>>> ผู้นำทางที่แสนดี...GPS <<<

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
foresthang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-7687291
team: เพียง๒ล้อกับ๑ใจก็ไปได้
Bike: Surly LHT
ติดต่อ:

>>> ผู้นำทางที่แสนดี...GPS <<<

โพสต์ โดย foresthang »

ผมขออนุญาตเปิดกระทู้พูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้ประสบการณ์ ของคนเดินทางที่ใช้แผนที่ GPS
รวมถึงสามารถแลกเปลี่ยนเส้นทางที่ไปมาแล้ว เพื่อคนตามหลังจะได้อุ่นใจ สามารถวิเคราะห์เวลาที่มีกับจุดหมายปลายทางที่ไปได้ดีขึ้น
GPS บอกพิกัดบนพื้นโลกด้วยดาวเทียม ซึ่งนับวันจะทันสมัยและราคาถูกลงจนคนธรรมดาอย่างเราๆพอจะอดมื้อกินมื้อหามาครอบครองได้ และชาวจักรยานท่องเที่ยว ไม่ว่าจะไกลหรือใกล้ ก็ใช้GPS ให้เกิดประโยชน์ได้ ทุกผู้ทุกคนแหละ … ก่อนหน้านั้น ดวงอาทิตย์ ดวงจันทร์ ดาวเหนือ คือเครื่องนำทางชั้นเลิศของคนยุคโบราณ แต่ปัจจุบัน GPS ง่ายกว่าเยอะ...
ตอนปี พ.ศ.2548 ผมกัดฟันซื้อ GPS Garmin Map60C มาใช้ตัวหนึ่งในราคาที่ปวดใจ เมื่อเทียบกับความสามารถและราคากับ ซีรี่เดียวกันในปี พ.ศ.นี้ ผมยังใช้มันอยู่ทุกทริป แม้มันจะงอแงกับผมบ้างก็ไม่เป็นไร...
เอาเป็นว่า ใครมีเส้นทางดีๆ เทคนิคดีๆ มาพูดคุย แบ่งปัน ช่วยกันถามช่วยกันตอบ ช่วยกันหาคำตอบ ผมว่าน่าจะเกิดประโยชน์กับขาทัวร์ ไม่ต้องกลัวหลงทางได้เยอะนะครับ...
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย foresthang เมื่อ 10 ม.ค. 2013, 23:08, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
foresthang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-7687291
team: เพียง๒ล้อกับ๑ใจก็ไปได้
Bike: Surly LHT
ติดต่อ:

Re: >>> ผู้นำทางที่แสนดี...GPS <<<

โพสต์ โดย foresthang »

งั้นผมขออนุญาตเปิดกระทู้ด้วยการใช้โปรแกรมวางแผนวิเคราะห์เส้นทางจากแผนที่ online บนคอมพิวเตอร์ แล้วโหลด track ลง GPS ก่อนเลยนะครับ
เมื่อเดือนตุลาคม ปีที่แล้วมีนักปั่นชาวเกาหลีใช้คนหนึ่งปั่นผ่านแล้วแวะพักที่บ้านผม 3 วัน เราพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันจนผมเมื่อย
ยกแขนแทบไม่ขึ้น...หนึ่งในเรื่องราวที่เราพูดคุยกันก็คือเรื่องแผนที่และ GPS เขาแนะนำผมถึงการทำเส้นทางแบบนี้
ปกติในแผนที่ GPS มันสามารถนำทางเราได้อยู่แล้ว แต่แผนที่ Online ตัวนี้เราสามารถวิเคราะห์เส้นทางว่าต้อง ขึ้นเขา-ลงเขา มากน้อยแค่ไหน
และหากเดินทางไปในดินแดนที่ไม่มีแผนที่ใน GPS (กรณีไปต่างประเทศแล้วไม่ได้ลงแผนที่ใน GPS) เราสามารถสร้างแทรค จากแผนที่ออนไลน์นี้ได้ดีทีเดียว
เริ่มเลยนะครับ เปิดอินเตอร์เน็ต พิมพ์ http://www.bikeroutetoaster.com ก็จะได้เห็นหน้าจอตามภาพนี้ครับ
ลองอ่านรายละเอียดดูก็ได้ครับเผื่อเจออะไรดีๆ แล้วต่อไปก็คลิกที่ Course Creator
รูปภาพ

ก็จะได้หน้าจอนี้มา ก็จะคล้ายๆกับ googlemap นั่นแหล่ะครับ
ตรงแถวบนที่ใช้เปลี่ยนแบบแผนที่ ที่ Street กับ Cycle น่าสนใจครับ ที่แผนที่แบบ Cycle ผมทดลองสร้างแทรคในบางเมืองของยูนนาน
บอกตำแหน่งร้านจักรยานให้ด้วย...ใครทดทองใช้แล้วเป็นยังไง บอกเล่ากันนะครับ

รูปภาพ

ลองเลื่อน ลองซูมจนเจอตำแหน่งที่ต้องการเริ่มต้นนะครับ
แล้วคลิกซ้ายหนึ่งครั้งจะได้หมดเขียวที่จุดเริ่มต้น

รูปภาพ

เลื่อนหาจุดหมายปลายทางที่ตัองการ ย่อ(zoom out)-ขยาย(zoom in)-เลื่อน(pan) จนเจอ คลิกซ้ายหนึ่งครั้งก็จะได้จุดแดงๆ และเส้นทาง

รูปภาพ

คลิก Satellite เพื่อดูหลังคาบ้าน

รูปภาพ

ย่อแผนที่เพื่อดูเส้นทางแบบเต็มๆ ซึ่งมันก็ googlemap ดีๆนี่เอง
คลิกที่ cue Sheet เพื่อดูรายละเอียดของจุดเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวา
คลิกที่ Summary เพื่อดูรายละเอียดอื่นๆ

รูปภาพ

ตรงนี้แหล่ะที่ผมต้องการ
ที่ Course Details
Track point >> คืออะไร ใครช่วยที
Distance >> ระยะทาง จาก เริ่มต้น-สิ้นสุด ครับ = 66.71 กม.
Estimated Time
เวลาในการเดินทาง อันนี้อย่าเชื่อมากนะครับ(เราเตือนคุณแล้ว) ประมาณสี่ชั่วโมงครึ่ง
Ascent >> บอกระยะทางที่เราต้องดันเนิน... = 1.41 กม.
Descent >>> บอกระยะทางที่ไหลลงเนิน =665 เมตร
Start Elevation >> เริ่มที่ความสูง 132 เมตรจากระดับน้ำทะเล
Finish Elevation >> สิ้นสุดที่ความสูง 878 เมตรจากระดับน้ำทะเล
Minimum Elevation จุดต่ำสุดของการเดินทาง 132 เมตรจากระดับน้ำทะเล
Maximum Elevation จุดที่สูงที่สุดของการเดินทาง 953 เมตรจากระดับน้ำทะเล
Download
Course Name ตั้งชื่อเสียหน่อยนะครับ (ในภาพไม่มีชื่อเพราะตอนผมแคปเจอร์ภาพผมยังไม่ได้ใส่ชื่อ)
ผมตั้งชื่อว่า pilok เอา GPS ต่อกับคอมให้เรียบร้อย ดูที่ Download จะมี To file และ To Gamin GPS
ตอนนี้จะลอง โหลดลง GPS Map60C เครื่องโบราณของผมก่อนนะครับ
ผมลบข้อมูลเดิมที่มีในเครื่องออกจนหมดเพื่อทดลอง....
ที่To Gamin GPS คลิกที่ gpx

รูปภาพ

แล้วก็รอ....ขั้นต้อนนี้รอนานพอสมควร

รูปภาพ

กว่าสิบนาที ผมก็ได้แทรคลงใน GPS เพื่อเป็นเส้นทางอ้างอิงในการเดินทาง

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

แล้วผมก็ได้แทรคใน GPS พร้อมเดินทางแล้วครับ
ลองติลองต่อ เพิ่มเติมกันดูนะครับ....

ปิดท้ายด้วยภาพ ปิล็อกเมื่อปลายพฤศจิกายน ปีที่แล้วครับ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย foresthang เมื่อ 27 ม.ค. 2013, 21:12, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
JaMajam
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-9123-4xxx
team: อกาลิโก
Bike: Giant HL7400 ; Royal BUGATTI; The Frog;Turbo24"
ตำแหน่ง: วัชรพล
ติดต่อ:

Re: >>> ผู้นำทางที่แสนดี...GPS <<<

โพสต์ โดย JaMajam »

ขอบคุณครับ รายละเอียดครบ
"จักรยาน ช่วยซับเหงื่อโลก"
รสนิยม ชอบ รถเก่ามันเก๋าดี
คำพูดสำคัญ แต่ การกระทำสำคัญกว่า
การเมือง ศาสนา และรสนิยม งดแสดงความคิดเห็น
sabye_sabye
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Full Dynamix M1 ,Bianchi ,Chevrolet, Rit เขาใหญ่

โพสต์ โดย sabye_sabye »

ขอบคุณครับ :geek:
juppy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย juppy »

เยี่ยมเลยครับท่าน ของปักไว้หน่อย กระทู้ดีมีสาระ
Airskipper
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bodin Cafe'
Bike: Specialized , Bianchi , Surly , Thorn , Lapierre

โพสต์ โดย Airskipper »

กระทู้ดีมีประโยชน์ ขอบคุณมากๆครับ จะนำไปใช้ดูครับ
เสือติดปีก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819900041
Bike: trek 4500
ตำแหน่ง: 42/19 ถนนเทศบาล4 ตำบลสะเตงนอก อำเภอเมือง จังหวัดยะลา 95000

โพสต์ โดย เสือติดปีก »

ขอบคุณครับ
pookhem
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: no
team: ครอบครัวพ่อห่าน มีคันเล็กๆ ตามหลายคัน
Bike: จักรยานล้อเล็กๆ
ตำแหน่ง: ถ. ราชดำเนิน เขตพระนคร กทม 10200

โพสต์ โดย pookhem »

ขอบคุณครับ
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

ชัดเจน ขอบคุณครับ

แต่ผมโลวเทค ดูแผนที่กระดาษต่อไป
fear is a mind killer
jony 6000
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-6525204
team: หาอยู่
Bike: Trek 6000,Soma groove,Surly pacer,Black LHT,KHS F20-T3

โพสต์ โดย jony 6000 »

เยี่ยมครับพี่ทูน :D แต่ยังไม่ค่อยเข้าใจ :roll: ต้องไปให้สอนถึงบ้าน :D :D :D
กอดลมไว้อย่าให้เหงา

www.facebook.com/Tose kantang
Felix
ขาประจำ
ขาประจำ
team: OSK 101
Bike: Nishiki Amust/Gary Fisher Zebrano

โพสต์ โดย Felix »

ขอสารภาพอย่างไม่อายเลยว่า
พยายามหัดใช้ GPS มานานแล้ว แต่ไม่เคยประสบความสำเร็จเลยครับ
มัน งง ไปหมด :?:
ก็ยังคงใช้แผนที่อย่างเคย แต่เลือกที่มีหุ้ม laminated plastic
จะได้ทนทาน ไม่เปื่อยง่ายเวลาโดนน้ำ

รูปภาพ
aonnie
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คิงคองไบค์คลับ
Bike: Trek6000 2012, Surly LHT, Thorn Sherpa, Trek2.1Madone 2013, Ritchey P Team26, Lemond Zurich 2002, Bridgestone Eurasia, Gios Vintage Veloce, Ritchey P-29er, Surly Pacer, Surly Cross-Check, Thorn AUDAX
ตำแหน่ง: 958/467 ซ.สุขุมวิท 71, The Winning Tower, ชั้น 21, ถ.สุขุมวิท 71, แขวงคลองตัน เหนือ, เขตวัฒนา กทม.10

โพสต์ โดย aonnie »

Felix เขียน:ขอสารภาพอย่างไม่อายเลยว่า
พยายามหัดใช้ GPS มานานแล้ว แต่ไม่เคยประสบความสำเร็จเลยครับ
มัน งง ไปหมด :?:
ก็ยังคงใช้แผนที่อย่างเคย แต่เลือกที่มีหุ้ม laminated plastic
จะได้ทนทาน ไม่เปื่อยง่ายเวลาโดนน้ำ

รูปภาพ
คุณ felix หาซื้อแผนที่ Borch จากไหนครับ ผมหาจาก asiabooks หลายสาขาไม่มีเลยครับ
ขอบคุณครับ
คิงคองไรเดอร์

ที่อยู่จัดส่ง: สุรจิตต์ เกียรติกูล
958/467 ซ.สุขุมวิท 71, The Winning Tower, ชั้น 21, ถ.สุขุมวิท 71, แขวงคลองตัน เหนือ, เขตวัฒนา กทม.10110
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-3255-4321
team: RANONGMTB
Bike: voodoo,mini zyden,ARAYA,JAVA X1

โพสต์ โดย kiat »

ขอบคุณมากครับ แต่ของผมพอเปิดเข้าไปแล้วมันเลื่อนกับเมาส์ไม่ได้ครับ และเวลาคลิ๊กซ้ายที่ตำแหน่งที่ต้องการมันจะขึ้นข้อความแบบในรูปขึ้นมาครับ

รูปภาพ
ปาน@๑๙
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897890495
team: รถถีบเก่าๆ เมืองนนท์
Bike: Gary"hoo koo e koo"#SCHWINN "moab"
ตำแหน่ง: เมืองนนท์
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปาน@๑๙ »

ตามมาเรียนรู้ครับ :)
ขอบคุณหลายๆ ที่ช่วยถ่ายทอดความรู้ครับพี่
คิด ไม่สำเร็จ
พูด ไม่สำเร็จ
ทำ จึงสำเร็จ>>>>>
หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า
>>>>>ชวนเที่ยวในกระทู้ปั่นทางไกลฯ...ล่าสุด@ปั่นให้หรอยปักษ์ใต้บ้านเรา
พ่อน้องปาล์ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08.4488.3535
Bike: Tout Terrain ,Thorn Raven Tour , 520 , Surly LHT , Soma Saga

โพสต์ โดย พ่อน้องปาล์ม »

เกาะติดกระทู้ด้วยครับ ผมใช้ 60scx แต่ได้แค่ระดับพอใช้งาน จะได้มาเรียนรู้เพิ่มเติม
The Adventures of Kangaroo

Tout-Terrain/Co-Motion/THORN/Velotraum/SURLY/Velo Orange/Rohloff/Ortieb/Vincita
Rohloff Official Thailand Service Partner
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”