สอบถามความเห็น--Araya Federal จะเปลี่ยนเกียร์ยกชุดกับ Bianchi Nirone 7?

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Nuim_Navigator
สมาชิก
สมาชิก
team: Freelance
Bike: Araya Federal / Louis Garneau CTR / BRUNO Tour 700C Drop

สอบถามความเห็น--Araya Federal จะเปลี่ยนเกียร์ยกชุดกับ Bianchi Nirone 7?

โพสต์ โดย Nuim_Navigator »

ผมปั่น Araya Federal
รถ Touring ชุดเกียร์ผสม สับถัง
3 จานหน้า 8 เฟืองหลัง

เพื่อนปั่น Bianchi Nirone 7
รถเสือหมอบ ชุดเกียร์ SORA มือตบ (แต่ใช้ปุ่มกดแบบ SRAM)
2 จานหน้า 9 เฟืองหลัง

ตอนนี้เพื่อนผม Bianchi Nirone 7
จะเปลี่ยนจากชุดเกียร์ SORA เป็นชุดเกียร์ Group Set 105
เพื่อนผมใจดี :) จึงยกชุดเกียร์ SORA ทั้งหมดมาให้ผมฟรีๆ

จึงอยากถามว่า?
ถ้าผมอยากจะเปลี่ยนแนวจาก Touring สับถัง 3 จานหน้าเดิมๆ
เป็นชุดเกียร์ SORA 2 จานหน้า
ในทางราบ Araya Federal คงเปลี่ยนเกียร์เร็วขึ้นพอควร

แต่ในทางขึ้นเขามันจะส่งผลดีและเสียมากน้อยขนาดไหนครับ
เมื่อเราเสียจานหน้าเล็กไป 1 ใบ?

--ขอบคุณล่วงหน้าทุกๆ คำตอบครับผม :)
ไฟล์แนบ
IMG_-iptmkr.jpg (64.8 KiB) เข้าดูแล้ว 871 ครั้ง
deep-สับถัง
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0995625840
team: ค่อยๆไปอย่าให้ใครแซง
Bike: Bs.radac rd1000...Bs.roadman...marin...uivega...gaint.xct

Re: สอบถามความเห็น--Araya Federal จะเปลี่ยนเกียร์ยกชุดกับ Bianchi Nirone 7?

โพสต์ โดย deep-สับถัง »

ขอตอบโดยรวมๆนะครับ สองจานเสือหมอบคอมแพ็คเล็กสุดก็50/34 ถ้าจะใช้ไปขึ้นเขาทางชัน โดยมีนน.บรรทุกด้วยดูจะลำบากหน่อย ถ้าเป็นผมนะครับ ผมจะเก็บสับถังด้านซ้ายกับสับจานและจานหน้าสามจาน และตีนผีขายาวของเดิม เอาไว้ มีเพียงโซ่และเฟืองหลังที่เปลี่ยนเพิ่มเข้ามาแล้วก็ใส่มือตบโซระโดยที่มีเพียงด้านขวาที่ต่อสายเกียรเอาไว้ และด้านซ้ายไม่ต่อสายเกียร์ ส่วนเบรคก็ต่อปกติซ้ายขวา ซึงอาจจะดูแหม่งๆอยู่บ้าง แต่ในการใช้งานผมว่า ก็น่าจะได้ครบทุกอย่าง มีจานหน้าสามจานเพียงพอต่อการ ขึ้นเขาทางชัน และมีเกียร์แบบมือตบเพิ่มจาก8เป็็น9 โดยที่ไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่มเลย จริงๆอย่างรถผมเองก็เป็นแบบผสม ชิปเตอร์ซ้ายขวาไม่เหมือนกัน ด้านขวาเป็นแบบกดธรรมดา ส่วนด้านซ้ายเป็นแบบทรั้มชิปเตอร์ เป็นแบบรูดอะครับ ลองๆดูนะครับ
วิธีนี้ หรืออาจจะรอ ความคิดเห็นจาก เพื่อนๆดูก่อนครับ ขอให้สนุกกับการปั่นนะครับ ;) ;)
รูปประจำตัวสมาชิก
Nuim_Navigator
สมาชิก
สมาชิก
team: Freelance
Bike: Araya Federal / Louis Garneau CTR / BRUNO Tour 700C Drop

Re: สอบถามความเห็น--Araya Federal จะเปลี่ยนเกียร์ยกชุดกับ Bianchi Nirone 7?

โพสต์ โดย Nuim_Navigator »

ไอเดียน่าสนใจ :)
--ขอบคุณมากๆ ครับ คุณ @deep-สับถัง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”