จักรยานญี่ปุ่นมือสอง เปลี่ยนชุดเกียร์ได้ไหมค่ะ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
Jarinya Mesang
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

จักรยานญี่ปุ่นมือสอง เปลี่ยนชุดเกียร์ได้ไหมค่ะ

โพสต์ โดย Jarinya Mesang »

อยากจะทราบว่า จักรยานมือสองญี่ปุ่น สามารถเปลี่ยน ชุดเกียร์แบบกรุ๊ปเซ็ทได้ไหม มีที่ไหนขายบ้างค่ะ ขอบคุณค่ะ
1482161811044.jpg (84.96 KiB) เข้าดูแล้ว 6566 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: จักรยานญี่ปุ่นมือสอง เปลี่ยนชุดเกียร์ได้ไหมค่ะ

โพสต์ โดย mindbomb »

ได้ครับ ตามร้านจักรยานทั่วไปเลยครับ ตามกำลังเลยครับ ชีพเตอร์-สับจานหน้า-จานหน้า-กระโหลก-ตีนผีหลัง-เฟืองหลัง-โซ่ ไม่จำเป็นต้องเป็นกรุ็ปเซ็ตเดียวกันทั้งหมดก็ได้ ผสมข้ามรุ่นได้ตามความเหมาะสมครับ ไหนๆก็ไหนๆแล้วตรวจขอบล้อด้วยนะครับบางรึยังผ้าเบรคเปลี่ยนใหม่เลยครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
Jarinya Mesang
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: จักรยานญี่ปุ่นมือสอง เปลี่ยนชุดเกียร์ได้ไหมค่ะ

โพสต์ โดย Jarinya Mesang »

mindbomb เขียน:ได้ครับ ตามร้านจักรยานทั่วไปเลยครับ ตามกำลังเลยครับ ชีพเตอร์-สับจานหน้า-จานหน้า-กระโหลก-ตีนผีหลัง-เฟืองหลัง-โซ่ ไม่จำเป็นต้องเป็นกรุ็ปเซ็ตเดียวกันทั้งหมดก็ได้ ผสมข้ามรุ่นได้ตามความเหมาะสมครับ ไหนๆก็ไหนๆแล้วตรวจขอบล้อด้วยนะครับบางรึยังผ้าเบรคเปลี่ยนใหม่เลยครับ
ขอบคุณมากๆนะค่ะ
Dam dragon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0918693879
team: เสือภูทอกศรีวิไล
Bike: Jamis dragon

โพสต์ โดย Dam dragon »

อยากให้ดูเฟรมด้วยนะครับ บางเฟรมอาจมีจุดที่จะรองรับเกียร์ระบบใหม่ๆได้ไม่เต็มกรุ๊ป เข่นเฟรมที่เจ้าของกระทู้เอามาเป็นตัวอย่าง มีจานหน้าเพียงใบเดียว ถ้าจะใช้ชุดจาน 3 ใบรุ่นใหม่ๆ ตัวหยุดสายจากชิปเตอร์ฝั่งสับจาน จะทำยังงัย ถ้าอยากทำอย่างว่าจริงๆ ควรดูเฟรมที่มีใบจานหน้า 3 ใบตั้งแต่แรก จะสะดวกกว่านะครับ (คันนี้ผมเปลี่ยนชุดขับเคลื่อนเป็น 3×10 )
ไฟล์แนบ
20161219_071320.jpg (115.91 KiB) เข้าดูแล้ว 6484 ครั้ง
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

คันที่เห็นเข้าใจว่า 7 สปีด
ถ้าเปลี่ยนจานหน้าเป็นสามจาน คิดว่าช่างน่าจะทำได้
แต่เปลี่ยนเป็น 3x9 หรือ 3x10 ต้องเปลี่ยนดุมล้อด้วย
เอามือสองมาอัพใช้เงินมากครับ

ถ้าเป็นจักรยาน 3x8 สปีด อัพง่าย ประหยัด กว่า

ซื้อรถมือสองจากญี่ปุ่น ต้องเลือกที่พร้อมใช้งานได้เลย
FB_20161220_21_36_12_Saved_Picture.jpg (175.47 KiB) เข้าดูแล้ว 6464 ครั้ง
คันนี้ ได้มาพยายามรักษาเดิมไว้ครับ เปลี่ยนชี่ลวด เพราะเก่ามาก ซี่ละ 10 บาท รวม 72 ชี่ บวกค่าแรง ก็เกือบพันแล้ว
พร้อมใช้งาน ปั่นไปแล้ว 1,620 กม.
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
mairoo
สมาชิก
สมาชิก
team: เต่ากัดยาง
Bike: GT Avalanche 2.0, Gary Fisher Joshua F3, Tokyo Bike Sport 9s, GT GTR, Trek 920 , Clean Speed

โพสต์ โดย mairoo »

จักรยานคันของเจ้าของกระทู้ ดูมุมนี้ มองไม่เห็นว่า มันมีตัวรั้งสายเกียร์ด้านซ้าย ที่จะใช้รั้งสายเกียร์จานหน้าไหม

รถคันในภาพ เป็นพวกรถที่ใช้ในเมืองหรือ city bike มันออกแบบมาอย่างนั้น บางคัน ก็ อัพได้ แต่อีกหลายๆ คัน มันจะไปอัพชุดเกียร์ไม่ได้

แต่นั่นไม่สำคัญเท่า กับการดูแล ซ่อมบำรุง ชุดลูกปืน จุดหมุนมันครับ ล้อลื่นๆ นี่ทำให้รถวิ่งดีขึ้นอีกเยอะครับ
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

Riteway SHEPHERD CITY เน่อะครับ ผมเดาเอา แต่ถ้าใช่ ด้านซ้ายมีตัวหยุดสายน่ะครับ สับจานแบบดึงล่าง
ถึงแน่แต่นานหน่อย
Chromoly Guy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BRIDGESTONE CROSSROAD CD-4
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chromoly Guy »

ไม่แน่ใจคันนี้เป็นเฟืองหลังแบบเกลี่ยวหรือสวมครับ เฟืองเกลียวคือใส่เฟืองด้วยการขันเกลียวเข้ากับดุมล้อซึ่งส่วนใหญ่พบได้ในรถปีเก่ามากๆ ส่วนเฟืองสวมก็ใส่ลงไปตรงๆ แบบรถยุคปัจจุบันส่วนใหญ่ใช้กัน ถ้าดุมล้อของเดิมเป็นเฟืองเกลียวแล้วคิดเปลี่ยนเอาชุดขับของยุคปัจจุบันใส่นี่งบคงบานเบิกแน่ครับเพราะต้องเปลี่ยนดุมล้อ เปลี่ยนล้อหลังล้อเดียวก็คงไม่งามมันก็ต้องเปลี่ยนล้อหน้าด้วย อ้าววว ซี่ลวดใช้ด้วยกันไม่ได้ วงล้อเก่าก็ดูไม่มีราศีรับกับดุมและซี่ใหม่ ไหนๆ แล้วจัดเทปรองล้อกับยางใน+นอกใหม่ด้วยดีกว่า สรุปว่าโดนเฉพาะค่าล้อกับยางไปอีก 6-7 พัน :lol:

แต่ถ้าเป็นดุมเฟืองสวมก็ต้องดูอีกว่าดุมตัวนี้รับเฟืองรุ่นหลังทีหนาขึ้นได้หรือไม่อีกครับ (สปีดยิ่งมากเฟืองยิ่งหนา) ลองจูงไปให้ร้านดูก่อนก็ได้ครับว่าจะต้องทำอะไรบ้าง
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

ถ้าไม่มีที่หยุดสายเกียร์ หลังท่อนั่ง
ช่างก็หาวิธีแปลง จนได้ ถ้าเขาคิดจะทำให้
แก้ไขล่าสุดโดย ลุงภพ เมื่อ 21 ธ.ค. 2016, 18:30, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

โพสต์ โดย IDragon »

ตอนนี้ 1X กำลังฮิตนะครับ ทั้งเสือภูเขาทั้งไซโคลครอสก็นิยมใส่ชุดขับ 1X กัน

แต่มาถามในห้องนี้คงอยากจะทำเป็นทัวริ่งใช่มั้ย

แต่ถ้าหากเฟรมติดสับจานไม่ได้ก็ทำเป็น 1X อย่างเดิมนี่แหละ

ผมว่ามันใช้ง่ายดี ไม่ต้องใช้ชุด 1X แท้ๆก็ได้

ก็ใช้วิธีดัดแปลงเอา พอให้ได้พลังขับเคลื่อนมากกว่าชุดขับเดิมที่ติดรถมาสักหน่อยก็โอเคนะครับ :D
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”