ขอความคิดเห็นหน่อยครับ งงมาก.... บรรทุกกันหนักหลังแทบหัก แล้วทำไมขาตั้ง ถึงไม่มีครับ '

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tidnajohnny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4998395
team: อิสระ
Bike: kuma5300...... speeder t2.......louis garneau.....lklm......wildwest mudrock

ขอความคิดเห็นหน่อยครับ งงมาก.... บรรทุกกันหนักหลังแทบหัก แล้วทำไมขาตั้ง ถึงไม่มีครับ '

โพสต์ โดย tidnajohnny »

V12328071-7.jpg (111.48 KiB) เข้าดูแล้ว 2735 ครั้ง
ผมเห็นพวกพี่ๆ น้าๆ อาๆ ปั่นทัวริ่งกันมากมาย บรรทุกกันหนักหลังแทบหัก แล้วทำไมขาตั้ง ถึงไม่มีครับนน.มันก็ไม่ได้มากมายอะไร มันเทียบไม่ได้เลยกับสิ่งของที่บรรทุกมา ขอความคิดเห็นแนวที่เป็นจริงหน่อยครับ เพราะอะไร ขอบคุณทุกคำตอบครับ
Rocky_Game
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bike Touring & Bike Camping
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ งงมาก.... บรรทุกกันหนักหลังแทบหัก แล้วทำไมขาตั้ง ถึงไม่มีครับ '

โพสต์ โดย Rocky_Game »

ถ้าใช้ขาตั้งที่ไม่ดี ไม่มั่นคง พิงเอาจะชัวร์กว่า เมื่อก่อนผมก็เป็นแบบนั้น ตั้งขาทีไรจักรยานจะล้มทุกที แต่เดี๋ยวนี้ได้ขาตั้งที่มั่นคงแล้ว ชีวิตง่ายกว่ากันเยอะ
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

Re: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ งงมาก.... บรรทุกกันหนักหลังแทบหัก แล้วทำไมขาตั้ง ถึงไม่มีครับ '

โพสต์ โดย rainbow »

เพราะเหตุที่หนักมากขาตั้งข้างเอาไม่อยู่ ติดตั้งก็ไม่ได้ใช้
ขาตั้งขาเขาไม่ได้ผลิตมาสำหรับงานช้างแบบนี้
เขาเอาไปจ่ายกับข้าว บรรทุกพอประมาณ

แต่ขาตั้งคู่ก็ใช้การได้จำกัด ไม่ใช่ดีทุกสถานการณ์
เพราะตั้งแล้วพวงมาลัยเหวี่ยงคอเอียง
สำหรับผมแรงเครียดของน้ำหนักรถตั้งขึ้น เอาลง
วันละหลายครั้ง น็อตขาตั้งกลางเอาไม่อยู่
น็อตล้าจนขาดคารูสลัก เอาออกลำบาก

สรุปว่า เดินทางห้าพันกว่าโล สิ่งที่ชำรุดก่อนเพื่อน
คือขาตั้งกลาง(น็อตขาด) ไม่น่าเชื่อว่าส่วนที่ละเอียดอ่อนกว่า
กลับไม่เป็นไร กลายมาเป็นในเรืองที่ไม่เป็นเรื่อง

และเมื่อเราติดตั้งขาตั้งกลางแล้ว บ่อยครั้งที่เราใช้วิธีการพิง
ตัวรถกับอะไรบางอย่าง จึงเกิดคำถามกับตัวเองว่า
ถ้าเราไม่ติดตั้งขาตั้งใดๆเลย เราก็สามารถตั้งได้อยู่ดี
เราเลยไม่ต้องติดก็ได้

คำตอบนี้มาจากประสบการณ์ผม ไม่ใช่ของคนอื่น
ที่คนอื่นอาจไม่ใช้ขาตั้งใดๆเลยเหมือนผม ไม่ได้แปลว่า
เรามีเหตุผลที่เหมือนกัน

จริงๆแล้ว ไม่มีบทสรุปของทัวริ่งเพียงตัวแบบเดียว
ทำอย่างไรให้ไปถึงที่นั้นได้ โดยจักรยาน ที่วืธีการ
มะนมีความสัมพันธ์กับจริต รสนิยม และสิ่งแวดล้อมอื่น
อย่างมาก

ในการพยายามตอบของขาทางไกลร้อยรายคน
อาจฝห่เหตุผลในคหตอบที่คุณถามร้อยแบบ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

rainbow เขียน:เพราะเหตุที่หนักมากขาตั้งข้างเอาไม่อยู่ ติดตั้งก็ไม่ได้ใช้
ขาตั้งขาเขาไม่ได้ผลิตมาสำหรับงานช้างแบบนี้
เขาเอาไปจ่ายกับข้าว บรรทุกพอประมาณ

แต่ขาตั้งคู่ก็ใช้การได้จำกัด ไม่ใช่ดีทุกสถานการณ์
เพราะตั้งแล้วพวงมาลัยเหวี่ยงคอเอียง
สำหรับผมแรงเครียดของน้ำหนักรถตั้งขึ้น เอาลง
วันละหลายครั้ง น็อตขาตั้งกลางเอาไม่อยู่
น็อตล้าจนขาดคารูสลัก เอาออกลำบาก

สรุปว่า เดินทางห้าพันกว่าโล สิ่งที่ชำรุดก่อนเพื่อน
คือขาตั้งกลาง(น็อตขาด) ไม่น่าเชื่อว่าส่วนที่ละเอียดอ่อนกว่า
กลับไม่เป็นไร กลายมาเป็นในเรืองที่ไม่เป็นเรื่อง

และเมื่อเราติดตั้งขาตั้งกลางแล้ว บ่อยครั้งที่เราใช้วิธีการพิง
ตัวรถกับอะไรบางอย่าง จึงเกิดคำถามกับตัวเองว่า
ถ้าเราไม่ติดตั้งขาตั้งใดๆเลย เราก็สามารถตั้งได้อยู่ดี
เราเลยไม่ต้องติดก็ได้

คำตอบนี้มาจากประสบการณ์ผม ไม่ใช่ของคนอื่น
ที่คนอื่นอาจไม่ใช้ขาตั้งใดๆเลยเหมือนผม ไม่ได้แปลว่า
เรามีเหตุผลที่เหมือนกัน

จริงๆแล้ว ไม่มีบทสรุปของทัวริ่งเพียงตัวแบบเดียว
ทำอย่างไรให้ไปถึงที่นั้นได้ โดยจักรยาน ที่วืธีการ
มะนมีความสัมพันธ์กับจริต รสนิยม และสิ่งแวดล้อมอื่น
อย่างมาก

ในการพยายามตอบของขาทางไกลร้อยรายคน
อาจฝห่เหตุผลในคหตอบที่คุณถามร้อยแบบ
นึกภาพออกเลยครับแบบนี้
ถึงแน่แต่นานหน่อย
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

ของคนอื่นผมไม่รู้ แต่รถผมมีขาตั้ง
fear is a mind killer
liwan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Alone
Bike: Bianchi Attivo/ Missile stout/Specialized Sirrus

โพสต์ โดย liwan »

ผมมีใช้ขาตั้งทุกคันเหมือนกันนะ

แต่สำหรับรถทัวริ่ง แล้ว
ผมใช้ขาตั้งเดี่ยวกลางคันนึง
ขาตั้งคู่กลางคันนึง
ขาตั้งหลังสองคัน อันนี้อยากได้ขาตั้งล้อหน้า
มาร่วมด้วยช่วยกัน แต่จนใจ เห็นอยู่แบบเดียว
รูปภาพ
แล้วชื่อยี่ห้อมันไม่ค่อยเป็นมงคล เลยไม่ซื้อครับ

ยี่ห้อ Hebie ครับ..
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

เฟรมหลายๆรุ่นไม่ได้มีรูยึดขาตั้งกลางมาให้ ถ้าเอาแบบหนีบมาบีบหนีบช่วง chain stay หลังกระโหลก เมื่อรับโหลดมากๆอาจบุบเสียได้ครับ เฟรมหลายรุ่นระบุไม่ให้ใช้ขาตั้งกลางเลยครับ ส่วนขาตั้งข้างเอาไม่อยู่ครับถ้าโหลดหนักๆ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
nkr
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nkr »

....15 ปีเศษมาแล้ว เล่นเสือภูเขา..ไม่เคยติดขาตั้ง เป็นเหตุผลในใจคือ น้ำหนักเพิ่ม เกะกะ อันตรายเพิ่มขึ้น เวลาล้ม
....เมื่อมาเล่น หมอบ เพิ่มอีก ก็ยิ่งตั้งข้อรังเกียจ..ขาตั้ง.. เรื่องทำให้รถไม่สวยขึ้นมาอีก
....รู้สึกชินกับการจอดรถโดยไม่ใช้ขาตั้ง ไม่ว่า เสาไฟฟ้า ฟุตบาท หรือก้อนหิน ฯลฯ อาศัยแทนขาตั้งได้หมด
....แล้วก็มาถึง ตอนนี้ กำลังบ้าจี้อยู่กับ ทัวริ่ง..แต่งองค์ทรงเครื่องครบหมด รวมไปทั้ง"ขาตั้ง"...
ถึงบทจอดในเวลาออกทัวร์จริงๆ ผมลืมคิดว่ามี"ขาตั้ง"ติดอยู่...เล็งๆ ฝาผนัง,กำแพง,เสาไฟฟ้า,ต้นไม้,ก้อนหิน หรือแม้แต่
ขอบทางเท้าไว้...ผมก็จอดได้อย่างมั่นคง และ มั่นใจ ...กว่า
....ถึงอย่างไรก็ตาม"ขาตั้ง" คันทัวริ่งก็ยังไม่ถอด ครับ เอาไว้ใช้เวลาจอดเก็บรถที่บ้าน...
"ฒ" นา..วี สรรค์สร้าง สุขภาพ มิตรภาพ และภราดรภาพ
Sethasit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0867021812
team: ไม่มีครับผม
Bike: สแตนดาร์ด(เก่าๆ), เซอร์ลี่ ดิสส์ทรัคเกอร์
ตำแหน่ง: เทศบาล อ.เมือง จ.สระบุรี

โพสต์ โดย Sethasit »

ติดขาตั้งทีไรหล่นหาทุกที จะขันน๊อตแน่นๆก็กลัวเฟรมบุบ ขันหลวมก็หลุด ตอนบรรทุกหนักขาตั้งรับไม่ไหว สรุปไม่ต้องใส่สบายใจดีครับ
ฉันเกิดในแผ่นดินรัชกาลที่ ๙
smerv
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Intense 951 / BMC GF02 / Ridley Fenix /Propel Adv

โพสต์ โดย smerv »

เป็นแบบนี้นี่เอง
:::::::::::::::::::::::::::::::
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816785480
team: -
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jojoserie »

เอาจริงๆ เวลาโหลดกระเป๋าหลายใบ มันวางจักรยานนอนกับพื้นได้เลยนะครับ เพราะกระเป๋านั่นแหละที่เป็นตัวรับจักรยาน

ถ้าจะใช้ขาตั้ง ต้องมั่นใจเรื่องจุดยึดดีๆครับ น้ำหนักฟูลโหลดมันไม่ใช่น้อยๆ บางทีว่าจัดดีแล้ว พอปล่อยมือ ดินยุบอีกนิด น้ำหนักเทมาก็ล้มเอาง่ายๆ

อนึ่ง ขาตั้งคู่มีประโยชน์อีกทางหนึ่งคือเวลาปะยางครับ ถอดกระเป๋าออกหมด ใช้ขาตั้งคู่ถอดล้อสะดวก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”