อให้ช่วยนำในที่ห่างไกลที่
ไม่เคยไป.หลีกหนีทางตัน.ไม่ต้องปั่นไปแล้วย้อนกลับ.แค่นั้นเองครับ.
ลุงศักดิ์
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

โห...รุ่นใหญ่มาเองเลย สวัสดีครับลุงศ้กดิ้ ต้องขอขอบคุณคุณลุงด้วยนะครับที่เข้ามาแชร์ประสพการณ์ เข้ามาบ่อยๆนะครับ ผมติดตามเรื่องราวของคุณลุงมาสักพักแล้วนะครับ (แฟนคลับ) คิดว่าสักวันคงได้ออกทริปกับคุณลุงครับ

Oregon 550 ก่อนผมซื้อ gpsmap62s ผมก็เล็งตัวนี้อยู่เช่นกัน แต่เนื่องจากว่าขณะนั้น lifestyle ผมไปเหมาะกับmap62ก็เลยไม่ได้เลือก oregon ครับ เครื่องตัวนี้จะมีกล้องติดมาให้ด้วยครับ น่าใช้มากครับ ผมอยากได้มากๆแต่ติดที่รุ่นนี้เป็นแบบ touch screen ซึ่งผมไม่อยากจะปรับตัวเข้าหาเท่าไหร่นัก (คนโบราณชอบกดปุ่มมากกว่าครับ)
ตอนนี้ oregon ออกรุ่นใหม่อีกแล้ว น่าใช้สุดๆครับ ใครที่กำลังจะซื้อ gps ผมอยากจะแนะนำให้ดูเครื่องในตระกูล oregon เป็นตัวเลือกด้วยเช่นกันครับ

เดี๋ยวเย็นๆจะคุยให้ฟังในเรื่องของหลักการเลือกซื้อ gps ครับ (จากประสพการณ๋ล้วนๆนะครับ)
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

thaiparagliding เขียน:การอัพเดทแผนที่ garmin 60csx (ลงใน micro SD card)

1. กำหนด folder ที่จะเก็บแผนที่ ว่า garmin
2. copy ไฟล่แผนที่ .IMG ลงไว้ใน folder garmin
3. rename ไฟล่แผนที่ เป็น gmapsupp.img
4. ใส่ micro SD card ลงในเครื่อง
5. เปิดเครื่อง ใช้งานได้เลยครับ

ป.ล. ของผมทำใส่แผ่นแยกกันไว้ ไปประเทศไหนก็เปลี่ยนเอาประเทศนั้นใส่ สะดวกดีครับ..
ถ้าชอบตะกายดอย หาตัวที่มี topo (มีเส้น คอนทัวร์ บอกระดับความสูงในแผนที่) มาใช้ก็ดีครับ

คลังแผนที่ http://www.noeman.org/gsm/garmin-maps/
เรียนพี่ foresthang ครับ....พี่เลี้ยงมาแล้วครับ
ตอนนี้รู้แล้ว...ต้องลองครับ
ลองดูครับ ลองดู
thaiparagliding
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084 088 1624
team: Peetalae
Bike: Lynskey MT650, Giant Anthem X, Dahon MU N360, Dahon Curve 16" (Nexus 7)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaiparagliding »

Mahingsa เขียน:โอว...ผู้ใช้งาน MAP60 ตัวจริงมาแล้วครับ ตอบคำถามได้หมดเลย
ขอบคุณครับคุณ thaiparagliding ครับ
ขอบคุณครับ บังเอิญมีเหตุต้องใช้งาน เจ้า 60CSX ด้านการบินแข่งขันครับ แต่ใช้เป็นตัว backup กรณี Track จากตัวที่ใช้เป็นเมนหลัก มีปัญหาครับ เป็นอุปกรณ์ที่ใช้งานคุ้มมาก แต่เลิกผลิตไปแล้ว :roll:

มีปัญหาการใช้งานสอบถามได้ครับ ยินดีครับ

ป.ล. สำหรับทัวร์ริ่งแล้ว สำหรับผมว่าจำเป็นเลยละครับ
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

โพสต์ โดย Ryan_c »

สวัสดีรอบวงครับ

มาสมัครติดตามข้อมูลความรู้ด้วยคน ตอนนี้ใช้เป็นแต่ google map อนาคตอยากหา gps จริงๆมาใช้งานเหมือนกันครับ
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
Elka
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานขอนแก่น
Bike: "หงษ์แดง" เป็นจักรยาน ล้อเดียว พัฒนาขึ้นโดยเอกชัย Sep. 28, 2008
ตำแหน่ง: ขอนแก่น

โพสต์ โดย Elka »

thaiparagliding เขียน:
Mahingsa เขียน:โอว...ผู้ใช้งาน MAP60 ตัวจริงมาแล้วครับ ตอบคำถามได้หมดเลย
ขอบคุณครับ บังเอิญมีเหตุต้องใช้งาน เจ้า 60CSX ด้านการบินแข่งขันครับ แต่ใช้เป็นตัว backup กรณี Track จากตัวที่ใช้เป็นเมนหลัก มีปัญหาครับ เป็นอุปกรณ์ที่ใช้งานคุ้มมาก แต่เลิกผลิตไปแล้ว :roll:

มีปัญหาการใช้งานสอบถามได้ครับ ยินดีครับ

ป.ล. สำหรับทัวร์ริ่งแล้ว สำหรับผมว่าจำเป็นเลยละครับ
รูปภาพ
: เสือ 5 ภาค “Friendly, No Boundaries” : << การปั่นเที่ยวไปในอุษาคเนย์ เป็นความสุขอย่างยิ่ง >>
คิดดี พูดดี ทำดีและแบ่งปันดี สังคมน่าอยู่ เป็นสุข : "นิพพานัง ปัจจโย โหตุ"
เสือลูกรัง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-942-1037
team: ชมรมจักรยานจังหวัดกาญจนบุรี
Bike: แล้วแต่ว่าจะยืมรถอะไรได้

โพสต์ โดย เสือลูกรัง »

สวัสดีวันสงกรานต์2557ครับ ห้องนี้เงียบจัง เหอะๆ
ThaNanSak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869637278
team: No
Bike: Giant XTC 29er
ตำแหน่ง: 635 หมู่ 1 ถ. บ้านหน้าควนลัง-บ้านพรุ ต.ควนลัง อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90114

โพสต์ โดย ThaNanSak »

ขอเก็บข้อมูลไว้ศึกษาครับ :mrgreen: :mrgreen:
เสือเอก 2 ทะเล
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

foresthang เขียน:งั้นผมขออนุญาตเปิดกระทู้ด้วยการใช้โปรแกรมวางแผนวิเคราะห์เส้นทางจากแผนที่ online บนคอมพิวเตอร์ แล้วโหลด track ลง GPS ก่อนเลยนะครับ
ขอถามหน่อยครับ โปรแกรมนี้เราสร้างแทรคแล้วโหลดลงมือถือที่ใช้แอพของแอนดรอยด์หรือลงกูเกิลแมพได้มั้ยครับ
ขวด

The Power Of Slow Ride
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”