จากรู้จักจักรยานคันแรกของผมให้มากกว่านี้ครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
โกพก
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0883905035
Bike: RIT 4 NORDKAPP
ติดต่อ:

Re: จากรู้จักจักรยานคันแรกของผมให้มากกว่านี้ครับ

โพสต์ โดย โกพก »

น่าสนดีนะ...เพิ่งจัด ของ Ortlieb เมื่อไม่นานนี้เอง ไม่งั้นอาจจะตัดสินใจ crosso
ขอบคุณที่แนะนำ นะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

Re: จากรู้จักจักรยานคันแรกของผมให้มากกว่านี้ครับ

โพสต์ โดย kobfujar »

.
เหมือนที่หลายๆท่านบอกครับ
"ปั่น"..เท่านั้นที่จะตอบได้แทบทุกคำถามที่สงสัยครับ :D

คันนี้ผมทดสอบตั้งแต่แบกไม่กี่ใบ..จนแบกเป็น"บ้าหอบฟาง"อย่างที่เห็น..ก็ยังทนทาน..
(ไม่ใช่ Fuji นะครับ..เป็น Bridgestone Diamond Rock)
แต่กว่าจะปรับเข้ากับมันได้ก็ปั่นนานพอสมควรครับ..เขาถึงว่า เวลา และ การใช้งาน เท่านั้นจะช่วยเยียวยาข้อสงสัย ครับ :P
รูปภาพ
Bicyman
สมาชิก
สมาชิก
Bike: fuji touring, dahon, araya fed, surly ogre, vo piolet, ww 2 bsa paratrooper bike

โพสต์ โดย Bicyman »

จริง สำหรับเพื่อนทุกคนที่เข้ามา รวมถึงคุณ Kobfujar ต้องลองเอง แล้วจะคลายข้อสงสัยที่อยากรู้ จริงตามที่แนะนำ เกือบ 2000 โล ตั้งแต่ซื้อรถมา first hand experience ที่ได้รับ ได้มาจากการเรียนรู้ด้วยตัวเอง รู้จักเลือกเฟืองที่เหมาะสมกับความเร็ว หรือ ลักษณะเส้นทาง รู้จักการ set รถที่ปั่นแล้วรู้สีกสบาย ไม่เมื่อย รู้ว่าการไหลของรถเป็นยังงัยการซับแรงกระแทกของ คัสซี เป็นอย่างงัย รถนิ่ง หรือ ไม่นิ่งเมื่อลงเขาเป็นอย่างไร การให้ตัว ของ cro mo chassis เมื่อลงทาง ขรุขระเป็นอย่างไร พูดมาตั้งยาวเพื่อจะบอกว่าผมรัก Fuji รถคันแรกของผมแล้วครับ และเข้าใจว่าว่า ทำไมพวก hard core long distance cyclist ถึงให้ความสำคัญของ chassis รถเป็นอันดับแรก
ไฟล์แนบ
CIMG5158.jpg (111.27 KiB) เข้าดูแล้ว 338 ครั้ง
Bicyman
สมาชิก
สมาชิก
Bike: fuji touring, dahon, araya fed, surly ogre, vo piolet, ww 2 bsa paratrooper bike

เมื่อคุ้นเคยกับรถ ความกล้าๆ กลัว ก็กลายเป็นความสุขเมื่อปั่น เส้นทางทุกเส้นทางเคยขับรถผ่่าน แต่เมื่อมาปั่น กลับพบกับความสุขที่ไม่เคยพบจากการขับรถยนต์ ร้อน เหนื่อย แต่มีความสุุขกับการทดสอบตัวเอง ทดสอบรถ มีความสงบจากการได้เป็นเงาของตัวเองไปเป็นเพื่อน เสียงยางบดถนน เสียงกอกแกก ที่มาจากตะขอกระเป๋ากระทบกับ rack ตวบกับเสียง ออด แอด ที่มาจากสปริงเบาะ Brook B67 ยากที่จะอธิบาย ต้องลองเองถึงจะรู้ ไม่สามารถแบ่งปันให้ได้ The happiness that can not be shared 5555 จริงตามที่ให้คำแนะนำมาครับ
ไฟล์แนบ
CIMG5155.jpg (71.86 KiB) เข้าดูแล้ว 338 ครั้ง
Bicyman
สมาชิก
สมาชิก

คุณ Kobfuja ครับ load เยอะอย่างในรูปหนักใหมครับ ผมไม่บ้าหอบฟาง แต่เมียบอกว่าเหมือนพวก ชะรอบ เป็นภาษาใต้ ว่า ตะกร้าใบใหญ่ ที่ใส่ของขายมีถุงปลาสติกห้อยใส่ของไว้รอบ เทียบกับอีสาน ก็คือรถพุ่มพวง dry bag หลัก 5 ชิ้น กระเป๋าหน้าแอนด์ กับ dry bag เล็กอีก 2 ชิ้น เป็น first aid kit หนึ่งชิ้น อีกสำหรับใส่ของที่เปิดบ่อย เช่นเสื้อกันฝน energy bar เผื่อหิว แล้วห้้อยหมวก ท้ายสุดที่เกี่ยวไฟ้ท้าย ผมห้อยกล้วยไว้ทุกครั้งที่ปั่น 5555
Bicyman
สมาชิก
สมาชิก

รูปครับ
ไฟล์แนบ
CIMG5152.jpg (76.79 KiB) เข้าดูแล้ว 337 ครั้ง
กบกะลุง Bike Holiday
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812515665
team: strida club (thailand)
Bike: strida Mk2 , miyata Super Ridge Runner

โพสต์ โดย กบกะลุง Bike Holiday »

kobfujar เขียน:.
เหมือนที่หลายๆท่านบอกครับ
"ปั่น"..เท่านั้นที่จะตอบได้แทบทุกคำถามที่สงสัยครับ :D

คันนี้ผมทดสอบตั้งแต่แบกไม่กี่ใบ..จนแบกเป็น"บ้าหอบฟาง"อย่างที่เห็น..ก็ยังทนทาน..
(ไม่ใช่ Fuji นะครับ..เป็น Bridgestone Diamond Rock)
แต่กว่าจะปรับเข้ากับมันได้ก็ปั่นนานพอสมควรครับ..เขาถึงว่า เวลา และ การใช้งาน เท่านั้นจะช่วยเยียวยาข้อสงสัย ครับ :P
รูปภาพ
พี่ครับไปเที่ยวหรือหนีออกจากบ้าน555
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”