ถามผู้รู้...อยากประกอบทัวร์ริ่งวินเทจ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
scuderia
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MOSER CICLI 1970's

ถามผู้รู้...อยากประกอบทัวร์ริ่งวินเทจ

โพสต์ โดย scuderia »

คือ ผมไปได้เฟรมทัวร์ริ่งวินเทจมา สภาพไม่สวยเท่าไร อยากจะประกอบเก็บไว้ซักคัน แต่ติดปัญหาอยู่หลายเรื่องครับ

1.หางหลังกว้าง 118-119 ต้องใส่ดุม 5 สปีดใช่ไหมครับ
2.คันนี้ต้องใช้สับคอใช่ไหม
3.สายสับจานต้องร้อยยังไงอะครับ จากรูปตรงกะโหลก มันมีแค่ที่ร้อยสายเกียร์หลัง
4.เบรคหลังต้องใช้เบรคแบบไหนครับ จากรูปมันเป็นแผ่นเหล็กมาแปะ แล้วเหมือนมีแค่รูยึดบังโคลน
5.รูปสุดท้าย รูตรงกลางเอาไว้ยึดบังโคลน แล้วรูที่ยื่นออกมาทางซ้ายเอาไว้ทำอะไรหรือครับ
6.สภาพนี้ เอาไปยิงทราย ทำสีใหม่ ยังไหวอยู่ไหมครับ ฮาๆ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

Re: ถามผู้รู้...อยากประกอบทัวร์ริ่งวินเทจ

โพสต์ โดย nuugoz »

ผมตอบไม่แม่น ชี้ห้องให้อีกที่
ซุ้ม เสือหมอบ สับถัง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... #p12745390
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

Re: ถามผู้รู้...อยากประกอบทัวร์ริ่งวินเทจ

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

ก่อนจะฟื้นชีพจักรยาน เฟรมไฟไหม้ อาบสนิม แบบในภาพ จะต้องทราบก่อนว่า
เดิมที เขาคือจักรยานอะไร รุ่นไหน หน้าตาเต็มๆ เป็นอย่างไร
แล้วรถในสภาพสมบูรณ์ ผู้สร้างเขาผลิตรุ่นนั้นมารองรับงานปั่น แบบไหน
หากไม่มีข้อมูล จะเป็นการซ่อมที่มั่วฉ่าย และ อาจเสียตังค์ทิ้งแบบใช้งานรถไม่ได้ตามหมายปอง
จักรยานประกอบหลัก

1. ชุดเฟรม
2. ชุดล้อ
3. ชุดขับเคลื่อนหรือเกียร์เซ็ต

ในกลุ่มผู้ใช้งานและหลงไหลรถจักรยานวินเทจน์ มักจะหาอะไหล่เดิมๆ
และตรงกับยุค และ ปี คศ. ที่ผลิตจริง รถจักรยานวินเทจน์นั้นจึงจะทรงคุณค่า
โจทย์ที่มีแค่เฟรมและตะเกียบที่ชำรุด ยังขาดส่วนประกอบหลักอีก 2 ส่วนใหญ่ๆ
หากลุยซ่อมถือว่างานยากรออยู่เต็มๆ คันทีเดียวครับ
คงต้องมั่นใจว่าชอบหลงไหลจริงๆ และไม่เสียดายตังค์ซ่อม
และควรจะทำความรู้จักรถรุ่นนี้ให้ลึก ถึงระดับข้อมูลผู้ผลิต และมั่นใจว่าคุณรักจักรยานรุ่นนี้จริงๆ
เพราะซ่อมสีก็สี่พันกว่า หากซ่อมทั้งคัน และตามหาอะไหล่ให้ครบ เกินหมื่นบาทแน่ ๆ นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 27 เม.ย. 2016, 13:24, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

พี่ซาเล้งสีแดง เจ๋งมากครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
scuderia
สมาชิก
สมาชิก

จากการค้นหาด้วยตัวเอง คิดว่าเป็น บริสโตนซักรุ่น(รึอาจไม่ใช่)ที่เป็นรถที่ใช้ hub gear
ไม่ต้องห่วง ผมไม่มั่วแน่นอน ไม่เสียตังค์ทิ้งหรอกครับ เป็นหมื่นผมก็ทำ
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

ผมชอบที่จะเห็นการรีโนเวท แบบนี้นะครับ แอบเชียร์อยู่ห่างๆ
ว่าให้เก็บอะไหล่ ให้ตรงกับเฟรมและปีรถ (ถ้ามีเวลา และวาสนา) ในการเสาะหาของ
แต่ประกอบแล้ว จะได้ทัวร์ริ่งวินเทจมั้ย ใช้เวลาพอสมควรนะครับ
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

scuderia เขียน:จากการค้นหาด้วยตัวเอง คิดว่าเป็น บริสโตนซักรุ่น(รึอาจไม่ใช่)ที่เป็นรถที่ใช้ hub gear
ไม่ต้องห่วง ผมไม่มั่วแน่นอน ไม่เสียตังค์ทิ้งหรอกครับ เป็นหมื่นผมก็ทำ
- ด้านบนผมรีบให้ข้อมูลเร็วไปหน่อย แต่มาพิจารณาแล้ว คงมิใช่เฟรม Roadman แน่นอนแล้วครับ
เฟรมคล้าย เช้าลักซ์ คล้าย แต่หางหลังต่างกันชัดเจน
จึขอลบข้อมูลบนที่ให้ไว้ลบออกบางส่วน และให้ข้อมูลใหม่ครับ หากเป็นบริดสโตน
ที่ใกล้เคียงกัน น่าจะเป็น Bridgestone-Kabuki-Super-Speed-12-Vintage-Road-Bike
ไฟล์แนบ
1.jpg (55.2 KiB) เข้าดูแล้ว 2703 ครั้ง
2.jpg (54.73 KiB) เข้าดูแล้ว 2703 ครั้ง
3.jpg (58.08 KiB) เข้าดูแล้ว 2703 ครั้ง
4.jpg (50.33 KiB) เข้าดูแล้ว 2703 ครั้ง
6.jpg (49.84 KiB) เข้าดูแล้ว 2703 ครั้ง
7.jpg (43.55 KiB) เข้าดูแล้ว 2703 ครั้ง
8.jpg (47.67 KiB) เข้าดูแล้ว 2703 ครั้ง
9.jpg (49.06 KiB) เข้าดูแล้ว 2703 ครั้ง
10.jpg (38.94 KiB) เข้าดูแล้ว 2703 ครั้ง
11.jpg (57.33 KiB) เข้าดูแล้ว 2703 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 27 เม.ย. 2016, 13:42, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ

ดูแล้วผมชักไม่กล้าฟันธงว่าเป็นตัวไหน หรือว่าเป็น Bridstone หรือปล่าว
แต่ข้อมูลรถจักรยานทั้งญี่ปุ่น และ ทางยุโรป ในยุคปี 70 เกียร์ดุมที่ใช้กับ road Bike มักไม่นิยม
ส่วนหางหลัง จะทำคล้ายรถลู่ จะไม่มีจ๊อกกิ้งยึดตีนผี เมื่อใช้งานกับเกียร์ตีนผีโบราณ
ใส่ชุดขับเคลื่อนจะมีน๊อตยึดอีกที คล้ายตัวอย่าง Bridgestone Kabuki Super Speed 12 Vintage Road Bike
ในรูปล่างนี้ครับ
ไฟล์แนบ
15.jpg (123.49 KiB) เข้าดูแล้ว 2700 ครั้ง
13.jpg (119.04 KiB) เข้าดูแล้ว 2700 ครั้ง
weangsan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0894228263
team: เครื่อข่ายชมรมจักรยานขอนแก่น
Bike: โบราณ
ตำแหน่ง: 27 หมู่ 9 ต.บึงเนียม อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

โพสต์ โดย weangsan »

คันนี้น่าจะเป็น BS Roadman คันนี้ผมแนะนำให้ทำไว้ปั่นทั่ว ๆ ไปดีกว่าครับ อะไหล่เดิมน่าจะหากยาก แต่ถ้าอัพใหม่ก็ได้ชุดขับรุ่นต่ำ ๆ (น่าจะใส่เฟืองหลังได้ไม่เกิน 7 สปีด) แต่ถ้าใจรักก็เอาไปเชื่อมจุดยึดตีนผี และทำหางหลังให้ใส่ชุดขับได้สัก 9 สปีด ก็น่าจะดีกว่านะครับ ผมก็มาแนวของเก่าเหมือนกันครับ แต่จะเหลือเอาเฟรมที่มันสามารถอัพชุดขับได้ ปัจจุบันใช้ Giant Cross 2000 ล้อ 700 เดิมเป็นแฮนด์ตรง 21 สปีด ผมเลยปรับปรุงเพื่อให้เป็นเสือหมอบทัวริ่ง ใช้แฮนด์เสือหมอบ ชิพเตอร์ใช้ Sora (จานหน้า 3 ชั้น เฟืองหลัง 9) เปลียนดุม และโซ่ให้ใช้กับเฟือง 9 สปีด นอกนั้นใช้ของที่มากับรถ รวบทั้งหมดประมาณ 11,350 บาท (ค่ารถ 4,500 บาท ชิพเตอร์ 3,700 บาท ดุม 500 บาท เฟือง 750 บาท โซ่ 350 บาท แฮนด์เสือหมอบ 1,200 บาท ยางนอกคู่ละ 350 บาท (ใช้ยางนอก 700x40C ใหญ่แบบสะใจ ไม่ปรากฎยี่ห้อ เน้นถูก)

จัดไปถ้าใจมันรักครับ
ไฟล์แนบ
20160310_172815.jpg (66.05 KiB) เข้าดูแล้ว 2695 ครั้ง
weangsan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0894228263
team: เครื่อข่ายชมรมจักรยานขอนแก่น
Bike: โบราณ
ตำแหน่ง: 27 หมู่ 9 ต.บึงเนียม อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

โพสต์ โดย weangsan »

ตอบอย่างงู ๆ ปลา ๆ นะครับ ตามประสาคนชอบซ่อมจักรยาน
ตอบตามข้อมูลที่ได้จากรูปเฟรมจักรยาน
1.เบรคหน้าเป็นแบบก้ามปู เบรคหลังเป็นเบรคแบบติดกับดุม(เบรคดุม)
2.มีจุดยึดไฟที่ตะเกียบหน้า
3.มีจุดยึดสำหรับติดตะแกรงหน้า และตะแกรงหลัง
4.มีจุดยึดบังโคลนหน้า และหลัง
5.ไม่มีที่ร้อยสายสับจาน น่าจะเป็นจานหน้ามีใบเดียว
6.ไม่มี Drop out หรือจุดยึดตีนผีที่ติดมากับเฟรม ถ้าจะใส่ตีนผีก็ต้องติดที่ยึดตีนผี หรือใช้ตีนผีที่มีตัวยึดมาด้วย

ตอบตามคำถามที่ถาม
1.หางหลังกว้าง 118-119 ต้องใส่ดุม 5 สปีดใช่ไหมครับ
ตอบ ใช่ครับ

ตอบ ใช้สับคอ หรือสับถังก็ได้ ใช้แบบที่รัดกับคอ หรือรัดกับตัวถัง

3.สายสับจานต้องร้อยยังไงอะครับ จากรูปตรงกะโหลก มันมีแค่ที่ร้อยสายเกียร์หลัง
ตอบ ไม่มีที่ร้อยสายสับจาน น่าจะเป็นจานหน้ามีใบเดียว

4.เบรคหลังต้องใช้เบรคแบบไหนครับ จากรูปมันเป็นแผ่นเหล็กมาแปะ แล้วเหมือนมีแค่รูยึดบังโคลน
ตอบ เบรคหน้าเป็นแบบก้ามปู เบรคหลังเป็นเบรคแบบติดกับดุม(เบรคดุม) มีจุดยึดบังโคลนหน้า และหลัง

5.รูปสุดท้าย รูตรงกลางเอาไว้ยึดบังโคลน แล้วรูที่ยื่นออกมาทางซ้ายเอาไว้ทำอะไรหรือครับ
ตอบ เป็นที่ร้อยสายเบรคติดกับดุม หรือเบรคดุม

6.สภาพนี้ เอาไปยิงทราย ทำสีใหม่ ยังไหวอยู่ไหมครับ ฮาๆ
ตอบ เนื้อเหล็กน่าจะหนาอยู่ ยิงทรายได้สบายครับ

ถ้าผิดก็ขออภัยนะครับ
scuderia
สมาชิก
สมาชิก

weangsan เขียน:ตอบอย่างงู ๆ ปลา ๆ นะครับ ตามประสาคนชอบซ่อมจักรยาน
ตอบตามข้อมูลที่ได้จากรูปเฟรมจักรยาน
1.เบรคหน้าเป็นแบบก้ามปู เบรคหลังเป็นเบรคแบบติดกับดุม(เบรคดุม)
2.มีจุดยึดไฟที่ตะเกียบหน้า
3.มีจุดยึดสำหรับติดตะแกรงหน้า และตะแกรงหลัง
4.มีจุดยึดบังโคลนหน้า และหลัง
5.ไม่มีที่ร้อยสายสับจาน น่าจะเป็นจานหน้ามีใบเดียว
6.ไม่มี Drop out หรือจุดยึดตีนผีที่ติดมากับเฟรม ถ้าจะใส่ตีนผีก็ต้องติดที่ยึดตีนผี หรือใช้ตีนผีที่มีตัวยึดมาด้วย

ตอบตามคำถามที่ถาม
ตอบ ใช่ครับ

ตอบ ใช้สับคอ หรือสับถังก็ได้ ใช้แบบที่รัดกับคอ หรือรัดกับตัวถัง

ตอบ ไม่มีที่ร้อยสายสับจาน น่าจะเป็นจานหน้ามีใบเดียว

ตอบ เบรคหน้าเป็นแบบก้ามปู เบรคหลังเป็นเบรคแบบติดกับดุม(เบรคดุม) มีจุดยึดบังโคลนหน้า และหลัง

ตอบ เป็นที่ร้อยสายเบรคติดกับดุม หรือเบรคดุม

ตอบ เนื้อเหล็กน่าจะหนาอยู่ ยิงทรายได้สบายครับ

ถ้าผิดก็ขออภัยนะครับ
น่าจะตามนี้ทั้งหมดครับ
ขอบคุณมากๆครับ ตรงกับที่ผมสันนิษฐานไว้คร่าวๆ เป็นประโยชน์ดีครับ
zrider1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 026726511
team: no
Bike: no

โพสต์ โดย zrider1 »

ตามที่ผมเข้าใจ เฟรมรถตัวนี้ คือ รถ road bike vintage ใช่ไหมครับ ดังนั้น การที่จะเรียก ว่า เฟรมทัวรี่งวินเทจคงไม่ถูก เดี๋ยวจะสับสนแล้วจะทำให้ทุกคนคิดว่าเป็นรถทัวริ่งจริง ๆ เพราะว่า รถทัวริ่งจริง ๆ ก็จะมีคุณสมบัติอีกมากมาย และเท่าที่ดูตัวนี้ไม่น่าเข้าข่ายรถทัวริ่งนะ
ยินดีให้ลบ ถ้าเห็นว่า กระทู้ นี้ จะ ไร้ประโยชน์ ขอบคุณอย่างสูง ที่แบ่งปันพื้นที่นี้นะครับ
scuderia
สมาชิก
สมาชิก

zrider1 เขียน:ตามที่ผมเข้าใจ เฟรมรถตัวนี้ คือ รถ road bike vintage ใช่ไหมครับ ดังนั้น การที่จะเรียก ว่า เฟรมทัวรี่งวินเทจคงไม่ถูก เดี๋ยวจะสับสนแล้วจะทำให้ทุกคนคิดว่าเป็นรถทัวริ่งจริง ๆ เพราะว่า รถทัวริ่งจริง ๆ ก็จะมีคุณสมบัติอีกมากมาย และเท่าที่ดูตัวนี้ไม่น่าเข้าข่ายรถทัวริ่งนะ
ต้องขออภัยที่ผมอาจจะจำกัดความเฟรมนี้ผิด ผมเห็นองศารถ ตะแกรงหน้าหลัง บังโคลน ไฟหน้า ไม่ได้ดูถี่ถ้วนเลยตีความเป็นทัวร์ริ่งไปซะนี่
congto
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892653499
team: Super Highway Bangkok
Bike: รถเหล็ก แฮนด์เมดไทย Neo Vintage
ตำแหน่ง: 17/39 ม.3 ต.หอมเกร็ด อ.สามพราน จ.นครปฐม

โพสต์ โดย congto »

scuderia เขียน:คือ ผมไปได้เฟรมทัวร์ริ่งวินเทจมา สภาพไม่สวยเท่าไร อยากจะประกอบเก็บไว้ซักคัน แต่ติดปัญหาอยู่หลายเรื่องครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ขออนุญาตช่วยเสริมครับ
1. ใช่ครับ
2.สับท่อล่างแบบแคล๊มป์รัด สับท่อบนแบบแคล๊มป์รัด สับคอ หรือสับบนแฮนด์ ได้หมดครับ
3.เดิมน่าจะใช้จานหน้าใบเดียว แต่หากอยากใช้สับจานต้อง อะแดปเตอร์แคลมป์แบบในรูปที่ 1 - 3
4.เบรคหลังแต่เดิม การร้อยสายเป็นเบรคแบบ กะปุกยุคเก่าครับ ตามรูปที่ 4 -5
5.คือรูวิ่งสายเบรคยาวๆจากมือเบครมาเลยครับ หาสงสัยให้ไปหารถแม่บ้านญี่ปุ่นมือ2ที่ชาวบ้านใช้กันดูครับ
6. สภาพนี้ ......... วัดใจละครับ ยิงทรายต้องแรงดันไม่สูงมากแล้วก็มาพ่นรองพื้น โป้วเก็บตามหลุมผุเอา ........ ไหวสิ ถ้าคิดจะทำ
ไฟล์แนบ
images (3).jpg
images (3).jpg (4.91 KiB) เข้าดูแล้ว 2324 ครั้ง
bb1.jpg (96.15 KiB) เข้าดูแล้ว 2324 ครั้ง
bb2.jpg (124.4 KiB) เข้าดูแล้ว 2324 ครั้ง
Band-brake_(for_bicycle_rear_wheel)b.jpg (53.56 KiB) เข้าดูแล้ว 2324 ครั้ง
BruiserDrum.JPG (111.87 KiB) เข้าดูแล้ว 2324 ครั้ง
จะแก่หรือหนุ่ม..เมื่อจิตเลวทุกอย่างก็ไม่ดี....มันไม่ดีที่ตนตั้งแต่ต้นจนปลาย ตายก็ไม่ดี..(สุปุตฺโต ภิกขุ)
จิตเกิดดับทุกขณะตอน จิตสุขก็ดับและเกิดที่สุข จิตทุกข์ก็ดับและเกิดที่ทุกข์..... ปั่นไปด้วยจิตว่าง รู้ลมหายใจเข้าออกยาวสั้น มองทุกรูปนามด้วยจิตอันดี...

http://www.facebook.com/Baiboonbike
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”