ว่าด้วยเรื่องเบาะทัวร์ริ่ง

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
Borderline
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Cyclotherapy
team: พอช
Bike: voodoo

Re: ว่าด้วยเรื่องเบาะทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย Borderline »

แนะนำ เบาะหนัง propram
ปีแรกแข็งมาก เลยซื้อ brooks flyer standard
พร้อมไขปลาวาฬ
เลยเอาไขทา propram ด้วยเห็นผลทำให้ propram นิ่มและเข้ารูปก้น
ตอนนี้ชอบ propram มากกว่า brooks
รู้สึกว่า brooks จะนิ่มไปหน่อยครับสำหรับคน นน.มากหน่อย
Cyclotherapy
รูปประจำตัวสมาชิก
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

Re: ว่าด้วยเรื่องเบาะทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย NOKNICE »

pun7711 เขียน:ครับ
หรือมันจะเป็นที่กางเกง ขอบหลังเป้าเจลไปกดที่ก้นนานๆ ทำให้เจ็บได้
อยากลอง BROOKS ฺB17 แบบมีสปริง แล้วซิครับ

ผมปั่นไม่ได้ใช้กางเกงจักรยานครับ เป็นกางเกงสามส่วนธรรมดาผ้าบางๆ (ไม่ได้ใส่ กกน.ด้วยครับ) :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
deep-สับถัง
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0995625840
team: ค่อยๆไปอย่าให้ใครแซง
Bike: Bs.radac rd1000...Bs.roadman...marin...uivega...gaint.xct

โพสต์ โดย deep-สับถัง »

ขอแชร์ประสบการณ์จาก การเคยใช้เบาะจักรยานเดินทางใกลต่อเนื่องยาวหลายๆวัน เดิมผมใช้b17std มาก่อน ปัจจุบันใช้c17 เหตุผลเพราะดูแลรักษาง่ายกว่า ผมมองว่ามันมีหลายปัจจัยเกียวกับการที่จะนั่งอยู่บนเบาะต่อเนื่องยาวนาน ตั่งแต่การเซตท่านั่ง นน.เฉลี่ยตกลงที่มือที่ก้นมากน้อยเท่าไหร่ อย่างถ้าเราเซตรถนั่งหลังตรง นน.ก็ตกลงที่เบาะเต็มๆ ก็จะเจ็บก้นเร็วกว่าคนที่เซตท่านั่งให้นน.ตกลงกึ่งกลางไปทางด้านหน้า ความสูงของหลักอ่านถ้ามากเกินไปนน.ตัวก็จะตกลงบนเบาะเต็มๆ ถ้าเราจัดท่านั่งเฉลี่ยให้นน.ส่วนนึง ลงที่บันไดด้วยการขยับหลังอานลงให้พอดีอีกนิดนึง ก็จะช่วยให้เจ็บก้นช้าขึ้น ขนาดของยาง ลมยางก็มีส่วน ผมใช้ยางขนาด2.1 เติมลม70%ของความดันลมสูงสุด ช่วยซับแรงสะเทือนได้ดีขึ้นพอสมควร แต่จะช้าจะเร็วถ้าปั่นใกลๆมันก็ต้องเจ็บ เพียงแต่ถ้าเรา ปั่นใช้มันบ่อยๆ ตูดมันจะจำไปเอง อีกอย่างอย่าลืมรักษาความสะอาดตั้งแต่บริเวณฝีเย็บลงไปถึงรูก้น เหงื่อ ความร้อน การเสียดสีอาจนำมาซึ่งการอักเสบ ของบริเวณรูทวารหนัก จะแย่ยิ่งกว่าอาการเจ็บก้นจากการทัวร์ริ่งทางใกลซะอีก แต่รับรองไม่ว่าคุณจะไปใกล้ใกลขนาดใหนคุณต้องได้ทะเลาะกับเบาะของคุณแน่นอน แค่จะมีปากมีเสียงมากน้อย ขนาดใหนแค่นั้นเอง ขอให้สนุกกับเดินทาง ด้วยจักรยานนะครับ
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

รบกวนสอบถามต่อเรื่อง brooks หน่อยครับ ผมสนใจอยู่ระหว่าง B67 กับ flyer ลักษณะใกล้เคียงกัน ไม่ทราบว่ามีข้อแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ มันเหมาะกับการใช้งานแบบไหน ขอบคุณครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

mindbomb เขียน:รบกวนสอบถามต่อเรื่อง brooks หน่อยครับ ผมสนใจอยู่ระหว่าง B67 กับ flyer ลักษณะใกล้เคียงกัน ไม่ทราบว่ามีข้อแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ มันเหมาะกับการใช้งานแบบไหน ขอบคุณครับ
Brooks Saddle B67 VS Flyer

- series B67 เป็นเบาะหนังสุดคลาสสิคราคาแรงของอังกฤษ
ที่ออกแบบมาเฉพาะทางเพื่อการใช้งานกับจักรยานสำหรับชีวิตประจำวันในเมืองในเมืองหรือ City Bike

ภาพจากเวปนอกครับ
1.jpg (39.36 KiB) เข้าดูแล้ว 952 ครั้ง

จุดเด่น ทางบรู๊ค เน้นออกแบบให้เบาะรุ่นนี้นุ่มนวลจากหนังเบาะช่วงฐานเบาะที่กว้างมากๆ
ให้อุ้มกันได้เกือบทั้งก้น และยังมีสปริงช่วยการรองรับการกระเทือนลดความเหนื่อยล้า
เพื่อให้นั่งปั่นสบายๆ กับชีวิตประจำวันของคนในเมืองสไตล์อังกฤษที่ใช้งานจักรยานกับเมืองใหญ่
ข้อจำกัด ได้อย่างแต่ก็เสียอย่าง ต้องเลือกสักทางเหมือนอัศนีว่าไว้
ปีกเบาะที่กว้างมาก กว้างเท่าอานจักรยานแม่บ้านทีเดียว ให้คุณสมบัตินั่งสบายในองศาหลังที่ก้มน้อย
ไม่ต้องก้มมาก แต่อาจไม่เหมาะสม ที่จะใช้งานกับจักรยานรอบขาสูงที่ต้องการทำความเร็ว และท่วงท่าการปั่น
ที่มีการก้มหลัง สรุปคือ ได้ความสบายแต่เบาะแบบนี้ไม่เอื้อให้ใช้รอบขาเร็ว ขาซิ่งไม่เหมาะ กับเขาตัวนี้
*** การใช้งานที่เหมาะสม ถ้าในบ้านเราเมืองไทยจะนิยมใช้เบาะตัวนี้
เนื่องจากเบาะบรู้คถือว่าราคาแรง รูปร่าง B67 เป็นเบาะทรงสั้น
ที่พบเจอจะฮิตในกลุ่มรถล้อเล็ก หรือ รถพับไฮเอนด์ เช่นนำไปแต่งสวยๆ กับ รถบรอมตั้น เป็นตัน ..

ภาพจากเวปนอกครับ
2.jpg (275.26 KiB) เข้าดูแล้ว 952 ครั้ง
อ่านเพิ่มเติมข้อมูลผู้ผลิตที่ http://www.brooksengland.com/en_row/saddles/city.html

- series Flyer เป็นเบาะที่ออกแบบมาเฉพาะทางสำหรับรองรับการใช้งานกับ TOURING & TREKKING
ที่ต้องนั่งเบาะและขี่ผ่านเส้นทางผ่านเมือง ผ่านชนบท ผ่านทางป่าเขา เส้นทางผจญภัยแอดเวนเจอร์ ต่างๆ

ข้อเสีย สปริงท้ายเบาะเป็นโหลดภาระให้มีน้ำหนักเพิ่ม ไม่เหมาะที่จะไปใช้งานที่ซีเรียสเรื่องน้ำหนัก
ข้อเด่น ดีมากกับการใช้งานเดินทางต่อเนื่องยาวๆ หลายๆวันต่อกันก็ยังนั่งสบายๆ ทนทานเป็นเยี่ยม
พิจารณาจากโครงสร้าง ปีกเบาะที่กว้างกว่าเบาะเสือหมอบแข่งนั่งได้สบายแต่ยังคงสามารถใช้รอบขาได้ดี
เอื้อต่อการทำความเร็วนานๆได้ด้วย เบาะที่ไม่กว้างเกินไปข้อดีคือที่รอบขาสูงๆขาหนีบไม่เบียดเบาะให้เป็นแผลถลอก
Flyer ยังมี่สปริงรองรับแรงกระเทือนอีกชั้นนึง ยิ่งตอนลุยทางขลุขละ ทางรูดยาวๆ ความนุ่มของหนัง + สปริง
ช่วยรองซับแรงกระแทกกันหมอนรองกระดุกก้นได้ดี โดยยังคงให้อารมณ์ที่โบราณคลาสสิคมากๆอยู่ เป็นต้นครับ
ขออนุญาติรูปรถตัวเองเป็นตัวอย่างการใช้เบาะ B17 Flyer ตัวนี้ครับ
1.jpg (93.16 KiB) เข้าดูแล้ว 948 ครั้ง
อ่านเพิ่มเติมข้อมูลผู้ผลิตที่ http://www.brooksengland.com/en_row/sad ... kking.html
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 18 พ.ย. 2016, 08:37, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

ขอบคุณมากครับผม
ถึงแน่แต่นานหน่อย
pun7711
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หนองโพ
Bike: หมอบ&ภูเขา
ตำแหน่ง: หนองโพ โพธาราม ราชบุรี

โพสต์ โดย pun7711 »

NOKNICE เขียน:
pun7711 เขียน:ครับ
หรือมันจะเป็นที่กางเกง ขอบหลังเป้าเจลไปกดที่ก้นนานๆ ทำให้เจ็บได้
อยากลอง BROOKS ฺB17 แบบมีสปริง แล้วซิครับ

ผมปั่นไม่ได้ใช้กางเกงจักรยานครับ เป็นกางเกงสามส่วนธรรมดาผ้าบางๆ (ไม่ได้ใส่ กกน.ด้วยครับ) :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ครับผม พี่นก :D
กีฬาเป็นยาวิเศษ
pun7711
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: หนองโพ โพธาราม ราชบุรี

รูปภาพ
ได้มาแล้วครับ ลองดู ตอนนี้ทาไขปลาวาฬ เช้าเย็นเลยครับ แบบว่าเห่อBROOKS :lol: :lol:
pun7711
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

Selle Antomica ผมก็เคยปั่นขึ้นปิล็อก ไป 1 วัน กลับอีก 1 วัน คราวนั้น ไม่เจ็บก้นครับ สงสัยจะเกี่ยวกับการอ่อนซ้อม
กบกะลุง Bike Holiday
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812515665
team: strida club (thailand)
Bike: strida Mk2 , miyata Super Ridge Runner

โพสต์ โดย กบกะลุง Bike Holiday »

pun7711 เขียน:รูปภาพ
ได้มาแล้วครับ ลองดู ตอนนี้ทาไขปลาวาฬ เช้าเย็นเลยครับ แบบว่าเห่อBROOKS :lol: :lol:
ทาเยอะเกินระวังจะย้วยเร็วนะครับ ปั่นประจำอาทิตย์ละครั้งก็พอ
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

งามเลยครับพี่ 8-11 ธค.ผมว่าจะไปหาที่นอนแถวกาญครับ คืน 9 นอนมายารีสอร์ท
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”