ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?(มีสารบัญหน้าแรกครับ)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
hund
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0922766932
team: ไร้สังกัด
Bike: Bs transit x-bike
ตำแหน่ง: บางบอน

Re: ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?(มีสารบัญหน้าแรกครับ)

โพสต์ โดย hund »

juppy เขียน:
hund เขียน:ของถามหน่อยครับ เกียรดุมเสือหมอบระบบสายพานหาเล่นตัวไหนได้บ้าง งบประมานสูงมากมาย
ใช้งานทางเรียบ ทางชันแค่สะพานข้ามแยกทั่วไป ปั่นกินลมชมวิว
ระบบสายพานปัญหาอยู่ที่เฟรมต้องรองรับนะครับ (หางหลังแยกกันได้ เพื่อใส่สายพาน กับต้องสามารถตั้งความตึงสายพานได้ด้วย)

จบเลยด๊อบเอ้าเสือหมอบมันไม่มีแบบถอดได้อะ T T
รูปภาพ
รูปภาพ
Sniper69
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-5949-8929
Bike: Dahon P8 Helios / Thorn Nomad MK2 S/S

Re: ทัวริงด้วยเกียร์ดุม?(มีสารบัญหน้าแรกครับ)

โพสต์ โดย Sniper69 »

อย่างที่ท่านซา กล่าวไว้ไม่มีผิด แต่ผมใช้อีกานาซี เพราะเหตุผลนึง คือ ขี้เกียจดูแล ประคบประหงม ครับ เลยเน้นอะไรที่มันง่าย ทน ถึก อึด ตอบสนองการใช้จักรยานแบบคนหยาบ อย่างผม ทนมือ ทนเท้า หน้าตามันบ้านๆดูไม่มีราคาดี เหมือนจักยานแม่บ้าน ที่สำคัญ แพงและดีไม่กลัว (หยอดกระปุกนานเลยเชียว) เน้น เจ็บหนัก...แต่จบ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

ไปลุยดอยลุยป่า มาครับ ยืนยันว่า Rohloff SPEEDHUB 500/14
มันไม่ใช่ Hub Gear ดุมเทพ ประเภทจุดธูปบูชา แต่อย่างใด
มันเป็นเกียร์กรรมกร ถึก ๆ แต่หลายคนที่ไม่เคยใช้งาน
วิจารณ์แบบเข้าใจผิด คิดว่าว่าต้องทนุถนอมบ้าง มันเกิดมาลุย และใช้งานหนักๆ

รูปภาพ

ภาพ เกียร์ดุมอีกา ลุยเส้นทางหลังเขา เชียงดาว-- เมืองคอง -- ห้วยน้ำดัง จ.เชียงใหม่
แหล่งภาพ จาก site http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... tart=19365
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 28 ก.พ. 2015, 07:53, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
หิ่งห้อยระยอดาว
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0804 9955 15
team: ไร้สังกัดและชมรมครับ มีเวลาก็ปั่นสร้างภาพไปเรื่อยๆ http://www.facebook.com/imlanna
Bike: DEL+BMW(ก๊อป)+รถพับ Hasa F1

โพสต์ โดย หิ่งห้อยระยอดาว »

:D
ทริปปั่นทัวร์ริ่ง ลาว จีน เขมร พม่า บาหลี
http://board.trekkingthai.com/board/sho ... _id=265984

winit@smk.mtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894916431
Bike: Trek 6000, Salsa Vaya, Specialized Hardrock
ติดต่อ:

โพสต์ โดย winit@smk.mtb »

ขอสอบถามเกี่ยวกับชิฟเตอร์ที่ใช้กับเกียร์ดุมครับว่าติดตั้งได้เฉพาะกับแฮนด์เสือภูเขาเท่านั้นใช่มั๊ยครับ.? ถ้าจะใช้เกียร์ดุมกับรถทัวร์ริ่งที่ใช้แฮนด์หมอบจะได้มั๊ยครับ?
cheetozz
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีครับผม // (^^) //
Bike: Tsunoda Grand-Prix สับถัง ฉึกๆ ครับ
ตำแหน่ง: มีนบุรี,กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย cheetozz »

:mrgreen: :mrgreen: ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันข้อมูลดีดี + มีประโยชน์ ....มากๆ ครับผม :mrgreen: :mrgreen:
Ralphy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Salsa Fargo II / Thorn Raven Tour

โพสต์ โดย Ralphy »

winit@smk.mtb เขียน:ขอสอบถามเกี่ยวกับชิฟเตอร์ที่ใช้กับเกียร์ดุมครับว่าติดตั้งได้เฉพาะกับแฮนด์เสือภูเขาเท่านั้นใช่มั๊ยครับ.? ถ้าจะใช้เกียร์ดุมกับรถทัวร์ริ่งที่ใช้แฮนด์หมอบจะได้มั๊ยครับ?
ลองดูแนวทางตามนี้ครับ (ไม่จำเป็นต้องเฉพาะชิฟเตอร์ของ Rohloff นะครับ รถผมชิฟเตอร์มือหมุน NuVinci ทำตามแนวแบบที่ 8 ใช้งานได้ปกติ)

http://cyclingabout.com/rohloff-hubs-wi ... handlebars
นายนะ ต๊ะติ้งโหน่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818133583
team: หอยทากเรซซิ่ง สมุทรสงคราม ปั่นกิน เที่ยว ชมน้องแหล่ม แก่แล้วก็ยังเกรียน !!!!! คร๊าบบบบบบบ
Bike: dakota al 05

โพสต์ โดย นายนะ ต๊ะติ้งโหน่ง »

สอบถามครับ ถ้ารถมินิ ล้อ 20 ใช้เกียร์ดุมกี่เกียร ถึงจะครอบคลุมใช้งานทั้่วไปครับผม หรือ ความคุ้มค่า แบบไหนคุ้มสุดครับ ว่าจะหารถมินิราคาไม่แพงมาใช้ปั่นในเมืองครับ เลยถามเพื่ออัพ เพราะรถที่ผมเล็งไว้ ไม่มีดรอปเอ๊า อะครับเป็นหางปลา หรือถ้าเอาแบบขึ้นเขาแบบดอยสุเทพได้นี่ ต้องกี่เกียร์ครับ เคยทำรถพับ บอร์ดวอค เพิ่จานหน้าปั่นขึ้นดอยสุเทพ อะครับผม แต่เกียร์ดุม ไม่มีความรู้เลยครับ รบกวนหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับ
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

นายนะ ต๊ะติ้งโหน่ง เขียน:สอบถามครับ ถ้ารถมินิ ล้อ 20 ใช้เกียร์ดุมกี่เกียร์ ถึงจะครอบคลุมใช้งานทั่วไปครับผม หรือ ความคุ้มค่า แบบไหนคุ้มสุดครับ ว่าจะหารถมินิราคาไม่แพงมาใช้ปั่นในเมืองครับ เลยถามเพื่ออัพ เพราะรถที่ผมเล็งไว้ ไม่มีดรอปเอ๊า อะครับเป็นหางปลา หรือถ้าเอาแบบขึ้นเขาแบบดอยสุเทพได้นี่ ต้องกี่เกียร์ครับ เคยทำรถพับ บอร์ดวอค เพิ่มจานหน้าปั่นขึ้นดอยสุเทพ อะครับผม แต่เกียร์ดุม ไม่มีความรู้เลยครับ รบกวนหน่อยนะครับผม ขอบคุณครับ

ต้องเข้าใจคนออกแบบที่ทำรถให้เราใช้ก่อนนะครับ ว่ารถมินิ ออกแบบมาให้เป็นจักรยานสวย เล็ก น่าปั่น น่าใช้ คล่องแคล่ว กระทัดรัด และ เฉพาะทาง ไม่ได้เกิดมาเอาใจการปั่นของคนที่ต้องการคำว่า "คลอบคุม " รถมินิ ล้อ 20 ที่ใช้เกียร์ดุม หรืออาจจะเป็นรถพับล้อเล็ก 20 นิ้วทุกรุ่นทุกยี่ห้อ หากเป็นคอมพลีทไบค์มาทั้งคันจากโรงงานเลยพร้อมเกียร์ไม่ต้องโมดิฟาย ผู้ออกแบบ ขนาดของเฟรมเล็ก พกพาง่าย สะดวกเมื่อต้องใช้งานร่วมกับพาหนะหลักชนิดอื่นๆ ฉะนั้น การใช้งานรถนั้น " เขาจะออกแบบมาให้ใช้กับชีวิตประจำวันเป็นหลัก " เกียร์ดุมที่โรงงานใส่กับเจ้าล้อเล็ก ตั้งแต่ ล้อ 14" - 20 " เอาแบบเดิมๆ ก็มีหลายรุ่น เช่น

- Sturmey-Archer 3-Speed Hubs (on Dahon classic and Bromton )
- Sturmey-Archer ุ6-Speed Hubs (on Bromton BWR6)
- SRAM hub (on Dahon D3 ,D7)และ SRAM Dual Drive (on Dahon Dahon speed TR 24 Gear ) ฯลฯ มีอีกเยอะครับ

หากถามว่าใช้ " งานแบบทั่วไป " ตัวนี้ได้ร้อยเปอร์เซ็นต์ แต่หากถามว่า "ครอบคลุม " อันนี้เกินความสามารถของงานทั่วไปครับ
เช่นที่แนบถามมาว่า " ปั่นขึ้นดอยสุเทพ " จะโอเคไหม อันนี้มีพี่ชายที่ผมนับถืออยู่เชียงใหม่ พี่เขาใช้ Bromton BWR6 สำหรับใช้งานประจำวันและ
ปั่นออกกำลังกาย(รถเปล่าๆไม่มีโหลดของ) ขึ้นดอยสุเทพประจำวันทุกเช้า บอกมาว่า แค่พอได้สนุกๆ นะ
แต่หากเป็น Sturmey-Archer 3-Speed Hubs น่าจะเสี่ยงต่อ เกียร์พัง เข่าพัง อีกต่างหาก

หากล้อ ยี่สิบนิ้ว แบบพี่ นะ ต๊ะติ้งโหน่ง สอบถามมา
หากต้องการจะใช้งานหนักๆมากกว่างานทั่วไป
เช่นใช้ออกทัวริ่งฟูลโหลด ไต่ดอย งัดเนินพร้อมสัมภาระ
คงต้องทำพิเศษ มีตัวอย่างดุม ที่ใช้งานหนักๆ กับรถพับล้อ 20"
ที่ปั่นทางดอยด้วยกัน ใช้เฟรมพับ สำหรัลงานทัวริ่งโดยเฉพาะ ของ khs
มาใส่กับ เกียร์ดุม โรลลอฟสปีดฮับ 500/14
เป็นของพี่ white bite ในภาพคือ คันหน้าสุด
เส้นทางภูเขาชันๆ สามารถโหลดหนักๆ ได้เท่ากันกับทัวริ่งแท้ๆ คันใหญ่ๆ
ทริปนี้ กำลังไปน้ำตกแม่สุรินทร์ ที่ขุนยวม แม่ฮ่องฯ

เครดิตภาพจาก .. http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... tart=13305

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 26 เม.ย. 2015, 08:51, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง
kaka7
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897004499
Bike: มือสองญี่ปุ่น ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย kaka7 »

:o
rtx
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0880181587
team: เสือริมกว๊าน
Bike: garry fisher, neo bike, ขาไก่ RM, dahon classic, Brompton, rit, khs F20 T3

โพสต์ โดย rtx »

เห็นด้วยกับ คุณซาเล้ง Full load ขึ้นเขาด้วยตีนผีโดยไม่ปรับแต่งจานหน้าใบเล็กไปไม่รอด
เข็นกระจาย ผมโดนมาแล้วที่ ห้วยโก๋น-ปากห้วยยาง-เซียงแมน-หลวงพะบาง
winit@smk.mtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894916431
Bike: Trek 6000, Salsa Vaya, Specialized Hardrock
ติดต่อ:

โพสต์ โดย winit@smk.mtb »

Ralphy เขียน:
winit@smk.mtb เขียน:ขอสอบถามเกี่ยวกับชิฟเตอร์ที่ใช้กับเกียร์ดุมครับว่าติดตั้งได้เฉพาะกับแฮนด์เสือภูเขาเท่านั้นใช่มั๊ยครับ.? ถ้าจะใช้เกียร์ดุมกับรถทัวร์ริ่งที่ใช้แฮนด์หมอบจะได้มั๊ยครับ?
ลองดูแนวทางตามนี้ครับ (ไม่จำเป็นต้องเฉพาะชิฟเตอร์ของ Rohloff นะครับ รถผมชิฟเตอร์มือหมุน NuVinci ทำตามแนวแบบที่ 8 ใช้งานได้ปกติ)

http://cyclingabout.com/rohloff-hubs-wi ... handlebars
ขอบคุณมากครับ
top_deb
สมาชิก
สมาชิก
team: Grand Pa the King Rider
Bike: cboardman
ติดต่อ:

โพสต์ โดย top_deb »

ความรู้มากมายจริงๆ
"นสิยา โลกวฑฺฒโน" ไม่ควรเป็นคนรกโลก
SafetyStop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878207225
team: ลูกยางนาทีม \()/
Bike: สองล้อรอรัก
ตำแหน่ง: ถ.จันทร์ 19 กทม.

โพสต์ โดย SafetyStop »

ปักใว้ก่อน
+ ก่อนปั่นจักรยานทุกครั้ง ต้องคำนึงถึงความปลอดภัยต่อชีวิต สิ่งแวดล้อม และ ทรัพย์สิน +
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

มาขอความรู้ด้วยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”