สอบเรื่องไซส์รถครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
Watch
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek SC 7.5

สอบเรื่องไซส์รถครับ

โพสต์ โดย Watch »

พอดีมีแผนจะซื้อจักรยานทัวริ่ง ที่เล็งไว้ก็คงจะเป็น Araya fed แต่อยากถามเรื่องไซส์ นิดนึ่งครับคือ
1.ผมสูง 168 คุณแม่สูง 155 ทั้งผมทั้งแม่ พอจะขี่ไซส์เดียวกันได้มั้ยครับ อยากให้ฟิก ที่สเตมกับแฮนไว้ แต่เบาะเวลาผมขี่ค่อยปรับขึ้นได้ เพราะผมคงยังไม่ได้ขี่บ่อยแน่ๆ ยังไงรบกวนแนะนำด้วยครับไม่มีประสบการณืด้านนี้เลย ที่เน้นๆคือให้แม่ขี่สบายๆ แฮน และสเตม ควรเป็นแบบไหนดีคับ เอาแบบที่เค้าไม่ต้องก้มมาก ส่วนเวลาผมจะขี่เดี๋ยวผมยืดเบาะสูงก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ
OSK.119
รูปประจำตัวสมาชิก
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

Re: สอบเรื่องไซส์รถครับ

โพสต์ โดย nuugoz »

ไซส์ 44-46 น่าจะได้นะครับ
ดีที่สุดคือไป Fitting จักรยานด้วยตัวเองที่ร้าน
และเลือกแฮนด์ สเต็ม ที่นั่นเลยครับ เพราะบอกไม่ได้ว่า
แฮนด์ประเภทใด เหมาะกับใคร ต้องลองปั่นดูครับ
Watch
ขาประจำ
ขาประจำ

nuugoz เขียน:ไซส์ 44-46 น่าจะได้นะครับ
ดีที่สุดคือไป Fitting จักรยานด้วยตัวเองที่ร้าน
และเลือกแฮนด์ สเต็ม ที่นั่นเลยครับ เพราะบอกไม่ได้ว่า
แฮนด์ประเภทใด เหมาะกับใคร ต้องลองปั่นดูครับ
ลองดูแล้ว เห็นว่า มีไซส์ 44 กับ 50 เห็นเค้าบอก 44 เหมาะกับคนสูง 155-165 ผมคงจะลองไซส์นี้ละครับ เวลาผมขับคงยกหลักอานขึ้นหน่อย ขอบคุณมากครับ
OSK.119
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

มันจะมีปัญหาท่อนอนสิครับ คุณแม่ผมสูง 158 ผม 168 ต่างกันน้อยกว่าของคุณ ขนาดเอารถเล็กกว่าไซส์ที่ควรจะเป็น (คือผมคร่อมไซส์ เลือกได้ 2 ขนาด เลยเอาเล็กมา) เป็น MTB เอาหลักอานลงสุดคุณแม่ยังปั่นไม่ได้ ยืนคร่อมก็แทบจะไม่ได้แล้วครับ

พยามหารถที่ท่อนอนเป็น Slope ละกันครับ
Watch
ขาประจำ
ขาประจำ

peep_bmw เขียน:มันจะมีปัญหาท่อนอนสิครับ คุณแม่ผมสูง 158 ผม 168 ต่างกันน้อยกว่าของคุณ ขนาดเอารถเล็กกว่าไซส์ที่ควรจะเป็น (คือผมคร่อมไซส์ เลือกได้ 2 ขนาด เลยเอาเล็กมา) เป็น MTB เอาหลักอานลงสุดคุณแม่ยังปั่นไม่ได้ ยืนคร่อมก็แทบจะไม่ได้แล้วครับ

พยามหารถที่ท่อนอนเป็น Slope ละกันครับ
คือ ท่อนอนนี้คือระยะจากแฮนถึงหลักอานนี้ครับ ที่ยืนคร่อมไม่ได้นี้คือท่อนั่งรึปล่าวครับ ยังไงช่อยอธิบายนิดนึงครับ เพราะผมคงไม่ได้พาท่านไปที่ร้านแน่ๆ รถที่จะซื้อก็คือ Araya federal อะครับ ไซส์ น่าจะ 44
OSK.119
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

ถ้ารถไซส์เล็ก (คิดว่า) ท่อที่ขนานพื้น ก็น่าจะเอียงมากครับ
นั่นอาจจะทำให้ ขึ้นคร่อมรถได้ง่ายขึ้น (ถ้าหากเป็นเช่นนั้นนะครับ)

และ ถ้าจะให้ท่านขี่จริงจัง พาแม่ไปครับ เพื่อความชัวร์
ดีกว่าเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย
Watch
ขาประจำ
ขาประจำ

nuugoz เขียน:ถ้ารถไซส์เล็ก (คิดว่า) ท่อที่ขนานพื้น ก็น่าจะเอียงมากครับ
นั่นอาจจะทำให้ ขึ้นคร่อมรถได้ง่ายขึ้น (ถ้าหากเป็นเช่นนั้นนะครับ)
หืมมมมมม กะทำเซอไพร้ ถ้าเค้าเห็นราคาอาจไม่ยอม
และ ถ้าจะให้ท่านขี่จริงจัง พาแม่ไปครับ เพื่อความชัวร์
ดีกว่าเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย
OSK.119
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

Watch เขียน:
peep_bmw เขียน: คือ ท่อนอนนี้คือระยะจากแฮนถึงหลักอานนี้ครับ ที่ยืนคร่อมไม่ได้นี้คือท่อนั่งรึปล่าวครับ ยังไงช่อยอธิบายนิดนึงครับ เพราะผมคงไม่ได้พาท่านไปที่ร้านแน่ๆ รถที่จะซื้อก็คือ Araya federal อะครับ ไซส์ น่าจะ 44
ยืนคร่อมไม่ได้ คือท่อนอนครับ ที่จริงยืนได้แต่มันแทบจะชนเป้าแล้ว ถ้าลงแบบฉุกเฉินในทางแทรค ไม่น่ารอดครับ

ถ้ารถไม่ได้ออกแบบมาสำหรับผู้หญิง ท่อนอนจะไม่เป็นสโลปมากนัก ของผมไซส์ 15.5 นะครับ (MTB)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”