การเตียมตัวปั่นทัวริ่งทางไกล

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
zakukyon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0864782198
Bike: Winn sider

การเตียมตัวปั่นทัวริ่งทางไกล

โพสต์ โดย zakukyon »

เนื่องจากในเดือนตุลาคม ผมต้องเดินทางไปฝึกงานที่หัวหินรับ(อยู่กทม)บ้านผมกับที่พักอยู่ห่างกัน190กมครับ(กดจากgpsโทรศัวิ่งพระราม2ยาวแล้วเข้าเพชเกษม) และตัวผมอยากเอาจักรยานไปปั่นด้วยจึงเกิดความคิดที่ว่า "ปั่นfull load กทม-หัวหิน" เส้นทางคราวๆที่ผมได้หาไว้คือพระราม2ยิงยาวเข้าหัวหิน(เลี้ยวซ้ายออกจากพระราม2ที่ ปตท คลองโคลน เข้าบ้านแหลม เข้าหาดเจ้าสำราญ เข้าปึกเตียน ออกชะอำ เข้าหัวหิน) และเจอข้อมูลที่ว่า"กทม-หัวหิน จุดเด้นคือ ลม แดด และ ร้านค้าน้อย" อยากจะสอบถามทุกท่านว่าพอจะมีเส้นทางที่มีรถใหญ่วิ่งน้อยไหมครับ
ขอที่ผมจะทำการขนไปด้วยได้แก่
1กางเกงสเล็ก3ตัว(กางเกงเด็กมหาลัย)
2เสื้อช็อป1ตัว
3ชุดหมี(อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าต้องเอาไปไหม)
4กางเกงขาสั้น2ตัว
5เสื้อยืด2ตัว
6รองเท้าหัวเหล็ก
7ถุงเท้า5คู่
8เข็มขัด
9เสื้อยืด3ตัว
10ชุดปะยาง
11ยางในสำรอง
12ที่ตัดต่อโซ่
13 หกเหลียม
กระเป๋าที่ดูไว้คือกระเป๋าพาดตะแกรงหลัง3ใบ ความจุ37ลิตร(จะพอไหมครับ)
แล้วกระเป๋าของ Roswheel(37ลิตร)กับ Vivcita(32ลิตร) ยี้ห้อไหนทนทานและน่าเชื้อถือกว่ากันครับ
ผมมีกระติกน้ำความจุ700cc 2ใบจะพอไหมครับ
ประสบการการปั่นทางไกล แยกท่าพระ-พระปฐมเจดีระยะทาง125กม กระเป๋าพาดเฟรม2ใบพกแต่ชุดซ่อม ปั่นเดียวเวลา7 ชม(รวมพักและกินข้าว)
การซ้อมปั่นในเวลาปกติปั่น เสา-อาทิตย์ 45 กม ประจำครับ(รถเปล่า)
อยากจะคำแนะนำเพิ่มเติมว่าผมต้องเตรียมตัว ฝึกซ้อม หรือหาข้อมูลอะไรเพิ่มอีกไหมครับ
ขอบคุณครับ
ไฟล์แนบ
Vivctia 32L
Vivctia 32L
i8.jpg (51.98 KiB) เข้าดูแล้ว 2476 ครั้ง
Roswheel 37L
Roswheel 37L
pu.png (219.45 KiB) เข้าดูแล้ว 2476 ครั้ง
โอ๊ก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875897608
team: ไปเรื่อยๆ
Bike: เมริด้า แลนด์เกียร์
ตำแหน่ง: ซ.อ่อนนุช 46
ติดต่อ:

Re: การเตียมตัวปั่นทัวริ่งทางไกล

โพสต์ โดย โอ๊ก »

เห็นเงียบๆขออนุญาตตอบ
ไปแค่หัวหินออกเช้ามืด ทำระยะทางตุนไว้หน่อย บ่ายๆจะร้อน ลมแรง กินข้าวเที่ยงแล้วงีบสักครึ่งชั่วโมง หลบพระอาทิตย์ตรงหัวหน่อย สบายครับเย็นๆถึงแน่นอน
สำหรับกระเป๋าแนะนำวินสิตา อุดหนุนคนไทย ใช้แค่สองใบก็เหลือเฟือแล้ว อย่าลืมกระติกน้ำ มีสองใบจะดีมาก ขนมหวาน ลูกอมติดตัวไว้กินระหว่างทาง โหลดเพลงไปฟังระหว่างทางด้วย แว่นกันแดดดีๆสักอัน
เรื่องเส้นทางก็ไปตามถนนใหญ่นั่นแหละ ไหล่ทางกว้าง ทางดี ไม่มีใครมายุ่งกับคุณหรอก ร้านค้า ร้านอาหาร ปั๊มน้ำมันเยอะอย่าคิดมาก
ปั่นไกลแค่ตามองเห็น
เสือหมอบ Bianchi DAMA-BIANCA She Alu7000 เป็นรถสำหรับผู้หญิง ขนาด 44
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=1479426
zakukyon
สมาชิก
สมาชิก

Re: การเตียมตัวปั่นทัวริ่งทางไกล

โอ๊ก เขียน:เห็นเงียบๆขออนุญาตตอบ
ไปแค่หัวหินออกเช้ามืด ทำระยะทางตุนไว้หน่อย บ่ายๆจะร้อน ลมแรง กินข้าวเที่ยงแล้วงีบสักครึ่งชั่วโมง หลบพระอาทิตย์ตรงหัวหน่อย สบายครับเย็นๆถึงแน่นอน
สำหรับกระเป๋าแนะนำวินสิตา อุดหนุนคนไทย ใช้แค่สองใบก็เหลือเฟือแล้ว อย่าลืมกระติกน้ำ มีสองใบจะดีมาก ขนมหวาน ลูกอมติดตัวไว้กินระหว่างทาง โหลดเพลงไปฟังระหว่างทางด้วย แว่นกันแดดดีๆสักอัน
เรื่องเส้นทางก็ไปตามถนนใหญ่นั่นแหละ ไหล่ทางกว้าง ทางดี ไม่มีใครมายุ่งกับคุณหรอก ร้านค้า ร้านอาหาร ปั๊มน้ำมันเยอะอย่าคิดมาก
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
พอดีผมออกระยะ200ครั้งแรกเลยมีความกังวลด้วยครับ(เคยแต่ปั่นรถเปล่า)ผมมือใหม่ด้านนี้จริงๆ ขอบคุณครับ
kutjungs
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย kutjungs »

ลองโหลดของแล้วปั่นดูก่อน ถือว่าฝึกไปในตัว 200 โล ผมเพิ่งปั่น หัวหิน กทม เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาคนเดียวก็เรื่อยๆนะ ออกเช้าๆหน่อย เย็นๆก็ถึงแล้ว ผมไม่ได้ใช้กระเป๋าข้างแบบทัวร์ริ่งนะ ผมมัดเตนท์กับกระเป๋าเป้ติดตะแกรงไปเลย
เตรียมของกันแดด พวกผ้าบัฟ แว่น ปลอกแขน ครีมกันแดดไว้ แดดแรงมาก จิบน้ำบ่อยๆ ถ้าไปทางบางตะบูนลมทะเลแรง แต่ก็ปั่นได้เรื่อยๆ เส้นนั้นมีทางจักรยาน ยาวจนถึงชะอำเลย แต่กรวดเล็กๆจะเยอะ ระวังยางแตก เตรียมยางในสำรองไปด้วย ร้านค้ามีเรื่อยๆ ไม่ต้องห่วง

ที่จริงกว่าจะปั่นตั้งตุลา เสาทิดว่างๆ ลองปั่นรถเปล่าสำรวจเล่นๆดูก่อนก็ได้มั้ง ค้างซักคืน แล้วขากลับไม่อยากปั่นกลับก็แบกขึ้นรถฟ
zakukyon
สมาชิก
สมาชิก

kutjungs เขียน:ลองโหลดของแล้วปั่นดูก่อน ถือว่าฝึกไปในตัว 200 โล ผมเพิ่งปั่น หัวหิน กทม เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาคนเดียวก็เรื่อยๆนะ ออกเช้าๆหน่อย เย็นๆก็ถึงแล้ว ผมไม่ได้ใช้กระเป๋าข้างแบบทัวร์ริ่งนะ ผมมัดเตนท์กับกระเป๋าเป้ติดตะแกรงไปเลย
เตรียมของกันแดด พวกผ้าบัฟ แว่น ปลอกแขน ครีมกันแดดไว้ แดดแรงมาก จิบน้ำบ่อยๆ ถ้าไปทางบางตะบูนลมทะเลแรง แต่ก็ปั่นได้เรื่อยๆ เส้นนั้นมีทางจักรยาน ยาวจนถึงชะอำเลย แต่กรวดเล็กๆจะเยอะ ระวังยางแตก เตรียมยางในสำรองไปด้วย ร้านค้ามีเรื่อยๆ ไม่ต้องห่วง

ที่จริงกว่าจะปั่นตั้งตุลา เสาทิดว่างๆ ลองปั่นรถเปล่าสำรวจเล่นๆดูก่อนก็ได้มั้ง ค้างซักคืน แล้วขากลับไม่อยากปั่นกลับก็แบกขึ้นรถฟ
ขอบคุณสำหรับรายละเอียดกับการซ้อมนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย kobfujar »

.
แบ่งปั่นสัก 2 วันหรือมากกว่า 2 วัน(เผื่อชมนกชมไม้ แวะโน่นนี่..)ก็ได้ครับ
ไปแบบชิวๆ..รับรองได้ว่า ถึงที่หมายสบายผิดกัน
:P
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

เส้นทางคลองโคนนี่แหละครับ รถใหญ่วิ่งน้อย ข้อมูลที่คุณหามานั้นถูกต้องแล้วครับ มีครบรสเลย กลุ่มสวนธนฯยุคแรกๆ ในทริปประเพณีกรุงเทพ หัวหิน ก็ใช้เส้นทางนี้แหละครับเป็นตัววัดพลังใจ แต่ระยะหลังคนมาร่วมงานเยอะมากจนต้องเปลี่ยนเป็นเส้นทางถนนใหญ่ รสชาติแบบดั้งเดิมจึงหายไปเยอะ

ขี่ถึงแน่ สบายๆ ครับ ค่อยๆ ไป เหนื่อยก็พัก กินเรื่อยๆ และห้ามขาดน้ำครับ
fear is a mind killer
zakukyon
สมาชิก
สมาชิก

kobfujar เขียน:.
แบ่งปั่นสัก 2 วันหรือมากกว่า 2 วัน(เผื่อชมนกชมไม้ แวะโน่นนี่..)ก็ได้ครับ
ไปแบบชิวๆ..รับรองได้ว่า ถึงที่หมายสบายผิดกัน
:P
พอดีผมรีบเดินทางด้วยครับ สอบวันสุดท้ายวันศุกร์(ที่พักได้จัดหาเรียบร้อยแล้วครับ)แล้วไปฝึกงานที่สนามบินหัวหินในวันจันทร์เลยนะครับ เลยอยากรีบทำเวลาให้จบในวันเสาร์(ใจผมเล็งไว้ไม่เกิน21:00น) แล้ววันอาทิตย์จะได้เตรียมตัว+นอนอืดด้วยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”